Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

[yêu cầu] nội suy cao độ thiết kế

• Please log in to reply
22 replies to this topic

#1 tiendung89

tiendung89

biết lệnh move

• 121 Bài viết
Điểm đánh giá: 8 (bình thường)

Đã gửi 26 August 2011 - 02:22 PM

có (M x N)mắt lưới đã có cao độ tự nhiên.mình muốn có 1 lip như sau:
+ nhập cao độ thiết kế vào 3 điểm bất kỳ không thẳng hàng( các cao độ này là cố định)
+ các cao độ thiết kế còn lại dc nội suy sao cho 3 điểm liên tiếp nhau theo hàng ngang và dọc bất kỳ
đồng thời đều thoả mãn: H12 ± H23 = ∆2H ≤ ∆2Hmax, trong đó:
H12 là chênh cao của mắt thứ i với i+1,H23 là chênh cao của mắt thứ i+1 với i+2
dấu - khi 3 mắt liên tiếp đó có độ dốc cùng chiều, dấu + khi chúng có độ dốc ngược chiều.
∆2Hmax là số mà mình nhập vào(tính bằng mét)
đây là bài toán độ gẫy của sân bay mà mình chưa giải dc.rất mong các "già làng" chỉ bảo.
mình có up file bản vẽ lên đây các bạn xem giúp mình với nhé

http://www.cadviet.c...les/3/debai.dwg
  • 0
Tôi không phải là đặc biệt, nhưng tôi là duy nhất ^^

#2 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 26 August 2011 - 04:20 PM

+ nhập cao độ thiết kế vào 3 điểm bất kỳ không thẳng hàng( các cao độ này là cố định)
+ các cao độ thiết kế còn lại dc nội suy sao cho 3 điểm liên tiếp nhau theo hàng ngang và dọc bất kỳ
dấu - khi 3 mắt liên tiếp đó có độ dốc cùng chiều, dấu + khi chúng có độ dốc ngược chiều.
đây là bài toán độ gẫy của sân bay mà mình chưa giải dc.rất mong các "già làng" chỉ bảo.

Hề hề hề,
Rất tiếc vì mình "còn bé", chắc chửa được phép tham dự vào mục giải đố này. Tuy nhiên mạn phép các già làng miềng xin hỏi chủ thớt dăm câu cho nó rõ cái vấn đề. Còn việc giải thì xin dựa cột ngồi nghe ạ.
1/- Cái gọi là dộ dốc ngược chiều và thuận chiều này là chủ thớt căn cứ vào đâu để xác định, theo cao độ tự nhiên đã có sẵn tại càc điểm cần xét hay theo cao độ thiết kế sẽ được ghi vô????
2/- Liệu có thêm giới hạn nào về cái cao độ thiết kế được tính ra hay không ngoài cái điều kiện mà chủ thớt đã đưa ra, tỷ như cao độ nhỏ nhất và cao độ lớn nhất chẳng hạn ????
3/- Cái việc chọn ba điểm cho trước này có cần theo quy luật nào không, hay là cứ chọn bừa để tính và nếu tính không đúng thì chọn lại ????
4/- Cái denta hai Hmax này có cố định trên toàn mạng lưới điểm hay không, hay nếu thấy chưa thỏa điều kiện thì ta lại tăng nó lên cho bằng thỏa thì thôi???
5/- Các thông số của lưới mạng các điểm này là ra sao??? Lưới mạng là ô vuông hay ô hình chữ nhật và kích thước của nó?? Cái này lấy ở bản vẽ sẵn có hay là do người dùng tự nhập vô???
Hề hề hề, rất mong chủ thớt giải đáp để cho "thằng bé" còn có cơ may dựa cột hóng hớt.....
Hề hề hề
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#3 tiendung89

tiendung89

biết lệnh move

• 121 Bài viết

Đã gửi 27 August 2011 - 12:48 AM

mình xin trả lời như sau:
Toàn bộ các điều kiện của bài toán này ko liên quan đến cao độ tự nhiên mà chỉ liên quan đến cao độ thiết kế

1, từ 3 cao độ thiết kế của 3 điểm 1,2,3 sẽ tạo thành hai đường thẳng 12 và 23.
độ dốc cùng chiều đó là 12 và 23 cùng dốc lên hoặc cùng dốc xuống( điều kiện về cao độ có thể xảy ra là H1≤ H2 ≤H3 hoặc H3≤ H2 ≤H1 )

Dốc ngược chiều là 12 và 23 có độ dốc lên – xuống hoặc xuống – lên (điều kiện về cao độ là H2 =max (H1, H2, H3) hoặc H2 =min (H1, H2, H3))

2, chỉ cần 1 điều kiện đó thôi ko cần điều kiện khác nữa.tức là mình đưa ra 3 cao độ thiết kế và bắt lisp nội suy các cao độ thiết kế còn lại nhưng chỉ từ cơ sở là 3 cao độ đó.ko có điều kiện khác nữa

3,việc chọn cao độ thiết kế là do người làm chọn bừa, nhập ngẫu nhiên.ko theo quy luật nào cả.

4,∆2Hmax cố định trên toàn bình đồ( ở đây các bạn cứ lấy ∆2Hmax= 0,16m)

5,lưới ô vuông này lấy kích thước là sẵn có.lưới mình làm là 40x40m

6, thực chất bài toán này có thể hiểu là “tạo lisp nội suy CĐTK thỏa mãn điều kiện độ cong(như mình đã giải thích ở trên) từ 3 CĐTK đã có (bất kỳ) và ghi CĐTK nội suy vào góc dưới bên phải của giao điểm 2 đường thẳng ngang và dọc(chính là lưới ô vuông mà mình đã tạo)”
  • 0

#4 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 29 August 2011 - 12:02 AM

mình xin trả lời như sau:
Toàn bộ các điều kiện của bài toán này ko liên quan đến cao độ tự nhiên mà chỉ liên quan đến cao độ thiết kế

1, từ 3 cao độ thiết kế của 3 điểm 1,2,3 sẽ tạo thành hai đường thẳng 12 và 23.
độ dốc cùng chiều đó là 12 và 23 cùng dốc lên hoặc cùng dốc xuống( điều kiện về cao độ có thể xảy ra là H1≤ H2 ≤H3 hoặc H3≤ H2 ≤H1 )

Dốc ngược chiều là 12 và 23 có độ dốc lên – xuống hoặc xuống – lên (điều kiện về cao độ là H2 =max (H1, H2, H3) hoặc H2 =min (H1, H2, H3))

2, chỉ cần 1 điều kiện đó thôi ko cần điều kiện khác nữa.tức là mình đưa ra 3 cao độ thiết kế và bắt lisp nội suy các cao độ thiết kế còn lại nhưng chỉ từ cơ sở là 3 cao độ đó.ko có điều kiện khác nữa

3,việc chọn cao độ thiết kế là do người làm chọn bừa, nhập ngẫu nhiên.ko theo quy luật nào cả.

4,∆2Hmax cố định trên toàn bình đồ( ở đây các bạn cứ lấy ∆2Hmax= 0,16m)

5,lưới ô vuông này lấy kích thước là sẵn có.lưới mình làm là 40x40m

6, thực chất bài toán này có thể hiểu là “tạo lisp nội suy CĐTK thỏa mãn điều kiện độ cong(như mình đã giải thích ở trên) từ 3 CĐTK đã có (bất kỳ) và ghi CĐTK nội suy vào góc dưới bên phải của giao điểm 2 đường thẳng ngang và dọc(chính là lưới ô vuông mà mình đã tạo)”

Hề hề hề,
Sau một hồi hóng hớt, chửa thấy già làng nào lên tiếng nên thằng bé lại xin phát vài câu. Mong chủ thớt không giận và các già làng không trách phạt,kẻo thằng bé đi mót này chả có cái chi để nộp phạt đâu ạ.
Cứ theo cái điều kiện mà chủ thớt đã nói thì thằng bé thấy rằng bài toán chủ thớt đưa ra chưa chặt chẽ và sẽ có vô số nghiệm cho các tọa độ được nội suy. Bởi vì cái điều kiện delta hai Hmax <= 0.16 m là một điều kiện quá thoáng. Từ 0 tới 0.16m là một khoảng tự do có thể thoải mái mà vần chả sợ bố con thằng nào. Chỉ cần cứ chọn một loại là độ dốc thuận cũng đã xả phanh mà chọn rồi.
Với cái đề này, nếu thằng bé được phép tham gia, nó sẽ chơi kiểu cùn là lấy hiệu độ cao của hai điểm H1 và H2 chia cho số mắt lưới từ điểm H1 tới H2 sẽ được độ chênh cao độ của hai mắt lưới liên tiếp và cú thế mà suy cho các mắt lưới còn lại. Khi đó cái thằng delta hai H sẽ luôn bằng nhau và thế là thằng delta hai Hmax sẽ luôn bằng không và thỏa mãn điều kiện đặt ra rồi.
Hề hề hề, vậy thì dùng lísp làm chi cho nó thêm ..... học giả nhỉ???
Chủ thớt thử làm xem nhé và nếu chưa ưng thì cũng đừng mắng thằng bé hỉ.....
Hề hề hề,
  • 1

#5 tiendung89

tiendung89

biết lệnh move

• 121 Bài viết

Đã gửi 29 August 2011 - 12:54 AM

bác nói rất đúng.lúc đầu em định từ một số kết quả mà lisp tìm được em sẽ chọn ra 1 nghiệm thích hợp thỏa mãn điều kiện " tổng cao độ thi công ở khu vực đào chênh lệch với tổng cao độ thi công ở khu vực đắp ko quá 5%( tức là ∑(CĐTN – CĐTK) ở khu vực ĐÀO sẽ gần bằng ∑(CĐTK – CĐTN) ở khu vực ĐẮP )trên toàn bộ lưới". tất nhiên là các hiệu số này chỉ cần ở vị trí mắt lưới thôi.còn xung quanh ta ko cần. bấy giờ em thấy là điều này ko tưởng với cách làm thủ công, chỉ nhờ lisp nội suy thui.
các bác thêm vào cho e điều kiện này nữa nhé. ^_^
như vậy lisp sẽ tính toán và khi thỏa mãn điều kiện này thì nó sẽ dừng lại(tất nhiên điều kiện về độ gẫy là phải thỏa mãn- vì dây là điều kiện quan trọng nhất).
  • 0

#6 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 29 August 2011 - 11:41 AM

bác nói rất đúng.lúc đầu em định từ một số kết quả mà lisp tìm được em sẽ chọn ra 1 nghiệm thích hợp thỏa mãn điều kiện " tổng cao độ thi công ở khu vực đào chênh lệch với tổng cao độ thi công ở khu vực đắp ko quá 5%( tức là ∑(CĐTN – CĐTK) ở khu vực ĐÀO sẽ gần bằng ∑(CĐTK – CĐTN) ở khu vực ĐẮP )trên toàn bộ lưới". tất nhiên là các hiệu số này chỉ cần ở vị trí mắt lưới thôi.còn xung quanh ta ko cần. bấy giờ em thấy là điều này ko tưởng với cách làm thủ công, chỉ nhờ lisp nội suy thui.
các bác thêm vào cho e điều kiện này nữa nhé. ^_^
như vậy lisp sẽ tính toán và khi thỏa mãn điều kiện này thì nó sẽ dừng lại(tất nhiên điều kiện về độ gẫy là phải thỏa mãn- vì dây là điều kiện quan trọng nhất).

HỀ HỀ HỀ,
Vậy là chủ thớt lại cho thêm một điều kiện nữa và điều kiện này cũng lại là không quá 5%. Như vậy cũng sẽ có thể có rất nhiều nghiệm rồi vì từ 0 - 5% là một khoảng không nhỏ trong tính toán.
Mặt khác cái điều kiện này lại liên quan tới việc tính khối lượng đào đắp, mà cái việc tính khối lượng đào đắp này thực chất là việc tính thể tích các khối đất nảm giữa hai giới hạn của đường mặt cắt tự nhiên và mặt cắt thiết kế. Tuy nhiên cái công thức tính toán khối lượng này ra sao thì chủ thớt lại không cho. Vậy thì với dân đi mót và người ngoại đạo chắc sẽ bó tay thôi vì chả biết chủ thớt đinh tính kiểu chi???
Đã chả tính được thì còn biết đảng mù nào mà so với sánh.
Khổ quá, khổ quá. Chủ thớt chắc phải chịu khó ngồi ngẫm kỹ lại một chút cái đề bài của mình sao cho nó đầy đủ và chặt chẽ thì may ra các già làng mới có thể ra tay được. Còn cái loại nghe hơi nồi chõ như thằng bé này chỉ có thể đâm xiên chọc ngang được vài điều như vầy thôi. Mong các bác chớ giận thằng bé nghen....
  • 1

#7 tiendung89

tiendung89

biết lệnh move

• 121 Bài viết

Đã gửi 29 August 2011 - 03:39 PM

Em rất phục bác phamthanhbinh đấy ạ. Những câu hỏi bác đưa ra rất hay và rất sát.em xin giải đáp như sau:
Gọi V1 là khối lượng đào, V2 là khối lượng đắp.
Đúng là <=5% thì có nhiều nghiệm nhưng em nghĩ điều đó ko quan trọng vì khi V1 chênh V2 ko quá 5% máy sẽ dừng lại và lấy nghiệm đấy luôn.nếu như chênh nhau quá 5% thì lisp sẽ làm làm lại cho đến khi thỏa mãn <=5%, như vậy đây là 1 vòng lặp của lisp.nếu rộng quá thì các bác lấy 2% luôn cũng được.
Còn Công thức tính khối lượng như sau:
- Với các ô vuông nằm hoàn toàn trong vùng đào hoặc vùng đắp(tức là cao độ thi công ở 4 đỉnh mắt lưới mà có cùng dấu):
V = 4.∑h. với ∑h= h1+h2+h3+h4: là tổng cao độ thi công ở 4 đỉnh mắt lưới tính bằng cm
- Với các ô vuông 1 phần nằm trong vùng đào, 1 phần nằm trong vùng đắp thì:
V(đào)= [4*(H1)^2]/∑h và V(đắp)= [4*(H2)^2]/∑h

∑h: là tổng giá trị tuyệt đối của các cao độ thi công ở 4 đỉnh lưới (cm)
H1: là tổng cao độ thi công đào (cm )
H1: là tổng cao độ thi công đắp (cm )
- Với các ô vuông mà có 1 số cao độ thi công bằng 0(tức là ta chỉ cần thi công đất trên một phần ô vuông mà thôi) thì với 1 số giả thiết mà e ko nêu ở đây, công thức tính khối lượng đào đắp sẽ là:
V = 10. H/6 với H là cao độ thi công trung bình của các mắt lưới nằm trong vùng đào (hoặc đắp) đất. tức là giá trị trung bình của các cao độ thi công khác 0 tính bằng(cm)
Em còn còi lắm nên ko biết còn chỗ nào chưa chặt chẽ nữa ko.nên rất mong các già làng chỉ bảo tiếp ạ.
  • 0

#8 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 29 August 2011 - 04:41 PM

Chào bạn
Tue_NV còn trẻ lắm. Không phải "già làng" đâu. Thấy bạn upload file lên thì cũng hiểu về cách tính của bạn trong file. Tuy nhiên, đọc 1 hồi cuộc thảo luận giữa bạn và bác Bình, rút cuộc cũng không hiểu kết quả Lisp sẽ xuất ra như thế nào? Phiền bạn upload cho 1 cái kết quả Output trong file nhé.
  • 0

#9 tuan_nobita89

tuan_nobita89

biết pan

• 5 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 29 August 2011 - 04:59 PM

Chào bạn
Tue_NV còn trẻ lắm. Không phải "già làng" đâu. Thấy bạn upload file lên thì cũng hiểu về cách tính của bạn trong file. Tuy nhiên, đọc 1 hồi cuộc thảo luận giữa bạn và bác Bình, rút cuộc cũng không hiểu kết quả Lisp sẽ xuất ra như thế nào? Phiền bạn upload cho 1 cái kết quả Output trong file nhé.

thưa thầy Tue_NV:
kết quả xuất lisp của bạn ấy hình như là cao độ thiết kế để tối ưu hoá, giảm thiểu khối lượng đào đắp lượng đất thi công
  • 0

#10 tiendung89

tiendung89

biết lệnh move

• 121 Bài viết

Đã gửi 29 August 2011 - 05:29 PM

bác khiêm tốn quá
em muốn lisp sau khi nội suy ra cao độ thiết kế thảo mãn các điều trên kết quả xuất ra sẽ ghi cao độ đó vào góc dưới bên phải của mắt lưới ; sau đó sẽ cho khối lượng đào và đắp
em hơi tham các bác nhỉ
:D
  • 0

#11 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5683 Bài viết
Điểm đánh giá: 2605 (tuyệt vời)

Đã gửi 29 August 2011 - 05:39 PM

:wacko: Chỉ nguyên việc nghe bạn nói nếu quá 5% thì lại làm lại thì.... Vấn đề của bạn cần trình bày nhiều hơn 4 bài Reply :)
  • 0

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#12 tiendung89

tiendung89

biết lệnh move

• 121 Bài viết

Đã gửi 29 August 2011 - 05:53 PM

nhưng cái khó là ở chỗ cao độ thiết kế :(
còn khối lượng đào đắp thì e có thể giải quyết được ạ
  • 0

#13 tiendung89

tiendung89

biết lệnh move

• 121 Bài viết

Đã gửi 29 August 2011 - 05:57 PM

:wacko: Chỉ nguyên việc nghe bạn nói nếu quá 5% thì lại làm lại thì.... Vấn đề của bạn cần trình bày nhiều hơn 4 bài Reply :)

em cứ nghĩ mình tạo ra hàm rồi gọi lại là được chứ -_-
k ngờ lại dài thế ạ
  • 0

#14 tiendung89

tiendung89

biết lệnh move

• 121 Bài viết

Đã gửi 30 August 2011 - 12:25 AM

đây là bản vẽ "sơ cua" cho đầu bài của em.các bác xem qua tí ạ
http://www.cadviet.c...les/3/debai.rar
  • 0

#15 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 30 August 2011 - 02:29 PM

đây là bản vẽ "sơ cua" cho đầu bài của em.các bác xem qua tí ạ
http://www.cadviet.c...les/3/debai.rar

Hề hề hề,
Ới bác chủ thớt ơi.......
Thằng bé lại nhòm thấy cái ngồ ngộ như sau:
Trên cái bản vẽ bác đã làm nháp, thử kiểm lại 3 điểm theo phương y ở góc dưới bên trái trên lưới điểm mà bác đã nội suy thì thấy như sau:
H1 = 79.27
H2 = 10.16
H3 = 63.10
Vi chi 2H1 = 79.27 - 10.16 = 69.11
2H2 = 10.16 - 63.10 = - 52.94
Do đây là các điểm dốc ngược chiều nhau (H2 < H3 < H1) nên 2Hmax = 69.11 + 52.94 = 122.05
Vậy nếu như đơn vị đo cao độ trên bản vẽ của bác là mm thì nó thỏa mãn điều kiện của bác về độ gẫy (<= 0.16m = 160 mm)
Còn nếu như bác lại vẽ với tỷ lệ 1/1000 thì 122.05 x 1000 = 122050 mm = 122.05 m. Vậy là sai với điều kiện đã cho bác ạ.
Mà nếu bác dùng tỷ lệ 1:1 thì mình thấy hơi quái chiêu vì cái ô lưới bác chọn là 40 x 40 mm = 4 x 4 cm là quá nhỏ so với cái sân bay của bác và có cần tới dộ chính xác như vầy hay không.
Hơn nữa với sai số cao độ cho phép là 160 mm trên kích thước ô 40 mm liệu có hợp lý không cà???
Hề hề hề,
Đúng là cái sân bay có khác, khó ghê....
  • 1

#16 tiendung89

tiendung89

biết lệnh move

• 121 Bài viết

Đã gửi 30 August 2011 - 02:54 PM

thế này bác bình ạ
ở bản vẽ đó em mới chỉ làm đến cao độ tự nhiên thôi, còn cao độ thiết kế thì em chưa làm được nên em cho mặc định vào đó là cao độ tự nhiên luôn.chứ đó ko phải là cao độ thiết kế mà em làm ra đâu.em đang cần thay cao độ thiết kế (mà em để mặc định ấy) bằng cao độ thiết kế mà lisp nội suy ấy.
sân bay rất khắt khe vấn đề này.
em cũng đang nghi ngờ thầy giáo đưa cho em cái bình đồ số hóa bị lỗi.
nhưng em nghĩ cũng ko quan trọng lắm,vì mình chỉ cần tìm cao độ thiết kế thôi ạ.còn toàn bộ kích thước trên bản vẽ là mét hết đấy ạ.
  • 0

#17 thiep

thiep

biết dimbaseline

• 369 Bài viết
Điểm đánh giá: 260 (khá)

Đã gửi 30 August 2011 - 04:14 PM

Hề hề hề,
Ới bác chủ thớt ơi.......
Thằng bé lại nhòm thấy cái ngồ ngộ như sau:
Trên cái bản vẽ bác đã làm nháp, thử kiểm lại 3 điểm theo phương y ở góc dưới bên trái trên lưới điểm mà bác đã nội suy thì thấy như sau:
H1 = 79.27
H2 = 10.16
H3 = 63.10
Vi chi 2H1 = 79.27 - 10.16 = 69.11
2H2 = 10.16 - 63.10 = - 52.94
Do đây là các điểm dốc ngược chiều nhau (H2 < H3 < H1) nên 2Hmax = 69.11 + 52.94 = 122.05
Vậy nếu như đơn vị đo cao độ trên bản vẽ của bác là mm thì nó thỏa mãn điều kiện của bác về độ gẫy (<= 0.16m = 160 mm)
Còn nếu như bác lại vẽ với tỷ lệ 1/1000 thì 122.05 x 1000 = 122050 mm = 122.05 m. Vậy là sai với điều kiện đã cho bác ạ.
Mà nếu bác dùng tỷ lệ 1:1 thì mình thấy hơi quái chiêu vì cái ô lưới bác chọn là 40 x 40 mm = 4 x 4 cm là quá nhỏ so với cái sân bay của bác và có cần tới dộ chính xác như vầy hay không.
Hơn nữa với sai số cao độ cho phép là 160 mm trên kích thước ô 40 mm liệu có hợp lý không cà???
Hề hề hề,
Đúng là cái sân bay có khác, khó ghê....

Chào bác Bình, cái bài toán này Thiep nhớ đến bài toán tìm tâm đường tròn 3D của Duyminh86, mà bác cùng với Duongtrunghuy, thiep cùng giải quyết.
Theo Thiep nghĩ, bài toán yêu cầu tìm 1 mặt phẳng ngang có độ cao Z, sao cho tổng (hay tổng bình phương) các khoảng cách từ điểm đo chi tiết (điểm cao độ tự nhiên) đến mặt phẳng Z là nhỏ nhất. Nếu đúng vậy, chúng ta sẽ là (ủi) cái sân bay này dễ dàng hơn bác ạ.
  • 0

#18 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 30 August 2011 - 04:33 PM

thế này bác bình ạ
ở bản vẽ đó em mới chỉ làm đến cao độ tự nhiên thôi, còn cao độ thiết kế thì em chưa làm được nên em cho mặc định vào đó là cao độ tự nhiên luôn.chứ đó ko phải là cao độ thiết kế mà em làm ra đâu.em đang cần thay cao độ thiết kế (mà em để mặc định ấy) bằng cao độ thiết kế mà lisp nội suy ấy.
sân bay rất khắt khe vấn đề này.
em cũng đang nghi ngờ thầy giáo đưa cho em cái bình đồ số hóa bị lỗi.
nhưng em nghĩ cũng ko quan trọng lắm,vì mình chỉ cần tìm cao độ thiết kế thôi ạ.còn toàn bộ kích thước trên bản vẽ là mét hết đấy ạ.

Hề hề hề,
Thằng bé lại xin nói leo một tí mong các bác chớ giận hè....
Theo cái đầu bài mà chủ thớt đưa ra, sau một hồi cãi qua chửi lại, thằng bé hiểu nó như sau, nếu chưa đúng thì bác chủ thớt đừng đánh đòn nhé.
1/- Bác chủ thớt có cái bình đồ khu vực muốn làm sân bay với đầy đủ các điểm đo và cao độ tự nhiên của chúng
2/- Nay bác muốn san nó đi để làm cái sân bay. Nhưng cái khó là bác muốn thiết kế cái mặt sân bay này ở một cao độ nào đó được gọi là cao độ thiết kế sao cho:
a/- Cái tổng khối lượng đất đá phải đào đi (do cao độ tự nhiên lớn hơn cao độ thiết kế) phải xấp xỉ bằng tổng khối lượng đất cần đắp vô (tại những nơi mà cao độ tự nhiên thấp hơn cao độ thiết kế) để bác đỡ tốn tiền mua đất và đổ đất ấy mà.
b/- Cái mặt sân bay phải nhẵn nhụi chứ không được rỗ min tu theo cái điều kiện rỗ min tu mà bác gọi là điều kiện gãy.

Ấy vậy nhưng hình như vẫn thiếu thiếu cái điều kiện chi đó mà bác quên chưa nói thì phải, tỷ như độ dốc mặt sân theo các phương chẳng hạn (vì dù sân bay có phẳng lừ mà lại nghiêng 45 độ thì chắc là chả ai dám thuê cái sân bay của bác đâu.....)

Nếu quả đúng như thằng bé hiểu thì có nhẽ bác phải làm bài toán ngược là xác định cao độ thiết kế lý thuyết trước rồi mới tính tới việc nội suy chống rỗ min tu bác à.
Để xác định cao độ thiết kế lý thuyết bác có thể làm như sau:
1/- Bác giả định rằng cái mặt sân bay nó nằm ngang và phẳng lừ như mặt gái 14 vậy.
2/- trên bình đồ vùng sân bay, bác chọn lấy điểm có cao độ tự nhiên thấp nhất và giả định là có một mặt phẳng nằm ngang qua điểm thấp nhất này cắt toàn bộ vùng sân bay. Bác hày tính thể tích của toàn bộ đất đá lằng nhằng từ cái mặt phẳng này tới mắt đất tự nhiên. Công thức tính bác đã có rồi, còn đúng hay sai ấy là chuyện của công thức chứ chả liên quan chi tới bác cả. hề hề hề.
3/- Lấy cái thể tích này chia cho diện tích trên bình đồ của vùng sân bay, bác sẽ có cao độ thiết kế lý thuyết tính từ cái điểm thấp nhất. Làm như vầy bác sẽ chắc chắn có tổng khối lượng đất phải đào bằng tổng khối lượng đất cần đắp.
4/- sau đó bác phải điều chỉnh tí ti theo hệ số đất đá chi đó là bác có cao độ thiết kế gốc của cái sân bay. Việc điều chỉnh này là bởi theo như các cụ thằng bé truyền lại thì cái giống đât này nó kỳ lắm, bác cứ thử đào một cái lỗ rồi lấy nguyên số đất đào lên để đắp lại vào cái lỗ ấy thì thế nào cũng thiếu đi ít là 5% còn nhiều là tới 30% cơ đấy, tùy vào loại đất bác ạ.
Theo cái lý ấy thì thằng bé tính rằng bác cứ hạ thấp cái cao độ thiết kế lý thuyết đi 15-20% cho chắc. Thừa đất bác đổ đi còn có tiền, chứ thiếu thì bác phải đi mua khổ lắm. hề hề hề....

Thôi chết, nói leo mà nói lắm thế, xin các bác bỏ qua nhé. nếu bác thấy thằng bé nói có tí ti nào đúng thì cho thằng bé tiếp tục hóng hớt thêm bác nhé.
Hề hề hề, chúc bác vui
  • 1

#19 tiendung89

tiendung89

biết lệnh move

• 121 Bài viết

Đã gửi 30 August 2011 - 09:39 PM

thanks bác "hề hề hề". thực ra nếu chỉ dùng 1 cao độ thiết kế thì dùng HS sẽ tính được ngay.vì chỉ cần nhập 1 mặt phẳng có cao độ thiết kế đó rồi enter là ra ngay khối lượng đào và đắp.nếu ko thoả mãn thì mình nhập lại cao độ thiết kế tính lại sao cho khối lượng đào gần bằng khối lượng đắp. và sân bay sẽ phẳng lỳ như.... em chưa dậy thì vậy. :rolleyes:
như bác bình tính ở trên thì sân bay sẽ phẳng như thế phải k0 ạ?(chắc chắn là thỏa mãn các điều kiện trên mà ta lại ko cần lisp)
nhưng ở đây thầy giáo bắt phải có 3 cao độ thiết kế khác nhau cơ.như vậy là không dùng đc HS rùi.huhuhu.thế mới khổ chứ
nên em muốn các bác giúp em cái lisp chỗ này tí.
còn các bác ko lo 3 cái cao độ mà mình điền vào đâu, vì đó là do mình nhập vào, mình muốn nó nghiêng ntn thì mình chọn như thế luôn ko lo nghiêng 45 độ đâu.
phần công thức tính khối lượng đất phức tạp quá vì phải chia ra làm nhiều trường hợp(ko khéo lại nhầm)thì các bác có thể sử dụng công thức này cũng được(coi như mặt đất trong mỗi ô vuông là phẳng lỳ.hj)
khối lượng đào xấp xỉ khối lượng đắp V1 gần bằng V2 khi:
tổng giá trị tuyệt đối của cao độ thi công ở phần đào bằng tổng cao độ thi công ở các phần đắp.các cao độ thi công nầy chỉ cần tính cho ở vị trí các mắt lưới thôi ko cần tính những nơi khác. khi đó V1 gần V2(có thể là sai số nhiều nhưng dần dần chúng ta sẽ chỉnh sau cũng đc ạ :P )
  • 0

#20 tiendung89

tiendung89

biết lệnh move

• 121 Bài viết

Đã gửi 30 August 2011 - 09:52 PM

Chào bác Bình, cái bài toán này Thiep nhớ đến bài toán tìm tâm đường tròn 3D của Duyminh86, mà bác cùng với Duongtrunghuy, thiep cùng giải quyết.
Theo Thiep nghĩ, bài toán yêu cầu tìm 1 mặt phẳng ngang có độ cao Z, sao cho tổng (hay tổng bình phương) các khoảng cách từ điểm đo chi tiết (điểm cao độ tự nhiên) đến mặt phẳng Z là nhỏ nhất. Nếu đúng vậy, chúng ta sẽ là (ủi) cái sân bay này dễ dàng hơn bác ạ.

nếu chỉ dùng mặt phẳng Z như bác thì em đã dùng HS rùi bác à.khổ cái nếu chỉ dùng 1 mặt phẳng thì thi công dễ nhưng mà mặt phẳng thiết kế ko sát với mặt phẳng tự nhiên đâu(có thể là khối lượng đào gần bằng khối lượng đắp).nếu có 3 cao độ thiết kế mình chọn sát với cao độ tự nhiên thì sẽ tiết kiệm được rất nhiều đất.số tiền tiết kiệm được em mời các bác nhậu ít bữa. :rolleyes:
oái oăm cái là ko được dùng HS chứ.nên phải chuyển qua "lờ ip lip sắc líp".hic
  • 0