Rated 5/5 based on 240179 internet user reviews

Jump to content

Change Photo

Các bước thực hiện một bản vẽ CAD có nhiều tỷ lệ

• Please log in to reply
12 replies to this topic

#1 trungkien_ht

trungkien_ht

Chưa sử dụng CAD

Danh tiếng: 2 (b́nh thường)

Gửi vào 27 May 2008 - 04:38 AM

Em năm nay mới bập bẹ học cad ,em cũng đă đọc khá nhiều các hướng dẫn trên diễn đàn,cuối cùng em đúc kết ra 2 cách để thực hiện bản vẽ khi trong bản vẽ có nhiều tỉ lệ.
cách 1:vẽ trên model sau đó dùng lệnh SCALE để phong to hay thu nhỏ .
cách 2:sử dụng layout<cái nay em đă đọc rất nhiều nhưng chả hiểu cái ǵ cả>
EM XIN TR̀NH BÀY CÁCH 1 THEO SUY NGHĨ CỦA EM NHƯ SAU:
--bước 1:vẽ trên model với tỉ lệ 1:1 <kích thước thật><vẽ ngay sau khi bật chương trinh auto cad,em dùng lệnh zoom với lựa chọn ALL nếu chiều dài lớn quá>
--bước 2:su dung lenh SCALE phong to hay thu nho cho dung voi ti le mong muon
--bước 3:tạo các kieu duong kich thuoc ung voi tung ti le bang cach nhap vao ô SCALE FACTOR trong hop thoai PRIMARY UNITS cua lenh <D _enter>
<v́ ban đầu vẽ tỉ lệ là 1:1 nên tất cả các kiểu kích thước với các tl khác nhau th́ chỉ khác nhau ở ô SCALE FACTOR ,c̣n các kich thuoc khac như :chiều cao chữ , kich thuoc mui ten,phan nho ra cua duong giong ........đều giống nhau hết>
với tất cả các dim voi ti le khac nhau do em deu ghi nhu sau:
chieu cao chu :2,5mm
phan nho ra cua duong giong :1,5mm
phan nho ra cua duong kich thuoc:1,5mm
kich thuoc mui ten :2,5mm
....................................

--bước 4: từ các kiểu dim vua tao ta ghi kt cho ban ve ung voi các tl khac nhau
--buoc 5: tạo khung bản vẽ theo khổ giấy định in ,ve nhét các bàn vẽ vào+sắp xếp cho hợp lí
--bước 6:mang ra quan in

KHÔNG BIẾT EM LÀM NHƯ VẬY ĐĂ ĐÚNG CHƯA! MONG MỌI NGƯỜI GIÚP ĐỠ!
  • 1

#2 trungkien_ht

trungkien_ht

Chưa sử dụng CAD

Danh tiếng: 2 (b́nh thường)

Gửi vào 28 May 2008 - 04:24 PM

Hinh nhu ko ai tra loi dc cau hoi cua minh hay sao?
THAT VONG VE CADVIET.COM QUA!
  • 0

#3 tranchan

tranchan

biết lệnh break

Danh tiếng: 91 (tàm tạm)

Gửi vào 28 May 2008 - 04:34 PM

Hinh nhu ko ai tra loi dc cau hoi cua minh hay sao?
THAT VONG VE CADVIET.COM QUA!

Ông này bi quan , Trương Lương 3 lần nhặt giày mới nhận được pho bí kíp, Khổng Minh bắt rồi thả Mạnh Hoạch đến 7 lần đó thôi..
Với lại trên này nếu các mod nào siêu th́ cũng là dân đi làm hết... chỉ ăn cắp dc 1 chut thời gian của cty mà thôi chứ có ai thật sự là ngồi ko đâu.. nên cái ǵ cũng fải từ từ đừng nôn nóng...
vd mà bác quan tâm xem theo
http://www.cadviet.com/content/view/33/38
hoặc
search từ layout th́ ... đầy.
  • 0

#4 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
Danh tiếng: 1060 (rất tốt)

Gửi vào 28 May 2008 - 05:07 PM

...2 cách để thực hiện bản vẽ khi trong bản vẽ có nhiều tỉ lệ.
cách 1:vẽ trên model sau đó dùng lệnh SCALE để phong to hay thu nhỏ .
cách 2:sử dụng layout
...
KHÔNG BIẾT EM LÀM NHƯ VẬY ĐĂ ĐÚNG CHƯA! MONG MỌI NGƯỜI GIÚP ĐỠ!

1- Rất nhiều người làm giống như cách 1 của bạn. Vấn đề này không có khái niệm đúng-sai, chỉ có khái niệm hay-dở hoặc phù hợp-không phù hợp.
2- Chả hiểu ǵ cả th́ hơi... buồn! Bài về layout rất nhiều, bạn đọc thêm nữa chắc sẽ hiểu! Nếu vẫn cứ không hiểu th́ post lên 1 bản vẽ theo cách 1 của bạn, ḿnh sẽ làm mẫu cách 2 để bạn tham khảo. Học qua ví dụ là cách học nhanh nhất.
  • 0

#5 tichuot

tichuot

biết vẽ circle

Danh tiếng: 7 (b́nh thường)

Gửi vào 29 May 2008 - 09:30 AM

1- Rất nhiều người làm giống như cách 1 của bạn. Vấn đề này không có khái niệm đúng-sai, chỉ có khái niệm hay-dở hoặc phù hợp-không phù hợp.
2- Chả hiểu ǵ cả th́ hơi... buồn! Bài về layout rất nhiều, bạn đọc thêm nữa chắc sẽ hiểu! Nếu vẫn cứ không hiểu th́ post lên 1 bản vẽ theo cách 1 của bạn, ḿnh sẽ làm mẫu cách 2 để bạn tham khảo. Học qua ví dụ là cách học nhanh nhất.

Anh ssg,em xin man phep co y kien the nay,bên model thi ko có gí để nói rối,c̣n bên layout em cũng giống như bạn trungkie6n_ht mà cũng ko phải 1 ḿnh em nữa rất nhiều mem mới học cad đều c̣n lơ mơ về vấn đề này.em cũng thường xuyên lên diễn đàn search vấn đề này,đọc hết bài viết này đến bài viết kia nhưng vẫn c̣n gà mờ lắm,anh có thể làm 1 VD về layout và model post lên cho tất cả các mem mới học cad xem được ko,dù sao th́ học bằng VD nó vẫn dễ hiểu hơn là đọc ly thuyết. thaks
  • 0

#6 hieu_trang

hieu_trang

biết vẽ line

Danh tiếng: 14 (tàm tạm)

Gửi vào 29 May 2008 - 10:33 AM

Mới học CAD mà như vậy là khá rùi. Vấn đề vẽ CAD không phải là vẽ nhanh hay chậm mà điều quan tâm là ở năng suất và mực độ hoàn chỉnh của bản vẽ. Muốn vẽ CAD tốt th́ tốt nhất là ve thật nhiều->đúc rút ra những kinh nghiệm, các mẹo ....->Hoàn thành tốt các công việc.
- Trước khi vẽ càn phải bít ḿnh vẽ cái ǵ, có nhất thiết phải dùng nhiều tỉ lệ khác nhau hay không ?
- Với một bản vẽ có nhiều tỉ lệ khác nhau bạn nên chọn phần nào là chính (Phức tạp nhất, nhiều chi tiết nhất) làm tỉ lệ của bản vẽ. Các phần c̣n lại có thể Scan với các tỉ lệ khác nhau. Tuy vậy việc chỉnh sửa sau này là tưong đối khó khăn.
- Cách khác là bạn có thể vẽ các chi tiết(không có Dim, Text) khác sau đó đóng Block, sau đó bạn thích Scan bao nhiêu cũng được.
- Dung layout cũng hay nhưng hạn chế th́ cũng nhiều nên tôi ít dùng, tôi thường dùng layout để xác định tỉ lệ bản vẽ trước.
- Bạn thử dùng Xref Manager xem.
Tài liệu trên diễn đàn th́ nhiều lắm.
Bạn chịu khó học nhé, văn ôn vơ luyện mà.
Chúc bạn thành công.
  • 0

#7 duongsatdn

duongsatdn

biết lệnh adcenter

• Moderator
Danh tiếng: 755 (tốt)

Gửi vào 29 May 2008 - 11:21 AM

Các phần c̣n lại có thể Scan với các tỉ lệ khác nhau. Tuy vậy việc chỉnh sửa sau này là tưong đối khó khăn.

Về vụ này th́ tôi vẫn dùng mẹo nhỏ sau: Vẽ các chi tiết theo tỉ lệ của bản vẽ. Sau đó copy ra cái mới rồi mới scale. Mục đích là sau này cần chỉnh sửa th́ sửa trực tiếp trên chi tiết với tỉ lệ gốc. Rồi alị scale lại một lần nữa. V́ nếu sửa cái chi tiết đă scale rồi phải mất công bấm máy tính tay mà suy ra các kích thước, mệt...
  • 0

#8 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip

Gửi vào 29 May 2008 - 03:25 PM

Anh ssg,em xin man phep co y kien the nay,bên model thi ko có gí để nói rối,c̣n bên layout em cũng giống như bạn trungkie6n_ht mà cũng ko phải 1 ḿnh em nữa rất nhiều mem mới học cad đều c̣n lơ mơ về vấn đề này.em cũng thường xuyên lên diễn đàn search vấn đề này,đọc hết bài viết này đến bài viết kia nhưng vẫn c̣n gà mờ lắm,anh có thể làm 1 VD về layout và model post lên cho tất cả các mem mới học cad xem được ko,dù sao th́ học bằng VD nó vẫn dễ hiểu hơn là đọc ly thuyết. thaks

Bạn tham khảo bản vẽ này:

http://www.cadviet.c...pfiles/lay1.zip

Bạn xem trước, đối chiếu với những cái đă đọc được trên diễn đàn và tự làm thử xem sao.
Việc tŕnh bày 2 layout như trong bản vẽ rất nhanh, nhưng viết cho ra 1 bài hướng dẫn các bước thực hiện khá tốn thời gian. Nếu bạn thấy cần, từ từ ḿnh sẽ bổ sung sau.
  • 0

#9 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip

Gửi vào 30 May 2008 - 07:05 AM

File bản vẽ ví dụ, kèm theo hướng dẫn chi tiết:
http://www.cadviet.c...les/Layout1.zip
  • 2

#10 tichuot

tichuot

biết vẽ circle

Gửi vào 30 May 2008 - 01:25 PM

http://www.cadviet.com/upfiles/Layout1.zip

thanks anh ssg nh́u nh́u.Hy vọng 1 ngày nào đó em cũng có kiến thức về cad như anh.nhưng trước mắt phải nthu7o72ng xuyên vao cadviet học đă
  • 1

#11 tichuot

tichuot

biết vẽ circle

Gửi vào 31 May 2008 - 09:43 PM

anh ssg cứu em với em làm tất cả các bước giống như anh và mọi thứ đều tốt nhưng khi ghi kích thước,cho đướng dẫn ra ngoài viewpot th́ chữ số kích thước quá lớn,ko hĩu sao nữa
  • 0

#12 gp14

gp14

DO TUAN GIAP

• Moderator
Danh tiếng: 1108 (rất tốt)

Gửi vào 31 May 2008 - 09:53 PM

anh ssg cứu em với em làm tất cả các bước giống như anh và mọi thứ đều tốt nhưng khi ghi kích thước,cho đướng dẫn ra ngoài viewpot th́ chữ số kích thước quá lớn,ko hĩu sao nữa

Bạn thử upload file bạn làm lên, mọi người sẽ giúp bạn giải quyết các thắc mắc.
  • 1

#13 huynhcongkheo

huynhcongkheo

Chưa sử dụng CAD

Danh tiếng: 1 (b́nh thường)

Gửi vào 06 July 2008 - 03:36 PM

http://www.cadviet.c...les/Layout1.zip

cám ơn bạn ssq
  • 1