Đến nội dung

Hình ảnh
* * * * - 11 Bình chọn

Cùng nhau học SolidWorks

• Please log in to reply
1004 replies to this topic

#161 Nguyen Hoanh

Nguyen Hoanh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 4105 Bài viết
Điểm đánh giá: 4495 (đỉnh cao)

Đã gửi 16 September 2008 - 03:56 PM

COSMOS FLOWORKS

COSMOS FloWorks là cái gì???
Đó là một trong những tính năng mở rộng của SolidWorks, nằm trong nhóm COSMOS, chuyên mô phỏng, khảo sát, tính toán các quá trình thuỷ khí, thuỷ lực và nhiệt. Với Floworks, bạn không phải làm các phép tính toán thuỷ khí và truyền nhiệt phức tạp nữa. Tất cả những gì bạn cần làm là cung cấp đủ số liệu cần thiết và... ung dung ngồi thưởng thức cafe chờ kết quả!

Cái này hay quá bác Ssg à. Có phần mềm độc lập nào nhẹ đô hơn SolidWorks xử lý được cái này không bác?

Em muốn tính toán tốc độ gió thổi xuyên qua công trình nhà dạng ống.
  • 0

#162 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 822 Bài viết
Điểm đánh giá: 572 (tốt)

Đã gửi 17 September 2008 - 12:59 AM

Tôi vốn mít đặc cán thuổng về khoản tiếng Anh nên thường học lỏm là chính. Nhờ bạn Ssg tìm kiếm xem có đoạn nào nói nói về tính biến dạng của bình chịu áp lực như bình chứa gas chẳng hạn.
Từ thông số vật liệu chế tạo, chiều dầy thân bình, đường kính bình, chiều cao thân bình và chiều cao của chỏm cầu bình có thể xác định được giới hạn chịu áp lưc ( Kg/ cm2) cho phép của bình được hay không?
  • 0
KẺ ĂN MÀY DĨ VÃNG

#163 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết
Điểm đánh giá: 1087 (rất tốt)

Đã gửi 17 September 2008 - 08:59 AM

Tôi vốn mít đặc cán thuổng về khoản tiếng Anh nên thường học lỏm là chính. Nhờ bạn Ssg tìm kiếm xem có đoạn nào nói nói về tính biến dạng của bình chịu áp lực như bình chứa gas chẳng hạn.
Từ thông số vật liệu chế tạo, chiều dầy thân bình, đường kính bình, chiều cao thân bình và chiều cao của chỏm cầu bình có thể xác định được giới hạn chịu áp lưc ( Kg/ cm2) cho phép của bình được hay không?

Tính cái này đơn giản lắm bác ạ. Nếu bác cài SolidWorks 2007, ssg sẽ post 1 bài kèm theo hình minh hoạ. Tạm thời, diễn đạt bằng lời:
1- Vẽ cái bình chứa: Revolved Boss/Base - Dome - Shell. Nếu cần, vẽ thêm các chân đỡ, kiềng trợ lực... (cho giống y như thật kết quả phân tích sẽ chính xác hơn)
2- Chạy CosmosXpress Analysis Wizard (cứ theo đúng trình tự như cái Wizard nó gợi ý là có kết quả). Cụ thể:
- Material: gán vật liệu
- Restraint: gán liên kết, cụ thể là chỉ cho nó biết những bề mặt nào được cố định (cái chân đỡ chẳng hạn)
- Load: xác định tải trọng, có 2 tuỳ chọn Force/Pressure (lực/áp suất)
- Analyze: phân tích, có thể tuỳ chọn Element Size (kích thước phần tử) hoặc chấp nhận default (mặc định) -> Run
- Optimize: tối ưu hoá. Nếu không thích có thể bỏ qua
- Result: hiển thị và báo cáo kết quả, bao gồm: ứng suất, chuyển vị, hình dáng cái bình khi bị biến dạng, xuất file HTML, file eDrawing.
  • 0

#164 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 17 September 2008 - 09:39 AM

Cái này hay quá bác Ssg à. Có phần mềm độc lập nào nhẹ đô hơn SolidWorks xử lý được cái này không bác?

Em muốn tính toán tốc độ gió thổi xuyên qua công trình nhà dạng ống.

Về nguyên tắc, để xử lý được bài toán thuỷ khí, phần mềm phải có 2 điều kiện cơ bản:
1- Có mô hình CAD 3D của vật thể. Tự xây dựng hoặc import từ các phần mềm khác
2- Có module mô phỏng sự tương tác giữa các phân tố lưu chất với nhau và với mô hình hình học 3D

Hầu như tất cả các phần mềm CAE (Computer Aided Engineering) đều có tính năng này. So với các "đại gia" như Ansys, Nastran, Catia... thì cái COSMOS Floworks tích hợp trong SolidWorks là quá nhẹ nhàng. Điều kiện 1 như nêu trên thì tự SolidWorks đã có sẵn, nó chỉ thêm điều kiện 2 của hãng SRAC (Structural Research & Analysis Corporation) là OK.

Ssg chưa rõ "nhẹ đô" như anh Hoành nói là ý gì? Có 2 ý:
1- Tiền mua licence
2- Mức độ cồng kềnh của phần mềm làm chiếm dụng tài nguyên computer.

Nếu là ý 1 thì có lẽ SolidWorks không hợp. Cái FloWorks chỉ là một module nhỏ, rất nhiều thứ khác của dân Cơ khí anh không dùng tới sẽ lãng phí. Nếu chỉ dùng riêng cho mục đích hẹp như trên thì có khá nhiều phần mềm nhỏ có thể đáp ứng được. Ssg đã search với các từ khoá như: Air Flow SoftWare, HVAC Software... thấy có rất nhiều. Cụ thể cái nào phù hợp với nhu cầu của anh thì ssg không rành lắm. Anh có thể nhờ các đại lý chuyên buôn bán phần mềm tư vấn giúp.

Nếu là ý 2 thì không có vấn đề gì, cài nhưng không chạy hầu như không ảnh hưởng gì mấy đến System. Anh cứ cài SolidWorks và chỉ sử dụng tính năng nói trên thôi. Tất nhiên, để dùng được Floworks, phải nắm được phần cơ bản nhất của SolidWorks để xây dựng mô hình CAD 3D. Nếu anh không ngại, có thể tham gia lớp học này cùng với anh em. Ssg sẽ hỗ trợ hết mình vì anh Hoành tham gia sẽ là niềm vinh dự lớn cho lớp SolidWorks này!
  • 0

#165 Nguyen Hoanh

Nguyen Hoanh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 4105 Bài viết

Đã gửi 17 September 2008 - 10:04 AM

Về nguyên tắc, để xử lý được bài toán thuỷ khí, phần mềm phải có 2 điều kiện cơ bản:
1- Có mô hình CAD 3D của vật thể. Tự xây dựng hoặc import từ các phần mềm khác
2- Có module mô phỏng sự tương tác giữa các phân tố lưu chất với nhau và với mô hình hình học 3D

Hầu như tất cả các phần mềm CAE (Computer Aided Engineering) đều có tính năng này. So với các "đại gia" như Ansys, Nastran, Catia... thì cái COSMOS Floworks tích hợp trong SolidWorks là quá nhẹ nhàng. Điều kiện 1 như nêu trên thì tự SolidWorks đã có sẵn, nó chỉ thêm điều kiện 2 của hãng SRAC (Structural Research & Analysis Corporation) là OK.

Ssg chưa rõ "nhẹ đô" như anh Hoành nói là ý gì? Có 2 ý:
1- Tiền mua licence
2- Mức độ cồng kềnh của phần mềm làm chiếm dụng tài nguyên computer.

Vì cái này là nhu cầu cá nhân, nên nhẹ đô là ý thứ 2 bác ạ.

Em vẫn đọc thường xuyên topic này, thấy cái gì ứng dụng sang ngành của mình thì ứng dụng. Em sẽ tìm và cài Solidworks, phần mô hình thì em sẽ tìm cách convert từ solid của ACAD sang.

Hy vọng được tham gia cùng lớp solidwork.
  • 0

#166 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 17 September 2008 - 11:10 AM

Vì cái này là nhu cầu cá nhân, nên nhẹ đô là ý thứ 2 bác ạ.

Em vẫn đọc thường xuyên topic này, thấy cái gì ứng dụng sang ngành của mình thì ứng dụng. Em sẽ tìm và cài Solidworks, phần mô hình thì em sẽ tìm cách convert từ solid của ACAD sang.

Hy vọng được tham gia cùng lớp solidwork.

Nhiệt liệt chào đón anh Hoành! :)

Đây là mô hình nhà do ssg "thiết kế"! Các bạn KTS đừng cười nhé, không trúng trật gì nhưng cơ bản là nó có dạng "nhà ống". Cả 3 mặt đều không mở cửa sổ được vì... hết đất. Chỉ có 2 lối thông gió là mặt trước và cái giếng trời. Mô hình được gán thuộc tính transparent để có thể nhìn thấy bên trong.

Hình đã gửi

Gió tốc độ 3 m/s thổi từ mặt trước, lệch về phải 30 độ. Mô hình phân bố tốc độ gió:

Hình đã gửi

Để xem chi tiết hơn, có thể chọn tuỳ ý các mặt cắt ngang nhà để xem gradient phân bố vận tốc gió tại vị trí mình cần quan tâm. Hình sau là mặt cắt tại vị trí khoảng giữa nhà:

Hình đã gửi
  • 0

#167 Nguyen Hoanh

Nguyen Hoanh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 4105 Bài viết

Đã gửi 17 September 2008 - 12:00 PM

Đây là mô hình nhà do ssg "thiết kế"! Các bạn KTS đừng cười nhé, không trúng trật gì nhưng cơ bản là nó có dạng "nhà ống". Cả 3 mặt đều không mở cửa sổ được vì... hết đất. Chỉ có 2 lối thông gió là mặt trước và cái giếng trời. Mô hình được gán thuộc tính transparent để có thể nhìn thấy bên trong.

Gió tốc độ 3 m/s thổi từ mặt trước, lệch về phải 30 độ. Mô hình phân bố tốc độ gió:

Để xem chi tiết hơn, có thể chọn tuỳ ý các mặt cắt ngang nhà để xem gradient phân bố vận tốc gió tại vị trí mình cần quan tâm. Hình sau là mặt cắt tại vị trí khoảng giữa nhà:

Tuyệt!

Đây chính xác là cái em rất cần, bọn em khi thiết kế nhà ống không biết nên mở cửa sổ, giếng trời ra sao cho nhiều gió, làm theo định tính chứ không có định lượng.

Cảm ơn bác Ssg nhiều.
  • 0

#168 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 17 September 2008 - 05:47 PM

Bác SSG ơi,
Cái nhà ống của bác tuy không đẹp nhưng đúng là ống rồi. Chỉ có điều là bác quên không đề cập tới kích thước nhà, cửa đi, cửa sổ và giếng trời. Để áp dụng flowWorks thì phải có đủ các kích thước này phải không ạ.
Em đã vọc thằng này trong SW2008 và hiểu được chút chút. Giờ trong thằng SW2007 lại không thấy có bài hướng dẫn về FloWorks trong phần Help và SolidWorks Tutorial. Bác vọc nó ở chỗ nào vậy. Em muốn ôn lại thằng này mà chưa tìm ra. Đọc bài post trước của bác nói rằng cứ right-click vào các mục nhưng em chưa rõ nó nằm chỗ nào mà right_click bác ạ.
Dù tiếng Anh em chưa giỏi nhưng cũng cố học theo cách bác dạy là chơi thẳng với thằng Help. Khổ cái là tìm chả ra nó ở đâu sất. Hay là em tìm sót hả bác.
  • 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#169 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 18 September 2008 - 07:45 AM

Bác SSG ơi,
Cái nhà ống của bác tuy không đẹp nhưng đúng là ống rồi. Chỉ có điều là bác quên không đề cập tới kích thước (1) nhà, cửa đi, cửa sổ và giếng trời. Để áp dụng flowWorks thì phải có đủ các kích thước này phải không ạ.
Em đã vọc thằng này trong SW2008 và hiểu được chút chút. Giờ trong thằng SW2007 lại không thấy có bài hướng dẫn về FloWorks trong phần Help và SolidWorks Tutorial. Bác vọc nó ở chỗ nào vậy. Em muốn ôn lại thằng này mà chưa tìm ra. Đọc bài post trước của bác nói rằng cứ right-click vào các mục nhưng em chưa rõ nó nằm chỗ nào mà right_click bác ạ.
Dù tiếng Anh em chưa giỏi nhưng cũng cố học theo cách bác dạy là chơi thẳng với thằng Help. Khổ cái là tìm chả ra nó ở đâu (2) sất. Hay là em tìm sót hả bác.

1- Đã là "dân SolidWorks", hay nói chung là "Parametric Model CAD user", việc ấy là đương nhiên. Tất cả các yếu tố hình học phải được xác định Fully Defined. Nếu không, SolidWorks sẽ không... chịu trách nhiệm về những hậu quả đáng tiếc nếu xảy ra! Mình không cần đề cập vì bài viết chỉ có ý minh hoạ cho tính năng của FloWorks.

2- Bạn phải kích hoạt Flowork trong Add-Ins và sẽ thấy nó ở đây:
Hình đã gửi

Nếu không thấy, tức là quá trình setup của bạn có vấn đề!
  • 1

#170 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 18 September 2008 - 10:44 AM

1- Đã là "dân SolidWorks", hay nói chung là "Parametric Model CAD user", việc ấy là đương nhiên. Tất cả các yếu tố hình học phải được xác định Fully Defined. Nếu không, SolidWorks sẽ không... chịu trách nhiệm về những hậu quả đáng tiếc nếu xảy ra! Mình không cần đề cập vì bài viết chỉ có ý minh hoạ cho tính năng của FloWorks.

2- Bạn phải kích hoạt Flowork trong Add-Ins và sẽ thấy nó ở đây:

Nếu không thấy, tức là quá trình setup của bạn có vấn đề!

Chết em rồi bác ơi,
Việc setup, em đã làm đúng như bác nói và nó đã hiển thị FloWorks trên thanh công cụ cũng như trong Add-in, vậy mà sao khi em Add_in vẫn không thấy như bác nói. Bác có cách gì giúp em không? Nó làm em lúng túng mãi từ khi cài xong mà không dám hỏi bác sợ bác chưa vọc tới. Đến khi đọc bài biết bác đã vọc xong mới dám hỏi là vậy bác ạ.
Liệu em cài lại có được không hay là phải có gì đặc biệt trong quá trình cài đặt hả bác? Cái file bác cho em cũng đã cài vào đúng như bác nói rồi ạ. Hu hu, Khố thế.
Có cách nào lấy tài liệu Help của FloWorks về máy mình để vọc được không ạ, vì trên thanh công cụ FloWorks của em vẫn hiển thị các lệnh hoạt động được, nhưng em chưa thuộc bài nên chả biết bắt đầu từ đâu bác ạ.
Đây là cái màn hình sau khi em đã add_in FloWorks
Hình đã gửi
Bác đừng giận em nha.
  • 0

#171 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 18 September 2008 - 02:35 PM

Chết em rồi bác ơi,
Việc setup, em đã làm đúng như bác nói và nó đã hiển thị FloWorks trên thanh công cụ cũng như trong Add-in, vậy mà sao khi em Add_in vẫn không thấy như bác nói. Bác có cách gì giúp em không? Nó làm em lúng túng mãi từ khi cài xong mà không dám hỏi bác sợ bác chưa vọc tới. Đến khi đọc bài biết bác đã vọc xong mới dám hỏi là vậy bác ạ.
Liệu em cài lại có được không hay là phải có gì đặc biệt trong quá trình cài đặt hả bác? Cái file bác cho em cũng đã cài vào đúng như bác nói rồi ạ. Hu hu, Khố thế.
Có cách nào lấy tài liệu Help của FloWorks về máy mình để vọc được không ạ, vì trên thanh công cụ FloWorks của em vẫn hiển thị các lệnh hoạt động được, nhưng em chưa thuộc bài nên chả biết bắt đầu từ đâu bác ạ.
Đây là cái màn hình sau khi em đã add_in FloWorks

Bác đừng giận em nha.

Bạn thử tìm ở:

1- C:\Program Files\SolidWorks\COSMOS\FloWorks\lang\english\FloWorks.chm
Nếu có, cứ open trực tiếp các file *.chm ra mà đọc. Lý do tại sao nó không có trong menu Help thì mình... chịu. Quá trình mình cài đặt thì như hôm nọ đã nói, không thấy nó hỏi gì đến Help cả.

2- C:\Program Files\SolidWorks\COSMOS\FloWorks\lang\english\Docs\Tutorial.pdf
Để đọc tutorial, bạn phải xem thử trong chỗ này có cái gì hay không, vì nó lấy ví dụ ở trong ấy để minh hoạ:
C:\Program Files\SolidWorks\COSMOS\FloWorks\Examples
  • 0

#172 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 19 September 2008 - 09:38 AM

Bạn thử tìm ở:

1- C:\Program Files\SolidWorks\COSMOS\FloWorks\lang\english\FloWorks.chm
Nếu có, cứ open trực tiếp các file *.chm ra mà đọc. Lý do tại sao nó không có trong menu Help thì mình... chịu. Quá trình mình cài đặt thì như hôm nọ đã nói, không thấy nó hỏi gì đến Help cả.

2- C:\Program Files\SolidWorks\COSMOS\FloWorks\lang\english\Docs\Tutorial.pdf
Để đọc tutorial, bạn phải xem thử trong chỗ này có cái gì hay không, vì nó lấy ví dụ ở trong ấy để minh hoạ:
C:\Program Files\SolidWorks\COSMOS\FloWorks\Examples

Cám ơn bác SSG nhiều nha.
Lạy giời em mở mấy thư mục bác chỉ thấy có đủ cả bác ạ, vậy là em vọc được rồi. Mà em thấy thằng tutor này hướng dẫn tỉ mỉ hơn của thằng sw2008. Đọc thấy dễ hiểu lắm. Em định dịch luôn ra tiếng Việt rồi upload cho mọi người tham khảo có được không bác. Đằng nào em cũng phải học mà. Nếu em có dịch sai chỗ nào thì các bác chỉ thêm, và thế là em học được thêm tí nữa bác nhỉ. Bác thấy có nên không?
Trong quá trình vọc, nếu có gì không rõ lại phiền bác nhé. Cám ơn bác trước
  • 0

#173 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 20 September 2008 - 07:19 AM

Cám ơn bác SSG nhiều nha.
Lạy giời em mở mấy thư mục bác chỉ thấy có đủ cả bác ạ, vậy là em vọc được rồi. Mà em thấy thằng tutor này hướng dẫn tỉ mỉ hơn của thằng sw2008. Đọc thấy dễ hiểu lắm. Em định dịch luôn ra tiếng Việt rồi upload cho mọi người tham khảo có được không bác. Đằng nào em cũng phải học mà. Nếu em có dịch sai chỗ nào thì các bác chỉ thêm, và thế là em học được thêm tí nữa bác nhỉ. Bác thấy có nên không?
Trong quá trình vọc, nếu có gì không rõ lại phiền bác nhé. Cám ơn bác trước

Hoan nghênh ý tưởng của bạn! Một công đôi ba việc: vừa thực hành English, vừa tự học FloWorks, vừa đóng góp thiết thực cho diễn đàn.
Tổng cộng cái tutorial có 192 trang. Mặc dù tỷ lệ hình ảnh chiếm tương đối nhiều (bớt chữ đi), nhưng phải hiểu bản chất vấn đề mới có thể dịch đúng được. Ngoài ra, một số ý hơi khó hiểu, có thể bổ sung các chú giải để minh hoạ thêm. Nhìn chung, chắc cũng mất khá nhiều thời gian. Ssg có các đề nghị:

1- Các bạn quan tâm đến topic này và có vốn English tương đối một chút có thể cùng tham gia, phân công mỗi người một... khúc sẽ đỡ vả hơn. Bạn phamthanhbinh đề xướng thì làm... "Tổng biên tập" luôn. OK? Ssg xin 1 chân trợ lý, sẵn sàng chờ bạn phân công.

2- Sản phẩm hoàn thiện giống như cái tutorial (SolidWorks cơ bản) của bạn DCL mà ssg đã giới thiệu ở bài đầu tiên của topic này, tức là giữ nguyên các hình ảnh, bố cục, số trang..., chỉ thay các chữ tiếng Anh bằng tiếng Việt.

3- Bạn nào biết phần mềm edit file PDF (theo ý ở mục 2) xin giới thiệu và hướng dẫn giúp?

Thanks
  • 2

#174 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 20 September 2008 - 03:29 PM

Hoan nghênh ý tưởng của bạn! Một công đôi ba việc: vừa thực hành English, vừa tự học FloWorks, vừa đóng góp thiết thực cho diễn đàn.
Tổng cộng cái tutorial có 192 trang. Mặc dù tỷ lệ hình ảnh chiếm tương đối nhiều (bớt chữ đi), nhưng phải hiểu bản chất vấn đề mới có thể dịch đúng được. Ngoài ra, một số ý hơi khó hiểu, có thể bổ sung các chú giải để minh hoạ thêm. Nhìn chung, chắc cũng mất khá nhiều thời gian. Ssg có các đề nghị:

1- Các bạn quan tâm đến topic này và có vốn English tương đối một chút có thể cùng tham gia, phân công mỗi người một... khúc sẽ đỡ vả hơn. Bạn phamthanhbinh đề xướng thì làm... "Tổng biên tập" luôn. OK? Ssg xin 1 chân trợ lý, sẵn sàng chờ bạn phân công.

2- Sản phẩm hoàn thiện giống như cái tutorial (SolidWorks cơ bản) của bạn DCL mà ssg đã giới thiệu ở bài đầu tiên của topic này, tức là giữ nguyên các hình ảnh, bố cục, số trang..., chỉ thay các chữ tiếng Anh bằng tiếng Việt.

3- Bạn nào biết phần mềm edit file PDF (theo ý ở mục 2) xin giới thiệu và hướng dẫn giúp?

Thanks

Báo cáo bác lớp trưởng SSG,
Cám ơn bác vì đã ủng hộ em. Bác đã phân công thì em xin ráng sức, nhưng chưa biết có làm tốt được không?
Về phần mềm chuyển file PDF sang các file dạng khác thì em không rành lắm, nhưng hiện tại em chuyển file PDF về dạng Doc rồi edit trên đó. Em đã làm thử được mấy trang đầu với ý định giữ nguyên phần tiếng Anh và hình ảnh minh họa, Chỉ bổ sung phần tiếng Việt vào các vị trí tương ứng thôi. Lý do là em sợ mình dịch chưa được chuẩn lắm, người đọc sẽ có phần tiếng Anh để tham khảo và chỉnh sửa phần dịch giùm em.
Đúng như bác nói, phần dịch có thể sẽ hơi lâu nhưng phần Edit cũng mất không ít thời gian và cần có người có kinh nghiệm. Em chưa thành thạo lắm về việc này nên nếu có người hỗ trợ sẽ nhanh hơn nhiều.
Em xin gửi bác mấy trang đầu em đã làm để bác cho ý kiến nhé. Nếu không trở ngại gì ta có thể bắt tay ngay được rồi vì em đang vọc phần này mà.
Upload lên diễn đàn mấy lần không được nên em sẽ gửi bác theo địa chỉ email, cả phần mềm chuyển file pdf thành file doc cũng vậy.
Bác chú ý phần mềm này là phần mềm bẻ khóa nên khi cài bác nên tắt trình diệt virus bác nhé.
Chào bác.
  • 0

#175 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 20 September 2008 - 04:29 PM

Cám ơn bác vì đã ủng hộ em. Bác đã phân công thì em xin ráng sức, nhưng chưa biết có làm tốt được không?
Về phần mềm chuyển file PDF sang các file dạng khác thì em không rành lắm, nhưng hiện tại em chuyển file PDF về dạng Doc rồi edit trên đó. Em đã làm thử được mấy trang đầu với ý định giữ nguyên phần tiếng Anh và hình ảnh minh họa, Chỉ bổ sung phần tiếng Việt vào các vị trí tương ứng thôi. Lý do là em sợ mình dịch chưa được chuẩn lắm, người đọc sẽ có phần tiếng Anh để tham khảo và chỉnh sửa phần dịch giùm em.
Đúng như bác nói, phần dịch có thể sẽ hơi lâu nhưng phần Edit cũng mất không ít thời gian và cần có người có kinh nghiệm. Em chưa thành thạo lắm về việc này nên nếu có người hỗ trợ sẽ nhanh hơn nhiều.
Em xin gửi bác mấy trang đầu em đã làm để bác cho ý kiến nhé. Nếu không trở ngại gì ta có thể bắt tay ngay được rồi vì em đang vọc phần này mà.
Upload lên diễn đàn mấy lần không được nên em sẽ gửi bác theo địa chỉ email, cả phần mềm chuyển file pdf thành file doc cũng vậy.
Bác chú ý phần mềm này là phần mềm bẻ khóa nên khi cài bác nên tắt trình diệt virus bác nhé.
Chào bác.

Theo ssg, trong giai đoạn đang dịch và chỉnh sửa thì sao cũng được, nhưng khi hoàn thiện nên như bản dịch của bạn DCL là hay nhất.

Sau một hồi sục sạo trên net, mình tìm được cái này: "Iceni Infix PDF Editor v3.08", có thể edit trực tiếp file PDF, gọn nhẹ và khá hay, cho phép gõ tiếng Việt. Down ở đây:

http://www.mediafire...fb30b9f6c3714f6

Hướng dẫn:
1- Chạy file infixSetup_v3.exe
2- Copy ...\tukul arwana\iceni.infix.pdf.editor.3.08-patch.exe vào thư mục vừa cài đặt, chạy nó và patch

Lúc gõ phím, nó nháy nháy hơi khó chịu. Bạn có thể soạn trên Notepad hoặc Word rồi paste vào.

P/S:
1- Ssg chưa nhận được mail bạn gởi
2- Không phải ssg phân công bạn mà là ngược lại, ssg đang chờ đây. Phải phân công rõ để khỏi trùng lắp.
  • 1

#176 pccc

pccc

biết lệnh adcenter

• 871 Bài viết
Điểm đánh giá: 253 (khá)

Đã gửi 20 September 2008 - 07:09 PM

Bác cứ làm đi anh em sẽ ủng hộ bác lo gì!
  • 0
Vừa tàn mùa xuân rồi tàn mùa hạ
Một ngày đầu thu ..................................
gặp Mũn........................

#177 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 21 September 2008 - 12:17 AM

Theo ssg, trong giai đoạn đang dịch và chỉnh sửa thì sao cũng được, nhưng khi hoàn thiện nên như bản dịch của bạn DCL là hay nhất.

Sau một hồi sục sạo trên net, mình tìm được cái này: "Iceni Infix PDF Editor v3.08", có thể edit trực tiếp file PDF, gọn nhẹ và khá hay, cho phép gõ tiếng Việt. Down ở đây:

http://www.mediafire...fb30b9f6c3714f6

Hướng dẫn:
1- Chạy file infixSetup_v3.exe
2- Copy ...\tukul arwana\iceni.infix.pdf.editor.3.08-patch.exe vào thư mục vừa cài đặt, chạy nó và patch

Lúc gõ phím, nó nháy nháy hơi khó chịu. Bạn có thể soạn trên Notepad hoặc Word rồi paste vào.

P/S:
1- Ssg chưa nhận được mail bạn gởi
2- Không phải ssg phân công bạn mà là ngược lại, ssg đang chờ đây. Phải phân công rõ để khỏi trùng lắp.

Chào bác SSG,
Em định gửi file kèm theo thư trong Yahoo, nhưng nó không cho vì file lớn quá 10MB. Vì thế em cắt phần đã dịch ra gửi cho bác để bác tham khảo và cho ý kiến
Đây là đường link:
http://www.cadviet.com/upfiles/1_2.doc
Còn file cài đặt phần mềm chuyển từ file pdf sang file doc cũng lớn quá nên em gửi bác cái đường link rồi bác down về nhé. Đây là file bẻ khóa nên bác nhớ tắt chương trình diệt virus khi cài đặt nhé. Sau khi cài đặt xong bác chạy file patch.exe là xong. Đường link của nó đây ạ
http://www.mediafire.com/?a1jrohnxo79
Về việc phân công thì em đề nghị nếu bác không quá bận, bác dịch hộ em phần cuối từ chương 9 Textile Machine vì phần này em cũng chưa biết nhiều lắm về máy dệt. Đồng thời bác làm luôn giùm em phần hiệu đính nội dung dịch bác nhé.
Nếu có bác nào tham gia được nữa thì em sẽ phân công tiếp
Phần em sẽ vừa vọc vừa dịch. Được đến đâu em sẽ chuyển cho bác hiệu đính đến đó. Bác thấy vậy có được không ạ?
Em đã down phần mềm của bác gửi vê để xài thử xem sao, có gì em sẽ trao đổi với bác thêm.
Chào bác.
  • 1

#178 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 22 September 2008 - 08:21 AM

Chào bác SSG,
Em định gửi file kèm theo thư trong Yahoo, nhưng nó không cho vì file lớn quá 10MB. Vì thế em cắt phần đã dịch ra gửi cho bác để bác tham khảo và cho ý kiến
Đây là đường link:
http://www.cadviet.com/upfiles/1_2.doc
Còn file cài đặt phần mềm chuyển từ file pdf sang file doc cũng lớn quá nên em gửi bác cái đường link rồi bác down về nhé. Đây là file bẻ khóa nên bác nhớ tắt chương trình diệt virus khi cài đặt nhé. Sau khi cài đặt xong bác chạy file patch.exe là xong. Đường link của nó đây ạ
http://www.mediafire.com/?a1jrohnxo79
Về việc phân công thì em đề nghị nếu bác không quá bận, bác dịch hộ em phần cuối từ chương 9 Textile Machine vì phần này em cũng chưa biết nhiều lắm về máy dệt. Đồng thời bác làm luôn giùm em phần hiệu đính nội dung dịch bác nhé.
Nếu có bác nào tham gia được nữa thì em sẽ phân công tiếp
Phần em sẽ vừa vọc vừa dịch. Được đến đâu em sẽ chuyển cho bác hiệu đính đến đó. Bác thấy vậy có được không ạ?
Em đã down phần mềm của bác gửi vê để xài thử xem sao, có gì em sẽ trao đổi với bác thêm.
Chào bác.

1- Hoan nghênh bạn, khởi đầu rất tốt!
Ssg sẽ làm các phần việc bạn phân công. Nhưng chắc phải thong thả một chút, đoạn sau của tutorial ssg vẫn chưa đọc tới!

2- Trước mắt, trình bày kiểu "song ngữ" bằng Word của bạn là OK. Khi hoàn thiện, sẽ là file pdf có password, chỉ cho phép đọc chứ không được edit để bảo vệ (một cách tương đối) bản quyền "dịch giả" cũng như của chính CadViet. Trong thời gian biên dịch, hiệu đính, các thành viên nhóm biên dịch có thể trao đổi thông tin với nhau qua mail của CadViet, cho phép kèm file đến 20MB. Địa chỉ mail cụ thể anh Hoành sẽ thông báo sau.

3- Cám ơn sự chia sẻ của bạn, mặc dù cái Able2Doc ssg đã có rồi.

4- Về trình Iceni, ssg xem lại thấy nó cũng không hay lắm. Vả lại, theo cách làm như ở mục 2, không cần thiết phải dùng nó. Khi hoàn thành, chỉ cần convert 1 phát từ Word sang PDF.

@pccc: bạn có thể tham gia nhóm biên dịch không?
  • 0

#179 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 22 September 2008 - 10:55 AM

... Phần em sẽ vừa vọc vừa dịch. Được đến đâu em sẽ chuyển cho bác hiệu đính đến đó. Bác thấy vậy có được không ạ?...

Ssg đã đọc qua một lượt bản dịch của bạn. Ssg sẽ xem kỹ và hiệu đính, nhưng trước hết xin góp ý với bạn ngay từ bước dịch.
Nhìn chung, văn phong khoa học kỹ thuật cũng tương đối dễ dịch. Tuy nhiên, do sự khác biệt về ngôn ngữ, khác biệt về văn hoá..., một số câu nếu dịch sát theo cấu trúc của họ sẽ thấy hơi... kỳ kỳ so với cách nói thông thường của người Việt. Bởi vậy, trong dịch thuật người ta mới đưa ra khái niệm "dịch thoát ý". Trước tiên, bạn phải hiểu chính xác ý tứ của bản gốc, sau đó tìm cách diễn đạt lại theo kiểu thông thường của người Việt, như thể là văn bản do người Việt viết ra. Thậm chí, những chỗ phức tạp bạn có thể bỏ bớt câu chữ, miễn là đừng để mất ý của bản gốc.
Ngoài ra, nếu bạn có thể lồng vào đó một chút hài hước (như phong cách post bài của chính bạn trên diễn đàn), bản dịch sẽ càng gần gũi, dễ đọc, dễ tiếp thu hơn đối với với các "độc giả" nhà ta!

Ví dụ một đoạn mở đầu:

This First Steps tutorial covers the flow of water through a ball valve assembly before and after some design changes. The objective is to show how easy fluid flow simulation can be using COSMOSFloWorks and how simple it is to analyze design variations. These two factors make COSMOSFloWorks the perfect tool for engineers who want to test the impact of their design changes.

Cách diễn đạt theo ssg:

Phần này hướng dẫn khảo sát dòng chảy của nước qua một van bi, trước và sau khi thay đổi thiết kế. Với COSMOSFloWorks, bạn có thể mô phỏng dòng chảy, cũng như phân tích các biến đổi của dòng chảy khi thay đổi thiết kế một cách dễ dàng. Hai tính năng này đã làm cho CosmosFloWorks trở thành một công cụ tuyệt vời cho các kỹ sư muốn kiểm tra ảnh hưởng của việc thay đổi thiết kế đến dòng chảy.
  • 0

#180 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 22 September 2008 - 01:41 PM

Ví dụ một đoạn mở đầu:

This First Steps tutorial covers the flow of water through a ball valve assembly before and after some design changes. The objective is to show how easy fluid flow simulation can be using COSMOSFloWorks and how simple it is to analyze design variations. These two factors make COSMOSFloWorks the perfect tool for engineers who want to test the impact of their design changes.

Cách diễn đạt theo ssg:

Phần này hướng dẫn khảo sát dòng chảy của nước qua một van bi, trước và sau khi thay đổi thiết kế. Với COSMOSFloWorks, bạn có thể mô phỏng dòng chảy, cũng như phân tích các biến đổi của dòng chảy khi thay đổi thiết kế một cách dễ dàng. Hai tính năng này đã làm cho CosmosFloWorks trở thành một công cụ tuyệt vời cho các kỹ sư muốn kiểm tra ảnh hưởng của việc thay đổi thiết kế đến dòng chảy.

Cám ơn bác đã góp ý, em sẽ điều chỉnh lại để bản dịch được tếu hơn.
  • 0