Đến nội dung

Hình ảnh

Tạo file mới và đặt tỷ lệ bản vẽ trong CAD

• Please log in to reply
13 replies to this topic

#1 nphunghung

nphunghung

biết pan

• 7 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 16 October 2013 - 04:01 PM

Chào các bác, em là thành viên mới, rất mới và đây là bài viết đầu tiên của em.

Em không học chuyên ngành xây dựng, kiến trúc... em học kế toán cơ nhưng em rất mê công nghệ, cái gì cũng muốn thử hết. Bây giờ đến lượt CAD.

Tất nhiên cái gì không phải chuyên ngành thì cũng sẽ khó khăn rồi, do đó em sẽ cố gắng đọc thêm các tài liệu chuyên ngành và tìm hiểu về phần mềm. Trong quá trình Học hỏi mong các bác nhiệt tình giúp đỡ thêm.

Sau đây em xin trình bày các vấn đề em thắc mắc. (Em xin nói rõ là em cũng đã tìm hiểu khá nhiều trước khi quyết định viết bài này, do đó bác nào nhiệt tình thì giúp đỡ, còn ko cũng đừng gạch đá gì với kẻ hèn mọn này. Cảm ơn các bác đã dành thời gian đọc và rất cảm ơn những bác trả lời, em sẽ thank nhiệt tình  :wub: )

Info: Autocad 2014 x64 trên Windows 8 Pro

1. Tạo file mới trong Autocad.

Khi mở Autocad lên thì nó mở sẵn 1 file Drawing1 rồi, nhưng khi bấm vào tạo file mới (Ctrl + N) thì nó hiện lên một bảng có rất nhiều file mẫu mà em chẳng biết nên chọn cái nào. Em có tìm hiểu qua thì có một số bài viết nói là các file này chứa các định dạng khác nhau, file thì ISỌ, file thì kích thước là mm, inch...

Như đã nói, em ko phải dân chuyên xây dựng, và có nghe nói mình nên tạo một template có sẵn các dim, layers... hay dùng để sau này dùng cho nhanh, cho tiện, và có cả khung tên của bản vẽ (cái ở góc ghi tên của nhà thiết kế, tỷ lệ bản vẽ... ấy). Bác nào có mẫu thì cho em 1 cái em học hỏi với ạ.

Hết câu hỏi số 1.

2. Đơn vị kích thước:

Có bản vẽ thì kích thước là inch, có bản thì mm. Các bác giúp em đặt lại đơn vị mặc định cho bản vẽ với, đặt như thế nào... (câu hỏi này hình như hơi liên quan tới câu trên)

3. Tỷ lệ bản vẽ, Dimension.

Cái tỷ lệ bản vẽ quả là cái phức tạp nhất mà e thấy khi mới bước vào làm quen với CAD đấy (e chưa nói đến lập trình lisp, vba...).

Nếu mà vẽ trên giấy thì đơn giản là

với tỷ lệ 1:100 -> 1mm trên giấy  = 100mm trên thực tế.

Nhưng trong CAD nó còn liên quan đến nhiều thứ, ví dụ như in trên khổ giấy bao nhiêu (A0, A1, ... A4...), rồi làm việc ở Model hay layout, rồi Dim, text... khiến em bị rối.

Khi mới làm quen, em thấy có khá nhiều người hướng dẫn dùng MVSETUP để thiết lập tỷ lệ. Có nhiều người khác thì lại bảo cứ vẽ trên CAD đi, với tỉ lệ mặc định là 1:1. Sau đó Scale, DIM...gì gì đó để điều chỉnh về tỉ lệ và trang in thích hợp. Các bác phân tích rõ giúp em với dùng cách nào thì hay hơn và chỉnh sửa tỉ lệ, scale, dim... như thế nào để có bản in phù hợp nhất (câu hỏi này hơi chung và khó trả lời hết, tuy nhiên các bác nói những ý chính rồi có gì em hỏi thêm).

Hình như hỏi hơi nhiều, nhưng ko sao, ko biết thì phải hỏi, giỏi rồi thì chẳng hỏi làm gì. Mong các bác giúp đỡ thêm.

EM XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN!

• 0

#2 donimic

donimic

biết vẽ arc

• 44 Bài viết
Điểm đánh giá: 31 (tàm tạm)

Đã gửi 16 October 2013 - 04:18 PM

Trả lời từng cái:

1: acad.dwt : sử dụng hệ đơn vị inch, không gian sử dụng ban đầu là  2d.

acad3D.dwt:sử dụng hệ đơn vị inch, không gian sử dụng ban đầu là  3d

acadiso.dwt: sử dụng hệ đơn vị mm, không gian sử dụng ban đầu là 2d.

acadisỏD.dwt: sử dụng hệ đơn vị mm, không gian sử dụng ban đầu là 3d.

Để tạo riêng cho mình 1 template thì bạn cứ dựng khung bản vẽ lên, tạo khung tên ... sau đó Save As (Ctrl+Shift+S) chọn đuôi mở rộng  là .DWT rồi nhập tên vào -> chọn Save.

2. Nếu bản vẽ đang sử dụng là inch, muốn chuyển sang mm thì gọi lệnh Unit (UN) rồi đổi từ inch sang mm,hoặc ngược lại

3. Không  biết trả lời thế nào,theo mình nên vẽ hết bằng tỷ lệ 1:1 rồi định tỷ lệ cho bản vẽ sau.    

• 0

#3 donimic

donimic

biết vẽ arc

• 44 Bài viết
Điểm đánh giá: 31 (tàm tạm)

Đã gửi 16 October 2013 - 04:19 PM

Trả lời từng cái:

1: acad.dwt : sử dụng hệ đơn vị inch, không gian sử dụng ban đầu là  2d.

acad3D.dwt:sử dụng hệ đơn vị inch, không gian sử dụng ban đầu là  3d

acadiso.dwt: sử dụng hệ đơn vị mm, không gian sử dụng ban đầu là 2d.

acadisỏD.dwt: sử dụng hệ đơn vị mm, không gian sử dụng ban đầu là 3d.

Để tạo riêng cho mình 1 template thì bạn cứ dựng khung bản vẽ lên, tạo khung tên ... sau đó Save As (Ctrl+Shift+S) chọn đuôi mở rộng  là .DWT rồi nhập tên vào -> chọn Save.

2. Nếu bản vẽ đang sử dụng là inch, muốn chuyển sang mm thì gọi lệnh Unit (UN) rồi đổi từ inch sang mm,hoặc ngược lại

3. Không  biết trả lời thế nào,theo mình nên vẽ hết bằng tỷ lệ 1:1 rồi định tỷ lệ cho bản vẽ sau.    

• 1

#4 newghost

newghost

biết zoom

• Advance Member
  • 11 Bài viết
Điểm đánh giá: 5 (bình thường)

Đã gửi 16 October 2013 - 04:46 PM

:3 Hỏi nhiều vãi. Trả lời cho bác như sau:

1 + 2. Thường thì tạo file BV mới bạn chọn Ctrl + N xong Enter luôn cho NHANH MÀ CHUẨN - đối với vẽ cad 2D. Chương trình mặc định chế độ chuẩn ( như trong hình bạn đã lỡ chọn thì chọn file acad). Kích thước trong tùy chọn autocad là mm theo hệ đơn vị VN. xem video của ông nào đó đây này : http://www.youtube.c...h?v=Xa7vRxGWcCY  Blog tự học autocad : http://autocadnangcao.blogspot.com/

3. Tỷ lệ bản vẽ vẽ 1:1 hết là chuẩn rồi. Người ta viết chương trình ra phục vụ bạn đỡ phải tình toán mà, chứ tỷ lệ không phải là 1 như 1:200 mà bạn ngồi chia ra nhập kích thước vào autocad nữa thì vẽ bút chì thôi nhề :v. Để mình nói cho bạn hiểu nhá:

Vẽ rông rắn gì sản phẩm cuối cùng bạn in ra là BV giấy theo khổ đúng tỷ lệ là OK. Vậy việc vẽ trên autocad với in ra có "quan hệ" với nhau thế nào?. Bình thường bạn vẽ trên Model nhưng để in theo định dạng khổ giấy bạn cần vẽ trên Layout. Trên Layout sẽ phân ra các vùng Viewport - Viewport sẽ thiết lập lại tỷ lệ trên Model. Ví dụ: trên Model bạn vẽ tỷ lệ 1:100, thì trên model bạn vẫn nhập kích thước đối tượng theo tỷ lệ 1:1 bình thường (nhà rộng 5m thì nhập chiều dài Line 5 unit bình thường) còn tỷ lệ do kích thước và chữ quyết định. tỷ lệ 1:100 thì bạn tạo DIM 100, chiều cao chữ để 0.2 unit. Okie. Sau đó sang Layout tạo Viewport bằng lệnh Mview chọn đối tượng vẽ tỷ lệ 1:100 hồi nãy >>> vào ViewPort đặt Custom Scale giá trị là 1000/100=10 (10 là số cần nhập). Việc bạn làm thao tác đặt Custom Scale =10 chương trình đã phóng tỷ lệ bạn về tỷ lệ 1:1 chung cho mọi loại tỷ lệ. Bạn làm với nhiều tỷ lệ khác sẽ hiểu. Bạn có thể kiểm tra lại thử = cách đo chữ trên viewport mọi tỷ lệ chữ đều = 2 unit.

PS: bác nên học từ từ , dựng đối tượng okie rồi hãy học layout, lisp, thủ thuật :D

• 1

#5 nphunghung

nphunghung

biết pan

• 7 Bài viết

Đã gửi 16 October 2013 - 11:26 PM

:3 Hỏi nhiều vãi. Trả lời cho bác như sau:

1 + 2. Thường thì tạo file BV mới bạn chọn Ctrl + N xong Enter luôn cho NHANH MÀ CHUẨN - đối với vẽ cad 2D. Chương trình mặc định chế độ chuẩn ( như trong hình bạn đã lỡ chọn thì chọn file acad). Kích thước trong tùy chọn autocad là mm theo hệ đơn vị VN. xem video của ông nào đó đây này : http://www.youtube.c...h?v=Xa7vRxGWcCY  Blog tự học autocad : http://autocadnangcao.blogspot.com/

3. Tỷ lệ bản vẽ vẽ 1:1 hết là chuẩn rồi. Người ta viết chương trình ra phục vụ bạn đỡ phải tình toán mà, chứ tỷ lệ không phải là 1 như 1:200 mà bạn ngồi chia ra nhập kích thước vào autocad nữa thì vẽ bút chì thôi nhề :v. Để mình nói cho bạn hiểu nhá:

Vẽ rông rắn gì sản phẩm cuối cùng bạn in ra là BV giấy theo khổ đúng tỷ lệ là OK. Vậy việc vẽ trên autocad với in ra có "quan hệ" với nhau thế nào?. Bình thường bạn vẽ trên Model nhưng để in theo định dạng khổ giấy bạn cần vẽ trên Layout. Trên Layout sẽ phân ra các vùng Viewport - Viewport sẽ thiết lập lại tỷ lệ trên Model. Ví dụ: trên Model bạn vẽ tỷ lệ 1:100, thì trên model bạn vẫn nhập kích thước đối tượng theo tỷ lệ 1:1 bình thường (nhà rộng 5m thì nhập chiều dài Line 5 unit bình thường) còn tỷ lệ do kích thước và chữ quyết định. tỷ lệ 1:100 thì bạn tạo DIM 100, chiều cao chữ để 0.2 unit. Okie. Sau đó sang Layout tạo Viewport bằng lệnh Mview chọn đối tượng vẽ tỷ lệ 1:100 hồi nãy >>> vào ViewPort đặt Custom Scale giá trị là 1000/100=10 (10 là số cần nhập). Việc bạn làm thao tác đặt Custom Scale =10 chương trình đã phóng tỷ lệ bạn về tỷ lệ 1:1 chung cho mọi loại tỷ lệ. Bạn làm với nhiều tỷ lệ khác sẽ hiểu. Bạn có thể kiểm tra lại thử = cách đo chữ trên viewport mọi tỷ lệ chữ đều = 2 unit.

PS: bác nên học từ từ , dựng đối tượng okie rồi hãy học layout, lisp, thủ thuật :D

Trước tiên xin gửi lời cảm ơn tới 2 bác đã trả lời, 2 thanks vì sự nhiệt tình  :) nhưng ko biết vì e quá gà hay vì ko phải chuyên ngành mà đọc đi đọc lại, đọc lại rồi lại đọc đi mà vẫn ko hiểu được mấy cái scale này, thiệt là phức tạp quá. Đọc xong bài này từ trang mà bác giới thiệu: http://autocadnangca...ng-autocad.html nhưng vẫn ko ngẫm ra được thêm chút nào, chắc lại phải nhờ bác giải thích rõ hơn tí, vì e thấy nó có nhiều cái tỷ lệ quá, lại lần đầu làm quen với bên này nên còn bỡ ngỡ lắm.

Bác có khuyên em học từ từ, thì em cũng học từ từ đấy ạ, các lệnh cơ bản thì xong rồi, nhưng còn cái tỷ lệ thì bác đừng ngăn e, bởi e tính cẩn thận, nếu để in ra chính xác thì vẽ từ đầu cũng phải chính xác, do đó e muốn biết thiết lập tỷ lệ như thế nào cho chuẩn luôn.

Bác nào giúp e cái này với đi, e khẩn khoản cầu xin  :wacko:

Biết là nhiều nhưng có lẽ có thêm mấy câu hỏi nữa:

4. Trong Cad có những loại tỷ lệ nào, nó liên quan đến nhau như thế nào, cái nào quyết định cái nào (chính/phụ)

5. Nếu dài dòng thì các bác có thể chỉ rõ quy trình vẽ 1 bản vẽ đơn giản giúp em với được ko ạ (VD: khởi động cad, tạo file mới, mvsetup -> N -> xxx để thiết lập xxx, vẽ.... -> vẽ xong thì scale hay làm sao để đưa vào layout, viewport hoặc làm sao để in ra được...)

Một lần nữa xin cảm ơn các bác!

• 0

#6 newghost

newghost

biết zoom

• Advance Member
  • 11 Bài viết
Điểm đánh giá: 5 (bình thường)

Đã gửi 17 October 2013 - 09:40 AM

:v ai mới học mà chẳng thế, cứ bình tĩnh. Giống cưa gái thôi, 1 phát ko đụng vào được ngay đâu hè hè. Scale gì đâu, nó là thông số để thiết lập tỷ lệ trong kích thước thôi mà. Bạn cứ điền theo cái thằng blog kia thì rõ. Tạo 2 tỷ lệ để thấy sự khác biệt.

4.  "Trong Cad có những loại tỷ lệ nào" :( tỷ lệ do người dùng thiết lập ah, cad nó chỉ nghe theo người thôi :v Thích tỷ lệ nào cũng được 1:100, 1: 500, lẻ thì 1: 160 ...số nào cũng okie hết, Sang anh layout có công cụ Viewport là giang sơn quy về một mối =))

5. Người vẽ chuyên nghiệp thì ko dùng các cách trên ạ :3 ( em ko biết lệnh mvsetup là lệnh gì :( bác tl hộ em biết đâu em học được lệnh hay). Bác nên tạo file cad chuẩn có các layer chính hay sử dụng đặt số, cho vào lisp cho dễ bật tắt để quản lý. Vẽ trên file sẵn này và save as sang thư mục khác. Nếu ở cty thì nên đặt màu layer giống anh em, in cho dễ vì cad hay có tính kế thừa theo các giai đoạn. Khi vẽ bật sẵn thư mục lisp ngon hay sử dụng lên. Đổi lệnh tắt cho giảm time gõ lệnh Còn khung tên, chữ...thì nên copy từ những BV chung của cty cho nhanh, tự tạo lâu lắm.

Để giải đáp thắc mắc cho bác em làm sẵn 1 file có 2 loại tỷ lệ khác nhau cho dễ mò :v sau đó chuyển sang Layout xem Mview là gì nhá, em có để khổ giấy A3 của cty em rồi đấy. http://www.mediafire...hung-ban-ve.dwg

PS: đến mức này mà ko làm được thì PM em teamview thôi, gõ chữ hướng dẫn thế này mệt vcc :(

• 1

#7 tanfly10

tanfly10

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết

Đã gửi 19 October 2013 - 09:12 AM

Chào các bác, em là thành viên mới, rất mới và đây là bài viết đầu tiên của em.

Em không học chuyên ngành xây dựng, kiến trúc... em học kế toán cơ nhưng em rất mê công nghệ, cái gì cũng muốn thử hết. Bây giờ đến lượt CAD.

Tất nhiên cái gì không phải chuyên ngành thì cũng sẽ khó khăn rồi, do đó em sẽ cố gắng đọc thêm các tài liệu chuyên ngành và tìm hiểu về phần mềm. Trong quá trình Học hỏi mong các bác nhiệt tình giúp đỡ thêm.

Sau đây em xin trình bày các vấn đề em thắc mắc. (Em xin nói rõ là em cũng đã tìm hiểu khá nhiều trước khi quyết định viết bài này, do đó bác nào nhiệt tình thì giúp đỡ, còn ko cũng đừng gạch đá gì với kẻ hèn mọn này. Cảm ơn các bác đã dành thời gian đọc và rất cảm ơn những bác trả lời, em sẽ thank nhiệt tình  :wub: )

Info: Autocad 2014 x64 trên Windows 8 Pro

1. Tạo file mới trong Autocad.

Khi mở Autocad lên thì nó mở sẵn 1 file Drawing1 rồi, nhưng khi bấm vào tạo file mới (Ctrl + N) thì nó hiện lên một bảng có rất nhiều file mẫu mà em chẳng biết nên chọn cái nào. Em có tìm hiểu qua thì có một số bài viết nói là các file này chứa các định dạng khác nhau, file thì ISỌ, file thì kích thước là mm, inch...

Như đã nói, em ko phải dân chuyên xây dựng, và có nghe nói mình nên tạo một template có sẵn các dim, layers... hay dùng để sau này dùng cho nhanh, cho tiện, và có cả khung tên của bản vẽ (cái ở góc ghi tên của nhà thiết kế, tỷ lệ bản vẽ... ấy). Bác nào có mẫu thì cho em 1 cái em học hỏi với ạ.

Hết câu hỏi số 1.

2. Đơn vị kích thước:

Có bản vẽ thì kích thước là inch, có bản thì mm. Các bác giúp em đặt lại đơn vị mặc định cho bản vẽ với, đặt như thế nào... (câu hỏi này hình như hơi liên quan tới câu trên)

3. Tỷ lệ bản vẽ, Dimension.

Cái tỷ lệ bản vẽ quả là cái phức tạp nhất mà e thấy khi mới bước vào làm quen với CAD đấy (e chưa nói đến lập trình lisp, vba...).

Nếu mà vẽ trên giấy thì đơn giản là

với tỷ lệ 1:100 -> 1mm trên giấy  = 100mm trên thực tế.

Nhưng trong CAD nó còn liên quan đến nhiều thứ, ví dụ như in trên khổ giấy bao nhiêu (A0, A1, ... A4...), rồi làm việc ở Model hay layout, rồi Dim, text... khiến em bị rối.

Khi mới làm quen, em thấy có khá nhiều người hướng dẫn dùng MVSETUP để thiết lập tỷ lệ. Có nhiều người khác thì lại bảo cứ vẽ trên CAD đi, với tỉ lệ mặc định là 1:1. Sau đó Scale, DIM...gì gì đó để điều chỉnh về tỉ lệ và trang in thích hợp. Các bác phân tích rõ giúp em với dùng cách nào thì hay hơn và chỉnh sửa tỉ lệ, scale, dim... như thế nào để có bản in phù hợp nhất (câu hỏi này hơi chung và khó trả lời hết, tuy nhiên các bác nói những ý chính rồi có gì em hỏi thêm).

Hình như hỏi hơi nhiều, nhưng ko sao, ko biết thì phải hỏi, giỏi rồi thì chẳng hỏi làm gì. Mong các bác giúp đỡ thêm.

EM XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN!

• 0

#8 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 19 October 2013 - 12:00 PM

3. Lệnh Mvsetup
Lệnh Mvsetup dùng để tổ chức các vấn đề bản vẽ như: chọn hệ đơn vị, tỉ lệ chung cho bản vẽ và khổ giấy vẽ để hiển thị trên màn hình ... Ðể gọi lệnh Mvsetup, ta thực hiện như sau:
Từ dòng Command: Mvsetup (
AutoCAD sẽ hiện ra các thông báo sau:
Initializing...
Enable paper space? (No/<Yes>): n
Dòng này ta chọn n, nghĩa là no, ta làm việc trong không gian mô hình, tức là không gian ta thường vẽ nhất.
Units type (Scientific/Decimal/Engineering/Architectural/Metric): m
Dòng này yêu cầu ta chọn đơn vị cho bản vẽ, nếu ta chọn là m (Metric) thì một đơn vị ta nhập vào sẽ tương ứng với 1 mm.
Enter the scale factor: 50
Dòng này yêu cầu ta chọn scale factor cho bản vẽ, thường nếu bản vẽ có nhiều tỉ lệ, ta sẽ chọn scale factor là tỉ lệ có mẫu số lớn nhất. Ví dụ: Bản vẽ ta có 3 tỉ lệ: 1/10; 1/20; 1/50, ta sẽ chọn scale factor = 50.
Enter the paper width: 297 Dòng này yêu cầu ta chọn bề rộng khổ giấy vẽ.
Enter the paper height: 210 Dòng này yêu cầu ta chọn chiều cao khổ giấy vẽ.

• 0

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#9 dungksck

dungksck

Chưa sử dụng CAD

• 4 Bài viết

Đã gửi 23 September 2014 - 03:27 PM

Hỏi hay đó bạn! Mình rất thích câu hỏi của bạn bởi vì mình cũng mới bắt đầu tập tành autocad, có lẽ mình còn kém hơn bạn nhiều bởi vì mình không biết hỏi từ đâu hết.

Chúc bạn thành công!

• 0

#10 realmadrid_cf

realmadrid_cf

biết vẽ ellipse

• 55 Bài viết
Điểm đánh giá: 23 (tàm tạm)

Đã gửi 24 September 2014 - 09:11 AM

Quy trình đơn giản để tạo bản vẽ:

1.    Mở Autocad (khuyên dùng Autocad 2008 trở lên, vì sao thì sẽ giải thích sau)

2.    Định hình các layer (chọn màu, độ rộng…càng ít layer càng dễ quản lý)

3.    Tạo style ( DIM, ghi chú, tiêu đề…): Chú ý với Cad 2008 trở lên thì ở Size tích vào “Annotative”

4.    Tạo dim: Với cad 2008 trở lên ở tab Fit, phần Scale for dimensions feartures thi tích vào “Annotative” và chỉ cần 1 DIM duy nhất.

5.    Vẽ ở Model với tỷ lệ 1:1

6.    Sang layout chèn block khung tên, tạo các viewport, đặt tỷ lệ bản vẽ phù hợp, DIM, ghi tiêu đề, ghi chú…(Có thể làm việc này với Model)

• 0

#11 buiquang

buiquang

biết vẽ rectang

• 86 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 24 September 2014 - 11:18 PM

Quy trình đơn giản để tạo bản vẽ:

1.    Mở Autocad (khuyên dùng Autocad 2008 trở lên, vì sao thì sẽ giải thích sau)

2.    Định hình các layer (chọn màu, độ rộng…càng ít layer càng dễ quản lý)

3.    Tạo style ( DIM, ghi chú, tiêu đề…): Chú ý với Cad 2008 trở lên thì ở Size tích vào “Annotative”

4.    Tạo dim: Với cad 2008 trở lên ở tab Fit, phần Scale for dimensions feartures thi tích vào “Annotative” và chỉ cần 1 DIM duy nhất.

5.    Vẽ ở Model với tỷ lệ 1:1

6.    Sang layout chèn block khung tên, tạo các viewport, đặt tỷ lệ bản vẽ phù hợp, DIM, ghi tiêu đề, ghi chú…(Có thể làm việc này với Model)

nhìn nick wen wen :D  có phải pác cục gạch phồng nhóm hachmac ko nhể :D

• 0

#12 realmadrid_cf

realmadrid_cf

biết vẽ ellipse

• 55 Bài viết
Điểm đánh giá: 23 (tàm tạm)

Đã gửi 25 September 2014 - 07:44 AM

nhìn nick wen wen :D  có phải pác cục gạch phồng nhóm hachmac ko nhể :D

Sao biết hay vậy? :D

• 0

#13 buiquang

buiquang

biết vẽ rectang

• 86 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 25 September 2014 - 09:49 AM

Sao biết hay vậy? :D

kkk :D :D :D :D

• 0

#14 zozozo512

zozozo512

Chưa sử dụng CAD

• 2 Bài viết

Đã gửi 16 February 2015 - 12:33 AM

:v ai mới học mà chẳng thế, cứ bình tĩnh. Giống cưa gái thôi, 1 phát ko đụng vào được ngay đâu hè hè. Scale gì đâu, nó là thông số để thiết lập tỷ lệ trong kích thước thôi mà. Bạn cứ điền theo cái thằng blog kia thì rõ. Tạo 2 tỷ lệ để thấy sự khác biệt.

4.  "Trong Cad có những loại tỷ lệ nào" :( tỷ lệ do người dùng thiết lập ah, cad nó chỉ nghe theo người thôi :v Thích tỷ lệ nào cũng được 1:100, 1: 500, lẻ thì 1: 160 ...số nào cũng okie hết, Sang anh layout có công cụ Viewport là giang sơn quy về một mối =))

5. Người vẽ chuyên nghiệp thì ko dùng các cách trên ạ :3 ( em ko biết lệnh mvsetup là lệnh gì :( bác tl hộ em biết đâu em học được lệnh hay). Bác nên tạo file cad chuẩn có các layer chính hay sử dụng đặt số, cho vào lisp cho dễ bật tắt để quản lý. Vẽ trên file sẵn này và save as sang thư mục khác. Nếu ở cty thì nên đặt màu layer giống anh em, in cho dễ vì cad hay có tính kế thừa theo các giai đoạn. Khi vẽ bật sẵn thư mục lisp ngon hay sử dụng lên. Đổi lệnh tắt cho giảm time gõ lệnh Còn khung tên, chữ...thì nên copy từ những BV chung của cty cho nhanh, tự tạo lâu lắm.

Để giải đáp thắc mắc cho bác em làm sẵn 1 file có 2 loại tỷ lệ khác nhau cho dễ mò :v sau đó chuyển sang Layout xem Mview là gì nhá, em có để khổ giấy A3 của cty em rồi đấy. http://www.mediafire...hung-ban-ve.dwg

PS: đến mức này mà ko làm được thì PM em teamview thôi, gõ chữ hướng dẫn thế này mệt vcc :(

bác có thể share cho em lại cái link k, giờ em cũng mới học mà thấy lơ mơ quá. Em thấy bạn trên này hỏi rất đúng những ý em đang thắc mắc

• 0