Đến nội dung

Hình ảnh

Xin hỏi về cơ cấu chuyển động

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 HoangCuongIM

HoangCuongIM

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 19 September 2013 - 05:47 PM

Xin chào các anh chị em trong diễn đàn. Hiện tại mình đang muốn làm một cái máy bóp bóng nhưng về cơ khí mình không rành lắm. Mình search trên mạng thì có một bác đã làm rồi, nhưng mình nhìn không hiểu cơ cấu của nó thế nào. Đây là video của máy đó. 

Mong mọi người giúp mình với nhé. Nếu được thì vẽ cơ cấu giùm mình với nhé, chỉ cần hướng dẫn phần cơ khí thôi, phần điện mình tự làm được. Cảm ơn nhiều

• 1

#2 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 19 September 2013 - 06:49 PM

Xin chào các anh chị em trong diễn đàn. Hiện tại mình đang muốn làm một cái máy bóp bóng nhưng về cơ khí mình không rành lắm. Mình search trên mạng thì có một bác đã làm rồi, nhưng mình nhìn không hiểu cơ cấu của nó thế nào. Đây là video của máy đó. 

Mong mọi người giúp mình với nhé. Nếu được thì vẽ cơ cấu giùm mình với nhé, chỉ cần hướng dẫn phần cơ khí thôi, phần điện mình tự làm được. Cảm ơn nhiều

Hề hề hề,

Với thao tác Bóp .... thế này thì có rất nhiều cơ cấu cơ khí có thể giải quyết ngon lành. Mỗi cơ cấu đều có ưu nhược điểm riêng của nó. Việc phấn tích động học cơ cấu mình xin không bàn ở đây bởi nó có nhiều quan điểm khác nhau. 

Vấn đề chỉ là bạn ưng dùng cơ cấu nào mà thôi. Tỷ như cơ cấu cam cần lắc, tay quay thanh lắc, cơ cấu culit lắc......

Tất cả các cơ cấu này đều thuộc dạng cơ cấu 4 khâu đơn giản và có thể dễ dàng chế tạo tùy vào yêu cầu của bạn.

Tuy nhiên nếu bạn chưa thật rành về cơ khí thì cũng nên tìm hiểu chút chút bởi nếu việc thiết kế không tốt sẽ dẫn tới tuổi thọ cũng như sự hoạt động của cơ cấu không tốt bạn ạ.

Để thiết kế có thể hoàn thiện bạn cần cung cấp thêm khá nhiều thông tin khác chứ không thể chỉ nhòm mà có được. Tỷ như các thông số về hành trình bóp, vận tốc bóp tần số bóp , công suất bóp ,..... 

Túm lại bạn nên nghiên cứu sâu thêm về công đoạn Bóp này để có thể có được các thông số kỹ thuật hợp lý cho việc thiết kế bạn ạ.

• 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.