Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
hadeptrai

Xin lisp lưu lại nét in

Các bài được khuyến nghị

hadeptrai    1

Theo e thì cái này thì rất nhiều người hay gặp phải. Đó là khi bạn in nhiều bản vẽ tức là bạn đã phải đặt nhiều nét cho các bản vẽ khác nhau. Và khi bạn phát hiện ra bản vẽ trước mình in bị sai hoặc là in thêm 1 bản nữa thì bạn lại phải đặt lại nét in lại sẽ rất mất thời gian cho việc đặt nét lại. Vậy e xin viết bài này mong các bác pro chỉ giáo cho e và cũng giúp đỡ cho mọi người về việc đặt lại nét rất mất thời gian này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
cd2k44    121

nếu bạn đã đặt nét in 1 lần rồi thì trong plotstylemanege có lưu lại mà bạn.Bạn chỉ cần vào đó chép lại và lưu vào thư mục khác là được mà bạn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hadeptrai    1

trước hết là mình cám ơn bạn mình cũng hiểu cái này rồi nhưng khi bạn save vào đó thì nó lại tự lưa file đặt nét in đó vào plot style table. cách đó cũng được nhưng chỉ với 1 vài bản vẽ chứ nhiều bản vẽ thì dùng cách đó là rất khó chịu. Vì có thể 1 tháng sau mới in lại để nộp cho chủ đầu tư.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Detailing    278

trước hết là mình cám ơn bạn mình cũng hiểu cái này rồi nhưng khi bạn save vào đó thì nó lại tự lưa file đặt nét in đó vào plot style table. cách đó cũng được nhưng chỉ với 1 vài bản vẽ chứ nhiều bản vẽ thì dùng cách đó là rất khó chịu. Vì có thể 1 tháng sau mới in lại để nộp cho chủ đầu tư.

in theo object line weight -> đặt lineweight Bylayer -> đặt nét in trong layer

Goodluck!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
duy782006    1.374

Lời khuyên là bạn cố mà vẽ cho nó hệ thống vào nét, màu theo 1 quy ước cố định nào đó thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Theo e thì cái này thì rất nhiều người hay gặp phải. Đó là khi bạn in nhiều bản vẽ tức là bạn đã phải đặt nhiều nét cho các bản vẽ khác nhau. Và khi bạn phát hiện ra bản vẽ trước mình in bị sai hoặc là in thêm 1 bản nữa thì bạn lại phải đặt lại nét in lại sẽ rất mất thời gian cho việc đặt nét lại. Vậy e xin viết bài này mong các bác pro chỉ giáo cho e và cũng giúp đỡ cho mọi người về việc đặt lại nét rất mất thời gian này.

Bạn tham khảo thử cái này. Trong đó có đủ thứ bạn cần

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=34986

BS:Bạn down bản cuối cùng ở bài cuối của topic

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hadeptrai    1

in theo object line weight -> đặt lineweight Bylayer -> đặt nét in trong layer

Goodluck!

cách này thì mình cũng biết rồi nhưng bản vẽ đấy bạn phải vẽ từ đầu chứ rất khó nếu mà bản vẽ bạn chỉnh sửa trên bản vẽ của người khác. Nhưng dù sao cũng thank bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hadeptrai    1

Bạn tham khảo thử cái này. Trong đó có đủ thứ bạn cần

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=34986

BS:Bạn down bản cuối cùng ở bài cuối của topic

Thank bạn cách này là 1 phần mềm in nhiều bản vẽ mới. Nhưng làm ơn cho mình hỏi là lưu lại nét in trong phần mềm của bạn là dùng như thế nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Thank bạn cách này là 1 phần mềm in nhiều bản vẽ mới. Nhưng làm ơn cho mình hỏi là lưu lại nét in trong phần mềm của bạn là dùng như thế nào?

Bạn bấm vào lưu nét in chương trình sẽ tạo ra 1 file .ctb cùng tên với bản vẽ và lưu trong thư mục plot nằm trung với thư mục đang lưu bản vẽ. và khi bạn ấn load nét in thì nó sẽ lấy nét in từ chỗ lưu ra.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Detailing    278

cách này thì mình cũng biết rồi nhưng bản vẽ đấy bạn phải vẽ từ đầu chứ rất khó nếu mà bản vẽ bạn chỉnh sửa trên bản vẽ của người khác. Nhưng dù sao cũng thank bạn

1. Bạn nhận bản vẽ về -> Select All -> chọn linetype -> chọn ByLayer

2. Mở Layer Manager -> setup linetype cho các layer nào bạn thấy cần thiết

3. Đặt nét cho Default lineType

Bạn thấy 3 bước trên có khó khăn gì àh?? Hy vọng mình có thể giải đáp cho bạn.

Thân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hadeptrai    1

Bạn bấm vào lưu nét in chương trình sẽ tạo ra 1 file .ctb cùng tên với bản vẽ và lưu trong thư mục plot nằm trung với thư mục đang lưu bản vẽ. và khi bạn ấn load nét in thì nó sẽ lấy nét in từ chỗ lưu ra.

Cám ơn bạn nhưng cho mình hỏi là mở cái nét in ra thì ấn vào đâu..mình đã làm thử rồi.Thân

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hadeptrai    1

1. Bạn nhận bản vẽ về -> Select All -> chọn linetype -> chọn ByLayer

2. Mở Layer Manager -> setup linetype cho các layer nào bạn thấy cần thiết

3. Đặt nét cho Default lineType

Bạn thấy 3 bước trên có khó khăn gì àh?? Hy vọng mình có thể giải đáp cho bạn.

Thân!

cái mình muốn hỏi các bạn là lưu lại nét in chứ không phải đặt lại nét in nhé bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
gia_bach    1.442

Cad 2004 trở về truớc, các thông số máy in (bao gồm nét in) sẽ đuợc lưu lại khi in thành công.(nhớ save file).

Với các version sau này, sau khi chọn máy in (và các thông số khác), truớc khi in bạn phải nhấn vào nút "Apply to Layout" bên cạnh nút OK thì các thông số mới đuợc lưu lai. (dĩ nhiên cũng phải save file)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
w1nDream    73

Sau khi thấy các Pác nhiệt tình trả lời mà bạn vẫn chưa thấy thoả mãn.Mình sẽ júp bạn trực quan hơn với hình ảnh vậy:

Có 2 TH xảy ra là :

TH1 : Bạn đã có file *.ctb (File nét in)

TH2 : Bạn chưa có và đặt nét lần đầu rồi lưu lại để dùng cho nhiều lần sau

Trên đây là cách đặt nét in theo màu (Color).

Chúc bạn vui. :rolleyes:

PS: Theo lời khuyên của các tiền bối đi trước thì bạn nên quản lý bản vẽ 1 cách khoa học nhất dù là bản vẽ mới hay bạn vẽ điều chỉnh, sửa đổi.Và nên quản lý luôn cả nét in (*.ctb) + file đường dẫn (*.pss)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hadeptrai    1

Sau khi thấy các Pác nhiệt tình trả lời mà bạn vẫn chưa thấy thoả mãn.Mình sẽ júp bạn trực quan hơn với hình ảnh vậy:

Có 2 TH xảy ra là :

PS: Theo lời khuyên của các tiền bối đi trước thì bạn nên quản lý bản vẽ 1 cách khoa học nhất dù là bản vẽ mới hay bạn vẽ điều chỉnh, sửa đổi.Và nên quản lý luôn cả nét in (*.ctb) + file đường dẫn (*.pss)

Trước hết là rất cám ơn bạn về sự nhiệt tình của bạn đã giúp cho mình và cũng nhiều nhiều người khác. Nhưng cách này của bạn chỉ lưa được tầm 30 bản vẽ thôi vì bạn cứ lưa nét in nào là nó sẽ tự động hiện lên ở phần plot style table. và trông nó sẽ rất nhiều. Còn mình thì muốn lưa rất nhiều nét in của các bản vẽ tầm 100 đến 1000 bản cơ. Và thậm chí 1 tháng sau mới in lại bản đó. vậy khi lưu bản khác trông sẽ rất rối mắt.Thân

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hadeptrai    1

Có 2 TH xảy ra là :

Trước hết là rất cám ơn bạn về sự nhiệt tình của bạn đã giúp cho mình và cũng nhiều nhiều người khác. Nhưng cách này của bạn chỉ lưa được tầm 30 bản vẽ thôi vì bạn cứ lưa nét in nào là nó sẽ tự động hiện lên ở phần plot style table. và trông nó sẽ rất nhiều. Còn mình thì muốn lưa rất nhiều nét in của các bản vẽ tầm 100 đến 1000 bản cơ. Và thậm chí 1 tháng sau mới in lại bản đó. vậy khi lưu bản khác trông sẽ rất rối mắt.VÀ CÁI MÌNH MUỐN HỎI BẠN LÀ LƯU LẠI NÉT BẢN VẼ VÀ KHI TẦM 1 THÁNG SAU IN LẠI MÌNH CHỈ CẦN CHỌN LẠI CÁI NÉT IN MÌNH SAVE CÁCH ĐÂY 1 THÁNG THÔI. THÂN

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Trước hết là rất cám ơn bạn về sự nhiệt tình của bạn đã giúp cho mình và cũng nhiều nhiều người khác. Nhưng cách này của bạn chỉ lưa được tầm 30 bản vẽ thôi vì bạn cứ lưa nét in nào là nó sẽ tự động hiện lên ở phần plot style table. và trông nó sẽ rất nhiều. Còn mình thì muốn lưa rất nhiều nét in của các bản vẽ tầm 100 đến 1000 bản cơ. Và thậm chí 1 tháng sau mới in lại bản đó. vậy khi lưu bản khác trông sẽ rất rối mắt.Thân

Tối về mình sẽ viết tut hướng dẫn bạn sử dụng chương trình VBPlot của mình. Theo như ý kiến của bạn thì chỉ có chương trình VBPlot mới đáp ứng được nhu cầu của bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hadeptrai    1

Tối về mình sẽ viết tut hướng dẫn bạn sử dụng chương trình VBPlot của mình. Theo như ý kiến của bạn thì chỉ có chương trình VBPlot mới đáp ứng được nhu cầu của bạn.

Mình cũng đã tìm hiểu về trương trình in VBLoT của bác nó rất hay. Nhưng nếu như thêm lưu lại nét in nữa thì đúng là nó rất tuyệt! Thân

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthe    1

nhờ các bác giúp viết 1 đoạn code tự load file .ctb theo đường dẫn vào máy in với ạ:

Load Plot style table:

(setenv "ACAD" (strcat (GETENV "ACAD") ";" "C:\\Program Files\\AutoCAD 2004\\Thu Vien\\net_IN.ctb")) 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo