Đến nội dung

Hình ảnh

Hỏi về Đồ án công nghệ - Ống nối

• Please log in to reply
231 replies to this topic

#121 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết
Điểm đánh giá: 12 (tàm tạm)

Đã gửi 15 October 2012 - 06:18 PM

các bác đây chắc đều là dân chế tạo máy?em có 1 vài điều muốn hỏi thế này.
em học bên ô tô nhưng bây giờ vì vấn đề bệnh tật khá nghiêm trọng(đúng hon là chấn thương do đá bóng),bay giờ em ko đá bóng đc nữa chứ đùng nói là làm việc nặng.nên em đang muốn lấn sân qua chế tạo sau này làm bên thiết kế vẻ vời thôi.vậy em muốn hỏi các bác đặc biệt là những bác như chị hoàn đi làm rồi có kinh nghiệm là bây giờ em cần phải học những môn gì ở sách nào?cần phải trang bị những kiến thức gì để sau này có thể theo nghiệp thiết kế vẻ vời???thank các bác.nhờ các bác cho vài lời khuyên.

Ngành cơ khí cũng vất vả không kém cái ngành ô tô của bác đâu, vì nó cũng là công nghiệp nặng mà !
Tuy nhiên, bác muốn học thiết kế vẽ vời thôi thì em nghĩ trước hết bác nên biết đọc bản vẽ đã, cái này học trong môn Vẽ kỹ thuật 1,2 .
Còn muốn thiết kế thì phải học các phần mềm đồ họa : 2D là AutoCAD, 3D thì có thể là CAD 3D, SolidWorks, Catia, ProEngineer, UniGraphic, .... bác chọn cái nào dễ học thì chọn. Sau đó để mô phỏng hay lập trình gia công bác nên có các phần mềm như SolidCam, MasterCam, trong Catia hay Pro nó cũng bao hàm sẵn cái này rồi !
Còn nữa, nếu bác biết lập trình trên các máy CNC cũng tốt, phần mềm ứng dụng này : SSCNC.
Đó là những gì em biết về Thiết kế ! Thân !
  • 1

#122 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 16 October 2012 - 10:09 AM

các bác đây chắc đều là dân chế tạo máy?em có 1 vài điều muốn hỏi thế này.
em học bên ô tô nhưng bây giờ vì vấn đề bệnh tật khá nghiêm trọng(đúng hon là chấn thương do đá bóng),bay giờ em ko đá bóng đc nữa chứ đùng nói là làm việc nặng.nên em đang muốn lấn sân qua chế tạo sau này làm bên thiết kế vẻ vời thôi.vậy em muốn hỏi các bác đặc biệt là những bác như chị hoàn đi làm rồi có kinh nghiệm là bây giờ em cần phải học những môn gì ở sách nào?cần phải trang bị những kiến thức gì để sau này có thể theo nghiệp thiết kế vẻ vời???thank các bác.nhờ các bác cho vài lời khuyên.

Công nghiệp nặng là lĩnh vực công nghiệp sử dụng nhiều tư bản, đối ngược với công nghiệp nhẹ là lĩnh vực sử dụng nhiều lao động. Công nghiệp nặng không dễ dàng tái phân bố như công nghiệp nhẹ vì nhiều tác động đến môi trường và chi phí đầu tư nhiều hơn. Công nghiệp nặng có thể được hiểu là ngành mà sản phẩm dùng để cung cấp cho các ngành công nghiệp khác. Ví dụ, đầu ra của các xưởng thép, nhà máy hóa chất là đầu vào của các doanh nghiệp sản xuất, dịch vụ hoặc bán buôn khác nhiều hơn là bán lẻ đến tay người tiêu dùng.
Tuy vậy, khác với công nghiệp nhẹ, không có một định nghĩa thống nhất cho lĩnh vực này. Định nghĩa ở trên không bao trùm đầy đủ mọi đặc điểm của công nghiệp nặng. Một số định nghĩa công nghiệp nặng dựa vào khối lượng của sản phẩm được tạo ra. Một trong số đó căn cứ trên khối lượng trên chi phí sản phẩm, ví dụ một đô-la mua được lượng thép hoặc nhiên liệu nặng hơn một đô-la dược phẩm hoặc quần áo. Định nghĩa khác lại dựa trên khối lượng nguyên liệu qua tay mỗi công nhân hoặc dựa trên chi phí nguyên liệu trong tổng giá trị sản phẩm tạo ra.
Các nghành công nghiệp nặng :
Luyện kim
Khai thác than
Sản xuất phân bón
Cơ khí
Điện tử - tin học
Công nghiệp năng lượng

Ngành cơ khí chế tạo máy, ngành cơ khí ô tô, cơ khí nông nghiệp, lâm nghiệp... đều có chung môn học là chi tiết máy và nguyên lý máy…Vì thế điều kiện cần và đủ để làm công tác thiết kế là học kỹ những gì được đào tạo trong nhà trường.
Đó là những kiến thức để thiết kế ra sản phẩm chứ không phải vẽ ra hình ảnh sản phẩm.
AutoCAD đã đáp ứng đủ 90% công việc thiết kết vì thế đầu tiên là phải sử dụng thành thạo vẽ 2D, 3D trên AutoCAD. Đa số các nhà máy cơ khí vừa và nhỏ mà em biết chỉ sử dụng duy nhất một phần mềm AutoCAD.
Các phần mềm khác sẽ học sau nếu môi trường làm việc và nhu cầu công việc đòi hỏi, không nên học trước đón đầu tốn thời gian vô ích...Nhiều công ty liên doanh họ có phần mềm thiết kế riêng, khi nhận kỹ sư vào làm, họ sẽ dậy những gì cần dậy để đáp ứng được những công việc theo đúng nghĩa là làm thuê cho họ!

Đây là những công trình chỉ sử dụng Auto…TAY để vẽ :
Hình đã gửi
Dự án xây dựng cầu Long Biên - Hà Nội , được Toàn quyền Đông Dương thông qua ngày 4 tháng 6 năm 1897 và đến ngày 4 tháng 6 năm 1897 đã tiến hành đấu thầu và 6 công ty xây dựng cầu đường lớn của Pháp tham dự. Mỗi nhà thầu được phép đưa ra 2 dự án được gọi là dự án A và B, ông Fourès, Thống sứ Bắc Kì được cử làm Chủ tịch Hội đồng thẩm định các dự án. Cuối cùng, Hội đồng mở thầu đã chọn dự án B của công ti Daydé & Pillé với giá 5.390.794 franc Pháp.
Cây cầu được thiết kế với kiểu dáng độc đáo do hãng Eiffel thiết kế, giống với kiểu dáng của cầu Tolbiac ở quận 13, Paris trên tuyến đường sắt Paris - Orléans, Pháp. Nha công chính Đông Dương xây dựng phần cầu dẫn. Ngày 12.9.1898 diễn ra lễ khởi công xây dựng và sau hơn 3 năm (chính xác là 3 năm chín tháng) thì hoàn thành, dù kế hoạch dự trù phải mất 5 năm.
Để tiến hành xây dựng cầu, người ta phải tuyển mộ hơn 3000 công nhân bản xứ và một đội ngũ khoản 40 giám đốc, kỹ sư, chuyên gia và đốc công người Pháp để điều hành công việc. Người ta đã dùng đến 30.000m3 đá và kim loại (5600 tấn thép cán, 137 tấn gang, 165 tấn sắt, 7 tấn chì). Tổng số tiền thực chi lên tới 6.200.000 franc Pháp, không vượt quá dự trù là bao.[1]
Cầu dài 1.682m qua sông và 896m cầu dẫn, gồm 19 nhịp dầm thép đặt trên 20 trụ cao hơn 40m (kể cả móng) và đường dẫn xây bằng đá. Cầu dành cho đường sắt đơn chạy ở giữa. Hai bên là đường dành cho xe cơ giới và đường đi bộ. Đường cho các loại xe là 2,6m và luồng đi bộ là 0,4m. Luồng giao thông của cầu theo hướng đi xuôi ở phía trái cầu chứ không phải ở bên phải như các cầu thông thường khác.
Hình đã gửi
Hình đã gửi
Hình ảnh xe tăng và ô tô trong chiến tranh thế giới lần 1, được thiết kế bằng phần cứng Auto ...TAY
  • 2

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#123 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 17 October 2012 - 07:06 PM

Đầu kẹp nó như thế này hả bác ?Hình đã gửi
  • 0

#124 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 17 October 2012 - 11:09 PM

Đúng rồi đó! Nhưng bác em đưa ra kết cấu hơi mỏng manh. Bác em xem ảnh nguyên lý tự lựa em đưa lên, chỉ cần vẽ một chốt thôi + Hình ảnh bác em sưu tầm được của nguyên lý kẹp nhanh! (Xem trang 6)
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#125 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 17 October 2012 - 11:41 PM

Đúng rồi đó! Nhưng bác em đưa ra kết cấu hơi mỏng manh. Bác em xem ảnh nguyên lý tự lựa em đưa lên, chỉ cần vẽ một chốt thôi + Hình ảnh bác em sưu tầm được của nguyên lý kẹp nhanh! (Xem trang 6)

Hic, công nhận cái này yếu thật ! Mà kể ra thì hình này e cũng vô tình sưu tầm được thôi,em cũng đã biết được nguyên lý nó làm việc ntn đâu cơ chứ? Với lại làm thế nào để cho nó cứng vững hơn đươc? À còn nữa, cái đầu má kẹp áp vào chi tiết của hình trên nó có cái gờ kìa, nhưng chi tiết của em thì phẳng chứ không có gờ như thế, áp vào mặt phẳng ( mặt đầu ) đó có ảnh hưởng gì không hả bác ?
  • 0

#126 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 18 October 2012 - 12:08 AM

-Bác em có thể cho nó dầy lên là hết yếu.
-Kết cấu của bác em có chốt giữ nên không cần phải có gờ, vấn đề là phải tăng đường kính chốt lên để nó không bị gẫy khi kẹp chặt. Cũng có thể bác em thay đổi kết cấu kẹp tháo nhanh khác...xem sổ tay TKCK hoặc CNCTM...
- Chi tiết phẳng làm đầu kẹp phẳng cũng được.
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#127 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 19 October 2012 - 12:45 AM

Hic, công nhận cái này yếu thật ! Mà kể ra thì hình này e cũng vô tình sưu tầm được thôi,em cũng đã biết được nguyên lý nó làm việc ntn đâu cơ chứ? Với lại làm thế nào để cho nó cứng vững hơn đươc? À còn nữa, cái đầu má kẹp áp vào chi tiết của hình trên nó có cái gờ kìa, nhưng chi tiết của em thì phẳng chứ không có gờ như thế, áp vào mặt phẳng ( mặt đầu ) đó có ảnh hưởng gì không hả bác ?

Hề hề hề,
Chuyện yếu thì có thể làm cho nó khỏe lên được, nhưng chuyện sai kết cấu thì coi chừng ăn đòn đủ đấy.
Đành rằng bạn sưu tầm, nhưng nếu không hiểu thì cớ có dại mà dùng.
Ở kết cấu đầu tỳ tự lựa này, bạn cần hiểu cho rõ cái kết cấu lắp đầu cầu tự lựa vào phiến tỳ. Bạn dùng chi tiết gì để giữ đầu cầu nằm trong lỗ của phiến tỳ???
Hề hề hề,...
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#128 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 19 October 2012 - 03:55 PM

Bác nào cho em hỏi lực kẹp trong trường hợp này tính như thế nào? Em thì tính như thế này, nhưng nó ra khủng bố quá nên mới tham khảo ý kiến các bác :

Trong quá trình gia công chi tiết có thể bị quay quanh tâm nó dưới tác dụng của mômen cắt Mx. Để chi tiết không bị xoay thì mômen ma sát do lực hướng trục và lực kẹp phải thắng được mômen cắt.
Phương trình chống xoay :
(K.2Mx.a)/d ≤ P0.f .a + Q.f
Trong đó:
+ a – Khoảng cách từ tâm chi tiết đến tâm dao ; a = 58 mm
+ d – Đường kính mũi khoan ; d = 12 mm
+ Q – Lực kẹp chi tiết.
+ f : hệ số ma sát giữa chi tiết và cơ cấu kẹp, mặt chấu phẳng f = 0,2
+ Mx : Mômen cắt Mx = 12,15 N.m
+ P0 : Lực chiều trục, P0 =2060 N
+ K: hệ số an toàn chung, K = 3,51.

Nếu theo công thức này thì em tính ra Q = 1941767 N ( Ngất luôn )
Hình đã gửi
  • 0

#129 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 20 October 2012 - 07:29 AM

HAPPY VIETNAM'S WOMEN DAY ! CHÚC BÁC HOAN2182 NHÀ EM LUÔN MẠNH KHỎE VÀ TƯƠI TRẺ, VUI VẺ VÀ SUÔN SẺ NHÁ !
  • 1

#130 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 20 October 2012 - 07:48 AM

Bác em xem lại phần

Bác nào cho em hỏi lực kẹp trong trường hợp này tính như thế nào? Em thì tính như thế này, nhưng nó ra khủng bố quá nên mới tham khảo ý kiến các bác :
Trong quá trình gia công chi tiết có thể bị quay quanh tâm nó dưới tác dụng của mômen cắt Mx. Để chi tiết không bị xoay thì mômen ma sát do lực hướng trục và lực kẹp phải thắng được mômen cắt.
Phương trình chống xoay :
(K.2Mx.a)/d ≤ P0.f .a + Q.f
Trong đó:
+ a – Khoảng cách từ tâm chi tiết đến tâm dao ; a = 58 mm
+ d – Đường kính mũi khoan ; d = 12 mm
+ Q – Lực kẹp chi tiết.
+ f : hệ số ma sát giữa chi tiết và cơ cấu kẹp, mặt chấu phẳng f = 0,2
+ Mx : Mômen cắt Mx = 12,15 N.m
+ P0 : Lực chiều trục, P0 =2060 N
+ K: hệ số an toàn chung, K = 3,51.

Nếu theo công thức này thì em tính ra Q = 1941767 N ( Ngất luôn )

+ Bác em xem lại phần tính mon ...men, lực kẹp nhé! Phần lực chiều trục Po =2060 N tạm ổn rồi đó!
+ Cơ sở để bác em lựa chọn K: hệ số an toàn chung, K = 3,51???
Em tra sổ tay bác thông số V, P. N cho mũi khoan Ø12 gia công gang, S = 0.25:
V = 29.1 Mét/ phút
P = 242 Kg
N = 0.43 Kw
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#131 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 20 October 2012 - 10:54 AM

Lượng chạy dao S ( mm/ vòng ) :

Hình đã gửi

Hệ số trong công thức tính mô men xoắn và lực chiều trục : Mx ( N.m ) ; Po ( N )

Hình đã gửi
Công thức tính Mx, Po :

Hình đã gửi
Hệ số K :

Hình đã gửi
  • 0

#132 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 20 October 2012 - 12:32 PM

Bước tiến khi khoan Ø(10-13) cho gang HB ≥ 200 là :
Thép gió : 0.31- 0.39 mm/vòng
Hợp kim cứng: 0.25 - 0.30 mm/vòng
(Bảng X-31, trang 359, sổ tay công nghệ chế tạo máy)

Các thông số sau tra theo gia công gang HB=190 , Ø12. bước tiến 0.25 mm/ vòng
V = 29.1 Mét/ phút
P = 242 Kg
N = 0.43 Kw
là em tra trong trang 345 cuốn cẩm nang kỹ thuật dịch từ tiếng Nga. Đây là tài liệu đáng tin cậy nhất trong tất cả các tài liệu hiện có tại Việt Nam
Các thông số của nó gần gũi và thân mật với đời thường và em đã kiểm chứng qua thực thế sản xuất~
Kết luận: Bác em phải tính toán lại!
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#133 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 20 October 2012 - 06:31 PM

Hình đã gửiOạch, thế thì còn nói chuyện gì nữa? Thôi phần đó tính sau, chắc do em đổi nhầm đơn vị N.m hay sao ý.
Giờ em muốn hỏi bác 1 vấn đề "hình sự" hơn :
Ở nguyên công khoan khoét doa 4 lỗ bắt bu lông, em thực hiện như sau :
+ Bước 1 : Lấy dấu cho 2 lỗ gần nhất ( Cách đều nhau 1 góc 90 độ )
+ Bước 2 : Khoan 1 lỗ Ø11,8 ; Khoan lỗ Ø12 đối xứng với lỗ Ø11,8 ( Em thiết kế 2 bạc dẫn đối xứng nhau qua tâm chi tiết )
+ Bước 3 : Doa tinh lỗ Ø11,8, dùng lỗ này để làm lỗ định vị ( Lắp thêm cái chốt trám chống xoay -> chi tiết được định vị đủ 6 bậc )
+ Bước 4 : Khoan 2 lỗ Ø12 còn lại. Vậy là bước khoan lỗ Ø12 đã hoàn thành.
+ Bước 5 : Khoét trụ mặt đầu 4 lỗ Ø24.
---- Do em lắp thêm cái chốt trám vào, em muốn hỏi là như thế có phải là chuyển sang nguyên công khác hay không ? " Nguyên công là 1 phần của quá trình công nghệ, được thực hiện liên tục tại 1 chỗ làm việc trên 1 máy do 1 hay 1 nhóm công nhân "
---- Em khoan luôn 2 lỗ Ø11,8, sau đó doa tinh cả 2 lỗ Ø11,8 có được không ? Bác đưa ra ý kiến khả thi hơn hộ e cái?
  • 0

#134 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 21 October 2012 - 07:07 AM

1) Về đơn vị bác em nên nhớ là W = N.m/s ( Niu tơn nhân mét chia giây)
2)Nguyên công khoan 4 lỗ bắt bu lông hơi bị lủng củng vì trong sản xuất hàng loạt, phải loại bỏ việc lấy dấu ra từ bãi gửi xe!
Theo em thì nên chia ra như sau:
+ NC1 khoan 4 lỗ ( Nếu định bắt bu lông M12 thì khoan lỗ Ø12.5 hoặc Ø13 vô tư) >>>Thay đổi kết cấu như hình ảnh có thể thiết kế đồ gá khoan 2 chi tiết/NC (thiết kế cơ cấu kẹp 2 chi tiết
+ NC2 : khoan 4 lỗ bậc Ø > vai vít chìm (Thiết kế đồ gá không cần phải bạc dẫn
+ NC3: Doa lỗ định vị để phục vụ cho nguyên công khoan lỗ M8 và lỗ
Côn (Nếu cần) (thiết kế đồ gá doa không cần phải có bạc dẫn )

Hình đã gửi
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#135 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 21 October 2012 - 09:45 AM

Hơ, lộn ngược như bác thì sao khoét được lỗ bậc? Chẳng nhẽ khoan xong 4 lỗ rồi lại lộn ngược lại rồi mới khoét à? Với lại em khoan 4 lỗ cần có vị trí tương quan chính xác, cần phải có lỗ định vị để xác định vị trí tương quan với các lỗ còn lại chứ?
  • 0

#136 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 21 October 2012 - 09:59 AM

+Trời Ba NC cơ mà! Đồ gá đó chỉ dùng cho khoan 4 lỗ Ø12.5!
+ Hai nguyên công sau chơi đồ gá khác
+ Cái tấm tròn trên có 4 bạc dẫn khoan, tấm tròn định vị bằng lỗ và mặt đầu chi tiết chính là cái gọi là xác định vị trí tương quan
=>>>Bác em khẩn cấp đọc lại các vấn đề về chuẩn, định vị và kẹp chặt đi nhé!
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#137 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 21 October 2012 - 10:35 AM

À nhầm, em không đọc kĩ bài viết của bác, cứ nghĩ là 3 bước trong 1 nguyên công :)
Ngại quá @@@@@@@@ ! Nếu là 3 nguyên công riêng thì em ... không có gì để nói :)
****************************************************************************************************************

Thực ra thì lúc đầu em cũng đã nghĩ phương án đó rồi. Nhưng nếu như thế thì chuẩn cứ đảo qua đảo lại chóng hết mặt : ( Phương án ban đầu của em )
+ Chuẩn 1) Dùng mặt đầu và mặt lỗ Ø 55 chiều dài 37 mm định vị để khoan 4 lỗ Ø12. ( Phiến dẫn có 4 Bạc dẫn ) - Bạc dẫn trong trường hợp này sẽ dễ thiết kế hơn.
+ Chuẩn 2) Dùng mặt đầu và mặt lỗ Ø 55 chiều dài 22 mm định vị để khoét 4 lỗ Ø24. Sau đó doa tinh 1 lỗ Ø12 (2 bước này Không cần bạc dẫn )
Hình đã gửi
=> Vẫn là cái vấn đề chuẩn " Cố gắng chọn chuẩn tinh thống nhất trong quá trình gia công để đảm bảo sai số chuẩn là min " ; ở đây thì mọc ra "Chọn chuẩn sao cho thiết kế đồ gá là đơn giản và dễ làm việc" -> Chính là cái bạc dẫn ; Còn ở nguyên công 4 - gia công lỗ côn 45, bữa trước bác có nói với em về đảo đầu định vị. Vậy là lại mọc ra cái chuẩn khác " Chọn chuẩn định vị trùng gốc kích thước để sai số chuẩn bằng 0 )
Tóm lại "nếu thầy cô hỏi khi bảo vệ - Tại sao em lại đổi chuẩn" thì em trả lời thế này: Ta có chi tiết , mặt làm việc chính là 2 mặt lỗ Ø 55^+0,039 - 0,01ó ; Nó đã được gia công ở 2 nguyên công 1 và 2. Còn các mặt khác không làm việc hoặc làm việc với yêu cầu chính xác không cao : 2 lỗ bắt bu-lông; lỗ côn 45 . Do đó, em sẽ đổi chuẩn để thuận tiện cho việc thiết kế đồ gá và thuận tiện trong quá trình làm việc ( Nguyên công 3 ) - Nếu bác là giáo viên, bác sẽ ....???
********************************************************************************************************
Cho em hỏi chút : Trong thực tế, khi tiện thì người ta chia làm mấy lần cắt? Ví dụ : Em tiện 1 trơn 1 mặt trụ với lượng dư thô là : 3mm , em sẽ phải cắt mấy lần? Cắt 1 phát được 3mm hay chia làm 3 lần cắt, mỗi lần 1mm ????? Hay như thế nào ????????????????
  • 0

#138 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 21 October 2012 - 10:46 AM

Đồ gá khoan lỗ bậc và gá
Hình đã gửi

Em vẽ vội (mặt cắt của đĩa có bạc dẫn khoan gạch mặt cắt chưa đúng , nó phải xuống dưới xóa cái nét thừa đi nhé
Doa chỉ cần thiết kế đơn giản , Đủ ba bậc tự do là được vì là mũi khoan và doa tự lựa

> Hình như bác em vẫn còn mơ màng về chuẩn??? Trong trường hợp này phải hiểu chuẩn chuẩn định khi khoan lỗ là lỗ chi tiết 2 bậc tự do, mặt đầu của 3 bậc các bạc dẫn có thể coi là một bậc>>>Kích thước tọa độ tâm của 4 lỗ sẽ có sai số không trùng chuẩn =0
Cố gắng chọn chuẩn tinh thống nhất trong quá trình gia công để đảm bảo sai số chuẩn là min trong trường, gia công các lỗ bắt bu lông không đòi hỏi chính xác cao( + - 0.1 ), >>>vô tư luôn, dù có chọn không thống nhất!
Bác em thử vẽ sơ đồ các bước tiện lên xem sao???

Khi tiện tùy theo công suất máy có thể tiện thô được đến 5, 7 mm
nếu tiện thô với t= 3 ăn dao 1 lần được! (Xem lại lý thuyết xem??/)
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#139 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 21 October 2012 - 12:02 PM

> Hình như bác em vẫn còn mơ màng về chuẩn??
Bác nói rõ hơn về phần này được không ? Tuy Em đã đọc và đã vận dụng từng nguyên tắc theo từng câu chữ của nó ! Nhưng nghe bác nói thế có lẽ em đang mơ hồ chứ không phải mơ màng về nó ! :( Có lẽ phải ra ngô ra khoai thì mới yên tâm thực hiện phương án như ban đầu được ( Chia nguyên công khoan khoét doa ra làm 2 nguyên công riêng )

***********************************************************************************
Mà bác bảo nếu bắt bu lông M12 thì phải khoan lỗ
Ø 12,5 ! Em cũng chưa hiểu phần này ! Vì theo lý thuyết, nếu bu lông M12 bắt vào lỗ 12,5 thì sẽ có khe hở 0,5 mm -> 0,25 mm về 2 phía . Như vậy khi ghép nối các chi tiết khác liệu nó có ~~~~~~~~~~~~~~ ( đu đưa em là đu đưa) không ?
**********************************************************************************
Ở nguyên công 1, em tiện luôn cả mặt trụ
Ø78 và mặt đầu Ø150 luôn thay vì chỉ tiện lỗ chuẩn Ø55 thôi vẫn được chứ ạ? Em vẫn muốn NC1 là NC tạo ra mặt chuẩn để gia công các mặt còn lại.
Bản vẽ ĐA, mong bác Hoan2182 và bác phamthanhbinh vô cho ý kiến ( Chưa fix xong hết, nhưng cũng mạnh dạn up lên)

http://www.cadviet.c...47_dacnmc_1.dwg
  • 0

#140 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 21 October 2012 - 12:11 PM

> Hình như bác em vẫn còn mơ màng về chuẩn??
Bác nói rõ hơn về phần này được không ? Tuy Em đã đọc và đã vận dụng từng nguyên tắc theo từng câu chữ của nó ! Nhưng nghe bác nói thế có lẽ em đang mơ hồ chứ không phải mơ màng về nó ! :( Có lẽ phải ra ngô ra khoai thì mới yên tâm thực hiện phương án như ban đầu được ( Chia nguyên công khoan khoét doa ra làm 2 nguyên công riêng )
***********************************************************************************
Mà bác bảo nếu bắt bu lông M12 thì phải khoan lỗ Ø 12,5 ! Em cũng chưa hiểu phần này ! Vì theo lý thuyết, nếu bu lông M12 bắt vào lỗ 12,5 thì sẽ có khe hở 0,5 mm -> 0,25 mm về 2 phía . Như vậy khi ghép nối các chi tiết khác liệu nó có ~~~~~~~~~~~~~~ ( đu đưa em là đu đưa) không ?
**********************************************************************************
Ở nguyên công 1, em tiện luôn cả mặt trụ Ø78 và mặt đầu Ø150 luôn thay vì chỉ tiện lỗ chuẩn Ø55 thôi vẫn được chứ ạ? Em vẫn muốn NC1 là NC tạo ra mặt chuẩn để gia công các mặt còn lại.
Bản vẽ ĐA, mong bác Hoan2182 và bác phamthanhbinh vô cho ý kiến ( Chưa fix xong hết, nhưng cũng mạnh dạn up lên)
http://www.cadviet.c...47_dacnmc_1.dwg

Trong thực tế sản xuất khoan Ø13, hoặc 13.5 vẫn ngon
Em bận chưa xem ngay được, sẽ xem sau mong bác em thông cảm!
  • 1

Gió đưa cây cải về trời