Đến nội dung

Hình ảnh

Dân NAM ĐỊNH đâu rồi điểm danh cái nào!!

• Please log in to reply
116 replies to this topic

#21 trungkien_hatangdothi

trungkien_hatangdothi

biết lệnh properties

• 251 Bài viết
Điểm đánh giá: 121 (tàm tạm)

Đã gửi 25 November 2008 - 11:12 AM

em nam định chính gốc đây đang ở sg có bác nào cùng cảnh ngộ xa quê thì vào nói chuyện cho vui nhớ quê quá

Ở SG xa quá nhỉ,bọn bạn cấp 3 của mình cung học trong SG đông lắm,giờ cũng đi làm hêt rồi,cậu có gần mấy truong Kinh tếtphcm hay trường Tôn Đức Thắng ko vậy.
Người NĐ mình trong SG chắc được quý mến lắm nhỉ,tớ nghe nói dân trong đấy kết dân NĐ mình nhất ngoài Bắc luôn đấy.
  • 0
BUILD CAREER !

(Make life go to the dog..)

"Whenever I was in failure,I tried to overcome it & then to be SuccessFul man"

#22 trungkien_hatangdothi

trungkien_hatangdothi

biết lệnh properties

• 251 Bài viết

Đã gửi 25 November 2008 - 11:16 AM

1 Địa danh du lịch sinh thái nổi tiếng Việt Nam-Vuờn quốc gia Xuân Thuỷ.

Bắt đầu từ năm 2006 đến hết 2007, các quỹ Dự án của châu Âu sẽ tài trợ 10 triệu USD cho Vườn quốc gia Xuân Thuỷ nhằm xây dựng những mô hình sinh thái kiểu mẫu.Địa điểm này được chọn để đầu tư vì vốn được thiên nhiên ban cho sự đa dạng sinh học đáng ngạc nhiên.
Vườn Quốc gia Xuân Thuỷ nằm ở tỉnh Nam Định là nơi tập trung nhiều loại động vật thuỷ sinh bậc cao. Đặc biệt, từ tháng 4 đến tháng 9 hàng năm, sẽ có khoảng hơn 220 loài chim cư trú cùng tụ họp tại đây, tạo nên một cảnh quan sinh động.
Nhân ngày "Đất ngập nước Thế giới" 2-2 (World Wetland Day), Phó đại sứ Mỹ John S. Boardman đã thăm một số địa điểm ở huyện Giao Thuỷ, tỉnh Nam Định.

Tại Vườn Quốc gia Xuân Thuỷ, khu bảo tồn đất ngập nước duy nhất của VN, ông Boardman đã công bố một khoản tài trợ nhỏ trị giá 20.000 USD dành cho Câu lạc bộ Bảo tồn Chim Cồn Lu, Vườn Quốc gia Xuân Thuỷ, cũng như dành cho tổ chức BirdLife International giúp các cộng đồng dân cư thực hiện các hoạt động bảo tồn.

Hệ sinh thái vườn quốc gia Xuân Thuỷ đang bị đe doạ
Đây là Vườn quốc gia duy nhất của Việt Nam tham gia Công ước Quốc tế RAMSAR (Công ước bảo tồn những vùng đất ngập nước). Tuy nhiên, ngày càng có nhiều nguy cơ tiềm ẩn phá hoại sự đa dang sinh học và hệ sinh thái rừng ngập nước độc đáo ở khu vực này.

Vườn quốc gia Xuân Thủy cách Hà Nội khoảng 150 km (thuộc địa phận Thái Bình, Nam Định), có diện tích tự nhiên 7.100 ha. Phù sa màu mỡ của sông Hồng và vùng ven biển đã biến khu vực này thành một khu dự trữ thiên nhiên với nhiều sinh cảnh độc đáo của hệ sinh thái đất ngập nước với nhiều động thực vật hoang dã và các loài chim di cư quý hiếm. Ở đây thường xuất hiện 9 loài có tên trong sách đỏ quốc tế như: rẽ mỏ thìa, cò thìa, choắt mỏ thìa, mòng biển mỏ ngắn, bồ nông, choắt chân màng lớn, cò lạo Ấn Độ, choắt mỏ vàng, cò trắng Trung Quốc.

Tuy nhiên, hiện nay nhiều khu vực rừng ngập nước thuộc vùng đệm của Vườn quốc gia đã bị chết. Đây là hậu quả của việc người dân địa phương tận dụng vùng đất ngập nước nuôi tôm theo phương pháp quảng canh cải tiến.

Theo một cán bộ của Vườn quốc gia Xuân Thủy, do nước không được tuần hoàn lên xuống thường xuyên theo thủy triều nên những khu vực rừng ngập nước đó đã bị úng và dẫn tới bị chết như vậy. Ông Nguyễn Phúc Hội, Phó giám đốc Vườn quốc gia, cho biết, vùng đệm của vườn quốc gia được quy hoạch là 8000 ha nhưng do nhu cầu phát triển kinh tế, chính quyền địa phương đã cho phép sử dụng gần 30% diện tích để nuôi tôm theo phương pháp quảng canh cải tiến và số diện tích ở khu vực vùng đệm được sử dụng cho mục đích nuôi tôm còn tiếp tục tăng. Đây thực sự là một nguy cơ đáng báo động vì những khu rừng ngập nước thuộc vùng đệm có một vai trò hết sức quan trọng đối với Vườn quốc gia.

Một nguy cơ khác là nguồn lợi thủy sản trong vườn quốc gia khá lớn, nhiều hộ dân đã vào khai thác bừa bãi, làm suy giảm đáng kể nguồn lợi thủy sản ở đây. Chính quyền địa phương đã có những hoạt động hạn chế tình trạng này, nhưng kết quả đạt được còn rất khiêm tốn. Cán bộ của vườn quốc gia cho biết: nhiều hộ dân còn đánh nhau để tranh khu vực khai thác, thậm chí có người còn săn bắt trộm các loài chim quý tại khu Vườn quốc gia.

Vườn quốc gia Xuân Thủy là khu vực sinh trưởng tốt của nhiều loài động vật thủy sinh nên có số lượng thủy hải sản rất lớn là nguồn thức ăn của các loài chim biển di cư. Tuy nhiên, nhiều năm qua, ngư dân ở khu vực này đã dùng lưới điện để khai thác thủy hải sản, làm suy giảm nhanh chóng nguồn thủy sản, đồng thời tiêu diệt luôn các ấu trùng con và trứng của các loài thủy hải sản trong khu vực (vì lưới điện quét sát đất). Do vậy, trong một số năm trở lại đây số loài chim biển về di cư ở Xuân Thủy tuy không giảm về số loài nhưng số lượng cá thể đã giảm đáng kể như ngỗng trời và một số loài khác như sâm cầm đã không còn xuất hiện.
  • 0
BUILD CAREER !

#23 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 25 November 2008 - 12:13 PM

1 Địa danh du lịch sinh thái nổi tiếng Việt Nam-Vuờn quốc gia Xuân Thuỷ.

Tại Vườn Quốc gia Xuân Thuỷ, khu bảo tồn đất ngập nước duy nhất của VN, ông Boardman đã công bố một khoản tài trợ nhỏ trị giá 20.000 USD dành cho Câu lạc bộ Bảo tồn Chim Cồn Lu, Vườn Quốc gia Xuân Thuỷ, cũng như dành cho tổ chức BirdLife International giúp các cộng đồng dân cư thực hiện các hoạt động bảo tồn.

Khơ khớ,
Bác Trungkien_hatangdothi có con chim độc đáo quá CHIM CỒN LU.
Loại chim này chắc phải bảo vệ dữ lắm chứ không có tiệt giống thì gay bác nhỉ?
Bữa nào phải ghé thăm vườn quốc gia Xuân thủy cái các bác nhẩy.
  • 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#24 trungkien_hatangdothi

trungkien_hatangdothi

biết lệnh properties

• 251 Bài viết

Đã gửi 25 November 2008 - 12:43 PM

Khơ khớ,
Bác Trungkien_hatangdothi có con chim độc đáo quá CHIM CỒN LU.
Loại chim này chắc phải bảo vệ dữ lắm chứ không có tiệt giống thì gay bác nhỉ?
Bữa nào phải ghé thăm vườn quốc gia Xuân thủy cái các bác nhẩy.

Khặc khặc,ko phải e xuyên tạc đâu nhé ,dúng là có loại chim này ở Vườn qg đấy, mà không hiểu cái ông nào đặt tên cho nó mà hay thía, ko biết hình dạng con chim này thế nào nhỉ...có giống tên của nó ko nữa..haaâ
  • 0
BUILD CAREER !

#25 hiepvf

hiepvf

biết vẽ line

• 23 Bài viết
Điểm đánh giá: 5 (bình thường)

Đã gửi 25 November 2008 - 12:54 PM

Mình ở Nam Định mà giờ mới nghe Nam Định có khu du lịch sinh thái này nhỉ. Có bằng khu rừng ở Ninh Bình không bác Kiên? Hì, hôm nào phải về qua đó chơi mới được.
  • 0

#26 trungkien_hatangdothi

trungkien_hatangdothi

biết lệnh properties

• 251 Bài viết

Đã gửi 25 November 2008 - 01:02 PM

Mình ở Nam Định mà giờ mới nghe Nam Định có khu du lịch sinh thái này nhỉ. Có bằng khu rừng ở Ninh Bình không bác Kiên? Hì, hôm nào phải về qua đó chơi mới được.

Trời ơi cái bác Hiệp này, khu nay có từ bao nhiêu năm nay rồi và mới được công nhận trong mấy năm nay mà, rừng cúc Phương NB cũng đẹp nhưng nó ko phải là 1 nơi nổi tiếng thế giới như vườn QG xuân Thuỷ
Hi` nói thế thôi chứ tớ đã đến đó bao giờ đâu, người nhà mình đến chơi rồi chỉ có mình là chưa đi bg, hix buồn quá!
  • 0
BUILD CAREER !

#27 Taybac179

Taybac179

biết vẽ line

• 24 Bài viết
Điểm đánh giá: 3 (bình thường)

Đã gửi 26 November 2008 - 09:13 AM

Khặc khặc,ko phải e xuyên tạc đâu nhé ,dúng là có loại chim này ở Vườn qg đấy, mà không hiểu cái ông nào đặt tên cho nó mà hay thía, ko biết hình dạng con chim này thế nào nhỉ...có giống tên của nó ko nữa..haaâ

Đúng thế ở Nam Định có rất nhiều sinh vật được liệt vào sách đỏ của thế giới và việt Nam. Mong các bác cùng chung tay bảo vệ thiên nhiên quê nhà!
kekek em cũng là người Nam Định nhưng ko phải thành Nam nhà em ở gần chùa Cổ Lễ.

Chùa Cổ Lễ - Tỉnh Nam Định
09/05/2005

Chùa Cổ Lễ - Nam Định
Chùa Cổ Lễ thuộc thị trấn Cổ Lễ huyện Nam Ninh, tỉnh Nam Ðịnh. Từ thành phố Nam Ðịnh, qua cầu treo trên sông Ðào, đi theo đường 21 khoảng 15 km là tới thị trấn Cổ Lễ, qua một cây cầu nhỏ rẽ phải khoảng 200 mét là đến chùa.

Chùa Cổ Lễ vốn có từ rất lâu đời. Tương truyền chùa do thiền sư Nguyễn Minh Không thời Lý sáng lập. Ngôi chùa hiện nay do hoà thượng Phạm Quang Tuyên xây dựng vào tháng 11 năm 1920. Trước chùa có tháp Cửu Phẩm Liên Hoa 12 tầng được xây dựng vào năm 1926- 1927. Tầng đế tháp có 8 mặt, đặt trên lưng một con rùa lớn hướng vào chùa. Trong lòng tháp có một cột trụ rất lớn, có 60 bậc thang từ đế tháp lên đỉnh tháp theo đường xoáy trôn ốc. Từ đây du khách có thể ngắm nhìn toàn bộ phong cảnh vùng này.

Qua một cây cầu cong là tới khu "Phật giáo hội quán" xây dựng năm 1936. Từ khu này qua hai cầu giữa núi là tới chùa chính. Giữa sân chùa có chuông lớn nặng 9 tấn, cao 3,2 mét được đúc vào năm 1936. Trên thượng điện có tượng Phật Thích Ca cao 4 mét, rộng 3,5 mét, bằng gỗ sơn son thiếp vàng. Nhà Tổ có pho tượng Phạm Quang Tuyên.

Chùa Cổ Lễ ngoài thờ Phật, còn thờ thần sư Nguyễn Minh Không. Chùa Cổ Lễ còn nhiều di vật văn hoá quí hiếm như đại hồng chung, một trống đồng thời Lý và một túi đựng đồng. Chùa Cổ Lễ đã được nhà nước công nhận là di tích lịch sử văn hoá. Chùa Cổ Lễ còn là một thắng cảnh đẹp của tỉnh Nam Ðịnh.

( văn em hơi kém nên lấy bài trên mạng du lịch :leluoi: trích nguồn do sợ vi phạm công ước bơn bơn )
  • 0

#28 SaoBangOnline

SaoBangOnline

biết zoom

• 16 Bài viết
Điểm đánh giá: 8 (bình thường)

Đã gửi 26 November 2008 - 10:48 AM

Phù... ù... ù...Nam Định có mặt điểm danh đây ah :s_big: .Chết hơi muộn bà con thông cảm vì bận chuyện chồng con, hội thảo chưa bắt đầu may quá. hic .
Thế hội thảo bắt đầu bằng bàn về ND phải ko ah, (ND chính thiệt mà cũng ko rõ quê hương lắm :leluoi: sorry ). Mà hình như thấy thiếu nhiều đại biểu quá, thôi chúng ta cancel để meeting lần sau đông đủ hơn ah. Chào các NĐ thân thương, See you again!
  • 0
Cuộc sống buồn nhưng tràn ngập yêu thương!

#29 trungkien_hatangdothi

trungkien_hatangdothi

biết lệnh properties

• 251 Bài viết

Đã gửi 26 November 2008 - 11:02 AM

Phù... ù... ù...Nam Định có mặt điểm danh đây ah :s_big: .Chết hơi muộn bà con thông cảm vì bận chuyện chồng con, hội thảo chưa bắt đầu may quá. hic .
Thế hội thảo bắt đầu bằng bàn về ND phải ko ah, (ND chính thiệt mà cũng ko rõ quê hương lắm :leluoi: sorry ). Mà hình như thấy thiếu nhiều đại biểu quá, thôi chúng ta cancel để meeting lần sau đông đủ hơn ah. Chào các NĐ thân thương, See you again!

Chà, bận bịu quá nhỉ, ở đâu NĐ thế mà chẳng thấy quê quán gì vậy ta.

Taybac179 ở cổ lễ đấy a, quê ngoại mình ở Xuân Thuỷ nên lần nào về quê cũng qua cổ Lễ, cũng có mấy thằng bạn o thị trấn đấy, nhưng dạo này đi đường khác nên cũng ko qua Cl mấy.Tớ cúng chưa đí thăm chùa cổ lễ bao giờ,chắc ngon ko kém chùa ở đền trần đâu nhỉ.Nói đến Đền Trần lại mong Đến tết rồi,năm nay chác TT Nguyến Tấn Dũng về cũng nên...haaa

Phố cổ nhà ta! (sưu tầm)
Đố anh e bít được đây là phố cổ Hà nội hay phố cổ Nam Định nhà ta...........
cÁI NÀY nữa nè
(post lại cho ae nào xa quê lâu rồi)
  • 0
BUILD CAREER !

#30 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 26 November 2008 - 12:03 PM

Đúng thế ở Nam Định có rất nhiều sinh vật được liệt vào sách đỏ của thế giới và việt Nam. Mong các bác cùng chung tay bảo vệ thiên nhiên quê nhà!
kekek em cũng là người Nam Định nhưng ko phải thành Nam nhà em ở gần chùa Cổ Lễ.

Chùa Cổ Lễ ngoài thờ Phật, còn thờ thần sư Nguyễn Minh Không. Chùa Cổ Lễ còn nhiều di vật văn hoá quí hiếm như đại hồng chung, một trống đồng thời Lý và một túi đựng đồng. Chùa Cổ Lễ đã được nhà nước công nhận là di tích lịch sử văn hoá. Chùa Cổ Lễ còn là một thắng cảnh đẹp của tỉnh Nam Ðịnh.

( văn em hơi kém nên lấy bài trên mạng du lịch :leluoi: trích nguồn do sợ vi phạm công ước bơn bơn )

Khơ khớ, c
Cái nhà bác này đúng là văn hơi kém.
Mở đầu hô một câu rõ to là NĐ có nhiều sinh vật được liệt kê vào sách đỏ.
Thế mừ trong bài pót chả có con giống nào,. Chả nhẽ Thần sư Nguyễn Minh Không, đại hồng chung, trống đồng thời Lý v,v.... đều là sinh vật được liệt kê cả hay sao.
Hu hu, Không điểm trừ nhá.
  • 0

#31 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 26 November 2008 - 12:09 PM

Khơ khớ,
Tết này bác về qua Vườn quốc gia Xuân Thủy, nhớ chộp cho được một cái hình giống chim quý hóa này rồi pót lên cho mọi người chiêm ngưỡng bác nhé. Em sốt ruột lắm. chả hiểu cái con chim quý của bác nó ra cái giống gì nữa mà cái tên của nó nghe háo hức quá đi mất.
  • 0

#32 thanhgam2003

thanhgam2003

biết vẽ ellipse

• 55 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 26 November 2008 - 01:22 PM

nam trực thi o xã nào hỉ? To o Cầu Vòi, đang mầm an ở tp>HCM
  • 0

#33 trungkien_hatangdothi

trungkien_hatangdothi

biết lệnh properties

• 251 Bài viết

Đã gửi 26 November 2008 - 03:07 PM

Khơ khớ,
Tết này bác về qua Vườn quốc gia Xuân Thủy, nhớ chộp cho được một cái hình giống chim quý hóa này rồi pót lên cho mọi người chiêm ngưỡng bác nhé. Em sốt ruột lắm. chả hiểu cái con chim quý của bác nó ra cái giống gì nữa mà cái tên của nó nghe háo hức quá đi mất.

HAAAAAA......sau khi tìm hiểu thông tin kỹ càng, xin được đính chính lại rằng ko hề có loài chim tên Cồn Lu.Thực ra thì phải nói rõ ràng là chim sống ở Cồn Lu mới đúng(vì ở vườn Qg Xuân Thuỷ có 2 địa điểm ngắm chim-Bird Watching đó là Cồn Lu và Cồn Ngạn).
Tuy thế nhưng cái tên cồn Lu này cũng khá có ý nghĩa, nếu có dịp bác về xem cái Cồn này nó có hình dạng thế nào mà lại gọi là cồn Lu nhé!
Mời ae đọc bài viết này để tìm hiêu thêm về chim ở Cồn Lu và cồn Ngạn ở Vườn Qg Xuân Thuỷ
http://www.vietnamne...2006/10/620090/
  • 0
BUILD CAREER !

#34 Taybac179

Taybac179

biết vẽ line

• 24 Bài viết
Điểm đánh giá: 3 (bình thường)

Đã gửi 26 November 2008 - 03:45 PM

HAAAAAA......sau khi tìm hiểu thông tin kỹ càng, xin được đính chính lại rằng ko hề có loài chim tên Cồn Lu.Thực ra thì phải nói rõ ràng là chim sống ở Cồn Lu mới đúng(vì ở vườn Qg Xuân Thuỷ có 2 địa điểm ngắm chim-Bird Watching đó là Cồn Lu và Cồn Ngạn).
Tuy thế nhưng cái tên cồn Lu này cũng khá có ý nghĩa, nếu có dịp bác về xem cái Cồn này nó có hình dạng thế nào mà lại gọi là cồn Lu nhé!
Mời ae đọc bài viết này để tìm hiêu thêm về chim ở Cồn Lu và cồn Ngạn ở Vườn Qg Xuân Thuỷ

Tôi cũng háo hức lắm! phai nói các cụ nhà ta từ xưa đặt tên cái cồn ở khu này hay thiệt để giờ thế giới lại phát hiện thêm 1 loài chim mới chỉ có ở NamĐịnh tết này về quê săn hình cho kì đc con chim Cồn Lu ấy nó như thế nào!
  • 0

#35 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 27 November 2008 - 11:46 AM

Rất cám ơn bác vì có thêm được các thông tin rất hay về những điều mà mình bỏ quên này. Đặc biệt là về các giống chim Cồn Lu. Giờ thì lại có thêm thắc mắc một tí là: Cái cồn Lu này nó nằm ở vị trí nào của Nam định bác nhỉ? Nếu bác có được cái bản đồ Hướng dẫn đường đi lối lại đến đó thì quá tốt. Hoặc là bác có cái ảnh chụp từ trên không nào của cái cồn này cho anh em thấy được tổng thể cái cồn Lu này bác nhỉ?
Sở dĩ mình hỏi vậy là để có cái làm vốn đề phòng nhỡ có dịp ngang qua thì ghé vô cồn một chút ngắm chơi bác ạ.
  • 1

#36 trungkien_hatangdothi

trungkien_hatangdothi

biết lệnh properties

• 251 Bài viết

Đã gửi 28 November 2008 - 04:48 PM

Rất cám ơn bác vì có thêm được các thông tin rất hay về những điều mà mình bỏ quên này. Đặc biệt là về các giống chim Cồn Lu. Giờ thì lại có thêm thắc mắc một tí là: Cái cồn Lu này nó nằm ở vị trí nào của Nam định bác nhỉ? Nếu bác có được cái bản đồ Hướng dẫn đường đi lối lại đến đó thì quá tốt. Hoặc là bác có cái ảnh chụp từ trên không nào của cái cồn này cho anh em thấy được tổng thể cái cồn Lu này bác nhỉ?
Sở dĩ mình hỏi vậy là để có cái làm vốn đề phòng nhỡ có dịp ngang qua thì ghé vô cồn một chút ngắm chơi bác ạ.

Tình hình là đã có ảnh Cồn Lu rồi nhé, nhưng do lý do văn hoá nên ko thể pót lên cho ae được, rất mong ae thông cảm(nhất là những người thích Cồn Lu (:leluoi:) )
  • 0
BUILD CAREER !

#37 undo

undo

biết pan

• 5 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 28 November 2008 - 05:35 PM

A e nào trên diễn đàn là con dân NĐ hay là Nam Định kiều thì cho biết cái để còn giao lưu chứ nhỉ!
Yêu quê hương quá
Nguyễn Trung Kiên
Đường Trần Huy Liệu-TP Nam Định....hề hề
(:leluoi:)
rờ tớ đang ở Hà Đông-HN2 và đang làm việc tại HN1 --ec..

Rới thiệu chút về NĐ nhé bà con(bài sưu tầm)
Phở gia truyền Nam Định

Phở Nam Định
Phải nói ngay rằng, từ trước cho đến nay thường truyền tụng và ca ngợi nhiều về phở “Hà Nội”. Nhưng có điều thú vị là trước và trong khi có “phở Hà Nội” đã và luôn có một trung tâm “phở Nam Định”.
Phở Quảng Nguyên – cửa hiệu của gia đình ông Vũ Hải ở 12 Hàng Thao tồn tại trước chiến tranh phá hoại của Mỹ. Nhà hàng có nhiều loại phở: tái, chín, nạm, gầu, tái lăn, áp chảo, phở gà...Tên gọi của Quảng Nguyên là muốn chỉ nguồn gốc của phở từ Quảng Đông, Trung Quốc sang. Nhà hàng vẫn giữ nguyên công thức và hương vị của phở như người Hoa làm. Tuy nhiên hiện nay do thị hiếu của người thưởng thức mà nhà hàng đã chế biến thêm một số phụ gia khác.

Nhà hàng phở Đán: ở phố Hai Bà Trưng, thành phố Nam Định, là hiệu phở ngon nổi tiếng đã mấy chục năm nay. Bà Phạm Thị Huệ chủ nhà hàng cũng học nghề làm phở từ người Hoa. Phở Đán chỉ có hai loại phở chính: phở bò (tái, chín) và phở gà. Người thành Nam chuộng phở Đán bởi chất lượng của phở.

Như vậy phở gia truyền Nam Định ở Thành Nam chủ yếu có nguồn gốc từ Hoa kiều và từ làng Giao Cù. Nhưng theo thời gian và sự biến thiên của nền kinh tế, phở gia truyền cũng có nhiều thay đổi, không còn nguyên vẹn hương vị như xưa.

Phở Nam Định không chỉ có mặt và nổi tiếng ở quê hương mình mà đã từ lâu, nhất là trong khoảng hơn chục năm trở lại đây theo chân người Nam Định có mặt trên nhiều tỉnh thành Việt Nam, đặc biệt là Hà Nội. Phở Nam Định còn được đưa ra nước ngoài .

Vào những năm 1955-1956, đã có phở gánh hay phở xe (gọi theo các phương thức vận chuyển) Nam Định theo những cư dân Tây Lạc, Giao Cù, Vân Cù (huyện Nam Trực) tới những phố phường Hà Nội. Với lợi thế, di động nhanh, gọn vào mọi ngóc ngách xóm ngõ, sớm khuya, phở gánh, phở xe đẩy đã có chỗ đứng, chiếm được lòng tin của khách hàng Hà Nội.

Từ giữa những năm 60 đến trước những năm 90 của thế kỷ XX, vì nhiều lý do nhất là khâu quản lý hành chính bao cấp về lương thực, thực phẩm, phở Nam Định vắng bóng ở thủ đô Hà Nội cũng như ở các nơi khác. Cho đến năm 1990 trở đi, phở Nam Định phục hồi trở lại và ngày càng phát triển mạnh. Trên địa bàn nội thành Hà Nội, trừ quận Hoàn Kiếm, còn các quận khác, trên các nẻo đường dẫn vào nội thành, các khu công nghiệp, trường học, tập trung đông người có đến con số hàng trăm quầy phở gia truyền Nam Định./.

em ko phai dân nam định pác à, em dân sài gòn, nhưng em mết phải một em nam định, em nó ko đẹp, nhưng được cái thông minh, hiền lành, tính tình dễ xương phết, nhưng em chi yêu đơn phương thôi, nhưng chắc chắn rồi em sẽ chinh phục được nàng, tâm sự vài điều với pác, biết đâu mai mốt em ra nam định em lại được gặp pác ngoài đó, pác nhẩy!
  • 0

#38 trungkien_hatangdothi

trungkien_hatangdothi

biết lệnh properties

• 251 Bài viết

Đã gửi 28 November 2008 - 08:05 PM

em ko phai dân nam định pác à, em dân sài gòn, nhưng em mết phải một em nam định, em nó ko đẹp, nhưng được cái thông minh, hiền lành, tính tình dễ xương phết, nhưng em chi yêu đơn phương thôi, nhưng chắc chắn rồi em sẽ chinh phục được nàng, tâm sự vài điều với pác, biết đâu mai mốt em ra nam định em lại được gặp pác ngoài đó, pác nhẩy!

Thế ah`,hoan nghênh bác nhiệt liệt cả 2 tay 2 chân luôn, rất mong sau này bác sẽ là rể NĐ (:leluoi:).Bác là hơi bị đỏ đấy bởi gái NĐ có tiếng là đanh đá khó bắt nạt đấy, thé mà bác kiếm được e nào mà hiền lành thì hơi bị được đấy..heee cố lên nhé
  • 0
BUILD CAREER !

#39 trungkien_hatangdothi

trungkien_hatangdothi

biết lệnh properties

• 251 Bài viết

Đã gửi 02 December 2008 - 08:56 AM

Một số hình ảnh đẹp về thành phố NĐ...đang up tiếp....

Hình đã gửi
Nhớ...những con đường năm ấy

Hình đã gửi
Và nhớ...
  • 0
BUILD CAREER !

#40 levanduy

levanduy

biết lệnh offset

• 176 Bài viết
Điểm đánh giá: 73 (tàm tạm)

Đã gửi 02 December 2008 - 10:22 AM

nam trực thi o xã nào hỉ? To o Cầu Vòi, đang mầm an ở tp>HCM

Hôm nào qua Cầu Voi làm bữa cầy tơ bẩy món bác nhỉ?
  • 0
Only dead fish go with the stream!