Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
basyboll

TỈ LỆ Khung A4 và khung A1 ?

Các bài được khuyến nghị

Em có một bản vẽ quy hoạch tổng thể như thế này; đã thiết kế xong

Nhưng bên thiết kế giao cho em bản vẽ in A1 - dưới góc ghi : Tỉ lệ: 1/30. Em muôn kiểm tra mà không hiểu gì về tỉ lệ cho lắm ( e có đọc trên diễn đàn mà cũng chưa hiểu ). Như bản vẽ này: khi em đo Dim 1-1 em thấy nó hiển thị ví dụ 476 và đo thì cũng đúng 476, vậy 476 này là mét à các bác? vậy bản vẽ này đang là 1/1000 phải ko các bác?

1.  Các bác cho em hỏi: dưới góc ghi 1/30 có đúng không ạ? và bao nhiêu là đúng nếu in ra khổ giấy A1 ? 

2. Nếu em giữ nguyên bản vẽ gốc và cắt từng đường ra để trắc dọc rồi in ra khổ giấy A1 thì em phải ghi xuống góc bản vẽ tỉ lệ nào là đúng? 

3. e có đọc trên diễn đàn chỉ là dùng lệnh Mvsetup rồi vào từng tỉ lệ theo khung A4 để coi tỉ lệ ( Pan), em làm thử và thấy chỉ có tỉ lệ (1) 1:1 là tạm vừa ( còn dư ). vậy có khi nào mình ghi lên góc bản vẽ là 2:1 không ạ ?

4. Giả sử em giữ khung A4 tạm vừa này cho bản vẽ e lọt vào rồi e in ra A1 => vậy có tính là A1 gấp 4 lần A4 rồi lấy tỉ lệ vừa có x4 không ạ?

P/s: Em mới tìm hiểu bản vẽ để phụ giúp gia đình, mong các bác đừng chê cười  :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo