Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
huynhnhatlong

Hỏi chỗ học Mastercam cho dân cơ khí.

Các bài được khuyến nghị

Chào mừng bạn đến với lớp học này!

1.Câu hỏi bạn đặt ra là tại sao dung lượng của các đời khác nhau?

Cái này bạn hỏi nhà sản xuất ý, lên website trang chủ cảu Mastercam hỏi nhé!

Hi vì mình toàn xơi của Free nên chả quan tâm đến nó vác bao nhiêu tạ Mb,

chỉ cần nó cho mình chơi với nó là được…!

2. những phiên bản này khác nhau ở chỗ nào?

Cái này rõ ràng không phải nói khi cải tiến 1 sản phẩm nào đó,

Nhà sản xuất luôn cố gắng tạo cho nó những ưu thế hơn so với những bản trước ,

Bổ sung những tính năng còn thiếu hay chưa hoàn thiện ( Ví dụ như độ tương phản khi gia công nó trông bóng hơn, bổ sung những công cụ mới hơn như công cụ Art – Phay theo phương pháp chiếu hình trong mastercam…Nói túm lại Có mới là nới cũ…ngay.(nhưng trong cuộc sống ko làm vậy đâu nha- chỉ software thôi nhé…ko lại bảo mình dạy bạn).

--- Càng mới càng tốt, không thì dùng theo đa số để dẽ trao đổi!

3.Có thắc mắc gì khi học thì cứ hỏi mọi người , hỏi không được thì xem lại mình nha!hiho!

4.Các quá trình cho bạn để học tốt mastercam:

A,Bạn phải học thành thạo vẽ 2D,3D để phục vụ cho cái sau này- cái cơ bản.

Việc thực hiện ở trên phần mềm nào thì chúng ta nên vẽ trên phần mềm ấy tránh

ự sai sót hay lệch toạ độ ví dụ như ở Solid toạ độ Y nằm phía trên,

còn mastercam thì Z hướng lên phía trên…)

B, Tập gia công 2D,3D bằng các phương pháp tiện, phay và khoan chi tiết.

Sau đó nếu thành thoạ rồi thì chuyển sang nâng cao lên : gia công các chi tiết

có bề mặt phức tạp,phay theo phương pháp chiếu hình,hay ứng dụng mastercam ngay trên Solidwork….

Xuất file Nc và tiến hành chuyển đổi file sang cho máy CNC nhận và cho ra sản phẩm thực tế…!

Như thế nếu bạn học hết từng ấy là có thể (Dạ!Chúng em chào anh ạ khi xuống xưởng rồi đấy) hiho!

Chúc bạn thành công!

_Cám ơn anh đã hướng dẫn tận tình. Thông thường em thấy mấy phần mềm phiên bản càng mới thì dung lượng càng lớn nhưng ở mastercam thì ngược lại .Em chưa học master cam nên ko rõ phiên bản X5 và X6 có ít chức năng hơn X4 ko .vì em thấy dung lượng nó ít hơn rất nhiều.

_Em biết sử dụng phần mềm inventor .Cho em hỏi là các chi tiết vẽ ở inventor có thể gia công được trên master cam ko ?

Nếu được thì hướng dẫn em với.

_Giữa 2 phần mềm pro engineer và master cam thì phần mềm nào gia công tốt hơn với máy CNC.Trên thực tế thì các nhà máy hay sử dụng phần mềm nào ? ( Em sử dụng được Pro engineer wifi 5.0 )

_Em đang muốn xin vào nhà máy sản xuất động cơ oto với vị trí là thiết kế. Anh nào có kinh nghiệm cho em hỏi với vị trí đó em nên học phần mềm nào để làm việc ( Nếu được tuyển dụng ). Em được biết có các phần mềm như master cam , catia , pro engineer , solid word ....Em rất muốn được học hết tất cả nhưng thời gian có hạn nên em mong nhận được sự hướng dẫn của các anh. EM xin chân thành cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
phamthanhbinh    3.123

_Cám ơn anh đã hướng dẫn tận tình. Thông thường em thấy mấy phần mềm phiên bản càng mới thì dung lượng càng lớn nhưng ở mastercam thì ngược lại .Em chưa học master cam nên ko rõ phiên bản X5 và X6 có ít chức năng hơn X4 ko .vì em thấy dung lượng nó ít hơn rất nhiều.

_Em biết sử dụng phần mềm inventor .Cho em hỏi là các chi tiết vẽ ở inventor có thể gia công được trên master cam ko ?

Nếu được thì hướng dẫn em với.

_Giữa 2 phần mềm pro engineer và master cam thì phần mềm nào gia công tốt hơn với máy CNC.Trên thực tế thì các nhà máy hay sử dụng phần mềm nào ? ( Em sử dụng được Pro engineer wifi 5.0 )

_Em đang muốn xin vào nhà máy sản xuất động cơ oto với vị trí là thiết kế. Anh nào có kinh nghiệm cho em hỏi với vị trí đó em nên học phần mềm nào để làm việc ( Nếu được tuyển dụng ). Em được biết có các phần mềm như master cam , catia , pro engineer , solid word ....Em rất muốn được học hết tất cả nhưng thời gian có hạn nên em mong nhận được sự hướng dẫn của các anh. EM xin chân thành cám ơn

Hề hề hề,

1/- Chức năng của master Cam x5 và x6 không ít hơn x4. Tại sao nó có dung lượng nhỏ hơn thì chưa rõ nhưng chắc chắn nó có đầy đủ những gì mà x4 đã có, chưa kể những chức năng thêm vào. Bằng cớ là dùng x5 và x6 dễ dàng mở và xử lý lại tất cả những gì x4 đã làm.

2/- Dùng Inventor hoàn toàn có thể xuất sang Master Cam để xử lý. Tuy nhiên cách xuất thì bạn cần tìm hiểu kỹ hơn trong Inventor. Đơn giản nhất là xuất mô hình từ inventor vào Master CAM rồi dùng master cam để lập phương án gia công mô hình.

3/- Mỗi phần mềm có tính ưu việt riêng của nó. Việc sử dụng nó với các máy CNC cũng vậy, Tùy theo hệ điều hành của máy CNC mà bạn lựa chọn phần mềm xuất file NC cho phù hợp. Hiện có rất nhiều loại máy CNC sử dụng các hệ điều hành khác nhau. Bạn làm ở đơn vị nào thì sẽ cần tìm hiểu kỹ về các thiết bị có tại đó để có thể chọn được phần mềm thích ứng với từng máy.

4/- Ở vị trí này việc bạn cần hiện tại là nắm vững nguyên lý thiết kế, vận dụng nó thành thạo đối với các dạng chi tiết cũng như các dạng cơ cấu máy thường gặp. Hiểu kỹ và vận dụng tốt các quy trình công nghệ và trong quá trình sản xuất cũng như trong quá trình thiết kế. Còn các phần mềm ứng dụng, bạn học được cái nào hay cái đó vì hầu hết chúng na ná như nhau, chỉ khác nhau chút xíu về tên le65nmh cũng như cách dùng lệnh mà thôi. Khi bạn đã nắm vững một phần mềm nào đó thì việc chuyển sang môi trường làm việc với phần mềm khác cũng sẽ rất nhanh, chớ có lo quá. Việc phần mềm nào là cần thiết nhất thì chả ai trả lời cho bạn được vì chả ai biết cái môi trường mà bạn sẽ vào làm việc cho phép bạn sử dụng phần mềm nào. Nhiều khi nó lại chả dùng tí tẹo nào trong những cái phần mềm mà bạn đã nêu ra thì .... Điều này bạn chỉ có thể biết chắc khi bạn đã tham gia vào một đơn vị cụ thể nào đó mà thôi. Đừng quá lo lắng về vấn đề này, hãy tự tin vào những gì mình có và sẽ bắt đầu công việc với chính những điều đó, những gì chưa biết sẽ được bổ sung và hoàn thiện trong quá trình làm việc, chỉ cần bạn có quyết tâm và vững tin vào chính bạn trong quá trình hoàn thiện này.

Chúc bạn thành công trong cuộc sống và trong nghề nghiệp.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
lamhung2011    14

Các anh xem cho em với ạ, nó không hiện lên cái mũi tên ấy,

em có tham khảo cacf file video hướng dẫn ,họ đều làm hiện được mũi tên hướng mũi tên chạy dao,

còn của em không có.

Đây là file video anh Phamthanhbinh xem hộ em với, giờ mới quay được ak:

Cái chỗ mà em ngoái chuột nhiều đó, đáng lẽ phải có hướng mũi tên xanh, và đỏ khi tick :

Mong các anh giúp em giải quyết vấn đề này, vì nó mà em mất ngủ cả ròng mấy tuần nay!

Cảm ơn các anh nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

Mình biết bạn bị lỗi gì rồi. Đó là do bạn xài Win 7 nên nó bị lỗi hiển thị, các đời cao hơn nó cũng yêu cầu cấu hình máy phải cao hơn là 1 phần.

Để khắc phục lỗi này bạn chỉ cần click chuột phải vào Icons Mastercam – và

Làm theo hình dưới.

Nên nhớ việc chuyển như thế này cũng có thể có lợi và có hại cho máy tính của bạn.

Lợi thì bạn biết rồi, còn hại thì bạn dùng sẽ biết. Nó chỉ giảm tính năng hiển thị của máy ở các

Chế độ khác thôi vì nó tập trung cho anh MC nhiều nên thế - ko sao cả!

Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các anh cho em hỏi lỗi này với , vẽ masster cam X4 được 5 phút thì nó hiện cái lỗi này sau đó nó tắt chương trình master cam luôn.Anh nào biết cách sữa lỗi này chỉ em với

<a href=2bee3ccd6ae36adfbbf6eac9942c2d45_4857790

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Các anh cho em hỏi lỗi này với , vẽ masster cam X4 được 5 phút thì nó hiện cái lỗi này sau đó nó tắt chương trình master cam luôn.Anh nào biết cách sữa lỗi này chỉ em với

Hề hề hề,

Lỗi của bạn theo thông báo là thằng X4 đã hết thời hiệu sử dụng. Có thể cái anh cu Crack của bạn có vấn đề. hãy tháo bỏ và cài lại master CAM.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

_Em đang dùng solidwork 2010 . Em lang thang trên mạng nghe họ nói mastercam X4 và X5 có thể Add-in vào solidwork 2010 ko biết có đúng ko ? Nếu Add-in được anh nào biết chỉ em với.

_Anh nào có crack X4 với X5 cho em với . Mail của em tqdung2005@gmail.com.

Thanks các anh nhiều.

_Em lang thang trên mạng nghe họ nói là những phần mềm CAM sẽ liên quan đến bộ post processor ,Các bạn lập trình bằng phần mềm dù tuyệt vời đến đâu mà không kiếm ra một bộ post ổn định thì cũng như không.Anh nào có kinh nghiệm có thể giải thích thêm về cái post processor với.Họ nói hiện nay mọi người thường dùng mastercam 9.1 vì nó có bộ post processor ổn định ,Vậy mấy phiên bản mới có ổn định ko ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

Đây là crack Mastercam X5:

http://www.mediafire.com/?185lvniw8b4ww89

Đây là crack Mastercam X6:

http://www.mediafire.com/?mo17c82k8oove11

Đang còn dùng tốt.

(Tất cả mình đều cài Netshap và hệ Milimet và mình nghĩ các bạn xài cái X5 là ok hơn).

Còn cái Add/In Mastercam sang Solidwork thì bạn dùng phần mềm riêng (Mastercam for solidwork).

chứ mình toàn xài hàng chùa nên không Add/In nó vào được bạn ạ? Khi nào bạn add/in nó được thì nói cho mình với.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
lamhung2011    14

Mình biết bạn bị lỗi gì rồi. Đó là do bạn xài Win 7 nên nó bị lỗi hiển thị, các đời cao hơn nó cũng yêu cầu cấu hình máy phải cao hơn là 1 phần.

Để khắc phục lỗi này bạn chỉ cần click chuột phải vào Icons Mastercam – và

Làm theo hình dưới.

Nên nhớ việc chuyển như thế này cũng có thể có lợi và có hại cho máy tính của bạn.

Lợi thì bạn biết rồi, còn hại thì bạn dùng sẽ biết. Nó chỉ giảm tính năng hiển thị của máy ở các

Chế độ khác thôi vì nó tập trung cho anh MC nhiều nên thế - ko sao cả!

Chúc bạn thành công!

Cảm ơn Bác Anhvanyêum rất nhiều. Mấy ngày nay em phải làm đồ án nên không ghé vào diễn đàn được. Thế mà em cứ tìm mãi mà không ra. Cứ tưởng em làm sai cơ!

Cảm ơn Bác lần nữa!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

_Cho em hỏi lỗi này với ,theo em hiểu thì các nét vẽ ko khép kín thì phải ko biết có đúng ko ? Anh nào biết đây là lỗi gì và giúp em sữa lỗi với . Thanks các anh nhiều.....

<a href=2bbf3858b1525fe9c3baad94a2c064c0_4863061

_Khi mình vẽ khi lấy đối xứng hoặc copy co nhiều nét bị trùng và thừa,trong master cam có chức năng bỏ các nét thừa đi ko ah.nếu có các anh chỉ em với .thanks

_Anh nào biết đưa đồ gá vô trong mastercam X5 chỉ em với ,anh nào có thư viện đồ gá cho em vài cái .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người!

Em có 1 bài tập tiện này nhưng làm mãi không được, chỉ tiện được đoạn đầu rồi các đoạn tiếp theo thường bị lỗi khi chọn điểm biên dạng gia công:

File đây ạ: http://www.mediafire.com/?qnduwa4n1r1019r

Mong mọi người giúp đỡ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

1. Hình bạn vẽ cũng chả khó gì khó khăn, theo mình nghĩ thì có mấy vấn đề sau cần chú ý:

A. Hình bạn vẽ như thế khi tiến hành tiện thô thì nó không hiểu các đường biên dạng như thế đâu bạn.

Bạn phải nối những đoạn tiện rãnh đó thành đoạn thẳng để tiện thô cái đã, sau đó mới tiện rãnh sau.

B.Cái vát ngang đối xứng bằng mũi khoan đó có ý nghĩa gì và bạn tiện sẽ rất khó ở chỗ này.

C. Khi đã vẽ lại các đường thẳng như mình nói thì tiến hành các bước bình thường thôi bạn:

Tiện mặt đầu,Tiện thô mặt trụ,tinh, tiện rãnh,và khoan.

D.Chú ý khi tiện rãnh thì bạn xóa các đừong song song với trục X đi để tiến hành chọn biên dạng nếu không thì nó không nhận biên dạng như ý bạn đâu.

Bạn thử làm rồi đưa lên mọi người cùng xem nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
trithucnd09    0

Mình ủng hộ việc tạo lớp học Mastercam này!

Mình xin góp mấy giáo trình học sau:

1.http://www.mediafire...0rf8ejc7u6438j9

2.http://www.mediafire...vegcgqytfaamyg4

3.http://www.mediafire...jx8jjqm64fw799w

4.http://www.mediafire...vn5rakz2211xcg2

5.http://www.mediafire...0r3cicm2nfkd4hk

6.http://www.mediafire...ugcldd0aqdphnrj

7.http://www.mediafire...7e9rhraibe2f90h

8.http://www.mediafire...k85hz7pekxe6orh

Trong đó quyển thứ 1 khá hay các bạn đọc tham khảo nha!

Mong lớp học sẽ sôi nổi mỗi ngày!

toàn tài liệu tiếng anh thế ah, có cuốn nào tiếng việ không nhỉ, em đang cần

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
trithucnd09    0

Đây là crack Mastercam X5:

http://www.mediafire.com/?185lvniw8b4ww89

Đây là crack Mastercam X6:

http://www.mediafire.com/?mo17c82k8oove11

Đang còn dùng tốt.

(Tất cả mình đều cài Netshap và hệ Milimet và mình nghĩ các bạn xài cái X5 là ok hơn).

Còn cái Add/In Mastercam sang Solidwork thì bạn dùng phần mềm riêng (Mastercam for solidwork).

chứ mình toàn xài hàng chùa nên không Add/In nó vào được bạn ạ? Khi nào bạn add/in nó được thì nói cho mình với.

đã cài đặt thành công bản X6 cảm ơn bạn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

đã cài đặt thành công bản X6 cảm ơn bạn nhiều

Chúc mừng bạn. Cài xong rồi thì là mà nghiện nó đi, càng nghiền càng tốt cho sức khoẻ.

Tài liệu tiếng Việt hử, đây:

http://www.mediafire.com/?7xqg6ch1zmsob9z

Thiếu cài gì nữa thì hô to lên nhá!

Mà đọc tiếng Anh chó nó rực rỡ chả hơn ak?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Chào mọi người!

Em có 1 bài tập tiện này nhưng làm mãi không được, chỉ tiện được đoạn đầu rồi các đoạn tiếp theo thường bị lỗi khi chọn điểm biên dạng gia công:

File đây ạ: http://www.mediafire.com/?qnduwa4n1r1019r

Mong mọi người giúp đỡ!

Hề hề hề,

Hề hề hề,

Bạn tham khảo cái này nhé. Đây chỉ là video để bạn nhòm. Còn file thì mình không gửi vì bạn dùng MCX-5 còn mình xài MCX-6.

Nếu bạn có thể mở được Mcx-6 mình sẽ gửi file sau.

http://www.4shared.com/rar/OvmEMW3v/MC1.html

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

Hề hề hề,

Bạn tham khảo cái này nhé. Đây chỉ là video để bạn nhòm. Còn file thì mình không gửi vì bạn dùng MCX-5 còn mình xài MCX-6.

Nếu bạn có thể mở được Mcx-6 mình sẽ gửi file sau.

http://www.4shared.com/rar/OvmEMW3v/MC1.html

Anh Bình ơi, nếu em nhìn không nhầm thì là mà nó bị lẹm ở đầu trục.

Ở giây thứ 13.Anh không chạy Verify nên em xem qua Video của anh chỉ thấy thế không biết trượt không hey?

Nếu trượt cho e sorry anh!hehe!

Nếu chỉ xem video chạy dao mà  bạn ấy làm được thì chắc bạn ấy [Giàu] rồi!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Anh Bình ơi, nếu em nhìn không nhầm thì là mà nó bị lẹm ở đầu trục.

Ở giây thứ 13.Anh không chạy Verify nên em xem qua Video của anh chỉ thấy thế không biết trượt không hey?

Nếu trượt cho e sorry anh!hehe!

Nếu chỉ xem video chạy dao mà  bạn ấy làm được thì chắc bạn ấy [Giàu] rồi!

Hề hề hề,

Đây là một điều mình chưa hiểu rõ.

Khi chạy từng nguyên công thì các đường chạy dao cực ngon.

Nhưng khi chạy tổng hợp tất cả các nguyên công thì xuất hiện cái đường chạy dao vô lý này. Theo mình dự đoán thì có thể là do hai nguyên công tiện thô và tiện tinh mình dùng chung một dao nên khi kết thúc tiện thô, máy không trả dao về vị trí ban đầu nữa mà chạy luôn nguyên công tiện tinh từ vị trí này. Vì thế mới gây ra cái đường chạy dao như vậy.

Mình đã phát hiện lỗi này nhưng không chỉnh sửa mà để nguyên vậy để mọi người tham khảo và cùng cho ý kiến. 

Nếu đúng như mình dự đoán thì việc khắc phục lỗi này không khó. Chỉ cần thay dao tiện tinh khác với dao tiện thô là OK. các bạn hãy thử xem nhé.

Thực ra nếu tinh ý thì chỉ cần xem video chạy dao là có thể hình dung ra các bước nguyên công và cách tạo chúng. Với những người mới vọc thì có thể sẽ gặp khó một chút ở thao tác chọn thông số chạy dao sao cho phú hợp, còn biên dạng hình học thì có thể thấy ngay mà. 

Hề hề hề, 

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

Hề hề hề,

Đây là một điều mình chưa hiểu rõ.

Khi chạy từng nguyên công thì các đường chạy dao cực ngon.

Nhưng khi chạy tổng hợp tất cả các nguyên công thì xuất hiện cái đường chạy dao vô lý này. Theo mình dự đoán thì có thể là do hai nguyên công tiện thô và tiện tinh mình dùng chung một dao nên khi kết thúc tiện thô, máy không trả dao về vị trí ban đầu nữa mà chạy luôn nguyên công tiện tinh từ vị trí này. Vì thế mới gây ra cái đường chạy dao như vậy.

Mình đã phát hiện lỗi này nhưng không chỉnh sửa mà để nguyên vậy để mọi người tham khảo và cùng cho ý kiến. 

Nếu đúng như mình dự đoán thì việc khắc phục lỗi này không khó. Chỉ cần thay dao tiện tinh khác với dao tiện thô là OK. các bạn hãy thử xem nhé.

Thực ra nếu tinh ý thì chỉ cần xem video chạy dao là có thể hình dung ra các bước nguyên công và cách tạo chúng. Với những người mới vọc thì có thể sẽ gặp khó một chút ở thao tác chọn thông số chạy dao sao cho phú hợp, còn biên dạng hình học thì có thể thấy ngay mà. 

Hề hề hề, 

Cái này thì em xử lý cho nó tách riêng, đôi khi cho nó an toàn. 

Em thử làm nó cũng mượt mà phết:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

Dễ như ăn quả khế mà bạn!

Người đâu mà hơi tý là giận ak?Người đâu mà hơi tý là giận ak?

Nếu cần file thì Alo!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

các master cho bài tập để anh e còn thực hành nào

hề hề hề,

Hãy thực hành ngay với cái hình bạn post lên đó, sử dụng các nguyên công phay theo biên dạng, phay bề mặt, phay hốc, khoan lỗ . Cứ nhẩn nha từ từ, dục tốc bất đạt. Bạn cố gắng để hiểu rõ các phương pháp tạo nguyên công phay đơn giản đã rồi hẵng tính tới các chi tiết pức tạp hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay