Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
phanvietthang

cho mình hỏi cách ghi những kích thước đặc biệt như dung sai, độ nhám bề mặt....?

Các bài được khuyến nghị

anhvanyeuem    474

mấy cái kích thước này mình thấy trong mấy bản vẻ chi tiết máy mà ko biết cách ghi

Về cách ghi kích thước dung sai:

vào dimension/Tolerance/ chọn và ghi kích thước dung sai theo bản vẽ chi tiết của bạn!

Không thì bạn kéo công cụ của Dimension ra nhìn trên biểu tượng của Menu này thấy Kí hiệu ô 2 vuông nối tiếp nhau ,1 thứ nhất là 1 đường tròn ,ô thứ 2 kí hiệu là : .1

Nói tóm lại kí hiệu trên là kí hiêu của lệnh Tolerance.

Còn về ghi kích thước đọ nhám bề mặt thì làm thủ công đi bạn. vẽ 2 dường chéo nhau rồ viết text lên là ok?

Còn mấy cái dấu cộng trừ nhân chia thì chắc bạn biết!

AI có cách ghi độ nhám khác thì post lên coi nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

vào dimension/Tolerance/ chọn và ghi kích thước dung sai theo bản vẽ chi tiết của bạn!

Không thì bạn kéo công cụ của Dimension ra nhìn trên biểu tượng của Menu này thấy Kí hiệu ô 2 vuông nối tiếp nhau ,1 thứ nhất là 1 đường tròn ,ô thứ 2 kí hiệu là : .1

Còn về ghi kích thước đọ nhám bề mặt thì làm thủ công đi bạn. vẽ 2 dường chéo nhau rồ viết text lên là ok?

phần ghi dung sai mình ghi được rồi. cảm ơn bác ha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình mới tiếp xúc với cad,bạn nào có thể nói tóm tắt là mình dùng lệnh block trong cad vào mục đích gì không,mình đọc trong sách hướng dẫn nhưng không hiêu cho lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

cách ghi theo phương ngang thì đơn giản mà,còn bác Hoan nói thế thì bạn ý mới vào sao biết được.Nói về block thì đó chỉ là những cái bản vẽ các chi tiết bận vẽ sau đó bạn lưu nó theo các 'mục' rồi khi nào caamf dùng nó lài bạn có thể insert lại khỏi phải vẽ lại mất công.

quay trở lại vấn đề của bạn, ghi theo phương ngang bạn cứ ghi theo phương ngang ròi dùng lện ROtate quay nó đi 90 độ là ok mà ,ko thì vầo Autocad/ dimension/text. ở mục Vertical bạn chọn A bove. Ở Horizontal bạn chọn Centered. Nhìn bên kia bạn Tick vào ISO standard là nó ghi theo phương dọc cho bạn.

Okokoe rồ chứ!

Chi tiết quá còn gì nữa phải không nào?ghi khích thước bình thường rồi vào sửa ghi chèn chữ hay số tùy vào bài làm của bạn. Modify/object/text/edit và viển thối

good luck1!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
minhtanx2    3

Mình đang bị lỗi như này”: gọi hộp thoại Dimension/ Tolerance  là ra cái hộp thoại Geometry tolerance. Bình thường chỉ kích vào chỗ Sym là nó ra 1 loạt các kí hiệu dung sai hình học để chọn. Còn bjo mình kích vaò Sym thì nó toàn ra chữ cái a,b,c,d. Nhưng mà enter xong thì nó vẫn ra kí hiệu dung sai hình học. Vấn đề là nó cứ hiện a,b,c,d nên không biết chọn cái nào, không biết chữ cái nào tương ứng với biểu tượng dung sai nào. Bạn giúp mình vs

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay