Rated 5/5 based on 240179 internet user reviews

Jump to content

Change Photo

Các khác phục lỗi AutoCAD 2007 vẽ bị chậm?

• Please log in to reply
13 replies to this topic

#1 kb_provn

kb_provn

biết vẽ line

Danh tiếng: -11 (hơi kém)

Gửi vào 14 May 2013 - 01:43 AM

Bạn nào biết khắc phục sự cố như của mình không. Mình cài CAD2007 trên win 7 64 bit mà khi vẽ nét vẽ chạy ra rất chậm. Mình có làm 1 video để các bạn quan sát và chỉ cho mình làm sao để không bị như vậy nữa.

Mình đã khổ tâm cả nửa năm nay mà không được mặc dù đã thử rất nhiều cách.

Mong các Pro chỉ ra cách giải quyết.

• 3

#2 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
Danh tiếng: 2038 (tuyệt vời)

Gửi vào 14 May 2013 - 06:53 AM

Câu hỏi này xứng đáng được vote. Rõ ràng, trong sáng, lại... du dương nữa!

• 0

#3 kb_provn

kb_provn

biết vẽ line

Gửi vào 14 May 2013 - 04:44 PM

không Pro nào giúp em được sao? Em đã up video rất rõ ràng rồi đấy ạ!

• 1

#4 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team

Gửi vào 14 May 2013 - 04:54 PM

Thông thường, khi bản vẽ quá nặng, hoặc khi máy đang làm việc quá tải thì hay xãy ra trường hợp "chậm như rùa" này.

Xử lý: giảm dung lượng bản vẽ + refresh máy...

Nếu bản vẽ nhẹ mà vẫn bị chậm thì tôi chưa gặp nên không đề xuất được.

• 0

#5 kb_provn

kb_provn

biết vẽ line

Gửi vào 14 May 2013 - 05:05 PM

Thông thường, khi bản vẽ quá nặng, hoặc khi máy đang làm việc quá tải thì hay xãy ra trường hợp "chậm như rùa" này.

Xử lý: giảm dung lượng bản vẽ + refresh máy...

Nếu bản vẽ nhẹ mà vẫn bị chậm thì tôi chưa gặp nên không đề xuất được.

Nói vậy là bó tay sao bác? Hay bác đề xuất họp hội đồng vấn đề của em có được không ạ?

Em khổ tâm với cái CAD của em quá!!!

• 0

#6 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team

Gửi vào 14 May 2013 - 05:08 PM

Bạn gởi bản vẽ lên xem. Đôi lúc có "bệnh nhân" thì khả dĩ!

• 0

#7 nguyenngoc971

nguyenngoc971

biết dimstyle

Danh tiếng: 66 (tàm tạm)

Gửi vào 14 May 2013 - 05:20 PM

:wub:

Đề xuất : KHÔNG DÙNG LỆNH COPPY NỮA.

:ph34r:

• -2

#8 kb_provn

kb_provn

biết vẽ line

Gửi vào 14 May 2013 - 05:20 PM

Bạn gởi bản vẽ lên xem. Đôi lúc có "bệnh nhân" thì khả dĩ!

Bản CAD này em cũng đã từng thử cài trên các máy khác thì chạy rất Ok, nhưng riêng cài trên laptop của em thì nó lại bị vậy. Em chỉ vẽ mấy cái hình tròn vớ vẩn mà đã vậy rồi thì vẽ bản vẽ xây dựng chắc em bị ức chế chết mất thôi!

Chắc em là trường hợp đầu tiên bị như vầy rồi. Chỉ mong có Cao nhân nào lai vãng qua đây mà ra tay nghĩa hiệp giúp em với. Xin đa tạ nhiều nhiều!

• -1

#9 Song Nhi

Song Nhi

biết vẽ rectang

Danh tiếng: 50 (tàm tạm)

Gửi vào 14 May 2013 - 09:45 PM

Wow! Trước tiên, xin được khen Bác kb_provn, cách trình bày câu hỏi của bác thật ấn tượng! Khâm phục! Vote bác!

Xin được chia sẽ với bác, nếu máy tôi mà cũng ứng xử với tôi như vậy chắc tôi còn ức chế hơn bác nhiều! Cấu hình máy thì mạnh, load Dxdiag lên nhanh lắm chứ, đối với các ứng dụng khác, máy bác vẫn xài okei chứ? Chỉ với AutoCAD mới vậy hả? Cách trình bày câu hỏi của bác thật sáng tạo và pro như vậy, thì chắc những cách mà tôi sắp trình bày sẽ vô ích, nhưng tôi cũng đánh liều vậy:

1. Khi bác mở acad lên, nếu gặp trường hợp "chậm" vậy, bác lưu bản vẽ sau khi đã erase các đối tượng mà bác vừa vẽ, vào một nơi nào đó, kiểm tra dung lượng file đó, nếu dung lượng tương đương với các giá trị sau: CAD2007→2000: khoảng 25.2 kB ; CAD2007→2004: khoảng 24.4 kB ; CAD2007→2007: khoảng 36.6 kB thì xem như file đó bình thường bác vui lòng chuyển qua bước 4, nếu bất thường (lớn quá) thì bác chuyển sang bước 2.

2. Bác lại mở file đó lên, đưa các "current" về giá trị default, sau đó bác dùng lệnh PURGE để xóa bỏ các thành phần "âm binh" nằm vô hình trong file của bạn, sau đó save lại, kiểm tra dung lượng của nó xem sao? Nếu dung lượng vừa phải, nằm trong khoảng xấp xỉ những giá trị nêu trên, bác qua bước 3, nếu không bác qua bước 4.

3. Nếu thỏa mãn dung lượng sau khi PU, chứng tỏ file template của bạn (acad.dwt) hiện tại đang chứa đựng nhiều "âm binh vô hình". Bác mở lại file bác vừa check lên, lưu đè vào file acad.dwt (nhớ định dạng *.dwt chứ không phải *.dwg như bình thường đâu nha!) tại đường dẫn: hizzz đường dẫn không cố định, nói chung sau khi chọn định dạng *.dwt nó sẽ chỉ đến vị trí lưu, bác chỉ việc lưu đè lên file acad.dwt cũ là được!

4. Nếu vẫn không thỏa mãn, đề nghị bác vừa tắt hết các ứng dụng khác, vừa mở acad vừa mở Windows Task Manager lên để theo dõi: CPU Usage = ?%, bác lượng giá lại xem có hợp lý không, ngoài ra còn kiểm tra thêm các giá trị khác (điều này chắc bác rành!). Tôi e rằng máy bác có virus chạy đồng thời với acad?!! (bác có thể tham khảo tại Topic: http://www.cadviet.c...viet-antivirus/. Nếu vậy thì bác sẽ giải quyết theo cách trên đó các cao thủ đã hướng dẫn trên topic đó!

Nếu mọi cách trên không được, bác vui lòng chuyển qua bước 5

5. Nếu sau cùng mà vẫn không được, chỉ là nếu thôi nhé, thì xem như cái máy đó là một "công cụ" hữu hiệu để bác có thể rèn luyện "lòng kiên trì" - "công phu hàm dưỡng", điều này khó lắm đó! Nhiều người võ công cao mà cũng có luyện được cảnh giới tận cùng của võ thuật này đâu? Mấy lời nói cho vui, không phải đùa cợt đâu, mong bác đừng giận nhé!

Chúc bác sớm khắc phục được tình trạng này và chia sẽ kinh nghiệm chiến đấu của bác trong trường hợp này với các bạn khác và tôi trong diễn đàn mình nhé! Goodluck!

• 3

#10 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team

Gửi vào 14 May 2013 - 10:00 PM

Tôi vote!

• 0

#11 kb_provn

kb_provn

biết vẽ line

Gửi vào 15 May 2013 - 12:04 PM

Wow! Trước tiên, xin được khen Bác kb_provn, cách trình bày câu hỏi của bác thật ấn tượng! Khâm phục! Vote bác!

Xin được chia sẽ với bác, nếu máy tôi mà cũng ứng xử với tôi như vậy chắc tôi còn ức chế hơn bác nhiều! Cấu hình máy thì mạnh, load Dxdiag lên nhanh lắm chứ, đối với các ứng dụng khác, máy bác vẫn xài okei chứ? Chỉ với AutoCAD mới vậy hả? Cách trình bày câu hỏi của bác thật sáng tạo và pro như vậy, thì chắc những cách mà tôi sắp trình bày sẽ vô ích, nhưng tôi cũng đánh liều vậy..........

Dạ, trước tiên em có lời cảm ơn tinh thần tuyệt vời của bác (khen cái nữa là bác đánh máy dài thật! )

Sau là em cũng hơi ngại khi thấy các bác cứ khen em sáng tạo, pro này kia...Câu hỏi này là xuất phát từ nỗi khổ tâm thực sự của em với cái CAD2007 này, chỉ mong sao có Pro nào giúp được cho em thôi! (khổ tâm cả nửa năm loay hoay với nó cũng không phải ít đâu các bác nhi! )

Xin được trả lời bác là các phần mềm khác chạy mượt cả, chỉ có điều lâu lâu nó giật phát do máy em xài Card màn hình ATI Radeon Graphics ( Em nghe nói lâu lâu nó giật phát là do Card màn hình ATI kén phần mềm lắm bác ạ).

Cad2010 em có thử cài rồi, chạy cũng mượt mà như lông vũ chim Khuyên bác ạ. Có điều em đang dạy Cad2007 mà cài Cad2010 thì giao diện nó hơi khác chút (kể cả Chế độ Classic), em đi dạy trên trường và đi làm trên công ty nó cũng chỉ cài CAd2007 thôi bác ạ. Kinh nghiệm của em là cài Soft nào thì cài cùng một bản thôi, chứ mỗi chỗ một kiểu thì lúng túng lắm. (Chẳng may có sinh viên nào nó hỏi khó một chút mà mình lại lúng ta lúng túng thì hơi kỳ các bác nhỉ! )

Em đã thử các phương pháp của bác rồi nhưng không được bác ạ. Nhưng em thấy bước số 5 của bác chắc em không làm nổi rồi, đi làm cả ngày mệt mỏi về đụng cái máy như thế này (nó làm khó mình còn hơn cả ông sếp nữa!) chắc em có nước mà rèn luyện "lòng kiên trì" - "công phu hàm dưỡng" ở cõi Niết Bàn quá bác ơi!

Dù sao cũng cảm ơn tinh thàn nghĩa hiệp của bác! Chúc bác sức khỏe và thành công!

P/s: Vẫn đang chờ các bác nào bị tình trạng như em mà khắc phuc được rồi thì cho em biết phương pháp với ạ!

• 0

#12 Phiphi-

Phiphi-

biết lệnh minsert

Danh tiếng: 171 (tàm tạm)

Gửi vào 15 May 2013 - 09:11 PM

Bạn hãy install AutoCAD 2007 Service Pack 2 tại link này:

http://usa.autodesk....&linkID=9240618

Note: Due to a limitation in Service Pack 1 (SP1), Service Pack 2 (SP2) cannot be installed on Windows Vista with SP1 already installed. To install SP2, first uninstall and reinstall AutoCAD and then apply SP2 (without installing SP1).

All AutoCAD updates & service packs:

http://usa.autodesk....240618#section8

• 0

#13 kb_provn

kb_provn

biết vẽ line

Gửi vào 15 May 2013 - 09:53 PM

Bạn hãy install AutoCAD 2007 Service Pack 2 tại link này:

http://usa.autodesk....&linkID=9240618

Note: Due to a limitation in Service Pack 1 (SP1), Service Pack 2 (SP2) cannot be installed on Windows Vista with SP1 already installed. To install SP2, first uninstall and reinstall AutoCAD and then apply SP2 (without installing SP1).

All AutoCAD updates & service packs:

http://usa.autodesk....240618#section8

Bác giới thiệu thêm cho em hiểu CAD2007 SP2 này có được không ạ?

Bản này download ntn và có crack được không ạ?

• 0

#14 kb_provn

kb_provn

biết vẽ line

Gửi vào 16 June 2013 - 12:46 AM

Hic. Vật vã bao ngày thì tìm được kết quả cho vấn đề này là chuyển sang win Xp là giải pháp tối ưu nhất. Còn không thì chỉnh ở chế độ Win 7 Basic thì cũng tạm ổn!

• 0