Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ketxu

[Hỏi]Đố vui với LISP

Các bài được khuyến nghị

Lời giải:

Các tile 2,3,5,6 thì luôn phải là button như đáp án trên.

Riêng các tile 1 và 4 thì có thể:

1). Tile1: boxed_column hoặc column

2). Tile4: boxed_row hoặc row

Khi row hoặc column có labellabel khác chuỗi trống thì nó tương tự boxed_row và boxed_column!!!!!

Vụ này mới à nha. Duy chưa test thử nhưng nó cũng có đường viền bao luôn vậy à bác Hà?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mới mới đố chứ cũ đố mần chi! :lol:

Gởi bác LSP+DCL để test cho lẹ. Bác có thể thay đổi để ra 4 tổ hợp.

(defun C:HA()
(new_dialog "HA" (load_dialog "Do_vui.dcl"))
(action_tile "cancel" "(done_dialog)")
(start_dialog))

HA
: dialog { label = "CavViet.com";
 : column { label = "Tile 1";
   : button { label = "Tile 2"; }
   : button { label = "Tile 3"; }
   : boxed_row { label = "Tile 4";
     : button { label = "Tile 5"; }
     : button { label = "Tile 6"; }
   }
 }
 ok_cancel;
}

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái vụ "vẽ tiếp tuyến chung của 2 ellipse" với Cad thì mất... 3 giây:

XLINE >> TAN >> TAN.

Còn với lisp thì mất... 2 giây :lol: :

(Cái này gởi tặng chị Haanh của em đang về thăm quê luôn nhé!)

(defun C:HA()
(command "xline" "tan" pause "tan" pause))

Anh Hà "mần ăn" thế này thì lại toi đời thêm ít nhất là 1 con gà mái đang đẻ nhà em rồi... :rolleyes: :rolleyes: Dù là ăn chung ở trọ nhà của chị Hà em (Anh trai em lấy chị Hà em được bố mẹ chị ấy cho một cái ao nhỏ để tự san lấp làm nhà ở) nhưng em vẫn phải đính kèm thêm cả cái chuồng gà với bộ sưu tập hơn chục con gà mái đẻ. Em thích nuôi gà lắm anh ạ!

Rất có thể chị Haanh dị ứng với mùi phân gà nên thường xuyên kiếm cớ để phạt em. Mà chị Haanh cũng nhắng lắm anh Hà ạ! Mỗi lần em có lỗi gì, dù rất nhỏ chị ấy không mắng đâu nhé, chị ấy chỉ tươi cười ra chuồng gà chọn 1 con béo nhất để thịt ...gọi là hình phạt của đi thay người! HIi ...hi... của đau con xót lắm, vậy mà em vẫn phải cười ....rõ to để chị ấy vui... :D

Mục tiêu ra câu đố của chị Haanh là để động viên, lôi kéo mọi người cùng ra câu đố, cùng khai thác hết tiềm năng của AutoCAD. Phong cách ra câu đố của chị Hà em là câu đố sẽ được nâng cấp dần từ dễ đến khó...việc này chỉ có anh Tuệ là người hiểu rõ cái sự đong đưa đỏng đảnh của chị Haanh thôi, anh Hà ạ!

Lỗi tại em đã cầm đèn chạy trước... xe tăng đã thách nhà giầu húp ...nước mắm chinsu cá hồi. Nên khi đột nhập vào nông trại của anh Ketxu chưa đầy ba ngày, em đã bị anh tóm sống bằng động tác lia chân của môn vật tự do XLINE >> TAN >> TAN, mà chưa cần phải dùng đến chiêu MIRROR!

Em lo quá anh Hà ơi! Lỗi phá hỏng câu đố của chị Haanh là rất nặng, rất có thể chị Haanh em sẽ phạt cả đàn gà đẻ của em, mời bạn bè đến ăn nhậu tưng bừng ...rồi đập phá tan tành cái chuồng gà của em ra cho mà xem...

(Anh có thể bù lỗ cho em được không?)

P/S : Em chưa thử để xem độ chính xác của lisp nhưng em tin là lisp của anh dùng được!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

(Cái này gởi tặng chị Haanh của em đang về thăm quê luôn nhé!)

Em đã chuyển lời "gởi tặng chị Haanh'' của anh tới chị Hà em rồi, chị ấy vui lắm, anh ạ! Chị ấy gửi lời cảm ơn và chúc sức khỏe anh nhiều nhiều. Chị ấy cũng nhờ em nhấn Like This cho anh nhưng tiếc là vàng sáng nay lại tăng giá, anh ạ! Chắc còn lâu chị Hà em mới có dịp được giao lưu với anh, giờ chị ấy đang mê mải vẽ tranh phong cảnh núi rừng... Chị ấy cũng nhờ em chuyển lời hỏi thăm và chúc sức khỏe anh Tuệ, chị Svba1608 và bác Bình nữa.

P/s: -Chị Hà em cũng cảm ơn em đã cầm đèn chạy trước ô tô, chị ấy không thịt gà của em đâu, anh đừng lăn tăn vì phải bù lỗ cho em nhé!

Mời các bác đam mê viết lisp theo yêu cầu, nghiên cứu trước giúp em cái này:

http://www.cadviet.c...showtopic=67159

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Hoằn: ^_^ Viết được 2 cái lisp nhỏ nhắn xinh xắn sao không gửi em nó lên nhờ các bác góp ý, rồi chỉnh sửa cho hoàn thiện, sao cứ khoe mãi thế hả em?!

Anh Hoanghaiyp ơi, em Hoằn vẫn chưa biết cách làm video, em Hoằn định làm cái video cho hoành tráng nhưng anh đã nói thế, em Hoằn chiều ý của anh là mô tả bằng hình ảnh:

39678_lis3d.pngHình vẽ trên của em Hoằn vẽ bông hoa rau muống rừng. Lisp của em Hoằn có tên là lisp3Darray.

(Có thể array được Rectangular Array & Polar Array).

Ap > Load Lisp...>> Chọn bông hoa to >>> Gõ lệnh lisp....>>>> Được 64 bông hoa to => Xong phần Lisp!

(Lệnh AutoCAD >>>>>>>> Scale để được 64 bông hoa nhỏ).

Bữa trước anh Hà đã tóm sống em Hoằn, khi mang câu đố từ AutoCAD sang đây (Giải bằng lisp xem phía trên).

Câu đố vẽ các đường tiếp tuyến chung của hai hình ellipse của chị Haanh bên AutoCAD, Hoằn để lộ ra ở đây, cũng bị anh Hà tóm sống. (Xem lời giải ở phía trên)

Bữa ni với câu đố giải bằng lisp này không biết ai sẽ là người tóm sống em đây???

(Để giải đố chỉ cần vẽ khối vuông hoặc khối trụ đơn giản cũng được)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Hoanghaiyp ơi, em Hoằn vẫn chưa biết cách làm video, em Hoằn định làm cái video cho hoành tráng nhưng anh đã nói thế, em Hoằn chiều ý của anh là mô tả bằng hình ảnh:

39678_lis3d.pngHình vẽ trên của em Hoằn vẽ bông hoa rau muống rừng. Lisp của em Hoằn có tên là lisp3Darray.

(Có thể array được Rectangular Array & Polar Array).

Ap > Load Lisp...>> Chọn bông hoa to >>> Gõ lệnh lisp....>>>> Được 64 bông hoa to => Xong phần Lisp!

(Lệnh AutoCAD >>>>>>>> Scale để được 64 bông hoa nhỏ).

Bữa trước anh Hà đã tóm sống em Hoằn, khi mang câu đố từ AutoCAD sang đây (Giải bằng lisp xem phía trên).

Câu đố vẽ các đường tiếp tuyến chung của hai hình ellipse của chị Haanh bên AutoCAD, Hoằn để lộ ra ở đây, cũng bị anh Hà tóm sống. (Xem lời giải ở phía trên)

Bữa ni với câu đố giải bằng lisp này không biết ai sẽ là người tóm sống em đây???

(Để giải đố chỉ cần vẽ khối vuông hoặc khối trụ đơn giản cũng được)

Hề hề hề,

Hoa chuối rừng thì may ra còn vẽ được chứ hoa rau muống này không dễ vẽ à nghen. Chả biết dùng lisp thì array có nhanh hơn Cad không ta, mà sao lại cứ phải lisp nhể????

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Hoa chuối rừng thì may ra còn vẽ được chứ hoa rau muống này không dễ vẽ à nghen. Chả biết dùng lisp thì array có nhanh hơn Cad không ta, mà sao lại cứ phải lisp nhể????

1-) Em xin lỗi anh Bình vì câu đố của em chưa rõ rành, em xin được đính chính:

Ap > Load Lisp...>> Chọn bông hoa to >>> Gõ lệnh lisp.... >>>>Chọn điểm chèn >>>> Được 64 bông hoa to => Xong phần

Lisp! (Lisp sẽ cho thêm 64 bông hoa nhỏ, bông hoa to vẫn còn)

Chị Hà em rất dị ứng với lisp, trong mục đố vui AutoCAD chị ấy đã đưa ra nhiều giải pháp vẽ AutoCAD vẽ nhanh hơn lisp. Vậy mà chị ấy lại bắt em phải học lisp mới oái ăm và nhắng chứ? Em đã phải học để chiều chị ấy... rồi thế nào mà em lại mê đọc lisp và mê luôn cả những người viết lisp theo yêu cầu nữa, anh ạ!

Nếu array trong AutoCAD sẽ mất nhiều thời gian thao tác:

Gõ lệnh array > chọn Rectangular Array >> Nhập số hàng, số cột >>>Nhập khoảng cách hàng, khoảng cách cột >>>>Chọn đối tượng >>>>>OK

2)- Đây là câu hỏi (a)- câu mở đầu, còn câu nâng cấp @ và câu nâng cấp © nữa, anh ạ!

Xin mời các anh và các bác tiếp tục thư giãn cho vui!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Túm cái bụp lại câu đố cái hoan2182 là viết lisp array 1 đối tượng theo dạng mảng với 8 cột, 8 hàng. Sau đó copy hết 64 đối tượng đó ra và scale đi 1 tỉ lệ cho trước phải không?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không phải copy mà chỉ cần scale phóng to thu nhỏ tùy ý anh Duy ạ! (Giải đố chỉ cần vẽ khối trụ và khối hộp đơn giản)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hoan nhầm to rồi. Trong trường hợp này bác Bình viết lisp cũng chỉ 2 nốt nhạc (như Ketxu đã từng nói), chỉ có điều dùng thì chẳng nhanh hơn.

Hoan đang thiếu các số liệu mà lisp phải nhập vào, ví dụ khoảng cách dòng/cột...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thấy bông hoa to vẫn còn mà ko copy thì như nào. Hay bông hoa to = đối tượng gốc để y chổ cũ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hoan nhầm to rồi. Trong trường hợp này bác Bình viết lisp cũng chỉ 2 nốt nhạc (như Ketxu đã từng nói), chỉ có điều dùng thì chẳng nhanh hơn.

Hoan đang thiếu các số liệu mà lisp phải nhập vào, ví dụ khoảng cách dòng/cột...

Nếu phải nhập số hàng, số cột, khoảng cách hàng và khoảng cách cột thì array trong AutoCAD luôn cho xong, khỏi cần phải viết lisp cho tốn dung lượng ổ! (Có nghĩa là đưa dữ liệu số hàng, cột, khoảng cách hàng và cột vào trong lisp, khi dụng lisp chỉ cần: Ap > Load Lisp...>> Chọn bông hoa to >>> Gõ lệnh lisp.... >>>>Chọn điểm chèn >>>> Được 64 bông hoa to => Xong !

[(2)- Đây là câu hỏi (a)- câu mở đầu, còn câu nâng cấp @ và câu nâng cấp © nữa, anh ạ!]

@Anh Duy: Bông hoa to là đối tượng gốc, sau khi thực hiện lệnh lisp bông hoa to vẫn ngồi...nghiêm một chỗ, lisp có nhiệm vụ array và sao chép nó ra thêm được 64 bông hoa to nữa, rồi dùng scale phóng to hay thu nhỏ thành 64 bông nhỏ tùy hứng...qua cầu gió bay...tung khăn ... anh ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu các thông số đều đưa sẵn vào lisp thì chỉ 3 dòng code liên quan tới 3 lệnh dưới đây thôi. Ai biết lisp cũng làm được hết:

copy

scale

array

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@anh Hà: Em cám ơn anh nhiều! Em không muốn đưa scale vào lisp. Lisp chỉ copy + array để tạo mảng sau đó em sẽ scale theo tỉ lệ phóng to hay thu nhỏ sau.

(Vị trí điểm chèn em chọn bên ngoài ảnh, sau đó em mới move vào ảnh và cố tình cho bông bông hoa to che phần cuống hoa mầu xanh của 9 bông hoa to với mục đích là để trang trí ảnh)

Tiếp theo "câu mở đầu (a1)"

Câu đố (a2) : Viết lisp để từ 1 bông hoa gốc có được 64 bông hoa nhỏ và 9 bông hoa to???

Ap > Load Lisp...>> Gõ lệnh lisp...>>> Chọn bông hoa to >>>>Chọn điểm chèn là khoảng trống bên ngoài cách xa bông hoa gốc >>>> Được thêm 64 bông hoa nhỏ + 9 bông hoa to bằng hoa gốc (như hình vẽ)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mục tiêu ra câu đố của em để tìm ra lời giải ngắn nhất, tức là lời giải ngắn hơn đáp án của người ra câu đố. Kết quả thu được từ việc ra câu đố của em và chị Haanh như sau:

1)- Anh Tuệ (Tue_NV): Ứng dụng lệnh -h để vẽ ô bàn cờ, ứng dụng lệnh `Cal để giải đố trong AutoCAD và cũng là người ra nhiều câu đố.

2)- Anh phamngoctukts có lời giải ngắn nhất trên AutoCAD và anh pdle có lời giải hay nhất bằng toán học: Vẽ đường vuông góc chung của hai đường thẳng chéo nhau trong không gian.

3)- Anh Hà (Doan Van Ha) có lời giải ngắn nhất trên Autocad: Vẽ các đường tiếp tuyến chung của hai hình ellipse

4)- Anh Bình (phamthanhbinh) đưa ra cách vẽ kiểu “chuối hột” ngắn nhất trên AutoCAD: Vẽ tiếp tuyến từ một điểm tới đường tròn. (Cách dựng này ứng dụng cho thợ lấy dấu dùng thước và com-pa dựng hình trên phôi liệu).

(Còn rất nhiều những những cái tên gần gũi thân quen nữa giải đố nữa như: anh ph168xd, chị svba1608, anh

binharch77 anh quygtvt, anh thiep, anh jick, anh xuantran15......)

Cảm ơn anh Pdle đã tạo nguồn cảm hứng cho em tập làm lisp vẽ 3D trong topic này: "[Hỏi] Lisp thao tác trong 3D" (Pdle).....http://www.cadviet.c...pic=43060&st=20

(Lâu rồi không thấy anh vào diễn đàn, nhớ quá cơ!)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Đố" và "Hỏi" khác nhau ở chỗ: "đố" là biết rồi, đem ra thử sức người khác có biết không, "hỏi" là chưa biết, đem ra để nhờ người biết chỉ giùm.

Ở đây, bạn xác định lại là "đố" hay "hỏi" nhé!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Đố" và "Hỏi" khác nhau ở chỗ: "đố" là biết rồi, đem ra thử sức người khác có biết không, "hỏi" là chưa biết, đem ra để nhờ người biết chỉ giùm.

Ở đây, bạn xác định lại là "đố" hay "hỏi" nhé!

1). Ở đây là câu đố anh Hà ạ, Mục tiêu ra câu đố của em để tìm ra lời giải ngắn nhất, tức là lời giải ngắn hơn đáp án của người ra câu đố. Chị Hà em thì nói là khuấy động phong trào khai thác hết công suất và tiềm năm của AutoCAD.

Bữa trước khi ra câu đố a2, em có mở cái ngoặc đơn đính kèm ...câu hỏi. Sau rồi nghĩ lại, em chỉ lo sợ anh Ketxu oánh cho thì chết, em đã phải chuyển vội câu hỏi đó thành:[Làm ơn] Viết giúp em lisp đưa mặt 3D có Z ≠ 0 về Z = 0 . Em nó đây ạ : http://www.cadviet.c...showtopic=67470

2). Lại nói về câu đố vẽ giao tuyến chung giữa 2 hình ellipse . Em đã nói ở trang trang trước rồi: " chị Hà em sẽ ra câu đố về vẽ các đường tiếp tuyến chung giữa hai em... lip ( hình ellipse) có vị trí bất kỳ. Em vẫn chưa biết cách làm đâu, hỏi chị Hà em, chị không nói bắt em phải tự nghĩ .Thôi thì tiện đây em cũng cầm đèn chạy trước xe tăng, nhờ anh viết luôn lisp nhé, em thích lisp lắm!"

3). Lại nói về câu đố vẽ đường thẳng tiếp xúc với đường spline và song song với đoạn thẳng đã cho>Chị Hà em nói là chắc chắn anh Tuệ sẽ có lời giải bằng cách vẽ AutCAD đời cũ, chị Hà em cứ thắc mắc hoài, nghĩ rằng (về cách nói năng trên diễn đàn của chị Hà em hay tếu táo sợ gây hiểu lầm, nên anh Tuệ không thèm giải đố. Cách vẽ trong AutoCAD đời cũ thì em đã mò ra rồi, bắt đầu lệnh trim cắt ngắn hai đầu spline, sau đó là mi theo cạnh của khung tên để thành một khung bản vẽ có hình đối xứng ....>> Vào mặt Font thao tác ...>>> rồi chuyển về mặt Top rồi kết thúc bằng lệnh mi 2 đường tiếp xúc đã vẽ được theo cạnh của khung bản vẽ >Xong!

(Chị Hà em là người lọ mọ hay mầy mò, và chị ấy đã mò mẫm được khá nhiều cách vẽ CAD nhanh hơn lisp)

4). Lại nói về câu đố vẽ tiếp tuyến từ một điểm đến đường tròn. Nguồn gốc là câu hỏi trên diễn đàn, em đã đưa ra cách làm hơi bị dài. Sau em chợt nhớ đến anh Bình là anh ấy hay trả lời các bài dựng hình. Em nghĩ, chắc chắn anh Bình sẽ đưa ra cách làm hay , nên em đã chuyển sang đố vui.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu đố @: Viết lisp để từ 1 bông hoa gốc có được các hình như ảnh với điều kiện số ký tự dùng trong lisp là ít nhất???

Lisp có đính kèm các chức năng tùy chọn:

-Thay đổi được số hàng, số cột và khoảng cách giữa các hàng, các cột

-Thay đối số đối tượng array và tỉ lệ scale

-Thay đổi góc độ xoay trong mặt phẳng Top và Left

Ap > Load Lisp...>> Gõ lệnh lisp.... lựa chọn… .>>>Chọn bông hoa to >>>> Chọn điểm chèn bên ngoài bông hoa gốc >>>> Xong!

Xin mời các bác cùng thư giãn cho vui!

(Khác với câu đố a là câu đố @ : gõ lệnh trước, chọn đối tượng sau; câu đố a ở trện : chọn đối tượng trước, gõ lệnh sau).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hoằn thử làm cái video xem nó làm như thế nào ^^ Mình dốt 3D nên cứ sợ, không tưởng tượng được :(

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hoằn thử làm cái video xem nó làm như thế nào ^^ Mình dốt 3D nên cứ sợ, không tưởng tượng được :(

Em sẽ gửi lên sau anh ạ! Em muốn mọi người cùng khám phá, cùng khai thác hết tiềm năng của Autocad và Autolisp... :rolleyes: :rolleyes: mới vui chứ mình em vừa đánh trống vừa thổi kèn ...buồn cười lắm!

Em không chơi kiểu ăn gian đâu anh đừng lo nhé! Tỉ như câu đố của chị Hà em trong chủ đề này là vẽ nhanh các đường tiếp tuyến giữa 2 hình Ellipse, anh Hà đưa ra câu giả nhời đúng, em phải thừa nhận là cách làm của anh Hà chuẩn không cần chỉnh, nhanh hơn đáp án. Lương tâm em không cho phép em nói dối nói điêu là đáp án của anh Hà trúng ý của em!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mục tiêu ra câu đố của em để tìm ra lời giải ngắn nhất, tức là lời giải ngắn hơn đáp án của người ra câu đố. Kết quả thu được từ việc ra câu đố của em và chị Haanh như sau:

1)- Anh Tuệ (Tue_NV): Ứng dụng lệnh -h để vẽ ô bàn cờ, ứng dụng lệnh `Cal để giải đố trong AutoCAD và cũng là người ra nhiều câu đố.

2)- Anh phamngoctukts có lời giải ngắn nhất trên AutoCAD và anh pdle có lời giải hay nhất bằng toán học: Vẽ đường vuông góc chung của hai đường thẳng chéo nhau trong không gian.

3)- Anh Hà (Doan Van Ha) có lời giải ngắn nhất trên Autocad: Vẽ các đường tiếp tuyến chung của hai hình ellipse

4)- Anh Bình (phamthanhbinh) đưa ra cách vẽ kiểu “chuối hột” ngắn nhất trên AutoCAD: Vẽ tiếp tuyến từ một điểm tới đường tròn. (Cách dựng này ứng dụng cho thợ lấy dấu dùng thước và com-pa dựng hình trên phôi liệu).

(Còn rất nhiều những những cái tên gần gũi thân quen nữa giải đố nữa như: anh ph168xd, chị svba1608, anh

binharch77 anh quygtvt, anh thiep, anh jick, anh xuantran15......)

Cảm ơn anh Pdle đã tạo nguồn cảm hứng cho em tập làm lisp vẽ 3D trong topic này: "[Hỏi] Lisp thao tác trong 3D" (Pdle).....http://www.cadviet.c...pic=43060&st=20

(Lâu rồi không thấy anh vào diễn đàn, nhớ quá cơ!)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Topic dạo này đìu hiu quá. Đốt nóng bằng 1 câu đố vui xem sao:

Tôi có 1 list gồm các string. Mỗi string chứa các nhóm ký tự cách nhau bởi 1 dấu chấm (.), ví dụ:

("12.a.3" "1a2.b.47.666" "xy.312.45")

Hãy lập hàm tạo list từ list đã có, thỏa mãn: mỗi phần tử đều bị cắt đuôi từ dấu chấm cuối cùng trở về sau, ví dụ tạo thành:

("12.a" "1a2.b.47" "xy.312")

Điều kiện: sử dụng càng ít cặp dấu ngoặc () càng tốt.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay