Đến nội dung

Hình ảnh

xin giúp đỡ về đồ án công nghệ

• Please log in to reply
125 replies to this topic

#101 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết
Điểm đánh giá: 149 (tàm tạm)

Đã gửi 12 February 2012 - 12:14 PM

Hề hề hề,
Đồng ý với góp ý của bạn..
Song việc đóng topic là chưa nên vì:
Có thể chủ thớt bận rộn chi đó chưa có điều kiện quay lại đọc.
Chủ thớt có thể không cần quan tâm tới vấn đề này nữa, nhưng biết đâu lại có những thành viên khác muốn biết và rút kinh nghiệm từ những vấn đề được nêu ở đây và có thêm các ý kiến tranh luận.
Việc tranh luận trên diễn đàn là điều tất yếu, song rất mong mọi người tôn trọng quan điểm của người khác trong quá trình tranh luận, tránh việc tranh luận cực đoan dễ gây hiểu nhầm và làm mất hòa khí chung của diễn đàn.
Qua đây mình cũng xin rút kinh nghiệm đẩ tránh đi lan man quá xa chủ đề do chủ thớt đặt ra. Và những vấn đề ngoài nội dung của chủ thớt như vậy có nhẽ nên mở một topic khác thì hay hơn chăng????
Hề hề hề,
Chúc bạn luôn vui khi tham gia diễn đàn.

Bác Phamthanhbinh nói vậy em thấy áy náy quá, em vẫn đang nghĩ rằng giữa em và bác đang tranh luận trên tinh thần chung của diễn đàn là thẳng thắn, chân thành, cởi mở và vui vẻ. Diễn đàn là nơi học tập và chia sẻ và em đã học tập được rất nhiều. Thiếu tôn trọng người khác, tranh luận cực đoan dễ gây hiểu lầm và làm mất hòa khí chung của diễn dàn như bác nói là điều em không mong muốn, đó không phải là bản chất của con người em trên diễn đàn cũng như trong cuộc sống thường ngày.
Đời con người ta ngắn ngủi lắm, lẽ nào mình lại mình lại không đem niềm vui đến mọi người, bạn vui một thì mình vui mười, nếu có nhỡ lời khiến bạn buồn một thì mình buồn trăm ngàn lần.
Khi bác “Hề hề hề,
Không biết mình nhầm hay bạn nhầm chứ chả nhẽ cái trục gá đàn hồi lại cũng là cái măng ranh rút kẹp nhanh trên các máy tiện hay phay chuyên dụng ư ???”
Em đã tìm kiếm thông tin để chứng minh rằng cái trục đàn hồi chính là cái măng ranh kẹp nhanh trên các máy tiện hay phay chuyên dùng, nó là cái côn kẹp mà có một số người người vẫn gọi là trục gá đàn hồi, còn bác lúc thì là măng ranh kẹp rút nhanh khi thì lại là măng ranh kẹp đàn hồi.

Khi bác đưa ra thuật ngữ : măng ranh kẹp đàn hồi ra rồi bảo em rằng: "Nếu bạn có nhiều thời gia hãy thữ vào mạng và tra cứu một số máy tiện hay phay chuyên dụng, mình tin bạn sẽ tìm thấy dẫn chứng mà thôi." Em đã tìm kiếm : măng ranh kẹp đàn hồi trên google nhưng không thấy có kết quả nào???
Quan niệm của em là gọi tên một sản phẩm thế nào cũng được, miễn là cái tên gọi đó mọi người đều hiểu. Bản thân em cũng thấy choáng khi nghe bạn Trinhsanghy nói trục gá đàn hồi, khi tìm kiến trục gá đàn hồi trên google ra mấy bài viết, em mới vỡ lẽ ra nó là cái côn kẹp là cách nhiều người vẫn gọi.
Vài lời tâm sự mong bác hiểu và thông cảm!
  • 0
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được tất cả những hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp, nhưng lại dốt ăn cắp ăn trộm ...

#102 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết
Điểm đánh giá: 3 (bình thường)

Đã gửi 13 February 2012 - 06:52 PM

à bác bình ơi cho em hỏi cái này mà em cứ thấy nó thế nào ý. về cái rãnh thoát dao ý em hiểu là khi mình tiện ren thì cần phải có rãnh thoát dao nhưng mà trong đề của thầy giáo giao cho em lại không có chỗ đó tức là không có rãnh thoát dao ấy nếu vậy thì khi mình làm là phải thêm vào hả bác ơi xin trả lời giùm em với ạ em đang cần. hỳ thanks bác trước nhé
  • 0

#103 rongocan

rongocan

biết pan

• 7 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 13 February 2012 - 07:31 PM

à bác bình ơi cho em hỏi cái này mà em cứ thấy nó thế nào ý. về cái rãnh thoát dao ý em hiểu là khi mình tiện ren thì cần phải có rãnh thoát dao nhưng mà trong đề của thầy giáo giao cho em lại không có chỗ đó tức là không có rãnh thoát dao ấy nếu vậy thì khi mình làm là phải thêm vào hả bác ơi xin trả lời giùm em với ạ em đang cần. hỳ thanks bác trước nhé

đương nhiên rồi bạn. bạn hoàn toàn có thể cho vào, và nó là cần thiết.
tôi nhớ không nhầm là khi làm đồ án có phần: tính công nghệ trong kết cấu. nếu bạn tìm hiểu kỹ chức năng làm việc của chi tiết mà nhận thấy kết cấu của chi tiết không hợp lý thì bạn có thể thay đổi đương nhiên là dưới sụ đồng ý của thầy hd.
  • 0

#104 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 13 February 2012 - 09:16 PM

đương nhiên rồi bạn. bạn hoàn toàn có thể cho vào, và nó là cần thiết.
tôi nhớ không nhầm là khi làm đồ án có phần: tính công nghệ trong kết cấu. nếu bạn tìm hiểu kỹ chức năng làm việc của chi tiết mà nhận thấy kết cấu của chi tiết không hợp lý thì bạn có thể thay đổi đương nhiên là dưới sụ đồng ý của thầy hd.

hỳ vâng vậy anh ơi nhưng mà cái đồ án này em làm đồ án lần đầu nên cũng chưa có hỏi được thầy giáo hướng dẫn liệu bây giờ mình thêm vào thì có ảnh hưởng gì không ạ? thanks bác nhiều
  • 0

#105 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 14 February 2012 - 10:20 AM

hỳ vâng vậy anh ơi nhưng mà cái đồ án này em làm đồ án lần đầu nên cũng chưa có hỏi được thầy giáo hướng dẫn liệu bây giờ mình thêm vào thì có ảnh hưởng gì không ạ? thanks bác nhiều

Hề hề hề,
Có chứ, ảnh hưởng nhiều nữa là khác.
Tuy nhiên cái ảnh hưởng này là tốt hay xấu là tùy vào cách hiểu và trình bày vấn đề của bạn với thầy hướng dẫn,
Nếu bạn trình bày đúng nguyên nhân và lý do bạn thêm nó vào thì nó sẽ là ảnh hưởng tốt.
Còn nếu bạn bảo là tại em nghe thấy bác Bình bảo thế thì nó sẽ là ảnh hưởng xấu bạn ạ.
Mình thấy lạ là bạn làm đồ án đã xong và được trượt rồi mà vẫn " chưa có hỏi được thầy giáo hướng dẫn" thì quả là bạn có tài cao rồi. Làm hẳn một cái đồ án mà không cần góp ý của thầy hướng dẫn?????
Nếu bạn tiếp tục ỷ vào cái tài này thì hãy yên tâm chuẩn bị làm thêm ba lần nữa cho chắc bạn ạ.
Nếu mình là giáo viên hướng dẫn thì chỉ nguyên cái việc suốt một kỳ đồ án ấy bạn không thèm trao đổi với giáo viên đã đủ lý do để mình quay bạn tới kiệt mỡ rồi. Và nếu bạn thực sự vượt qua được cái sự quay ấy thì bạn hoàn toàn xứng đáng với điểm ưu. Còn như lỡ có sai sót cái chi thì cái đó sẽ được cộng thêm với sự coi thường giáo viên đấy bạn ạ. Và như vậy thì khả năng out nhiều hơn là pass.
Đành rằng sinh viên có quyền tự quyết định cái đồ án của mình, nhưng việc bạn trao đổi suy nghĩ và ý tưởng của bạn với giáo viên khi làm đồ án là điều bạn cũng cần phải học vì đó cũng là cách làm việc theo nhóm sau này. Cần biết cách trình bày , thuyết phục và bảo vệ ý tưởng của mình trong nhóm trước khi đưa nó ra thực hành.
Củng đành rằng có những thiên tài có khả năng làm việc độc lập với mọi người xung quanh, nhưng mà có nhẽ bạn chả phải nằm trong số ít các thiên tài như vậy....
Tất nhiên đó là quan điểm của mình, có thể trúng hay trật vì mình chả phải là giáo viên của bạn, Bạn hãy bình tĩnh, chớ có lo và hãy tự lựa chọn lấy phương án tối ưu cho bạn.
Hề hề hề,...
  • 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#106 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 14 February 2012 - 10:32 AM

hỳ hỳ bác nói thế thì thật em ngại quá em có trao đổi với giáo viên hướng dẫn mà chỉ có điều là thầy giáo em dạo này chẳng biết bận gì ý chẳng có được nhiều thời gian có trao đổi đi nữa thì cũng chỉ là qua dt thôi ạ.hỳ em vừa có gọi hỏi thầy thì thầy bảo là đương nhiên phải có rãnh thoát dao rùi nhưng mà bác ơi bác có thể làm ơn chỉ điểm cho em xem là như cái chi tiết này của em thì liệu để rãnh thoát dao khoảng bao nhiêu là vừa ạ.em cũng mới đang làm thuyết minh đến phần tiện ren nên cũng chưa biết chọn dao gì để gia công nếu bác có thể chỉ cho em thì tốt quá hỳ hỳ thanks bác nhiều.
  • 0

#107 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 14 February 2012 - 10:47 AM

hỳ hỳ bác nói thế thì thật em ngại quá em có trao đổi với giáo viên hướng dẫn mà chỉ có điều là thầy giáo em dạo này chẳng biết bận gì ý chẳng có được nhiều thời gian có trao đổi đi nữa thì cũng chỉ là qua dt thôi ạ.hỳ em vừa có gọi hỏi thầy thì thầy bảo là đương nhiên phải có rãnh thoát dao rùi nhưng mà bác ơi bác có thể làm ơn chỉ điểm cho em xem là như cái chi tiết này của em thì liệu để rãnh thoát dao khoảng bao nhiêu là vừa ạ.em cũng mới đang làm thuyết minh đến phần tiện ren nên cũng chưa biết chọn dao gì để gia công nếu bác có thể chỉ cho em thì tốt quá hỳ hỳ thanks bác nhiều.

Hề hề hề,
Với kích thước ren bạn chọn là M10x1 thì mình thấy nên chọn rãnh thoát dao là 1.5 x 1 mm là Ok
Có thể dùng dao cắt để tạo rãnh thoát dao này, Sau đó sửa dao để cắt lại đáy rãnh cho phẳng là OK.

Bài viết đã được chỉnh sửa nội dung bởi phamthanhbinh: 14 February 2012 - 10:55 AM

• 0

#108 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 14 February 2012 - 01:21 PM

Hề hề hề,
Với kích thước ren bạn chọn là M10x1 thì mình thấy nên chọn rãnh thoát dao là 1.5 x 1 mm là Ok
Có thể dùng dao cắt để tạo rãnh thoát dao này, Sau đó sửa dao để cắt lại đáy rãnh cho phẳng là OK.

Hình đã gửi

Theo tài liệu kỹ thuật tiện thì rãnh thoát dao khi tiện ren nhỏ nhất là = 2. S Bằng hai lần bước răng. Không nên để rộng quá 3.S
Để nhỏ quá sẽ bất cập là dao tiện ren thường gắn mảnh thép gió, hoặc hợp kim cứng, dao tiện cắt thường gắn mảnh thép gió. Điều kiện công nghệ hàn gắn mảnh ghép dao của nước ta còn hạn chế, khi dao nhỏ quá sẽ khó đảm bảo cứng vững, dễ bị bong gây tốn kém
Chỉ cần dùng dao cắt tiến thẳng sâu hơn đường kính chân ren (Đường kính chân ren bằng đường kính danh nghĩa của ren - 1,1.S)
Không cần phải cắt lại cho phẳng đáy vì độ vát của dao không đáng kể với lại chi tiết mũ ốc xiết lỗ ren cũng được vát mép lỗ trước khi ta rô ren.
  • 0
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được tất cả những hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp, nhưng lại dốt ăn cắp ăn trộm ...

#109 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 14 February 2012 - 02:47 PM

http://www.qme.vn/imagenews/thumbnail/11.03.19.06.09BSP%20adaptors.jpg

Theo tài liệu kỹ thuật tiện thì rãnh thoát dao khi tiện ren nhỏ nhất là = 2. S Bằng hai lần bước răng. Không nên để rộng quá 3.S
Để nhỏ quá sẽ bất cập là dao tiện ren thường gắn mảnh thép gió, hoặc hợp kim cứng, dao tiện cắt thường gắn mảnh thép gió. Điều kiện công nghệ hàn gắn mảnh ghép dao của nước ta còn hạn chế, khi dao nhỏ quá sẽ khó đảm bảo cứng vững, dễ bị bong gây tốn kém
Chỉ cần dùng dao cắt tiến thẳng sâu hơn đường kính chân ren (Đường kính chân ren bằng đường kính danh nghĩa của ren - 1,1.S)
Không cần phải cắt lại cho phẳng đáy vì độ vát của dao không đáng kể với lại chi tiết mũ ốc xiết lỗ ren cũng được vát mép lỗ trước khi ta rô ren.

http://www.qme.vn/imagenews/thumbnail/11.03.19.06.09BSP%20adaptors.jpg

Hề hề hề,
Chắc ăn hơn cả là bạn nên tra trong sổ tay công nghệ vì nó có tiêu chuẫn hẳn hoi. Còn mình chỉ làm theo kinh nghiệm nên có thể trúng mà cũng có thể trật. Đã lâu rồi mình không đụng tới sổ tay nữa nên chả nhớ được cụ thể và chính xác đâu.
Theo mình nghĩ rãnh thoát dao chỉ cần đủ để thoát dao là OK, (nghĩa là khoảng hở đủ thời gian cho người thợ tiện rút dao ra khỏi chi tiết mà không để cho dao xơi vào chi tiết khi tiện ren) Khi rãnh thoát dao quá rộng sẽ làm cho chi tiết thêm yếu đi thôi.
  • 0

#110 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 14 February 2012 - 03:23 PM

Hề hề hề,
Chắc ăn hơn cả là bạn nên tra trong sổ tay công nghệ vì nó có tiêu chuẫn hẳn hoi. Còn mình chỉ làm theo kinh nghiệm nên có thể trúng mà cũng có thể trật. Đã lâu rồi mình không đụng tới sổ tay nữa nên chả nhớ được cụ thể và chính xác đâu.
Theo mình nghĩ rãnh thoát dao chỉ cần đủ để thoát dao là OK, (nghĩa là khoảng hở đủ thời gian cho người thợ tiện rút dao ra khỏi chi tiết mà không để cho dao xơi vào chi tiết khi tiện ren) Khi rãnh thoát dao quá rộng sẽ làm cho chi tiết thêm yếu đi thôi.

Trong thực tế sản xuất, vẫn tồn tại hai dạng tiện ren không cần phải rãnh thoát dao, và cần phải có rãnh thoát dao tùy theo đặc điểm của mối ghép mà người ta lựa chọn. Bản thân cái tên rãnh thoát dao cũng không nhằm mục tiêu chính là để thoát dao như tên gọi của nó. Rãnh thoát dao nhỏ hơn 2.S sẽ làm cho kết cấu dao yếu dễ bị bong mảnh gắn thép gió hoặc hợp kim gây tốn kém. Rãnh thoát dao rộng từ 2S- 3S không làm yếu chi tiết ren nếu người thiết kế đảm bảo số vòng ren > hoặc = 7 vòng ren. Khi thiết kể bao giờ người thiết kế cũng phải tính đủ lực x hệ số an toàn và cố gắng tiết kiệm vật tư nhất. Việc để rãnh thoát dao hẹp người thợ có tay nghề cao sẽ cho năng suất cao hơn còn người thợ yếu thay nghề năng suất thấp hơn vì họ không dám chạy tốc độ cao. Mức độ 2.S là mức độ mà đại đa số thợ tiện đều phản ứng rút dao ra kịp. Sách vở viết ra thì cũng xuất phát từ thực tế đã làm.

Sổ tay thiết kế công nghệ chế tao máy và sổ tay thiết kế cơ khí chắc chắn là không bao giờ có tiêu chuẩn về độ rộng của rãnh thoát dao. Chỉ có trong giáo trình kỹ thuật tiện thôi bác ạ!
  • 0

#111 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 15 February 2012 - 08:19 AM

các bác ơi làm ơn chỉ điểm giùm em cái bản vẽ này phải sửa như thế nào với chứ những góp ý của các bác em tìm đọc sách hoài mà chẳng thấy chỗ nào để sửa cả em chỉ sửa được có vài chỗ thôi còn nhiều chỗ thì không biết sửa như thế nào nữa các bác ạ thời gian thì gấp gáp mà lại bận rộn nhiều thứ quá.đây là file bản vẽ của em thanks các bác nhiều.hỳ http://www.cadviet.com/upfiles/3/103370_2737891_án__công_ngh7879.rar
  • 0

#112 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 15 February 2012 - 10:15 AM

Có hai phương án lựa chọn phôi như mình đã góp ý, theo mình thì dùng phương án tạo phôi thanh thép lục giác sẽ kinh tế hơn và tất nhiên đường lối công nghệ sẽ khác của bạn. Nếu bạn vẫn dùng theo lựa chọn phôi như thế thì đồ án của bạn không áp dụng được vào sản xuất.
Dù không thể áp dụng được vào sản xuất thì phương án bạn nêu ra vẫn phải đúng lý thuyết về phương diện định vị và kẹp chặt. Các bản vẽ quy trình công nghệ bạn vẫn chưa sửa theo góp ý của mình.
-NC2 chi tiết của bạn ngắn ngủn định vị vào phần lục giác cũng như định vị vào phần trụ chỉ hạn chế 2 bặc tự do, nếu bạn lựa chọn phôi dập chỉ có hai phần là lục giác + trụ nhỏ (như hình ảnh mầu đỏ mình pót lên) thì định vị bằng lục giác mới có thể hạn chế được 4 bậc.
-NC3: Gia công bằng panh kẹp đàn hồi mặt đầu 3 bậc td, mặt trụ 2 btd. Bạn phải tiện trơn và tiện ren cùng 1 lần gá, tách ra 2 NC như bạn là không được.
-NC4: khoan, và doa dù không thể gia công được theo điều kiện KT bạn vẫn phải định vị mặt bằng trụ nhỏ 2 bậc td và vai trụ 3 bậc td
NC5: tiện rãnh bạn phải thiết kế đồ gá có lỗ ren M10x1, vặn chặt chi tiết vào để tiện hạn chế 5 btd
-Độ chính xác chế tạo đồ gá phải chính xác hơn độ chính xác cần đạt được của chi tiết gia công, bạn chọn dung sao cho đồ gá là 0,03 thấp hơn dung sai cần đạt được của chi tiết cần đạt được là 0,02 tỷ lệ phế phẩm sẽ không nhỏ!
- Đầu nhỏ bạn ghi Rz20 nên sửa lại Ra=2,5
-Bạn không ghi dung sai của lỗ Ø2 và Ø6, chỉ ghi độ bóng của lỗ Ø6 có hấp dẫn ko?
- Hai lỗ dung sai tự do mà lại đòi hỏi độ chính xác về độ đồng tâm <0,01 chẳng khác nào bạn đòi hỏi gái đẻ phải còn Zin, cũng chẳng khác nào bạn cởi truồng đi ra ngoài đường mà lại treo cái biển cấm nhìn trước ngực. Con gái nó sẽ chạy mất dép, chẳng đứa nào nó dòm đâu, bạn yên tâm nhé!
  • 1

#113 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 15 February 2012 - 04:03 PM

các bác ơi làm ơn chỉ điểm giùm em cái bản vẽ này phải sửa như thế nào với chứ những góp ý của các bác em tìm đọc sách hoài mà chẳng thấy chỗ nào để sửa cả em chỉ sửa được có vài chỗ thôi còn nhiều chỗ thì không biết sửa như thế nào nữa các bác ạ thời gian thì gấp gáp mà lại bận rộn nhiều thứ quá.đây là file bản vẽ của em thanks các bác nhiều.hỳ http://www.cadviet.com/upfiles/3/103370_2737891_án__công_ngh7879.rar

Hề hề hề,
Về cái bản vẽ lần này của bạn, thú thực rằng còn quá nhiều điều cần phải xem xét lại mới ổn được bạn ạ. Để cho nó dẽ dàng và bạn đỡ nóng mặt, ta hãy đi từ từ từng cái một và thống nhất với nhau rằng, nếu bạn chưa nhất trí cái nào thì hãy sửa cho xong cái đó đã nhé.
1/ Về bản vẽ lồng phôi và bản vẽ chi tiết:
-Kích thước 12 thường chỉ là kích thước tham khảo. cái kích thước bạn cần ghi là khoảng cách giữa hai mật cạnh của lục giác (là kích thước sử dụng cho cle hay chìa vặn ) thì lại không có.
- Việc ghi kích thước có dung sai trên bản vẽ chi tiết theo kiểu của bạn là kiểu khá đặc biệt mà mình chưa gặp. Bạn hãy xem lại và sử dụng đúng tiêu chuẩn ghi kích thước trên bản vẽ bạn nhé.
-Trên bản vẽ lồng phôi thiếu kích thước chiều dài của các phân đoạn phôi. Nếu cứ theo tỷ lệ mà suy thì phần lượng dư gia công hai mặt đầu bạn để như vậy là quá lớn và lãng phí. Không biết bạn có yêu cầu chi đặc biệt với phần lượng dư này không??? Hãy tra cứu Sổ tay công nghệ để có được lượng dư phù hợp bạn nhé.
- Kích thướ phi 11+-0,5 của bạn ghi lộn tu rùi.
- Với dung sai kích thước bạn cũng nên kiểm tra lại và sử dụng theo đúng số liệu tra cứu, tránh tùy tiện.
- Bản vẽ chi tiết thiếu các kích thước góc lượn và vát mép. Thiếu nét chiếu của đáy lỗ phi 6 trên phần mặt cắt (có nhưng chưa đủ). Nét Xanh dương thể hiện phần lỗ trên phần hình chiếu phải là nét đứt và cũng thiếu như trên. Việc sử dụng màu cho nét vẽ chưa thống nhất. Nếu coi màu xanh dương là nét khuất thì tại sao trên hình chiếu cạnh vòng tròn phi 6 cũng dùng màu này????
- Hình chiếu phối cảnh của chi tiết nên xoay theo đúng góc thể hiện vị trí của chi tiết khi vẽ.
- Nhìn chung các con số ghi kich thước của bạn có kích thước quá nhỏ, giấy vẽ còn thừa, hà cớ chi phải tiết kiệm mực hay chì vẽ đến vậy nhỉ??? Theo mình biết thì cũng có tiêu chuẩn để thể hiện các con số này cho phù hợp. bạn hãy kiểm tra lại nhé. Không chỉ ở hai bản vẽ này mà là ở tất cả các bản vẽ nguyên công nữa.
2/- Về bản vẽ đồ gá khoan lỗ phi 2, khoan và doa lỗ phi 6:
- Đồ gá này được lắp lên máy ra sao, ngoài phần đế được lắp lên bàn máy nhờ hai bu lông, còn phần thân phía trên bạn định sử dụng ra sao??? Nó xoay cùng với dao khi gia công hay cố định???
- Hãy kiểm tra hành trình làm việc của đồ gá, liệu đã đủ để khoan cái lỗ phi 2 hay chưa???
- Hãy kiểm tra chiều dài của bu lông kẹp và lò so nén vì nếu đúng như bạn vẽ, e rằng không thể đủ hành trình làm việc
- Chưa có chi tiết chống xoay cho chi tiết khi làm việc. Hãy hình dung khi bạn khoan và doa, chi tiết quay tít mù cùng với dao thì sẽ ra cái gì nhé.
- Việc kẹp chặt chi tiết nếu chỉ nhờ vào lực tì khi gia công thì hãy cẩn thận, vì xem chừng không ổn chút nào.
- Với kết cấu dao doa của bạn , liệu có gia công được cái đáy lỗ phi 6 như hình bạn vẽ hay không nhỉ???
-Trên hình chiếu chính của đồ gá vẽ thừa nét giao tuyến của phiến tỳ và thân đế đồ gá khi đi qua phần trụ của chi tiết, thừa nét thể hiện lỗ phi 2, thiếu nét giao tuyến giữa phần côn và trụ của chi tiết. Và tại sao phần đế thì thể hiện cắt cả mà phần thân lại chỉ cắt một nửa???? Bạn vẽ theo tiêu chuẩn nào vậy????
- Hãy kiểm tra lại hình cắt B-B, chi tiết bạc chụp côn thể hiện không đúng.
- Cùng một chi tiết mà thể hiện mặt cắt khác nhau phải chăng là quy định mới của các bản vẽ kỹ thuật????
- Kết cấu của chân đế nên xem lại cho hợp lý hơn.
3/- Về các bản vẽ nguyên công: Xem hồi sau sẽ rõ

Rất mong bạn đọc kỹ và chỉnh lý lại những vấn đề trên trước khi đi vào hồi kế tiếp.

Những chỗ tô đỏ là thể hiện bạn đã quan tâm và có cách giải quyết.
Những chỗ đen thể hiện hoặc là bạn chưa hiểu, hoặc là bạn không quan tâm.

em tìm đọc sách hoài mà chẳng thấy chỗ nào để sửa cả em chỉ sửa được có vài chỗ thôi còn nhiều chỗ thì không biết sửa như thế nào nữa các bác ạ

Bạn đã đọc những sách gì vậy?? Sổ tay công nghệ chế tạo máy bạn xem qua chưa??? Sổ tay thiết kế cơ khí bạn đã xem qua chưa??? Sổ tay kỹ thuật tiện bạn đã xem chưa???
Nếu bạn đã đọc mà chưa hiểu hay chưa rõ thì chỗ nào chưa rõ??? Chỗ nào chưa hiểu???
Nếu ngay cả đã đọc hết mà vẫn chả rõ chỗ nào cả thì gay go rồi. Xem ra chắc phải thuê thầy đến dạy kèm tại gia mới ổn....

Xin mách bạn rằng trên diễn đàn này có tài liệu về dung sai lắp ghép ba cuốn sổ tay thiết kế cơ khi của bạn anhvanyeuem thân tặng. Hãy thử mò vào đây coi xem có ich chi không nhé.
http://www.cadviet.c...showtopic=61046
http://www.cadviet.c...+kh&fromsearch=1

Mình đã trả lời tin nhắn cho bạn. hãy kiểm tra hộp tin nhắn nhé.
  • 0

#114 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 15 February 2012 - 10:18 PM

Bản vẽ của của bạn Trinhsanghy hầu như chưa sửa, chỉ sửa được vài vài kt và ghi thêm kích thước của rãnh thoát dao trên bản vẽ chi tiết. NC3 tiện trơn trước khi tiện ren ghi Ø10±0,18 em gợi ý nên sửa lại là Ø10-0,1 , vậy mà bạn ấy lại sửa thành Ø10±0,1 , chứng tỏ bạn ấy rất A-ma-zôn về khoản dung sai lẫn công nghệ.
Bài viết của em và bài viết của bác hầu như chỉ nhắc nhở lại những cái đã nói từ các bài viết trước.

1-Về đồ gá khoan em xin được trao đổi thêm với bác:
-Chi tiết gia công thả vào phiến tỳ định vị 3 bậc tự do, nó có khả năng chuyển động tự do trong phạm vi lỗ của phiến, khoảng dịch chuyển này không nhiều, chỉ 0,1-0,2 mm. Do bề mặt phôi thô nên lắp ghég tự do giữa chi tiết và lỗ của phiến tỳ nên nó không thể khống chế được 2 bậc tự do và bạn ấy đã chơi kiểu bạc chụp côn tỳ vào cạnh vát góc của chi tiết để hi vọng sẽ khống chế được 2 bậc tự do. Góc côn lớn và ngắn ngủi như vậy chi tiết gia công không thể có chuyển động tự lựa để định tâm được.
- Em đã góp ý là định vị bằng trụ nhỏ 2 bậc td + vai trụ 3 bậc td =5 bậc tự do, lý do là ở nguyên công tiện đầu trụ to bạn ấy đã dùng đầu trụ nhỏ để định vị, định vị như vậy sẽ dễ đảm bảo độ đồng tâm hơn. Nếu bác đứng máy tiện, bác sẽ thấy là với chi tiết phôi ngắn như thế kẹp trên mâm cặp 3 chấu kiểu gì cũng gì cũng bị đảo đầu. Thợ giỏi sau khi kẹp chặt sơ bộ, chạy thử chỉ cằn gõ nhẹ 1 cái chi tiết đã tương “đối tròn”. Thợ kém gõ còn chán, có khi phải cắt thử mới biết được mức độ đảo.=>sai số về độ lệnh tâm giữa các bậc lớn thường dao động từ 0,2-0,4mm đây là thống kê của em khi còn làm nhân viên công nghệ theo dõi loạt sản phẩm gia công chi tiết lõi loa điện động có kích thước trụ ngắn, chi tiết không đòi hỏi độ chính xác cao về độ đồng tâm, và gia công với số lượng không nhiều đến mức phải chế tạo đồ gá.
- Trong nguyên công khoan này chỉ cần khống chế 5 bậc tự do, bậc tự do quay tròn không ảnh hưởng đến độ chính xác gia công khi khoan nên không cần định vị. Trường hợp nếu chi tiết dạng trụ tròn có đủ độ dài, dùng khối V dài để định vị và kẹp chặt đồng thời thì nó chỉ khống chế 4 bậc tự do vẫn gia công được lỗ thủng ngon ơ.
- Bác hỏi: Nó xoay cùng với dao khi gia công hay cố định??? Em trả lời: nó không xoay, nếu xoay thì còn gọi gì là kẹp chặt và tính toán thiết kế đồ gá nữa??? Chi tiết dài định vị và kẹp chặt đồng thời trên mâm cặp 3 chấu tự định tâm đâu cần phải chống xoay khi khoan lỗ? Việc bác cho thêm một bậc tự do chống xoay nữa không sai (đủ 6 bậc tự do), em hiểu ý bác là dự phòng khi kẹp không chặt, nhưng theo em là không cần thiết.

Cho thêm một bậc tự do nữa, gặp phải ông thầy khó tính, bắt cuộn bản vẽ lại, bạn Trinhsanghy mà bắt đền bác thì tội báo oan gia làm ơn nên oán!

Cách làm như của bác chỉ thích hợp với nguyên công fay mặt phằng bằng dao ba hoặc dao phay mặt đầu. Khi khoan lực cắt hướng trục lớn hơn lực cắt hướng kính rất nhiều, nên lực kẹp khi khoan nhỏ. Hơn nữa khi tính lực kẹp bao giờ cũng phải tính để khả năng thợ mài mũi khoan không đúng góc độ x hệ số an toàn.
2- Em sẽ không viết bài trao đổi với bạn Trinhsanghy nữa vì chẳng mót thêm được gì. Em có linh cảm sự học hành của bạn ấy rất không bình thường có một cái gì đấy uẩn khúc, khuất tất (?) Hỏi về trục gá đàn hồi nhận được sự trả lời mà bạn ấy chẳng thấy phản hồi gì và cũng không áp dụng trong đồ án.
Đồ án đưa ra phương án không khả thi ngay từ khi tạo phôi, góp ý chẳng có nghĩa lý gì, chỉ tốn thời gian mà chẳng được cái béo bổ gì!!!

Việc bạn ấy đi học mà không có tài liệu đọc cũng rất A-ma-zôn. Dung sai đo lường là giáo trình bắt buộc sinh viên phải có. Tài liệu tham khảo lên thư viện nhà trường mượn hoặc đọc tại chỗ không thiếu hoặc có thể lên mạng tìm kiếm… Sổ tay thiết kế cơ khí, thiết kế công nghệ chế tạo máy đều có cả!
  • 0

#115 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 16 February 2012 - 11:26 AM

Bản vẽ của của bạn Trinhsanghy hầu như chưa sửa, chỉ sửa được vài vài kt và ghi thêm kích thước của rãnh thoát dao trên bản vẽ chi tiết. NC3 tiện trơn trước khi tiện ren ghi Ø10±0,18 em gợi ý nên sửa lại là Ø10-0,1 , vậy mà bạn ấy lại sửa thành Ø10±0,1 , chứng tỏ bạn ấy rất A-ma-zôn về khoản dung sai lẫn công nghệ.
Bài viết của em và bài viết của bác hầu như chỉ nhắc nhở lại những cái đã nói từ các bài viết trước.

1-Về đồ gá khoan em xin được trao đổi thêm với bác:
-Chi tiết gia công thả vào phiến tỳ định vị 3 bậc tự do, nó có khả năng chuyển động tự do trong phạm vi lỗ của phiến, khoảng dịch chuyển này không nhiều, chỉ 0,1-0,2 mm. Do bề mặt phôi thô nên lắp ghég tự do giữa chi tiết và lỗ của phiến tỳ nên nó không thể khống chế được 2 bậc tự do và bạn ấy đã chơi kiểu bạc chụp côn tỳ vào cạnh vát góc của chi tiết để hi vọng sẽ khống chế được 2 bậc tự do. Góc côn lớn và ngắn ngủi như vậy chi tiết gia công không thể có chuyển động tự lựa để định tâm được.
- Em đã góp ý là định vị bằng trụ nhỏ 2 bậc td + vai trụ 3 bậc td =5 bậc tự do, lý do là ở nguyên công tiện đầu trụ to bạn ấy đã dùng đầu trụ nhỏ để định vị, định vị như vậy sẽ dễ đảm bảo độ đồng tâm hơn. Nếu bác đứng máy tiện, bác sẽ thấy là với chi tiết phôi ngắn như thế kẹp trên mâm cặp 3 chấu kiểu gì cũng gì cũng bị đảo đầu. Thợ giỏi sau khi kẹp chặt sơ bộ, chạy thử chỉ cằn gõ nhẹ 1 cái chi tiết đã tương “đối tròn”. Thợ kém gõ còn chán, có khi phải cắt thử mới biết được mức độ đảo.=>sai số về độ lệnh tâm giữa các bậc lớn thường dao động từ 0,2-0,4mm đây là thống kê của em khi còn làm nhân viên công nghệ theo dõi loạt sản phẩm gia công chi tiết lõi loa điện động có kích thước trụ ngắn, chi tiết không đòi hỏi độ chính xác cao về độ đồng tâm, và gia công với số lượng không nhiều đến mức phải chế tạo đồ gá.
- Trong nguyên công khoan này chỉ cần khống chế 5 bậc tự do, bậc tự do quay tròn không ảnh hưởng đến độ chính xác gia công khi khoan nên không cần định vị. Trường hợp nếu chi tiết dạng trụ tròn có đủ độ dài, dùng khối V dài để định vị và kẹp chặt đồng thời thì nó chỉ khống chế 4 bậc tự do vẫn gia công được lỗ thủng ngon ơ.
- Bác hỏi: Nó xoay cùng với dao khi gia công hay cố định??? Em trả lời: nó không xoay, nếu xoay thì còn gọi gì là kẹp chặt và tính toán thiết kế đồ gá nữa??? Chi tiết dài định vị và kẹp chặt đồng thời trên mâm cặp 3 chấu tự định tâm đâu cần phải chống xoay khi khoan lỗ? Việc bác cho thêm một bậc tự do chống xoay nữa không sai (đủ 6 bậc tự do), em hiểu ý bác là dự phòng khi kẹp không chặt, nhưng theo em là không cần thiết.

Cho thêm một bậc tự do nữa, gặp phải ông thầy khó tính, bắt cuộn bản vẽ lại, bạn Trinhsanghy mà bắt đền bác thì tội báo oan gia làm ơn nên oán!

Cách làm như của bác chỉ thích hợp với nguyên công fay mặt phằng bằng dao ba hoặc dao phay mặt đầu. Khi khoan lực cắt hướng trục lớn hơn lực cắt hướng kính rất nhiều, nên lực kẹp khi khoan nhỏ. Hơn nữa khi tính lực kẹp bao giờ cũng phải tính để khả năng thợ mài mũi khoan không đúng góc độ x hệ số an toàn.
2- Em sẽ không viết bài trao đổi với bạn Trinhsanghy nữa vì chẳng mót thêm được gì. Em có linh cảm sự học hành của bạn ấy rất không bình thường có một cái gì đấy uẩn khúc, khuất tất (?) Hỏi về trục gá đàn hồi nhận được sự trả lời mà bạn ấy chẳng thấy phản hồi gì và cũng không áp dụng trong đồ án.
Đồ án đưa ra phương án không khả thi ngay từ khi tạo phôi, góp ý chẳng có nghĩa lý gì, chỉ tốn thời gian mà chẳng được cái béo bổ gì!!!

Việc bạn ấy đi học mà không có tài liệu đọc cũng rất A-ma-zôn. Dung sai đo lường là giáo trình bắt buộc sinh viên phải có. Tài liệu tham khảo lên thư viện nhà trường mượn hoặc đọc tại chỗ không thiếu hoặc có thể lên mạng tìm kiếm… Sổ tay thiết kế cơ khí, thiết kế công nghệ chế tạo máy đều có cả!

bác Hai_YenLang có cuốn giáo trình công nghệ tiện không ạ nếu có bác share cho em với . hỳ đúng như bác nói có lẽ cái phôi như của em mà đem ra áp dụng làm có lẽ công ty sẽ bị phá sản với sản lượng chi tiết như thế này lắm.hỳ bác thông cảm cho vì em chưa làm đồ án bao giờ bây giờ thấy thầy giáo bày cho cách như vậy thì áp dụng luôn vả lại cũng với cái kiến thức vẫn còn lờ mờ quá.em sẽ sửa lại nhưng dạo này bận quá mong các bác chỉ giáo cho cái nguyên công đầu tiên là cắt phôi (phôi thép thanh lục giác ý ạ ) hỳ hôm qua được nói chuyện với bác bình mà mở được tấm lòng em đã vỡ lẽ ra được nhiều điều hỳ hỳ thanks bác bình nhiều nhiều nhé
  • 0

#116 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 16 February 2012 - 11:32 AM

Có hai phương án lựa chọn phôi như mình đã góp ý, theo mình thì dùng phương án tạo phôi thanh thép lục giác sẽ kinh tế hơn và tất nhiên đường lối công nghệ sẽ khác của bạn. Nếu bạn vẫn dùng theo lựa chọn phôi như thế thì đồ án của bạn không áp dụng được vào sản xuất.
Dù không thể áp dụng được vào sản xuất thì phương án bạn nêu ra vẫn phải đúng lý thuyết về phương diện định vị và kẹp chặt. Các bản vẽ quy trình công nghệ bạn vẫn chưa sửa theo góp ý của mình.
-NC2 chi tiết của bạn ngắn ngủn định vị vào phần lục giác cũng như định vị vào phần trụ chỉ hạn chế 2 bặc tự do, nếu bạn lựa chọn phôi dập chỉ có hai phần là lục giác + trụ nhỏ (như hình ảnh mầu đỏ mình pót lên) thì định vị bằng lục giác mới có thể hạn chế được 4 bậc.
-NC3: Gia công bằng panh kẹp đàn hồi mặt đầu 3 bậc td, mặt trụ 2 btd. Bạn phải tiện trơn và tiện ren cùng 1 lần gá, tách ra 2 NC như bạn là không được.
-NC4: khoan, và doa dù không thể gia công được theo điều kiện KT bạn vẫn phải định vị mặt bằng trụ nhỏ 2 bậc td và vai trụ 3 bậc td
NC5: tiện rãnh bạn phải thiết kế đồ gá có lỗ ren M10x1, vặn chặt chi tiết vào để tiện hạn chế 5 btd
-Độ chính xác chế tạo đồ gá phải chính xác hơn độ chính xác cần đạt được của chi tiết gia công, bạn chọn dung sao cho đồ gá là 0,03 thấp hơn dung sai cần đạt được của chi tiết cần đạt được là 0,02 tỷ lệ phế phẩm sẽ không nhỏ!
- Đầu nhỏ bạn ghi Rz20 nên sửa lại Ra=2,5
-Bạn không ghi dung sai của lỗ Ø2 và Ø6, chỉ ghi độ bóng của lỗ Ø6 có hấp dẫn ko?
- Hai lỗ dung sai tự do mà lại đòi hỏi độ chính xác về độ đồng tâm <0,01 chẳng khác nào bạn đòi hỏi gái đẻ phải còn Zin, cũng chẳng khác nào bạn cởi truồng đi ra ngoài đường mà lại treo cái biển cấm nhìn trước ngực. Con gái nó sẽ chạy mất dép, chẳng đứa nào nó dòm đâu, bạn yên tâm nhé!

èo bác ví von ghê quá đấy ạ.hỳ hỳ bác mà ví như vậy nếu có người nào đó mà đọc thấy chẳng may là girl trên diễn đàn mà đọc được ( mà hiểu nhầm ) đi lan truyền ra ngoài có lẽ em đến ế vợ mất thôi.hỳ hỳ
  • 0

#117 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 16 February 2012 - 02:17 PM

èo bác ví von ghê quá đấy ạ.hỳ hỳ bác mà ví như vậy nếu có người nào đó mà đọc thấy chẳng may là gilr trên diễn đàn mà đọc được ( mà hiểu nhầm ) đi lan truyền ra ngoài có lẽ em đến ế vợ mất thôi.hỳ hỳ

èo bác ví von ghê quá đấy ạ.hỳ hỳ bác mà ví như vậy nếu có người nào đó mà đọc thấy chẳng may là gilr trên diễn đàn mà đọc được ( mà hiểu nhầm ) đi lan truyền ra ngoài có lẽ em đến ế vợ mất thôi.hỳ hỳ

Hề hề hề,
Sao lại bảo "chẳng may là gilr ". Sai chính tả rồi. Phải là " chẳng may là girl " chứ.
Mà sao lại là chăng may??? Thế là " boy " thì đã chắc được may chưa ???
Hãy cẩn trọng khi phát ngôn kẻo ế vợ từ cái câu nói đấy. Trên diễn đàn khá nhiều girl xinh đấy, chẳng thể phát ngôn ẩu được đâu. Các girl trên diễn đàn này toàn là cỡ "chúa thằn lằn" trở lên đó.
Hề hề hề, Sờ tí pam cho nó bớt nóng bức, các bác đừng giận nha.....
  • 0

#118 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 16 February 2012 - 05:31 PM

bác Hai_YenLang có cuốn giáo trình công nghệ tiện không ạ nếu có bác share cho em với . hỳ đúng như bác nói có lẽ cái phôi như của em mà đem ra áp dụng làm có lẽ công ty sẽ bị phá sản với sản lượng chi tiết như thế này lắm.hỳ bác thông cảm cho vì em chưa làm đồ án bao giờ bây giờ thấy thầy giáo bày cho cách như vậy thì áp dụng luôn vả lại cũng với cái kiến thức vẫn còn lờ mờ quá.em sẽ sửa lại nhưng dạo này bận quá mong các bác chỉ giáo cho cái nguyên công đầu tiên là cắt phôi (phôi thép thanh lục giác ý ạ ) hỳ hôm qua được nói chuyện với bác bình mà mở được tấm lòng em đã vỡ lẽ ra được nhiều điều hỳ hỳ thanks bác bình nhiều nhiều nhé

Sao bạn lười tìm kiếm thế?????
Mình vừa tìm kiếm cho bạn đây, nhân tiện cũng Download để xem thử trước:
http://www.cadviet.c...huchanhtien.rar
Bạn chịu khó đọc trong này có cả hình vẽ về các bước tiện. Bạn chú ý xem cách người ta ghi kích thước nhé. Kích thước trong cơ khí không ghi như trong xây dựng, mà là ghi theo bước công việc để người thợ nhìn vào bản vẽ là họ có thể gia công được theo bản vẽ mà không cần phải kèm theo bản vẽ quy trình công nghệ. Vấn đề này bạn phải đọc lại nguyên tắc chọn chuẩn tinh.
Chỗ mình làm, kho sách có nhiều tài liệu về Tiện- nguội- phay- bào lắm, có cả sách tiếng Nga nữa!
Ở trên là mình đùa mà đừng giận nhé! Ai cũng biết là tình huống giả định, không chừng có khi lại có bạn gái nào tò mò muốn xem hình "chiếu đứng" của bạn càng thích chứ sao lại không nhỉ????
  • 1

#119 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 16 February 2012 - 09:32 PM

Sao bạn lười tìm kiếm thế?????
Mình vừa tìm kiếm cho bạn đây, nhân tiện cũng Download để xem thử trước:
http://www.cadviet.c...huchanhtien.rar
Bạn chịu khó đọc trong này có cả hình vẽ về các bước tiện. Bạn chú ý xem cách người ta ghi kích thước nhé. Kích thước trong cơ khí không ghi như trong xây dựng, mà là ghi theo bước công việc để người thợ nhìn vào bản vẽ là họ có thể gia công được theo bản vẽ mà không cần phải kèm theo bản vẽ quy trình công nghệ. Vấn đề này bạn phải đọc lại nguyên tắc chọn chuẩn tinh.
Chỗ mình làm, kho sách có nhiều tài liệu về Tiện- nguội- phay- bào lắm, có cả sách tiếng Nga nữa!

Ở trên là mình đùa mà đừng giận nhé! Ai cũng biết là tình huống giả định, không chừng có khi lại có bạn gái nào tò mò muốn xem hình "chiếu đứng" của bạn càng thích chứ sao lại không nhỉ????

èo bác lại nói thế thì em ngại chít đi được làm gì có ai lại muốn đi nhìn hình " chiếu đứng " của em chứ mà nếu có thật thì em cũng chẳng thể nào cho ai nhìn cái hình mà em đã giữ gìn trong 2 con giáp ngoài vợ tương lai của em đâu mà " người đó còn chưa biết là ai thì ... ặc ặc còn lâu mới được nhìn hề hề nhưng dù sao cũng thanks bác nhiều bác hai_yenlang nhé hỳ em không phải là người giận dai đâu vả lại cũng chẳng có gì phải giận cả tất cả chỉ là vì khoa học mình không biết thì sẽ phải lắng nghe thôi ạ ..
  • 0

#120 trinhsanghy

trinhsanghy

biết vẽ ellipse

• 51 Bài viết

Đã gửi 16 February 2012 - 09:37 PM

Hề hề hề,
Sao lại bảo "chẳng may là gilr ". Sai chính tả rồi. Phải là " chẳng may là girl " chứ.
Mà sao lại là chăng may??? Thế là " boy " thì đã chắc được may chưa ???
Hãy cẩn trọng khi phát ngôn kẻo ế vợ từ cái câu nói đấy. Trên diễn đàn khá nhiều girl xinh đấy, chẳng thể phát ngôn ẩu được đâu. Các girl trên diễn đàn này toàn là cỡ "chúa thằn lằn" trở lên đó.
Hề hề hề, Sờ tí pam cho nó bớt nóng bức, các bác đừng giận nha.....

sao lại là chúa thằn lằn hả bác ơi ? em không hiểu là bác định khen các bác hot girl trên diễn đàn này hay là .... gì đây ạ?em mới vào diễn đàn nên cũng không có biết được gì cả à. hỳ có gì thì các bác girl trên diễn đàn cứ hỏi bác bình nhé em vô tội hề hề hề
  • 0