Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
dongbt

Cho em hỏi về tỉ lệ bản vẽ với :">

Các bài được khuyến nghị

em vẽ muốn một khối hộp có chiều dài là 106. Nhưng khi e vẽ thì nó quá dài (chỉ thấy điểm đầu mà k thấy điểm cuối). Bác nào chỉ giúp em làm sao có thể làm giảm tỉ lệ một lần mà dùng đc mãi k ạ. Nếu dùng lệnh scale thì mỗi lần vẽ là một lần đổi, như thế bất tiện quá. E cảm ơn :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

em vẽ muốn một khối hộp có chiều dài là 106. Nhưng khi e vẽ thì nó quá dài (chỉ thấy điểm đầu mà k thấy điểm cuối). Bác nào chỉ giúp em làm sao có thể làm giảm tỉ lệ một lần mà dùng đc mãi k ạ. Nếu dùng lệnh scale thì mỗi lần vẽ là một lần đổi, như thế bất tiện quá. E cảm ơn :)

Hee mình chẳng hiểu bạn này hỏi cái gì nữa cả. Mình vẽ cả mấy nghìn cũng chẳng sao có 106 mà đã dài ???

Nếu ý của bạn là vẽ 1 đưòng thảng quá dài thì dung: Z--> enter--> A (nghĩa là all đấy)--> enter

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nguyên nhân do anh mở Autocad ra rồi vẽ luôn, không thiết lập giới hạn vẽ: tỷ lệ bản vẽ, khổ giấy.

Với khối hộp có chièu dài 106 nên chọn tỉ lệ vẽ là 1:1, khổ giấy A4(297x210)

Cách thiết lập là gõ lệnh Mvsetup:

Command: mvsetup

Initializing...

Enable paper space? [No/Yes] <Y>: n

Enter units type [scientific/Decimal/Engineering/Architectural/Metric]: m

Metric Scales

=================

(5000) 1:5000

(2000) 1:2000

(1000) 1:1000

(500) 1:500

(200) 1:200

(100) 1:100

(75) 1:75

(50) 1:50

(20) 1:20

(10) 1:10

(5) 1:5

(1) FULL

Enter the scale factor: 1

Enter the paper width: 297

Enter the paper height: 210

Cách nhập scale factor: Nếu vẽ với tỷ lệ 1:5 >> nhập số 5, 1:10 nhập số 10 ...........

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn phải dùng lệnh zoom như hoàngbìnhan nói ý !sau đó bạn dùng chuột của bạn zoom to nhỏ tùy ý bạn luôn !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay