Đến nội dung

Hình ảnh

[Trân trọng kính mời] VIẾT LISP CHO DÂN CƠ KHÍ!

• Please log in to reply
459 replies to this topic

#241 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 30 October 2012 - 09:15 AM

@ chị Hoằn: Có cần trích nguyên bài viết của em làm chữ kí bên dưới như vậy không chị làm em ngại quá đi mất hehe :blush: . Ah chị làm em thêm chú ý cái quảng cáo của chị có nhiều sai sót rất nghiêm trọng về lỗi chính tả kìa chị xem lại nhé (Moden DH-300 A -K ; 3PHACE (4 WIRES); OUIPUT: 170 KVA; ; Voltage: 220/380 v^ ; Curerent:250A ; (15 lít dầu diesel/ giờ). Giá : 225 triệu VND)

Tôi nhắc lại : Không bàn luận các chuyện ngoài lề trong topic này
  • 1

#242 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết
Điểm đánh giá: 2624 (tuyệt vời)

Đã gửi 30 October 2012 - 09:24 AM

@Truong_AAn: tôi nghĩ, các trường hợp nhập thêm của bạn cũng chẳng cần phải sửa lisp làm chi cho rối rắm, mà với lisp hiện tại thì đã làm được vô tư rồi, thậm chí không cần lisp cũng làm bằng cad được cơ mà. Và tốc độ coi như là như sau.
- Để nhập ±0.300 thì bạn nhập %%P0.300
- Để nhập trên là +0.300 dưới là -0.200 thì bạn nhập \H1X;\S+0.300^-0.200
(Tất cả đều nhập vào ô "Khác" của hậu tố. Và nếu chỉ có 2 kiểu đó thôi thì quá đơn giản mà.).
Còn nếu không thích thì hãy chờ bác Tue_NV bổ sung vào lisp bác ấy, hoặc nhờ riêng bác Duy vậy.
  • 1

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#243 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 30 October 2012 - 10:52 AM

@Truong_AAn: tôi nghĩ, các trường hợp nhập thêm của bạn cũng chẳng cần phải sửa lisp làm chi cho rối rắm, mà với lisp hiện tại thì đã làm được vô tư rồi, thậm chí không cần lisp cũng làm bằng cad được cơ mà. Và tốc độ coi như là như sau. - Để nhập ±0.300 thì bạn nhập %%P0.300 - Để nhập trên là +0.300 dưới là -0.200 thì bạn nhập \H1X;\S+0.300^-0.200 (Tất cả đều nhập vào ô "Khác" của hậu tố. Và nếu chỉ có 2 kiểu đó thôi thì quá đơn giản mà.). Còn nếu không thích thì hãy chờ bác Tue_NV bổ sung vào lisp bác ấy, hoặc nhờ riêng bác Duy vậy.

Hề hề hề,
Xin phép hỏi bác Hà một chút sau khi test thử cái vlx bác đã gửi.
1/- Việc cập nhật cho file dữ liệu txt của bác nhất thiết phải xài lisp hay sao ạ??? Có thể cập nhật thẳng vào file txt được không??? Cách cập nhật nếu là cứ gõ từng em một thì xem ra không nhanh tẹo nào.
Mình đã thử cập nhật bằng lisp một em vào bảng A10 theo như hướng dẫn trong file word,mà sao sau khi lưu, mở lại file nó vẫn trống hoắc bác ạ, không biết có làm sai thao tác nào không???
2/- Trong dialog bác sử dụng font chữ chi đó mà nó hiện ra hơi loằng ngoằng , vừa xem vừa đoán cũng hơi mệt. Bác có thể đơn giản nó là dùng font chữ Việt không dấu hay chơi béng tiếng Anh cho nó .... dễ đọc bác ạ.
3/- Có nhẽ nên sửa để cho việc ghi dung sai cho kích thước có thể thực hiện được với cả những kích thước đã có tiền tố hay hậu tố vì đôi khi người thiết kế sau khi đả nhập miền dung sai lại muốn sửa lại cái miền này cho nó ...... oai hơn. Khi đó lại phải ghi lại kích thước từ đầu thì cũng hơi phiền.
4/- Do bác gửi file vlx nên mình chưa xem bên trong lisp để có thể góp ý cụ thể được, Việc ghi kích thước trên bản vẽ không chỉ có các tiền tố như phi mà còn có các tiền tố như M, T, O.... cũng như có các hậu tố như độ, phút giây hay inch phút giây.. Điều này có thể sử dụng một số quy ước mà CAD đã có sẵn sẽ tiện hơn cho người sử dụng bác ạ.
Hề hề hề,
Vài ý kiến như vầy mong bác xem xét và giải đáp.
  • 3
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#244 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 30 October 2012 - 11:15 AM

Hề hề hề,
Xin phép hỏi bác Hà một chút sau khi test thử cái vlx bác đã gửi.
1/- Việc cập nhật cho file dữ liệu txt của bác nhất thiết phải xài lisp hay sao ạ??? Có thể cập nhật thẳng vào file txt được không??? Cách cập nhật nếu là cứ gõ từng em một thì xem ra không nhanh tẹo nào.
Mình đã thử cập nhật bằng lisp một em vào bảng A10 theo như hướng dẫn trong file word,mà sao sau khi lưu, mở lại file nó vẫn trống hoắc bác ạ, không biết có làm sai thao tác nào không???
2/- Trong dialog bác sử dụng font chữ chi đó mà nó hiện ra hơi loằng ngoằng , vừa xem vừa đoán cũng hơi mệt. Bác có thể đơn giản nó là dùng font chữ Việt không dấu hay chơi béng tiếng Anh cho nó .... dễ đọc bác ạ.
3/- Có nhẽ nên sửa để cho việc ghi dung sai cho kích thước có thể thực hiện được với cả những kích thước đã có tiền tố hay hậu tố vì đôi khi người thiết kế sau khi đả nhập miền dung sai lại muốn sửa lại cái miền này cho nó ...... oai hơn. Khi đó lại phải ghi lại kích thước từ đầu thì cũng hơi phiền.
4/- Do bác gửi file vlx nên mình chưa xem bên trong lisp để có thể góp ý cụ thể được, Việc ghi kích thước trên bản vẽ không chỉ có các tiền tố như phi mà còn có các tiền tố như M, T, O.... cũng như có các hậu tố như độ, phút giây hay inch phút giây.. Điều này có thể sử dụng một số quy ước mà CAD đã có sẵn sẽ tiện hơn cho người sử dụng bác ạ.
Hề hề hề,
Vài ý kiến như vầy mong bác xem xét và giải đáp.

Trước hết xin gởi lời cám ơn đến bác PTB, lâu nay xách xe chạy vòng ngoài, giờ mới ghé thăm và sờ em nó! Xin trả lời:
1). Nhập bằng lisp hay mở txt để nhập trực tiếp đều được. Muốn nó nhận thì sau khi cập nhật phải chọn "Lưu dữ liệu". Cái này nhiều người test OK rồi. Không nhanh tí tẹo nào thì đành chịu thôi. Muốn nhanh thì chuyển dữ liệu pdf qua rồi sửa thì nhanh hơn.
2). Dialoge dùng font Somali, chỉ dành cho cad2007 trở lên thôi, vì thằng Somali nó không xài cad2004 như bác.
3). Dim đã ghi sẵn tiền/hậu tố gì nó cũng chơi tất (có lẽ trong hướng dẫn chưa bỏ dòng này chăng?).
4). Bác muốn ghi tiền tố gì thì cứ ghi, bần tăng đâu ép bác phải ghi "phi" đâu nhỉ! Còn chuyện ghi những tiền tố đặc biệt thì user tự tìm hiểu tiền tố đó mà nhập vào, chứ bần tăng đâu biết có mấy trăm tiền tố đặc biệt mà lập list sẵn (đã xin trên topic này mà không ai cho).
Hề hề hề!
P/S: mới post lại file hiệu chỉnh lúc 10h30, gọn hơn tí, bác ghé lại đó xem.
  • 1

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#245 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 30 October 2012 - 11:55 AM

1) Ở 1 diễn đàn khác mà em Hoằn tham gia có lệ là chủ thớt được cấp quyền gửi tin nhắn đề nghị xóa bài viết của thành viên khác. Điều hành viên sẽ xóa bài viết, đồng thời có tin nhắn tự động gửi thông báo tới người có bài bị xóa.
Diễn đàn mình không có lệ đó, và quan điểm cá nhân em thớt mở ra cũng như mở hàng quán, càng nhiều người lui tới càng vui, ai yêu thích KHKT thuật thì giao lưu chia sẻ, ai thích thư giãn thì spam bằng cách kể chuyện tiếu lâm giải trí càng vui.
Tuy nhiên, nếu khách có nhu cầu giải quyết “lỗi …buồn” cũng nên tế nhị và kín đáo tìm nơi thích hợp. Không có chuyện bạ đâu cũng vung vãi “lỗi …buồn” làm ô nhiễm môi trường chung…

2)Việc xóa bài viết của ai đó là quyền hạn của Moderator Hoằn không có kiến nghị gì.
Quan điểm của Hoằn là chúng ta phải tôn trọng sự thật, bởi vì sự thật là sự thật, sai thì sửa chửa thì đẻ, có gì cứ nói thẳng vào mặt nhau, hôm nay nói xong quên luôn, ngày mai gặp nhau lại tay bắt mặt mừng, lại cười đùa vui vẻ. Chúng ta không giấu dốt, không bao che cái xấu, và cũng không sợ cái xấu làm xấu bộ mặt của diễn đàn. Và thực thế đã chứng minh rằng diễn đàn CADViet.com đã thực sự trở thành diễn đàn của những người làm kỹ thuật chân chính. Những cái nhỏ nhen ích kỹ nho nhỏ chỉ là những con sâu nhỏ không thể và không bao giờ làm ô nhiễm được nồi canh của dân làng CADViet , đây chính là nồi canh ngon mà cái đep luôn được song hành cùng đạo đức, lương tâm và trách nhiệm!

http://www.nguoiduat...duc-a56841.html

3) Về quyền hạn của ĐHV ở diễn đàn mình, em không biết dư…lào. Nhưng ở diễn đàn khác: nếu có thành viên thiếu tôn trọng ĐHV bằng câu nói: “Mod thì ngoài cái quyền chế nhạo người khác pác có thể cảnh cáo, unlike, ban nick.... hii buồn cười :D
Thì bị thông báo chung khóa nick vĩnh viễn.
Và thực tế là em cũng bị một lần khóa nick mà em đã tâm sự trong thư giãn.

Việc anh Bình đã ứng xử bằng im lặng chứng tỏ anh Bình là người sống vô tư, không quan tâm đến chuyện vụn vặn, sẵn sàng không đánh kẻ chạy đi và cũng không xua đuổi người chạy lại sau một thời gian dài lặn một hơi không sủi tăm!
Thời gian vừa qua chắc là anh Bình bận công vụ, nên ít có thời gian viết bài. Nhưng đọc các bài viết phản biện của anh Bình trong Cơ Khí , người đọc thấy toát lên sự kín kẽ , chín chắn và từng trải của một người làm công tác kỹ thuật khắt khe trong công việc và nhưng rất bao dung, thân thiện cởi mở và vui tính ngoài công việc.
(Đây là thí dụ về bài viết của một điều hành viên ở diễn đàn khác:
"Chính vì thế tôi đã khoá nick thành viên này để cảnh cáo bạn. Đây là lần đầu tiên tôi khoá nick một thành viên, nên hãy cứ coi nó là tiền lệ cho tất cả những trường hợp sau này bị khoá nick.
Các bạn có thể thắc mắc, các bạn có quyền được nói, quyền được ý kiến, nhưng nó phải đúng sự thật, chứ không được tạo một tình huống giả để phàn nàn với ĐHV, như thế vừa là quấy rối, vừa là xúc phạm. Bạn nghĩ công việc của chúng tôi là trò đùa hay sao?")

4) Anh Bình đã bỏ phiếu cho anh Hai_YenLang còn em thì cũng bỏ phiếu cho anh Bình và bỏ phiếu cho cả anh Hà nữa:

Hi all!
Rất vui khi được mọi người, vào 1 buổi sáng đẹp trời, đã chân tình góp nhiều ý kiến quý báu. Xin được trả lời chung:
1). Đề nghị chia ra 2 popup_list (Tue_NV): ghi nhận.
2). CSDL nên ghi/đọc file gì là ưu việt hơn (Ketxu): mọi người tiếp tục trao đổi. Ai có ý kiến hay thì thanks.
3). Kích cở sai lệch và sửa "dung sai" thành "sai lệch" (Hoan): ghi nhận.
4). Thêm sai lệch tự nhập (Truong_An): cái này đã nghĩ khi lập trình, nhưng nhận thấy cái mớ ký tự dung sai nó ngoằn nghèo quá nên thôi, vì sợ user nhập khó chính xác. Nếu hội đồng biểu thì làm.
5). Tắt dialoge trong khi chưa muốn tắt (Duy): ghi nhận.
6). Có 1 quy luật: khi dialoge càng nhiều tùy chọn thì nói chung là càng tốt, nhưng nói riêng là sử dụng càng nhiêu khê, thành ra đang cân nhắc nếu tùy chọn nào không thật cần thiết thì không nên đưa vô.
7). Các ý kiến đang tranh luận liên quan tới quan điểm ghi thì cá nhân sẽ không bàn, vì không có chuyên môn cơ khí. Chừng nào hội đồng thống nhất thì edit.

5) Tóm cổ lại: Như vậy là mọi việc đã rõ ràng và minh bạch như đêm 30 tết đèn sáng lung linh cờ hoa rực rỡ : DỰ ÁN GHI DUNG SAI KÍCH THƯỚC!
Xin trân trọng kính mời các nhà đâu tư hãy tập trung vào giải quyết công việc: ghi dung sai theo tiêu chuẩn VND có trong các bảng từ 3.5 đến 3.35 (sổ tay Thiết kế Cơ khí tập 1, từ trang 289 đến trang 329).
  • 0

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#246 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 30 October 2012 - 01:00 PM

Trước hết xin gởi lời cám ơn đến bác PTB, lâu nay xách xe chạy vòng ngoài, giờ mới ghé thăm và sờ em nó! Xin trả lời:
1). Nhập bằng lisp hay mở txt để nhập trực tiếp đều được. Muốn nó nhận thì sau khi cập nhật phải chọn "Lưu dữ liệu". Cái này nhiều người test OK rồi. Không nhanh tí tẹo nào thì đành chịu thôi. Muốn nhanh thì chuyển dữ liệu pdf qua rồi sửa thì nhanh hơn.
2). Dialoge dùng font Somali, chỉ dành cho cad2007 trở lên thôi, vì thằng Somali nó không xài cad2004 như bác.
3). Dim đã ghi sẵn tiền/hậu tố gì nó cũng chơi tất (có lẽ trong hướng dẫn chưa bỏ dòng này chăng?).
4). Bác muốn ghi tiền tố gì thì cứ ghi, bần tăng đâu ép bác phải ghi "phi" đâu nhỉ! Còn chuyện ghi những tiền tố đặc biệt thì user tự tìm hiểu tiền tố đó mà nhập vào, chứ bần tăng đâu biết có mấy trăm tiền tố đặc biệt mà lập list sẵn (đã xin trên topic này mà không ai cho).

Hề hề hề!
P/S: mới post lại file hiệu chỉnh lúc 10h30, gọn hơn tí, bác ghé lại đó xem.

Hề hề hề
1/- Cái lỗi nhập không được vào bảng dữ liệu là do mình chỉ nhấn nút lưu mà không nhấn nút thay. Như vậy có nghĩa là phải thay xong rồi mới lưu.
Mình đã thử và OK rồi.
Tuy nhiên có một vấn đề là nếu chỉ nhập giá trị dung sai cho một vài khoảng kích thuớc danh nghĩa trong bảng thì lisp vẫn không chạy mà phải nhập đầy đủ mọi giá trị có trong bảng đó mới được. Điều này sẽ hơi bất tiện vì không đáp ứng được tiêu chí cho người dùng thoải mái nhập. Thực tế theo mình nên cho phép người dùng nhập thoải mái hơn, nghĩa là hễ người đó biết được giá trị dung sai của một miền nào và một khoảng kích thước danh nghĩa nào thì cứ thế mà nhập vào bảng dữ liệu và lisp vẫn chạy vo vo, không cần biết đã đủ dung sai cho cả miền hay chưa. Tất nhiên kết quả nếu như có kích thước danh nghĩa nào chưa có các dung sai thì sẽ thông báo cho người dùng để họ tự nhập tay hay bổ sung vào file dữ liệu txt. Như vậy sẽ thuận lợi hơn cho người dùng. Bởi vì cái file dữ liệu này khá lớn, cứ phải bổ sung dần thôi chứ bảo làm ngay một lúc cho đủ e cũng lắm thứ ngại bác ạ.
2/- Với cái lisp sau của bác (đã chỉnh sửa thì việc hạn chế đối với các kích thước có tiền tố và hậu tố đã giải quyết xong. Còn cái lisp trước khi có tiền tố hay hậu tố thì nó cho ra kết quả không như ý (có thêm mấy ký tự phía sau).
3/- Cái font Somali này thì mình chịu rồi vì với cá nhân mình , cứ đoán mò được là vui như tết rồi. Có chăng là người dùng khác có thể vì nhiều lý do mà chửa đoán được thì hơi khó khăn thôi. nên chăng bác sửa lại thành tiếng Việt không dấu để ai cũng có thể đoán mò được bác nhể.
4/- Cái hậu tố nếu để là dung sai theo tiêu chuẩn thì tạm ổn rồi Song nếu dùng hậu tố khác thì có tí không vui vì nó nhét ngay vào vị trí căn giữa theo chiều cao của text số. Thông thường thì cái hậu tố này thường chỉ đơn vị đo của kích thước như độ phút giây hay inch phút giây ... vì thế nó phải hơi nhoi lên phía trên mới .... đẹp bác ạ.
5/- Quả thực là cái tiền tố nó cũng hầm bà lằng nên không thể cho bác cái list được. và theo mình thì việc giải quyết tiền tố như bác có thể coi tạm ổn rồi
6/- Viêc bác đi tu là không vui rồi. Tu chi để bỏ anh em cho nó ..... không vui vậy. Mong bác sớm bỏ tu về với anh em chớ làm tăng chán chết bác ạ.
7/- Phải thú thực với bác và anh em trên diễn đàn rằng dạo này mình hơi lu bu việc. Công chuyện mần ăn không thuận lợi, việc nhà lo chửa xong, lại thêm mấy ông bạn nhậu rách việc nên toàn là mải chơi quên cả .... diễn đàn. Thi thoảng mới vào lướt ván một tẹo rồi lặn, nên không theo dõi kịp diễn biến của topic. Kính mong mọi người đại xá cho.
8/- Về cơ bản cái lisp của bác đã có thể xuất xưởng được rồi. Còn một vài điểm nhỏ theo mình thì cứ để đó để hoàn chỉnh dần cũng chả sao cả. Tất cả những người có thể dùng được lisp này thì đều đã có ít nhiều kinh nghiệm chuyên môn nên chắc họ sẽ có thể có những ý tưởng thêm khi sử dụng. Sau khoảng 1 hay hai tuần gì đó, ta tổng hợp ý kiến rồi chỉnh tiếp là Ok.

Chúc bác khỏe và vui.
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#247 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 30 October 2012 - 01:51 PM

Hề hề hề
1/- Bởi vì cái file dữ liệu này khá lớn, cứ phải bổ sung dần thôi chứ bảo làm ngay một lúc cho đủ e cũng lắm thứ ngại bác ạ.
3/- Nên chăng bác sửa lại thành tiếng Việt không dấu để ai cũng có thể đoán mò được bác nhể.
4/- Cái hậu tố nếu để là dung sai theo tiêu chuẩn thì tạm ổn rồi Song nếu dùng hậu tố khác thì có tí không vui vì nó nhét ngay vào vị trí căn giữa theo chiều cao của text số. Thông thường thì cái hậu tố này thường chỉ đơn vị đo của kích thước như độ phút giây hay inch phút giây ... vì thế nó phải hơi nhoi lên phía trên mới .... đẹp bác ạ.
6/- Mong bác sớm bỏ tu về với anh em chớ làm tăng chán chết bác ạ.
7/- việc nhà lo chửa xong, lại thêm mấy ông bạn nhậu rách việc nên toàn là mải chơi quên cả .... diễn đàn.
8/- Về cơ bản cái lisp của bác đã có thể xuất xưởng được rồi.
Chúc bác khỏe và vui.

1). Dữ liệu là lớn, không bắt nhập đủ tất cả, nhưng chí ít khi dùng đến loại nào thì cũng gắng nhập cho đủ loại đó. Đây là hình thức kỹ luật sắt, dù hơi man rợ.
2). Giữa "sửa lại tiếng Việt không dấu" và "nâng cấp đời cad để đọc được tiếng Việt" thì tôi tin chắc: nếu bỏ phiếu là bác sẽ thua 100%! Vả lại, thà viết tiếng Campuchia chứ viết tiếng Việt không dấu thì nguy hiểm vô cùng. Đã có nhiều chuyện tiếu lâm "rùng rợn" liên quan tiếng Vệt không dấu rồi.
4). Bác thích nhu nhú, chú nó thích lùm lùm thì sao? Mà bác muốn nhú cũng được, ở trên tôi đã bày bạn Truong_AAn rồi.
6). Tu tại gia thôi.
7). Sao chửa rồi nhậu, nhậu rồi chửa hoài vậy bác?
8). Mát ruột mát gan!
Hề hề hề!
  • 1

#248 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5679 Bài viết
Điểm đánh giá: 2605 (tuyệt vời)

Đã gửi 30 October 2012 - 02:29 PM

Bác Hạ xuất thêm 1 bản dialog tiếng việt TCVN3 nữa là bác Bình vui ngay :)
  • 0

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#249 duy782006

duy782006

PHẠM QUỐC DUY

• CADViet Team
  • 2155 Bài viết
Điểm đánh giá: 1360 (rất tốt)

Đã gửi 30 October 2012 - 04:09 PM

Bác Hạ xuất thêm 1 bản dialog tiếng việt TCVN3 nữa là bác Bình vui ngay :)

Cá nhân mình thì làm theo ý:
Thiết kế 2 hàm:
1.Biên dịch tcvn3 sang unicode hexa .
2.Biên dịch tcvn sang tiếng Việt không dấu.
Trong hộp thoại cho lựa chọn có dấu hay không.
  • 0

Cứ ngỡ trần gian là cõi thật.Cho nên tất bật đến bây giờ.
Tạo hộp thoại bằng lisp My blog QUY ĐỊNH ĐẶT TÊN TOPIC TRONG CHUYÊN MỤC LISPD http://ktsduy.wordpress.com/
Để cám ơn chỉ cần nhấn rep_up.png
(Là nhấn vào nút đó phía bài viết của người ta í chứ đừng có nhè cái hình này mà nhấn miết đi nha :-D

#250 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 30 October 2012 - 04:22 PM

Ối giời ơi! Thế này cơ a?
Hay làm 4 phương án cho nó đã:
1). Tiếng Việt có dấu Unicode.
2). Tiếng Việt không dấu, Uni gì cũng được.
3). Tiếng Việt có dấu TCVN3.
4). Tiếng Anh không dấu.
:lol:
  • 0

#251 duy782006

duy782006

PHẠM QUỐC DUY

• CADViet Team
  • 2155 Bài viết
Điểm đánh giá: 1360 (rất tốt)

Đã gửi 30 October 2012 - 04:27 PM

Ối giời ơi! Thế này cơ a?
Hay làm 4 phương án cho nó đã:
1). Tiếng Việt có dấu Unicode.
2). Tiếng Việt không dấu, Uni gì cũng được.
3). Tiếng Việt có dấu TCVN3.
4). Tiếng Anh không dấu.
:lol:

Í quên do Duy là làm hộp thoại ngay trong lisp bằng các hàm tự tạo. Trong lisp thì các text sẽ gỏ bằng tcvn3 có dấu. Tùy theo lực chọn mà khi chạy dùng hàm dịch sang Unicode có dấu hay tiếng Việt không dấu mà ko cần thay đổi dòng text trpng lisp. Do nghe két nói thế nên Duy cũng tiện tay nói thêm chứ bác ko cần sửa cũng ko sao mà / :-)
  • 1

Cứ ngỡ trần gian là cõi thật.Cho nên tất bật đến bây giờ.
Tạo hộp thoại bằng lisp My blog QUY ĐỊNH ĐẶT TÊN TOPIC TRONG CHUYÊN MỤC LISPD http://ktsduy.wordpress.com/
Để cám ơn chỉ cần nhấn rep_up.png
(Là nhấn vào nút đó phía bài viết của người ta í chứ đừng có nhè cái hình này mà nhấn miết đi nha :-D

#252 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5679 Bài viết

Đã gửi 30 October 2012 - 04:42 PM

Nhân tiện bàn về hộp thoại, hồi trước e có làm 1 cái Multilanguage kiểu như bác Duy nói. Đó là tạo file dialog trong lúc runtime, các text hay nội dung thông báo đều do option ngôn ngữ mà xuất. Tuy nhiên, có 1 điều mà ketxu chưa từng xử lý được, đó là nếu tạo DCL lúc chạy lisp thì đôi khi các chữ TV Unicode sẽ bị hiển thị giống như mã (\U+...) chứ k chịu chuyển, nhất là với đoạn string dài. Còn nếu dùng hẳn file DCL trong vlx thì k xảy ra trường hợp đó => Bỏ phương án tạo lúc runtime, toàn kéo DCL đi kèm

- Lúc rảnh rỗi lại tạo dialog bằng NET, khi thoát hộp thoại thì ghi option vào file hoặc REG, rồi dùng lisp xử lý các công việc tiếp theo (chỗ này do nhiều việc ket gà k biết dùng NET ntn), nhưng lại cũng lằng nhằng vì có file DLL đi kèm. Đã lastload để netload rồi nhưng k có khả năng test nhiều chỗ nên cũng sợ gặp trường hợp kêu thiếu support file như của bác Hạ mấy trang đầu ^^

Nói chung cái sự rườm rà, theo ket thì hãy chú tâm vào mục đích trước, thấy topic mất đến vài trang bàn về giao diện cũng buồn :)
Chúc dự án tiếp tục thành công rực rỡ :x
  • 1

CAD MAGIC

#253 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 30 October 2012 - 05:01 PM

Tuy nhiên, có 1 điều mà ketxu chưa từng xử lý được, đó là nếu tạo DCL lúc chạy lisp thì đôi khi các chữ TV Unicode sẽ bị hiển thị giống như mã (\U+...) chứ k chịu chuyển, nhất là với đoạn string dài. Còn nếu dùng hẳn file DCL trong vlx thì k xảy ra trường hợp đó => Bỏ phương án tạo lúc runtime, toàn kéo DCL đi kèm.

Bàn thêm 1 chút hữu ích thì cũng không loãng topic đâu:
Cái vụ Hecxa không chịu hiển thị Unicode mà cứ giữ nguyên Hecxa là có thật. Tớ cũng đã từng bị.
Chắc Ket dùng file DCL trong VLX chưa bị đó thôi, chứ nó vẫn có thể bị như trên. Tớ cũng đã từng bị.
Tớ dùng 1 biện pháp rất mê tín, là chép 1 đoạn gồm tất cả ký tự từ a->Z, viết bằng tiếng Việt TCVN3 có dấu, paste vào đầu mỗi lệnh. Phương pháp mê tín này nó làm giảm đáng kể lỗi trên, nhưng vẫn không triệt để. Đôi lúc phải xé nhỏ nó ra thì nó mới chịu.
Chẳng hiểu tại sao cả!
  • 1

#254 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5679 Bài viết

Đã gửi 30 October 2012 - 05:10 PM

Nếu bác Hạ gặp DCL trong vlx cũng lỗi nốt thì ket đính chính lại câu trên là Chưa gặp lỗi ^^ .
Mà k phải lỗi đó là bất biến. Ví như máy mình nhìn ngon, chuyển sang cho khách chạy trên Teamview lại thấy 1 đống \U, thế mới thâm chứ ^^
Ketxu thì nghĩ do CAD thôi. Đồ convert bao giờ cũng ì xèo mà ^^ Mà hỏi Autodesk ở các forum khác cũng khôngđược, vì người ta đâu có xài như mình ^^ Tốt nhất là đi học Tiếng Anh cho sành điệu :)
  • 1

CAD MAGIC

#255 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 30 October 2012 - 05:18 PM

Ấy chết! Còn có cái vụ máy mình xài tốt mà máy khác hổng ngon nữa à? Lâu nay cứ tưởng xử được ở máy mình là ổn rồi chứ. May là chưa có ai la làng. :lol:
  • 1

#256 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 30 October 2012 - 10:44 PM

Lisp vừa xong! Đã cập nhật toàn bộ cơ sở dữ liệu của hệ thống Lỗ do AVYE cung cấp
Hệ thống trục các bạn có thể phát sinh thêm Sheet trong Excel
Video thay cho lời hướng dẫn sử dụng :
http://www.youtube.com/watch?v=tgK0k7GlXxo&feature=youtu.be
Downlisp
http://www.cadviet.c...__dungsaids.rar
  • 9

#257 anhvanyeuem

anhvanyeuem

HÀ TĨNH CHÍNH GỐC 38!

• CADViet Team
  • 764 Bài viết
Điểm đánh giá: 473 (tốt)

Đã gửi 30 October 2012 - 11:28 PM

Lisp vừa xong! Đã cập nhật toàn bộ cơ sở dữ liệu của hệ thống Lỗ do AVYE cung cấp
Hệ thống trục các bạn có thể phát sinh thêm Sheet trong Excel
Video thay cho lời hướng dẫn sử dụng :
http://www.youtube.com/watch?v=tgK0k7GlXxo&feature=youtu.be
Downlisp
http://www.cadviet.c...__dungsaids.rar

Hehe!
Thế là em vẫn đúng hẹn nhé!
Lisp Lỗ xong là em cung cấp dữ liệu Trục cho Anh và các nhà đầu tư đây!
Em cũng là người down Lisp của anh về đầu tiên!hehe!Mặc dù abcs Hoan like trước em!
Mệt quá, em chưa thể xem sản phẩm của anh được!
Mai em xem vậy anh nha!
File: Các sai lệch cơ bản của các Lỗ:
File Excel2003: http://www.mediafire...14l5cfxxwl2dxtt
File: Các sai lệch cơ bản của các Trục:
File Excel2003: http://www.mediafire...xswwdr9slv5f6gu
NOTE: (P/S” ANH TUỆ ƠI , ANH GIÚP EM CHUYỂN CÁI BẢNG SAI LỆCH CỦA a,b,c bảng đầu tiên ấy,
các thông số đều mang dấu (-) hộ em nhé, em lỡ tay làm nó thành (+) rồi không sữa lại được anh quen anh sữa lại hộ em với nha. KẺO CÁC BÁC CHO VÀO LISP LÀ CHẾT EM ĐÓ)!
Gửi bác Hoan:
NHIỆM VỤ HOÀN THÀNH!
Xin cho em chữ ký !hehe!
Chúc mọi người ngủ ngon!
  • 5

Hội những người yêu kỹ thuật chân chính

#258 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 30 October 2012 - 11:52 PM

Hôm nay em vui quá vì thấy avye đã hoàn thành vượt mức kế hoạch và anh Tuệ một lần nữa lại... "nóng hôi hổi,vừa thổi vừa ăn"! Em đã giao nhiệm vụ cho Hoằn viết bài trong chủ đề này, nhưng vì vui quá, em phải phá lệ nhảy vào viết bài thay Hoằn.

nhiều khi người thiết kế chả nhớ nổi một cái nào cả và làm bừa theo kiểu làng Vũ Đại rồi tự cho mình cái quyền khen mình vậy.
Vì những lý do như trên nên mình bỏ phiếu cho ý kiến của bác hai_yenlang.
Hề hề hề.,...

Hì… hì…Anh Bình quả người thích đùa hạng nặng! Anh đã dùng ngôn ngữ Autolisp để soi lại dòng Văn học hiện thực phê phán Việt Nam (1930-1945).
Anh chỉ nói cái làng Vũ Đại em đã thấy nổi cộm lên gương mặt của Bá Kiến, khiến em thấm thía những suy nghĩ về mưu kế ứng xử khôn khéo mà hiểm độc của lão. Vì thế, nhận cho ra bộ mặt thật của tên Bá Kiến không phải điều dễ dàng.
Vì sao Hoằn lại viết: “Không phải theo tiêu chuẩn nào hết cứ làm bừa đã có đã có cái lò gạch bỏ hoang hứng chịu hậu quả ....Một anh đi thả ống lươn, một buổi sáng tinh sương đã thấy thoáng hiện ra một cái lò gạch cũ bỏ không, xa nhà cửa và vắng người lại qua".???
Phải chăng , người đọc đã nghi vấn: Chí Phèo là con ruột của Bá Kiến???. Không biết lăng kính của Autolisp soi vào câu chữ trong tác phẩm có chứng minh được Chí Phèo là con rơi của Bá Kiến không??? Và không biết Bá Kiến còn có bao nhiêu đứa con rơi vãi nữa???

P/S : Anh Tuệ bắn cho Avaye một ít VND bồi dưỡng làm thêm giờ và bắn kinh phí cho Avey đi học lớp Bồi dưỡng Cán bộ Đoàn thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh 2 năm tại: Ibiza - vùng đất rộng lớn của Tây Ban Nha, trong quần đảo Baléares. Đó là một trong những cảnh đẹp quý hiếm được Unesco công nhận là di sản thế giới. Nơi đây sở hữu những cảnh thiên nhiên tuyệt đẹp và những kiến trúc đầy tính nhân văn. Những bãi biển, những vùng vịnh, hệ thực bì, những vách đá sâu và những ngôi làng xây bằng đá…tất cả hiện hữu trên hòn đảo, một trong những điểm đến đẹp nhất Địa Trung Hải.
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#259 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 31 October 2012 - 07:30 AM

Hehe!
Thế là em vẫn đúng hẹn nhé!
Lisp Lỗ xong là em cung cấp dữ liệu Trục cho Anh và các nhà đầu tư đây!
Em cũng là người down Lisp của anh về đầu tiên!hehe!Mặc dù abcs Hoan like trước em!
Mệt quá, em chưa thể xem sản phẩm của anh được!
Mai em xem vậy anh nha!
File: Các sai lệch cơ bản của các Lỗ:
File Excel2003: http://www.mediafire...sx1csh2ly81tfju
File: Các sai lệch cơ bản của các Trục:
File Excel2003: http://www.mediafire...xswwdr9slv5f6gu
NOTE: (P/S” ANH TUỆ ƠI , ANH GIÚP EM CHUYỂN CÁI BẢNG SAI LỆCH CỦA a,b,c bảng đầu tiên ấy,
các thông số đều mang dấu (-) hộ em nhé, em lỡ tay làm nó thành (+) rồi không sữa lại được anh quen anh sữa lại hộ em với nha. KẺO CÁC BÁC CHO VÀO LISP LÀ CHẾT EM ĐÓ)!
Gửi bác Hoan:
NHIỆM VỤ HOÀN THÀNH!
Xin cho em chữ ký !hehe!
Chúc mọi người ngủ ngon!
2.Các sai lệch mà trên dưới đều bằng nhau ví dụ:
±45, trong bảng em viết là +45, -45 vì em sợ nhầm lẫn mà hơn nữa trong Exell em lại chia theo hàng cột nên em cứ tương như thế, +45, -45.
Khi anh cho vào Lisp nếu sai lệch trên = sai lệch dưới thì cho về giá trị ±45.hộ em nhé!

Phần Note : Em dùng chức năng Replace trong Excel thay + thành -
Nhiệm vụ em chưa hoàn thành đâu
Em phải gom hệ thống trục vô 1 sheets -> Rồi dùng hàm & liên kết chuỗi, dùng thêm chức năng copy, paste special -> đưa toàn bộ dữ liệu mà em đã nhập ở hệ thống trục -> Theo file Dungsaitruc.xls mà anh đã đưa ra
- Các sai lệch bằng nhau -> muốn ghi ± thì pick vào chổ ghi cả 2 và ±
  • 0

#260 Truong_AAn

Truong_AAn

biết dimradius

• 314 Bài viết
Điểm đánh giá: 68 (tàm tạm)

Đã gửi 31 October 2012 - 09:41 AM

Anh Tuệ ơi sao em load lisp ok nhưng khi đánh lệnh Dsai thì lisp không chạy mà hiện ra thông báo thế này là sao hả anh
Hình đã gửi
  • 0
Hình đã gửi
----------------------------------------------------------------------------------//-------------------------------------------------------------------------------------