Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
trinhsanghy

xin giúp đỡ về đồ án công nghệ

Các bài được khuyến nghị

Hì hì bác Bình bảo là: "Còn bây giờ thì chịu chết do mình chả mở được bản vẽ của bạn nên không làm thấy bói xem voi được." Thế mà nhận xét của bác cũng rất đúng, chính xác, rõ ràng , thẳng thắn và chân thành :

"-5/- Phần khung tên trình bày quá cẩu thả, chỗ viết hoa, chỗ viết thường tùm lum không theo một quy tắc chính tả nào cả. Vậy có xứng đáng là sinh viên đại học hay không???

Nếu mình được chấm bài của bạn thì chỉ cần nhìn cái khung tên là bạn đã đủ tiêu chuẩn làm lại đồ án rồi (do thiếu tôn trọng giáo viên chấm bài)"

ở trên em đã viết:

-Bản vẽ của anh thể hiện chưa rõ ràng mạch lạc số ghi kích thước bé tí. Anh cố gắng đọc kỹ lại những vấn đề em đã nêu trong các bài viết, trình bày rõ ràng mạch lạc tươm tất gọn ghẽ lại bản vẽ, em đang mắc bận chút việc sẽ trả lời anh sau, thông cảm nhé!

Thực ra là em không muốn trả lời về cách trình bầy cẩu thả của anh ấy...và em cũng không tin rằng trên đời này lại có cái gọi là đồ án môn học mà thầy giáo lại ra đề ngô nghê đến như thế!

Hề hề hề,

Bác chả chịu đọc kỹ, cái mình chưa mở được là bản vẽ sơ đồ công nghệ. Còn cái mà mình xem voi và nhận xét là bản vẽ chi tiết do chính bác post lên topic lỗi do kích thước mà mình cóp pi được đấy chứ. (Thực ra là vì có theo dõi các bác tranh lên luận xuống rùi nên mới bói ra là cái bản vẽ ấy vốn nằm ở topic này nên mình mới xem voi một tí ấy mà)

Còn mấy cái file bạn ấy gửi đều dính chưởng LT cả nên mình mới thua. (măc dầu đã chịu khó cài Dwg trueview theo như khuyến cáo của CAD khi mở. Chắc là bạn này chơi toàn Auto Đời mới nên cái Cad cùi của mình nó tẩy chay ấy mà....

Hề hề hề,... Còn trúng và trật thì do bạn ấy xem xét thôi....

@Bạn TrinhsangHy: Với cái vật liệu là thép 45 thì cái cut nối nay của bạn chắc là được dùng trong hệ thống thủy lực nào đó vì nó dư xăng để chịu tải cỡ vài trăm KG/cm2. Nên có vát cùn các mép sắc tại phần nối với dây dẫn mềm để tránh các mép sắc này xơi mất cái dây dẫn của bạn khi bạn xiết colier hoặc tán đầu nối với dây dẫn.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình có mấy ý kiến thế này:

+Phần tiện ren chưa có đường giới hạn ren

+Kích thước chiều dài phần tiện ren,dung sai

+Kích thước dài tổng thể.

bác ơi bác có thể hướng dẫn em chút để có thể sửa được cái lỗi đó không ạ.em cũng mới học vẽ cad nên vẫn còn non và rất xanh mong các bác chỉ giáo cho ạ.hỳ thanks bác nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hỳ vâng rất cảm ơn tất cả các bác trong gia đình cad việt đã cho em những lời nói chân thành thực chất mà nói thì mình rất muốn(thực sự rất muốn được nghe những lời nhận xét rất đúng đắn đó của các bác) thú thật là mính đang dùng cad 2010 vì cái cad 2007 kia chẳng biết sao nữa nhưng cứ mỗi lần cài dùng chút là nó lại bị lỗi bực mình quá nên mình cài luôn cad 10 vừa là để phục vụ đồ án vừa là để học trên giao diện mới đó vì mình cũng sắp phải thi cad nữa.nhưng giờ có lẽ là thôi rồi có lẽ mình sẽ phải đóng cửa tu luyện lại để có thể vẽ sao cho cẩn thận mới được chứ cứ vẽ ntn thì chắc mình thi bị trượt từ vòng gửi xe mất thôi.huhu vâng có lẽ em sẽ up lại mấy cái bản cad này sang cad 2004 vào 1 ngày nào đó gần nhất có sự chỉnh sửa lại cũng mong mọi người lúc đó sẽ không tẩy chay bản vẽ đó của mình hỳ.thanks tất cả mọi người

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình như sự góp ý của em và bác Bình "thẳng mực tàu quá đã làm đau cái thân gỗ"...Hì hì hì... Hình như anh Trinhsanghy có đôi chút tự ái, nếu vậy thì khổ thân cho anh quá cơ!!!

Sự trao đổi, góp ý của em và bác Bình xuất phát từ sự chân thành, thẳng thắn, có gì trong ruột nói thẳng hết ra không để bụng cũng là mong mỏi cho công việc của anh tốt đẹp hơn lên, mong anh hiểu và thông cảm! Mọi người vào đây mục đích chính là để học hỏi lẫn nhau, anh không thấy Slogan của bác Bình : “Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.” sao??? Ở đây là trao đổi, chứ không phải là tranh cãi giành phần lãi về mình nhường nhịn phần lỗ về bạn. Trao đổi để tăng cường thêm sự hiểu biết về nghề nghiệp, để hiểu nhau hơn và thân thiện với nhau hơn và cuối cùng là để cuộc sống của chúng ta - những người đã trót dại đi vào con đường cơ khí- được tươi đẹp hơn lên!

Thú thực là em chưa từng nhìn thấy cái nối ống nào nó ngộ nghĩnh như cái của thầy giáo anh. Đây là kết cấu đầu nối ống, em thể hiện hình chiếu và hình cắt chi tiết, rãnh thoát dao có chiều rộng bằng 2 lần bước răng. Trên bản vẽ chi tiết khi đã thể hiện hình cắt thì phần còn lại không nên vẽ nét khuất, và nói chung bản vẽ kỹ thuật không nên dùng nét khuất. Ren của các chi thiết nối ống thường là ren hệ Anh chứ không phải ren hệ mét.

Về vẽ anh cứ dùng AutoCAD 2012 rồi ghi lại xuống AutoCAD 2004 cho nó lành anh ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình như sự góp ý của em và bác Bình "thẳng mực tàu quá đã làm đau cái thân gỗ"...Hì hì hì... Có thể anh Trinhsanghy hình như có đôi chút tự ái, nếu vậy thì khổ thân cho anh quá cơ!!!

Sự trao đổi, góp ý của em và bác Bình xuất phát từ sự chân thành, thẳng thắn, có gì trong ruột nói thẳng hết ra không để bụng cũng là mong mỏi cho công việc của anh tốt đẹp hơn lên, mong anh hiểu và thông cảm! Mọi người vào đây mục đích chính là để học hỏi lẫn nhau, anh không thấy Slogan của bác Bình : “Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.” sao??? Ở đây là trao đổi, chứ không phải là tranh cãi giành phần lãi về mình nhường nhịn phần lỗ về bạn. Trao đổi để tăng cường thêm sự hiểu biết về nghề nghiệp, để hiểu nhau hơn và thân thiện với nhau hơn và cuối cùng là để cuộc sống của chúng ta - những người những người đã trót dại đi vào con đường cơ khí- được tươi đẹp hơn lên!

Thú thực là em chưa từng nhìn thấy cái nối ống nào nó ngộ nghĩnh như cái của thầy giáo anh. Đây là kết cấu đầu nối ống, em thể hiện hình chiếu và hình cắt chi tiết, rãnh thoát dao có chiều rộng bằng 2 lần bước răng. Trên bản vẽ chi tiết khi đã thể hiện hình cắt thì phần còn lại không nên vẽ nét khuất, và nói chung bản vẽ kỹ thuật không nên dùng nét khuất. Ren của các chi thiết nối ống thường là ren hệ Anh chứ không phải ren hệ mét.

Về vẽ anh cứ dùng AutoCAD 2012 rồi ghi lại xuống AutoCAD 2004 cũng được.

vâng bạn hoan2182 thân mến thực chất ra thì mình có tự ái đâu bạn ạ.chỉ là mình thấy mình còn yếu kém nhiều về autocad quá nên mình mới thấy bùn thôi mình cũng chỉ mong là sẽ được mọi người tham gia góp ý hết sức thẳng thắn khách quan,đúng sự thật để mình có thể sớm sửa được những cái lỗi sơ cấp mà mình nghĩ ai học cũng sẽ phải sai đôi khi thầy giáo dạy còn sai chứ nói gì tới chuyện sv.chẳng có ai lần đầu tiên làm điều gì đó mà lại đúng ngay được cả nên mình cũng hi vọng là cả gia đình cad việt sẽ gắn bó bên nhau giúp nhau cùng tiến bộ lên chứ mình cũng không chạnh lòng vì đã sai đâu và cũng không vì vậy mà mình nản lòng đâu bạn yên tâm đi.hì một lần nữa thanks tất cả mọi người rất nhiều mình sẽ sớm vẽ lại bản vẽ và post lên nhờ mọi người giúp đỡ. à mà tiện đây cho mình hỏi luôn cả nhà ai có bản mềm về cuốn sổ tay công nghệ chế tạo có thể gửi cho mình xin được chứ nếu có xin gửi vào trinhsang.haui@gmail.com thanks mọi người

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ nó chỉ là công cụ làm việc, giống như phương tiện đi làm, không phải cứ đi xe hơi bóng lộn sẽ làm việc tốt hơn là đi xe đạp. Vẽ bằng tay hay máy không quan trọng cái quan trọng nhất vẫn là vẽ cái gì và vẽ như thế nào và tất nhiên là khi mới làm quen với cad anh có thể vẽ chậm, cái đấy là chuyện thường, anh cứ vẽ nhiều là trăm hay không bằng tay quen. Chúc anh mọi việc thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bác Hoan2182 ơi, sao bác lại post cái cút nối ống hơi lên vậy??? Cái này là cút đực, còn thằng cút cái nữa cơ, hai thằng này lắp với nhau theo kiểu lắp nhanh.

Cút này có bán sẵn ngoài chợ nhiều lắm, chả phải mất công làm đồ án làm chi nữa đâu bác ạ.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bác Hoan2182 ơi, sao bác lại post cái cút nối ống hơi lên vậy??? Cái này là cút đực, còn thằng cút cái nữa cơ, hai thằng này lắp với nhau theo kiểu lắp nhanh.

Cút này có bán sẵn ngoài chợ nhiều lắm, chả phải mất công làm đồ án làm chi nữa đâu bác ạ.

Hề hề hề,...

Hì hì hì ...Đó là vì em muốn cái đồ án nó làm được ra cái sản phẩm như ở ngoài chợ người ta đã làm, nhưng chất lượng cao hơn, giá thành rẻ hơn, mang lại lợi ích cho người tiêu dùng nói riêng và cộng đồng xã hội nói chung thôi bác ạ! Đồ án phải làm ra những cái mới, tìm ra giải pháp mới, mới gọi là đồ án. Tuy nhiên nó phải mang tính khả thi, còn nếu không khả thi, không thể làm ra được "trên các phương tiện gia công đại chúng" , nên làm theo kiểu cải tiến cái cũ, cái người ta đã làm cho nó ...lành bác ạ!

Còn làm đồ án cái kiểu mà thầy ra đề cho học sinh làm suông ba leo, trong đồ án không có thép, cũng chẳng có “Mây gió trăng hoa tuyết núi sông ”, chỉ khổ thân trò, khổ thân những ông bố bà mẹ tằn tiện, ăn bớt ăn xén cả khẩu phần ăn của chính mình để nuôi con ăn học thôi bác ạ!

Hình của em chỉ mang tính minh họa về cách trình bầy bản vẽ theo đúng như những lời bác đã góp ý và chia sẻ, chứ không có mang tính định hướng cho đồ án, mong bác hiểu và thông cảm!

(Em thấy hình của anh Trinhsanghy nói cũng đồng dạng với chi tiết em vẽ)

@ anh Anhvanyeuem: “Sua tà hảo!” có phải là “Hao tà sủa!” không??? Và em cũng không hiểu ý của cái từ ấy nó dư nào. Ngày nhỏ em cũng thích lối nói lái lắm ứ và em thích mấy câu thơ sau:

"Kỹ sư đôi lúc làm cư sĩ

Thầy giáo lắm phen cũng tháo dày.

Giáo chức giờ đây đành dứt cháo

Khoái ăn sang nên... sáng ăn khoai..."

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hì hì ...Đó là vì em muốn cái đồ án nó làm được ra cái sản phẩm như ở ngoài chợ người ta đã làm, nhưng chất lượng cao hơn, giá thành rẻ hơn, mang lại lợi ích cho người tiêu dùng nói riêng và cộng đồng xã hội nói chung thôi bác ạ! Đồ án phải làm ra những cái mới, tìm ra giải pháp mới, mới gọi là đồ án. Tuy nhiên nó phải mang tính khả thi, còn nếu không khả thi, không thể làm ra được "trên các phương tiện gia công đại chúng" , nên làm theo kiểu cải tiến cái cũ, cái người ta đã làm cho nó ...lành bác ạ!

Còn làm đồ án cái kiểu mà thầy ra đề cho học sinh làm suông ba leo, trong đồ án không có thép, cũng chẳng có “Mây gió trăng hoa tuyết núi sông ”, chỉ khổ thân trò, khổ thân những ông bố bà mẹ tằn tiện, ăn bớt ăn xén cả khẩu phần ăn của chính mình để nuôi con ăn học thôi bác ạ!

Hình của em chỉ mang tính tham khảo về cách trình bầy bản vẽ theo đúng như những lời bác đã góp ý và chia sẻ, chứ không có mang tính định hướng cho đồ án, mong bác hiểu và thông cảm!

@ anh Anhvanyeuem: “Sua tà hảo!” có phải là “Hao tà sủa!” không??? Và em cũng không hiểu ý của cái từ ấy nó dư nào. Ngày nhỏ em cũng thích lối nói lái lắm ứ và em thích mấy câu thơ sau:

"Kỹ sư đôi lúc làm cư sĩ

Khoái ăn sang nên... sáng ăn khoai..."

bạn nói hay lắm thật sự thì đó là hoàn cảnh của hầu hết những sinh viên vn chúng ta mà.đọc những câu của bạn viết mà mình lại thấy nhớ nhà,nhớ tới gia đình,nhớ ba mẹ quá huhu mình sẽ phải làm gì đây? mình hết cách rùi hic(muốn học vẽ cad nhưng cứ cài vào là lại bị lỗi không thể nào mà vẽ nổi.)mình cũng không biết làm cách nào để sửa và khắc phục cái lỗi đó hic

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh cài đặt lại Win rồi cài đặt lại AutoCAD2007, đồ án chỉ vẽ 2D không cần phải dùng đến cad đời cao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cũng đã thử cài đi cài lại win tới 3-4 lần rùi và cũng đã thử lấy hẳn bản cad khác cũng đã có nén vào rùi nhưng mang về dùng vẫn cứ bị lỗi (ngựa quen đường cũ) thật sự là mình cũng không biết phải làm sao được nữa máy mình đang dùng win 7 bản ultimate mình đến nản lắm rùi lỗi đủ thứ như thế này thì đúng là bó cánh.đã vậy lại còn bị lỗi cả solid work, mastercam(không gia công phay được nữa)....huhu mình sẽ phải làm sao đây?chắc chẳng ai giúp mình về cái này được nữa rùi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cũng đã thử cài đi cài lại win tới 3-4 lần rùi và cũng đã thử lấy hẳn bản cad khác cũng đã có nén vào rùi nhưng mang về dùng vẫn cứ bị lỗi (ngựa quen đường cũ) thật sự là mình cũng không biết phải làm sao được nữa máy mình đang dùng win 7 bản ultimate mình đến nản lắm rùi lỗi đủ thứ như thế này thì đúng là bó cánh.đã vậy lại còn bị lỗi cả solid work, mastercam(không gia công phay được nữa)....huhu mình sẽ phải làm sao đây?chắc chẳng ai giúp mình về cái này được nữa rùi

Theo mình thì bác nên ra quán Chăm sóc máy tính bảo nó cài lại hệ điều hành cho bác, máy bác chắc ngấm bệnh nan y khó chữa rùi! Cài win lại mà vẫn thế thì bác đưa nó đi gấp để kịp chào mừng năm mới giải hạn cho nó chứ!hiho!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ anh Anhvanyeuem : Hì hì hì….bài viết của em : Gửi vào 25 December 2011 - 08:49 AM, anh đã giả nhời bằng 3 chữ duy nhất “ Sua tà hảo”- Gửi vào 25 December 2011 - 09:35 AM.

Đến khi em hỏi lại :

[@ anh Anhvanyeuem: “Sua tà hảo!” có phải là “Hao tà sủa!” không??? Và em cũng không hiểu ý của cái từ ấy nó dư nào. Ngày nhỏ em cũng thích lối nói lái lắm ứ và em thích mấy câu thơ sau:

"Kỹ sư đôi lúc làm cư sĩ

Khoái ăn sang nên... sáng ăn khoai..."]

Sao anh không trả lời thẳng vào câu hỏi em mà lại sửa 3 chữ “Sua tà hảo”= “Nói hay lắm! hiho! không tui không có ý gì cả hehe! em không nói bóng nói gió gì cả! chỉ là thế thôi!”???

Quan điểm của em là không bao giờ nói bóng nói gió, nói vòng vo Tam quốc, anh hiểu chửa, anh em cùng tham gia giao lưu học hỏi lẫn nhau trong cộng đồng những người sử dụng AutoCAD có cái gì trong bụng cứ vô tư nói thẳng đường tàu hỏa, nói hết ra những gì có trong bụng cho nó sạch ruột anh à!

Hì hì hì…

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng có lẽ vậy.hỳ có lẽ mình phải mang máy tới trung tâm và bảo hành lại mất thui nhưng dạo này mình bận quá vừa phải ôn thi,vừa phải làm bài tập lớn,vừa đi xưởng thực hành lại làm đồ án nữa nên có lẽ phải vài hum nữa rảnh mình sẽ phải đi thui chứ còn bây giờ thì đúng là bó tay rùi không biết cách nào cứu chữa được cả.vì vậy mong là mọi người trên diễn dàn sẽ phải bàn tán những câu chuyện ngoài lề thêm 1-2 hum nữa .hì hì lúc đó sẽ có bản vẽ và hi vọng là lúc đó mọi người sẽ góp ý thẳng,thật + sự nhiệt tình.mình xin cảm ơn tất cả mọi người còn về lối nói lái đó thì ngày xưa lúc còn nhỏ mình cũng hay dùng nhưng lớn lên chút là mình đã quên hết rùi.hỳ bạn anhvanyeuem hay dùng tiếng trung sao mình thì chỉ hocj nỏm và học mót được vài câu tiếng nhật thui hỳ "arigato gozaimasu" (cảm ơn mọi người rất nhiều)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ec ec lại xoáy rùi hey!Thì đã dịch ra cho Chị rùi còn gì nữa na: Sua tà hảo là Nói hay lắm -Trung quốc- Mọi người thông cảm cho em tý em hay xem phim dánh nhau của TQ nên nhiễm rùi!ec ec ! Nhưng mà em cũng rất kết con người của Chị đó hey! Rất đơn giản và thực tế! Em cũng thế!Nhưng giờ em không thể nói hết cho Chị được trong lòng em giờ đói meo có chi đâu nũa mà nói hết hey!! hiho! Nỏ có chi mô! Chị hiểu chữa/1!1hâhhâh/!

Nói khoác : shuõ dà huà

@Trinhsanghy: Bạn nói"hì hì lúc đó sẽ có bản vẽ và hi vọng là lúc đó mọi người sẽ góp ý thẳng,thật + sự nhiệt tình" như thế là chưa đúng rồi! Ở topic này mọi người vưỡn nói thẳng đường tàu hỏa, có cái gì trong bụng đều đã nói hết cả rồi, giờ đang rỗng ruột đây này, có ai hiểu cho không???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiho! Không biết giận ai ghét ai mà cho 2 chữ to tướng : NÓI KHOÁC thế kia nhỉ?

Hì hì hì ... chị không giận, không ghét, và cũng không trách gì cậu em đâu nhé, đừng nghĩ oan sai cho chị! Từ NÓI KHOÁC đó, chị tra trong quyển Từ điển Hán Việt, Việt Hán (trang 1037 - Tác giả Vương Trúc Nhân, Lữ Thế Hoàng, Huỳnh Diệu Vinh -nhà xuất bản Hồng Đức) để kiểm tra lại lời dịch của em từ "Sua tà hảo" mà cậu em đã nghe được khi xem phim oánh nhau của Trung Quốc thôi mà!

Lỗi do ngôn ngữ bất đồng ngữ cũng dễ hiểu thôi! Chị kể em nghe câu chuyện của một người bạn đã kể cho chị:

Hải Yến làm môi giới việc làm bên Ma Cao nên biết được nhiều chuyện công nhân của mình về bất đồng ngôn ngữ ở xứ người, mà vừa cười lại vừa thương, em tên là Thảo, đã đi sang Đài Loan 3 năm rồi mà bây giờ sang Ma cao còn vấp phải chuyện hơi bị mắc cỡ :

Thảo làm giúp việc gia đình, phụ giúp trong nhà ,hôm bà già chủ nhà nấu cơm còn Thảo giúp rửa rau, bà chủ rán cá, rán xong miếng cá to đưa cho Thảo đem ra bàn ăn cơm để.

Bà chủ đưa đĩa cá rán cho Thảo nói: gei nỉ, ( ý là cho chị đem ra bàn )

Thảo: tưởng bà cho mình ăn, đem ra bàn ngồi ăn hết miếng cá rán to đó .

Đến giờ ăn cơm, bà chủ hỏi Thảo: dùy nỉ chay biên tồ (cá chị để đâu )?

Thảo: Bà cho tôi ăn tôi ăn rồi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thế câu kết của câu chuyện là em nó có về nước không nhỉ? May mà vấp phải mình thì mình nói tiếng việt cho biết tay!

Có mô nựa,ăn hết rùi ,tý tui ra rán con khác mà ăn!kekeke!

Hơhư,nghe xưng chị mà già đi 5 bậc nhỉ? Mr Hoan !

hiho! Buồn cười quá!

Mà có nhầm không đấy : không biết cách phát âm đúng hay chưa nhưng mà em nghe câu này trăm lần nó vẫn dịch là Nói hay lắm!

kakakakak! Mr Hoan2182 Sua ta hảo!kakkakaka!

Hì hì hì .... Guài huà !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nói khoác : shuõ dà huà

@Trinhsanghy: Bạn nói"hì hì lúc đó sẽ có bản vẽ và hi vọng là lúc đó mọi người sẽ góp ý thẳng,thật + sự nhiệt tình" như thế là chưa đúng rồi! Ở topic này mọi người vưỡn nói thẳng đường tàu hỏa, có cái gì trong bụng đều đã nói hết cả rồi, giờ đang rỗng ruột đây này, có ai hiểu cho không???

hê hê cây ngay thì không sợ bị chết đứng chị nói thẳng và nói thật tuy là dễ làm chạnh lòng người khác thế nhưng sau khi sự việc sáng tỏ thì họ sẽ tự hiểu chỉ có những hạng người ngu ngốc bảo thủ thì mới ghét chị thui.dù sao vẫn là cuộc sống và trâm ngôn của em có lẽ là sống sao cho thật với lương tâm của mình đêm về suy nghĩ không thấy phải hổ thẹn với lòng mình như vậy là được rùi.hỳ sorry cả nhà nhé mấy hum nay em bận quá thể đáng toàn đi học ngày 3 ca tối về mệt quá chỉ kịp ôn bài lại chút rùi lăn ra là ngủ ngay lên không online được chúc mọi người giáng sinh vui vẻ cho dù đã qua giáng sinh mấy hum rùi nhưng giờ mới kịp chúc hy vọng mọi người vẫn có thể cảm nhận được sự ấm áp,hạnh phúc bên người thương yêu.chúc tất cả member trong gia đình cad việt luôn thành công trong mọi lĩnh vực mà mọi người đã chọn

!arigato gozaimasu!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng sau nhiều ngày cố gắng trong mệt nhoài với biết bao nhiêu việc từ kiểm tra,ôn thi học vẽ....cuối cùng thì em cũng đã vẽ được chút về đồ án mong các bác nhà ta trên diễn đàn cadviet xem và chỉ bảo giùm em với đây là bản vẽ của em http://www.cadviet.com/upfiles/3/103370_2737891_án_công_ngh7879.rar hi vọng là sẽ tạm ổn hơn lần trước được chút mong mọi người giúp đỡ xin trân thành cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thể sửa cái kích thước này xoay thế này không bạn:

Còn về những cái khác mình không có ý kiến gì!

Trong CAD có thể tạo ra kiểu ghi kt mà chữ số kích thước nằm dưới đường kt bằng cách lựa chọn Below trong Vertical. Tuy nhiên ở Việt Nam hình như chưa có tiêu chuẩn nào quy định chữ số kt nằm dưới đường kt.

Bạn xem bài viết Tiêu chuẩn ghi kích thước và dung sai do ths. Nguyễn Việt Anh, KHOA CƠ KHÍ TRƯỜNG ĐẠI HỌC THỦY LỢI viết:

http://www.cadviet.c..._va_dungsai.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng sau nhiều ngày cố gắng trong mệt nhoài với biết bao nhiêu việc từ kiểm tra,ôn thi học vẽ....cuối cùng thì em cũng đã vẽ được chút về đồ án mong các bác nhà ta trên diễn đàn cadviet xem và chỉ bảo giùm em với đây là bản vẽ của em http://www.cadviet.c...ông_ngh7879.rar hi vọng là sẽ tạm ổn hơn lần trước được chút mong mọi người giúp đỡ xin trân thành cảm ơn

có thể mình dốt nên chưa hiểu hết ý đồ của bạn khi xem qua đồ án.

1: cái gì làm trước thì bạn phải làm cho xong: bản vẽ chi tiết, bản vẽ phôi... phải có đủ dung sai kích thước, nhám, mặt cắt, điều kiện kỹ thuật.....

2: bản vẽ nguyên công: đây là bản vẽ nguyên công sơ bộ à? nếu là sơ bộ nc thì bạn nên xem lại các bậc định vị và các bề mặt định vị nhé.

bạn vẽ thế kia tôi hiểu là bề mặt trụ 5 bậc à? chỉ có thể bề mặt trụ 4 bậc + 1 mặt phẳng. hoặc 2 bậc bề mặt trụ + 3 bậc mặt phẳng

- nguyên công 4 bạn định vị kiểu j` nhỉ?

đúng là tôi ko hiểu. hay là trường tôi học khác. :D

3. bản thiết kế đồ gá: chưa được

bạn phải thể hiện rõ nhiều thứ hơn nữa. nếu chỉ là bản sơ bộ thì tôi ko nói nữa.

chúc bạn hoàn thành tốt.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng trước tiên cho trinhsang gửi lời cảm ơn tới tất cả các bác đã quan tâm và góp ý cho em

thứ nhất: cái kích thước đó là do em coppy,pate từ các bản vẽ trên nên cũng quên chưa chỉnh sửa lại

thứ hai:hỳ thực chất là bản vẽ này em cũng chưa có được thầy duyệt cho lần nào cả (em vừa mới ra lò hôm trước mà) nên còn nhiều ý kiến chủ quan của riêng em nên chắc chắn là sai sót còn tồn tại rất nhiều. (theo em nghĩ nguyên công 4 là em sử dụng đồ gá chuyên dụng như đã có bản vẽ kia) mình dùng đồ gá ntn thì định vị như vậy,em cũng không biết là sẽ phải kẹp chặt cũng như định vị ở đâu cho đúng mong các bác cho em xin thêm lời góp ý.về bản đồ án của em.(từ phần đường nét vẽ cad, đến phần nguyên công định vị,kẹp chặt....)vậy nên nghĩ sao thì làm vậy em cứ mạnh rạn làm rồi mạo muội post lên diễn đàn hỏi xem có lẽ sai nhiều lắm nhưng dù sao thì post lên hỏi thì mới có thể biết được mình sai ở đâu mà sửa chứ phải không các bác hy vọng là các bác không cười chê vì quá gà làm đồ án(nhưng em không có giấu dốt biết sao thì làm vậy theo khả năng của mình).kỳ này bọn em học cái gì cũng mới mẻ cả học công nghệ 2+ làm đồ án công nghệ luôn+học cad,inventor,mastercam x+solidwork luôn lên mỗi thứ em chỉ biết có tý(gần như biết rất ít) vậy nên khi làm đồ án sai rất nhiều mong các bác giúp thêm cho và cũng hi vọng bác nào có những ý kiến đúng đắn thì góp ý thêm cho em(vì em hi vọng là nhiều thứ tài liệu mà các bác trả lời đó tính em thì hay tò mò đã không biết cái gì ko hỏi thì thôi chứ đã hỏi thì phải rõ ràng có minh họa luôn thì càng tốt nhiều khi hỏi sâu quá xin mọi người đừng "nóng tính" nhé) hỳ

!xin trân thành cảm ơn mọi người rất nhiều !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Về việc đo đường kính đường tròn nội tiếp lục ra nó Ø9 , hôm nay em mới phát hiện là do Dimension Style Standard trong file bản vẽ của anh Trinhsanghy bị lỗi em không rõ anh đã chỉnh sửa kiểu gì ???

Em đã ra câu hỏi trong này: http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=59054&st=20

Đồ án thầy đưa ra không mang tính thực tế, nếu “thầy chỉ bảo là gia công trên 1 lần gá là có thể làm được” thì cũng đành phải chấp nhận thôi! Làm được nhưng phế phẩm nhiều thầy có chịu không??? Nếu thầy đã nói thế chỉ còn cách gia công bằng tia lửa điện mới đảm bảo được chính xác.

Về cái cái bậc tự do định anh viết: “thực chất thì mình đọc sách và tham khảo thêm ý kiến của các bạn bè dùng mâm cặp 3 chấu cặp phôi theo cách cặp dài có thể hạn chế tối đa là 5 bậc tự do trừ bậc tự do xoay quanh oz là chưa được hạn chế” là chưa đúng đâu và còn sai cơ bản nữa!

Ý kiến và câu hỏi của bạn trung0988 về định vị phôi tiện, bạn hoan2182 đã đưa ra câu trả lời trong bài viết trên.

Ý mình là cho nó xoay thế để nhìn có vẽ hay hơn! chứ để ngược lại ( bãn vẽ gốc ) không sao cả nhưng mình thấy thế mình góp ý thế thui!

Ý của bạn I ma Loner đưa ra là phi tiêu chuẩn, bạn có thể dùng kiểu ghi kích thước đó lưu hành nội bộ không ai nói gì, nhưng khi đã phát hành rộng rãi ra công chúng, nên theo cái chung, cái người ta đã tiêu chuẩn hóa. khi tham gia giao thông dù đường vắng vẻ không 1 bóng người bạn cũng nên đi vào phần lề đường bên phải để tránh tắc đường.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhưng mà anh ơi như cái chi tiết của em chiều dài của nó có 23mm thì sao mà có thể sử dụng chống tâm được nếu sử dụng chống tâm như thế liệu có khả thi không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo