Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nguyencanh160890

Sự khác nhau giữa hai block

Các bài được khuyến nghị

Chào Anh( Chị) em có một vấn đề muốn hỏi.

Như tiêu đề, giả sử em tạo hai block, 1 block không tên, 1 block không có điểm chèn. Vậy sự khác nhau giữa hai block này như thế nào?

rất mong sự giúp đỡ của Anh(Chị)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Block không có điểm chèn? Mình chưa thấp block nào không có điểm chèn. Bạn có thể upload file nào có block như vậy mình xem với được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh cho em hỏi thêm với, điểm chèn chính là tọa độ 0,0 ạ? có những trường hợp bản vẽ có rất đối tượng như trên nhưng tìm điểm chèn block để quay nhưng không thấy nó ở đâu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi tạo Block nếu không chọn Pick point thì mặc định nó sẽ chọn góc tọa độ 0,0 làm điểm chèn bạn à.

Thêm 1 trường hợp em muốn hỏi thêm, nếu đối tượng em cho file như trên đã chọn block là ở giữa là điểm chèn, khi em thêm chữ EX (tức loại đèn EXIT chống nổ) thì muốn tạo thêm block khi mà dùng lệnh ROTE quay, làm sao khi nhập góc tọa độ quay mà khi đối tượng +chữ text cùng quay theo chiều mà mình muốn được ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chọn Block và chữ EX--> B enter--> xuất hiện bảng-->nhấp chọn chỗ dấu tròn màu đỏ--> click chọn điểm muốn đặc điểm chèn--> đặt tên cho Block-->ok

Đây là file đã làm xong.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/108174_new_block.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng ạ! Em cảm ơn tất cả mọi người, lại có 1 câu hỏi nhỏ nữa ạ!

Nếu trong 1bản vẽ có rất nhiều block, bao gồm cả block (KHÔNG TÊN) nếu khi dùng lệnh đếm block là Bcount thì khi đó block không có tên sẽ đếm như thế nào? và bảng hiên thị liệt kê các block không tên đó ra sao?

Các Anh có thể cho em ví dụ được không ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Riêng câu hỏi này thì tôi có câu hỏi ngược lại: tại sao bạn không thử dùng lệnh bcount để đếm các block có tên và không tên xem nó ra cái gì? Tự ta làm để tự ta trả lời câu hỏi sẽ tốt hơn nhiều đụng đâu hỏi đó. Và chỉ nên hỏi khi đã làm mà chưa hiểu thì sẽ tốt hơn.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Riêng câu hỏi này thì tôi có câu hỏi ngược lại: tại sao bạn không thử dùng lệnh bcount để đếm các block có tên và không tên xem nó ra cái gì? Tự ta làm để tự ta trả lời câu hỏi sẽ tốt hơn nhiều đụng đâu hỏi đó. Và chỉ nên hỏi khi đã làm mà chưa hiểu thì sẽ tốt hơn.

Vâng, cảm ơn Anh, em đã hỏi và có câu trả lời rồi ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay