Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

Lệnh Line, Polyline Pro !!!

• Please log in to reply
9 replies to this topic

#1 Saudoihamchoi08

Saudoihamchoi08

biết pan

• 8 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 31 December 2008 - 08:34 AM

Gud moning!
Trong AutoCad, khi các bạn dùng Line hay Polyline sẽ vẽ được liên tục các đoạn thẳng. Nhưng các đoạn thẳng này sẽ không tự vát góc ( không tự fillet - ①), hoặc khi giao nhau giữa 2 hay nhiều đoạn thẳng sẽ không tự cắt đi phần giao điểm ( không tự trim - ②).
Do đó tôi muốn hỏi các cao thủ trên diễn đàn có thể viết ra lệnh Line hay Polyline Pro hơn không?
Tôi tạm gọi là lệnh Line hay Polyline Pro này có đặc điểm đa số giống lệnh Line hay Polyline bình thường của AutoCad, chỉ khác được cải tiến ở điểm 1 và 2 nói trên. Còn qui luật fillet hay trim thì do người lập trình tự quyết định theo hướng có lợi cho người sử dụng.
Đây có thể chỉ là nhu cầu của các nhân tôi hoặc có thể là nhu cầu của nhiều người, do đó mong các bác rảnh rỗi dành chút thời gian nghiên cứu dùm nhé.
Thank.
  • 0

#2 Nguyen Hoanh

Nguyen Hoanh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 4106 Bài viết
Điểm đánh giá: 4495 (đỉnh cao)

Đã gửi 31 December 2008 - 09:43 AM

Gud moning!
Trong AutoCad, khi các bạn dùng Line hay Polyline sẽ vẽ được liên tục các đoạn thẳng. Nhưng các đoạn thẳng này sẽ không tự vát góc ( không tự fillet - ①), hoặc khi giao nhau giữa 2 hay nhiều đoạn thẳng sẽ không tự cắt đi phần giao điểm ( không tự trim - ②).
Do đó tôi muốn hỏi các cao thủ trên diễn đàn có thể viết ra lệnh Line hay Polyline Pro hơn không?
Tôi tạm gọi là lệnh Line hay Polyline Pro này có đặc điểm đa số giống lệnh Line hay Polyline bình thường của AutoCad, chỉ khác được cải tiến ở điểm 1 và 2 nói trên. Còn qui luật fillet hay trim thì do người lập trình tự quyết định theo hướng có lợi cho người sử dụng.
Đây có thể chỉ là nhu cầu của các nhân tôi hoặc có thể là nhu cầu của nhiều người, do đó mong các bác rảnh rỗi dành chút thời gian nghiên cứu dùm nhé.
Thank.

Điểm 1: Bạn cứ vẽ Pline bình thường. Sau đó thì dùng lệnh Fillet với tham số P
  • 1

#3 Saudoihamchoi08

Saudoihamchoi08

biết pan

• 8 Bài viết

Đã gửi 02 January 2009 - 11:55 AM

Chào bác Hoành.

Nếu mình dùng line vẽ đoạn thằng rồi dùng fillet để vát góc hay trim để cắt đoạn giao nhau, làm từng bước như thế thì mình đã không post bài yêu cầu lên diễn đàn rồi.

Mong các bác dành chút thời gian nghiên cứu thêm.
  • 0

#4 Nguyen Hoanh

Nguyen Hoanh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 4106 Bài viết

Đã gửi 02 January 2009 - 01:17 PM

Chào bác Hoành.

Nếu mình dùng line vẽ đoạn thằng rồi dùng fillet để vát góc hay trim để cắt đoạn giao nhau, làm từng bước như thế thì mình đã không post bài yêu cầu lên diễn đàn rồi.

Mong các bác dành chút thời gian nghiên cứu thêm.

Xin lỗi,
bạn nói fillet nên tôi hiểu nhầm là bạn gặp khó khăn khi bo tròn góc.

Bạn thử xem vấn đề của bạn có phải ở đây không: nối các line, arc, lwpolyline không chạm nhau
  • 0

#5 Saudoihamchoi08

Saudoihamchoi08

biết pan

• 8 Bài viết

Đã gửi 02 January 2009 - 05:09 PM

Xin lỗi,
bạn nói fillet nên tôi hiểu nhầm là bạn gặp khó khăn khi bo tròn góc.

Bạn thử xem vấn đề của bạn có phải ở đây không: nối các line, arc, lwpolyline không chạm nhau

Cám ơn bác Hoành đã quan tâm nhưng cái link mà bác gửi chưa phải ý của mình.
Ý của mình là khi mình dùng lệnh vẽ đọan thẳng thì vừa vẽ đoạn thẳng sẽ vừa tự fillet hoặc vừa tự trim các đoạn giao nhau. Giống như là 1 lệnh Line rất thông minh, nó có thể làm được 1 lúc 3 chức năng. Người sử dụng chỉ việc vẽ liên tục và lệnh sẽ tự fillet và trim, Người sử dụng không cần kết thúc lệnh Line rồi sau đó mới dùng lệnh fillet hay trim.

Ví dụ là khi bác vẽ ngôi sao, nếu dùng lệnh Line bình thường thì 5 đỉnh của ngôi sao đó sẽ nhọn, 5 cạnh của ngôi sao sẽ giao nhau. Nếu bác muốn vát 5 đỉnh của ngôi sao phải dùng thêm lệnh fillet, nếu muốn cắt đoạn giao nhau giữa 5 cạnh của ngôi sao phải dùng lệnh trim.

Mọi việc sẽ dễ dàng, nhanh chóng hơn nếu có 1 lệnh có thể tập hợp được cả 3 lệnh Line-Fillet-Trim ( tạm gọi là lệnh Line pro ). Đầu tiên vẽ cạnh thứ 1 của ngôi sao, khi mình vừa vẽ xong cạnh thứ 2 thì đỉnh sẽ tự fillet, vừa vẽ xong cạnh thứ 3 thì đỉnh sẽ tự fillet và cạnh giao nhau sẽ tự TRIM, vừa vẽ xong cạnh thứ 4 thì đỉnh sẽ tự fillet và cạnh giao nhau sẽ tự TRIM, vừa vẽ xong cạnh thứ 5 thì đỉnh sẽ tự fillet và cạnh giao nhau sẽ tự TRIM.

Mong bác Hoành nghiên cứu giúp mình nhé.
Chúc bác luôn vui vẻ và thành công trong công việc.
  • 0

#6 Nguyen Hoanh

Nguyen Hoanh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 4106 Bài viết

Đã gửi 02 January 2009 - 05:50 PM

Ý của mình là khi mình dùng lệnh vẽ đọan thẳng thì vừa vẽ đoạn thẳng sẽ vừa tự fillet hoặc vừa tự trim các đoạn giao nhau. Giống như là 1 lệnh Line rất thông minh, nó có thể làm được 1 lúc 3 chức năng. Người sử dụng chỉ việc vẽ liên tục và lệnh sẽ tự fillet và trim, Người sử dụng không cần kết thúc lệnh Line rồi sau đó mới dùng lệnh fillet hay trim.

Ví dụ là khi bác vẽ ngôi sao, nếu dùng lệnh Line bình thường thì 5 đỉnh của ngôi sao đó sẽ nhọn, 5 cạnh của ngôi sao sẽ giao nhau. Nếu bác muốn vát 5 đỉnh của ngôi sao phải dùng thêm lệnh fillet, nếu muốn cắt đoạn giao nhau giữa 5 cạnh của ngôi sao phải dùng lệnh trim.

Mọi việc sẽ dễ dàng, nhanh chóng hơn nếu có 1 lệnh có thể tập hợp được cả 3 lệnh Line-Fillet-Trim ( tạm gọi là lệnh Line pro ). Đầu tiên vẽ cạnh thứ 1 của ngôi sao, khi mình vừa vẽ xong cạnh thứ 2 thì đỉnh sẽ tự fillet, vừa vẽ xong cạnh thứ 3 thì đỉnh sẽ tự fillet và cạnh giao nhau sẽ tự TRIM, vừa vẽ xong cạnh thứ 4 thì đỉnh sẽ tự fillet và cạnh giao nhau sẽ tự TRIM, vừa vẽ xong cạnh thứ 5 thì đỉnh sẽ tự fillet và cạnh giao nhau sẽ tự TRIM.

Thế thì ban đầu mình hiểu đúng rồi.

Bạn đã thử làm thế này chưa:

Hình đã gửi
  • 0

#7 Lương Xuân Hậu

Lương Xuân Hậu

biết lệnh ddedit

• 299 Bài viết
Điểm đánh giá: 156 (tàm tạm)

Đã gửi 02 January 2009 - 05:59 PM

Mình cũng chưa thử tìm hiểu cách làm của bạn, bình thường mình vẫn làm theo cách của bác H, sau khi vẽ xong bằng PL sử dụng lệnh filler,chọn đầy đủ các thông số cần sau đó dùng tham số P, bạn chỉ càn kick một lần là các cạnh khác cũng tự chuyển đổi luôn.Nếu bạn tìm được phương pháp tốt hơn thì hãy post lên để a e tham khảo nhé.Thanks!
  • 0
Hạnh phúc gì bằng những đêm đông
Ta bôi DEP rồi đắp chăn đi ngủ
Đời SV nghèo cơm ko đủ
Nên nhiều khi ngủ để quên đời

#8 Saudoihamchoi08

Saudoihamchoi08

biết pan

• 8 Bài viết

Đã gửi 03 January 2009 - 09:03 AM

Thế thì ban đầu mình hiểu đúng rồi.

Bạn đã thử làm thế này chưa:
Hình đã gửi

Chào bác Hoành.

Mình đã làm thử cách của bác rồi.

Có 2 điểm khác sau đây:
1- Bác phải kết thúc lệnh Line rồi dùng lệnh Fillet --> Mất 2 công đoạn.
2- Phương pháp này không tự cắt đoạn thẳng được.

Có lẽ do mình dùng từ TRIM ở đây không đúng nên mình xin dùng lại từ CẮT ĐOẠN THẲNG.
Ở đây mình tạm gọi là lệnh LINE-PRO bởi vì thực chất nó là lệnh vẽ đoạn thẳng. Cái PRO ở đây có nghĩa là lệnh đã tích hợp sẵn chế độ thông minh, cho dù bác có vẽ N đoạn thẳng lệnh cũng sẽ cứ hiểu là " Gặp góc sẽ vát góc, Gặp đoạn giao nhau sẽ cắt đi 1 phần". Ở đây qui luật cắt như thế nào là đẹp mình nghĩ sẽ khó cho người lập trình nên người lập trình sẽ tự quyết định qui luật này theo hướng có lợi cho người sử dụng.

Bác xem file đính kèm để hiểu thêm nhé.

http://www.cadviet.c...Drawing1_24.dwg

Chúc bác cuối tuần vui vẻ.
  • 0

#9 nqc205

nqc205

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết

Đã gửi 05 December 2012 - 11:49 AM

Nhờ các bác giúp...! Tôi vẽ lệnh pl ma nét to như hình chữ nhật giờ muốn thu nhỏ lại như Default lam thế nào nhỉ..mong bác nào biết chỉ giùm tôi với.
  • 0

#10 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết
Điểm đánh giá: 2626 (tuyệt vời)

Đã gửi 05 December 2012 - 11:52 AM

Khi vẽ bạn chú ý tùy chọn "Width". Bạn chọn "W" để nhập chiều rộng mong muốn.
  • 0

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.