Đến nội dung

Hình ảnh

hỏi - đáp

• Please log in to reply
74 replies to this topic

#41 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 04 November 2009 - 02:16 PM

@bác Hà Anh, em thấy thất vọng ghê gớm, vì bác chê không trả lời câu hỏi của em, lý do?
Mạn phép bình câu thơ chữ ký:
Ta cứ ngỡ cuộc đời toàn gian dối
Thế cho nên gian dối đến bây giờ!!!
Ban đầu tác giả cứ ngỡ cõi đời này toàn gian dối chứng tỏ tác giả biết không phải tất cả toàn gian dối mà còn có cả cái không gian dối. Biết vậy sao tác giả vẫn " thế cho nên gian dối đến bây giờ". Chứng tỏ bác Hà Anh đến giờ phút này vẫn đang gian dối. Việc bác không trả lời trực tiếp câu hỏi của bác Svba, chứng tỏ bác Hà Anh đến giờ phút này vẫn đang gian dối. Ô thất vọng quá "thần tượng của tôi "ơi!
Sỏi đá thật làm đau bàn chân thật
Sự thật nói lời câm lặng trái tim!
Hiển nhiên sỏi đá thật làm đau bàn chân thật. Nhưng vì sao"Sự thật nói lời câm lặng trái tim!"? Đây là không phải câu hỏi của riêng em mà là câu hỏi bác Svba, bác Tue_NV đang quan tâm:"Tại sao haanh lại chọn nó làm chữ ký cho mình? Liệu haanh có "gian dối" điều gì đến bây giờ? Và liệu có "sự thật" nào mà haanh không dám nói ra?"
Em dùng từ để nói lên cái việc đặt ra câu hỏi của bác Svba đã thể hiện sự quan tâm và quý mến đến bác Hà Anh.
Thôi em không gọi Hà anh là bác nữa vì bác mới 26 tuổi. Chị Hà Anh ơi , sao chị không trả lời thẳng vào câu hỏi để em, chi Svba và anh Tuệ hiểu về chị hơn, thông cảm với chị hơn và tình bạn gần gũi hơn?
Em viết có gì không phải mong chị bỏ qua nhé!

Xin phép các bác cho mình tranh luận một tí nha.
1/- Đây là chủ đề hỏi và đáp chứ không phải là Hỏi phải đáp. Vì thế Hỏi và đáp là hai quyền hoàn toàn bình đẳng của người tham gia. Có thể hỏi và có thể đáp, điều đó tùy thuộc vào tâm trạng của người tham gia chứ không nhất thiết cứ hỏi là phải có đáp và ngược lại.
2/- Đây là diễn đàn mở nên mọi người nên tôn trọng ý kiến cá nhân của nhau, đừng vì cái tôi của riêng mình mà yêu cầu người khác phải đáp ứng khi họ chưa sẵn sàng. Và càng không nên khích bác nhau gây nên sự hiểu nhầm không đáng có.
3/- Việc chọn chữ ký gì và dài hay ngắn, hay hay dở đều do mỗi cá nhân tự lựa chọn, miễn sao đừng vi phạm quy định chung của diễn đàn. Cái chữ ký ấy chửa chắc gì đã là thể hiện đúng nội tâm hay mong muốn thực tế của người chọn nếu như không nói đôi khi nó còn đánh lừa người đọc chữ ký đó. Vậy nên chả cần quan tâm gì nhiều tới cái chữ ký ấy cả, hãy cố gắng để hiểu thật về nhau và thông cảm được chút gì đó cho nhau là quá đủ rồi. Giả sử như có chút gì đó còn lăn tăn hay bận lòng về nhau thì ta hãy tìm phương cách khác để hiểu nhau chớ chả nên bình loạn cả lên như vầy, dễ làm mọi người hiểu lầm nhau lắm.
4/- NGày xưa có ông Tú mỡ chuyên làm thơ trào phúng lại chả béo tị nào, ông Tú Xương thì chả thiếu thịt. Còn ngày nay sắp có ông Tú Nạc ra đời mà người lại toàn những mỡ. Thế nên bác "Thế cho nên gian dối đến bây giờ" có khi lại là người thật nhất diễn đàn ấy chứ. Hề hề....
Mà dù bác ấy có thật nhất hay là gian dối nhất cũng chửa có hại tới ai trên diễn đàn này cả thì ta có nên bình loạn lên không nhỉ??? Hề hề hề.....

Mong các bác tha lỗi cho cái chửa đúng trong những điều tranh luận ở trên. Hy vọng rằng nó không đến nỗi đúng ít sai nhiều, hề hề hề....
  • 3
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#42 svba1608

svba1608

Tưởng Thị Tú Khuyên

• Moderator
  • 601 Bài viết
Điểm đánh giá: 620 (tốt)

Đã gửi 04 November 2009 - 02:40 PM

Cảm ơn anh Tue_NV! Mấy câu của anh đã nói hộ lòng em. Điều em cần đúng là haanh trả lời trực tiếp vào câu hỏi. Nhưng giờ em nghĩ không cần nữa vì em biết là haanh sẽ không bao giờ trả lời được câu hỏi đó.
Đây là lý do em đưa ra câu hỏi đó:

Xét cho cùng, cũng đã có lúc em buồn và thất vọng về haanh ghê gớm. Cũng đã có những lúc em loanh quanh với câu hỏi mà cả Diễn đàn Cadviet đều đang thắc mắc và đều chưa trả lời được: Rốt cuộc Trần Hà Anh là ai? Nhưng cho dù Trần Hà Anh là ai, và Trần Hà Anh có như thế nào, thì những tình cảm và sự quan tâm mà Trần Hà Anh giành cho em đều thật đáng trân trọng. Chị đã cùng em chia sẻ buồn vui trong cuộc sống, và luôn đứng ở góc độ của em mà nghĩ cho em.

Rất cảm ơn bác phamthanhbinh, những câu nói của bác thật thấu tình đạt lý. Có lẽ bác chưa hiểu nội dung sâu xa và ngọn nguồn câu chuyện. Nhưng ý kiến của bác đã khiến svba1608 quyết định thôi không hỏi haanh câu này nữa. Điều quan trọng nhất là: cho dù Trần Hà Anh là ai và Trần Hà Anh có như thế nào thì em vẫn luôn yêu quý Trần Hà Anh! :tongue2:
  • 5
http://khuyen.space

#43 buihuycuc

buihuycuc

biết vẽ polygon

• 74 Bài viết
Điểm đánh giá: 33 (tàm tạm)

Đã gửi 04 November 2009 - 03:49 PM

4/- NGày xưa có ông Tú mỡ chuyên làm thơ trào phúng lại chả béo tị nào, ông Tú Xương thì chả thiếu thịt. Còn ngày nay sắp có ông Tú Nạc ra đời mà người lại toàn những mỡ. Thế nên bác "Thế cho nên gian dối đến bây giờ" có khi lại là người thật nhất diễn đàn ấy chứ. Hề hề....
Mà dù bác ấy có thật nhất hay là gian dối nhất cũng chửa có hại tới ai trên diễn đàn này cả thì ta có nên bình loạn lên không nhỉ??? Hề hề hề.....
Mong các bác tha lỗi cho cái chửa đúng trong những điều tranh luận ở trên. Hy vọng rằng nó không đến nỗi đúng ít sai nhiều, hề hề hề....

hề hề hề... hề hề hề... hề hề hề... hề hề hề...buồn cười về cách suy luận của anh Phamthanhbinh, có lần Hà Anh gọi anh là" bác tếu lâm", không có ngoa!Cứ cái đà suy diễn như anh, chuyện đùa thành chuyện thật là ":đánh nhau to đấy!"

Thú thực mình thấy Hà Anh rất khó hiểu, một con người khi thì cứng rắn cương quyết, khi thì yếu đuối nhu mì.Theo mình thì
bác Tue_NV vàbạn Svba có hỏi gì Hà Anh thì mục tiêu cuối cùng cũng chỉ thể hiện sự quan tâm đến Hà Anh.

Đọc các bài viết của bác Tue_NV và Svba sẽ thấy rõ 3 người là một bộ 3 thân thiết, Người ta vẫn nói:
Ra đường sợ xe công nông- Về nhà sợ vợ không nói gì. Trong tình bạn cái đáng buồn nhất vẫn là sự im lặng đáng sợ!
Về phần bạn Hương259, bạn đã bình luận thơ hay bạn đùa giỡn? Nếu là bình luận thơ theo cảm nhận của bạn, mình sẽ không dám góp ý với bạn.
Nếu chỉ là đùa giỡn thì bạn đã đùa quá trớn:"Việc bác không trả lời trực tiếp câu hỏi của bác Svba, chứng tỏ bác Hà Anh đến giờ phút này vẫn đang gian dối"
rất dễ gây hiểu lầm. Mình không muốn được đọc những bài viết lặp lại kiểu tranh luận như trước đây đã từng xảy ra với đôi bạn : Hà Anh+ Kha Anh Tú vài tháng trước.
Mình xin được hỏi bạn Hương259 một câu:
1- Trước khi bình loạn thơ bạn đã đọc hết các bài viết của bạn Hà Anh trong Topic này chưa?
  • 3

#44 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3805 (đỉnh cao)

Đã gửi 04 November 2009 - 06:36 PM

.....Theo mình thì bác Tue_NV vàbạn Svba có hỏi gì Hà Anh thì mục tiêu cuối cùng cũng chỉ thể hiện sự quan tâm đến Hà Anh.

Đọc các bài viết của bác Tue_NV và Svba sẽ thấy rõ 3 người là một bộ 3 thân thiết, Người ta vẫn nói:
Ra đường sợ xe công nông- Về nhà sợ vợ không nói gì. Trong tình bạn cái đáng buồn nhất vẫn là sự im lặng đáng sợ!

Chào bạn buihuycuc
Bạn nói rất đúng. Svba và Tue_NV quan tâm đến haanh nên mới hỏi haanh những câu hỏi đó. Vì nếu coi nhau như những người xa lạ thì hỏi làm gì? Và trong tình bạn, điều quý nhất vẫn là sự chân thành cho nên mới đi hỏi? Không còn quý mến nhau nữa thì không hỏi han gì cả. Vậy đó.

Cảm ơn anh Tue_NV! Mấy câu của anh đã nói hộ lòng em. Điều em cần đúng là haanh trả lời trực tiếp vào câu hỏi. Nhưng giờ em nghĩ không cần nữa vì em biết là haanh sẽ không bao giờ trả lời được câu hỏi đó.
Đây là lý do em đưa ra câu hỏi đó:
..... svba1608 quyết định thôi không hỏi haanh câu này nữa. Điều quan trọng nhất là: cho dù Trần Hà Anh là ai và Trần Hà Anh có như thế nào thì em vẫn luôn yêu quý Trần Hà Anh! :tongue2:

Chào svba
Tue_NV đã nhận email của svba hồi sáng nay, nhưng anh không Reply cho em vội, để xem quyết định của em như thế nào. Svba đã không làm Tue_NV thất vọng chút nào và mình ủng hộ ý kiến của svba.

cho dù Trần Hà Anh là ai và Trần Hà Anh có như thế nào thì em vẫn luôn yêu quý Trần Hà Anh! ..và cả Tue_NV cũng vậy

Bàn về sự giả dối :
Trong cuộc sống đôi lúc không phải lúc nào cũng nói sự thật mà có lúc phải nói dối. Nói dối có lợi thì ta phải nói dối vì nói thật có tác hại thì ta không đi nói thật.
  • 2

#45 hoanghaiyp

hoanghaiyp

biết lệnh minsert

• 430 Bài viết
Điểm đánh giá: 244 (khá)

Đã gửi 04 November 2009 - 06:47 PM

1/- Đây là chủ đề hỏi và đáp chứ không phải là Hỏi phải đáp. Vì thế Hỏi và đáp là hai quyền hoàn toàn bình đẳng của người tham gia. Có thể hỏi và có thể đáp, điều đó tùy thuộc vào tâm trạng của người tham gia chứ không nhất thiết cứ hỏi là phải có đáp và ngược lại.
2/- Đây là diễn đàn mở nên mọi người nên tôn trọng ý kiến cá nhân của nhau, đừng vì cái tôi của riêng mình mà yêu cầu người khác phải đáp ứng khi họ chưa sẵn sàng. Và càng không nên khích bác nhau gây nên sự hiểu nhầm không đáng có.
3/- Việc chọn chữ ký gì và dài hay ngắn, hay hay dở đều do mỗi cá nhân tự lựa chọn, miễn sao đừng vi phạm quy định chung của diễn đàn. Cái chữ ký ấy chửa chắc gì đã là thể hiện đúng nội tâm hay mong muốn thực tế của người chọn nếu như không nói đôi khi nó còn đánh lừa người đọc chữ ký đó. Vậy nên chả cần quan tâm gì nhiều tới cái chữ ký ấy cả, hãy cố gắng để hiểu thật về nhau và thông cảm được chút gì đó cho nhau là quá đủ rồi. Giả sử như có chút gì đó còn lăn tăn hay bận lòng về nhau thì ta hãy tìm phương cách khác để hiểu nhau chớ chả nên bình loạn cả lên như vầy, dễ làm mọi người hiểu lầm nhau lắm.

Điểm khác biệt so với các diễn đàn mình tham gia là:
- Sự nhiệt tình tham gia trả lời các câu hỏi của thành viên. Tình bạn giữa những người ở xa nhau về không gian và khoảng cách nghề nghiệp rất gần gũi và thân mật.
- Mục thư giãn vui , bổ ích, mọi người được xả hơi sau những lo toan bộn bề công việc.
@Bác Thanh Bình suy diễn của bác vui, hóm hỉnh, ngồ ngộ. Mong sớm có ông Tú Thịt Nạc nhưng tinh mỡ là mỡ ra chọc cười thiên hạ hế hế hế....
Câu nói của bác" Thế nên bác "Thế cho nên gian dối đến bây giờ" có khi lại là người thật nhất diễn đàn ấy chứ. Hề hề...." vừa khôi hài vừa thấu tình đạt lý. Chữ "có khi", xem ra có vẻ nước đôi. Một người tự nhận :" thế cho nên gian dối đến bây giờ", mình hiểu đây là câu nói thật, không biết có đúng không?
Trên diễn đàn có bác nào đi muộn lại can đảm nói thật với sếp không? Nhiều hôm đi làm muộn mình, vẫn phải giả bộ nhăn nhó với sếp: "Hôm nay em bị tắc đường, hôm nay xem máy em bị thủng săm" để xoa dịu cơn bực tức của sếp.

Nhìn nhận và đọc câu văn của svba thì trong câu văn chứa đựng nỗi niềm và tâm sự đầy ắp??
Haanh, em có biết điều đó hay không????

Cái svba cần là câu trả lời trực diện vào câu hỏi chứa đựng sự nghi vấn ??? Đó là 1 câu hỏi????? -> Nó cần có 1 câu đáp đi thẳng vào vấn đề. Đúng theo nghĩa của topic này : hỏi-đáp
Và có lẽ đối với Tue_NV cũng vậy, mình không thích quanh co chút nào

svba ơi! Mấy hôm nghe em ốm, em đã khỏi bệnh chưa? Tue_NV cầu mong mọi thứ tốt lành đến với svba và cả haanh nữa. :tongue2:

"Em bảo anh đi đi sao anh không đứng lại" đây là câu thơ mình biết từ lâu, câu thơ này nói lên tình cảm của người con gái rất yêu chàng trai nhưng lại tự dối lòng không dám thú nhận. Con gái có người nói có là không, có người nói có là có.Không may cho ai gặp phải người nói có là có lại cứ nhầm tưởng là người nói là không là rách chuyện lắm.
Nếu mình là Hà Anh thì mình xin trả lời bác Tuệ như sau:(Nhại giọng văn của Hà Anh một cái)
Anh Tuệ ơi, em rất.... và hiểu anh nhiều, sao anh không hiểu nỗi lòng của em, sao anh bắt em trả lời câu hỏi khó nói lên lời? Em đã viết" sự thật nói lời câm lặng trái tim" rồi mờ anh vẫn cứ hỏi. Anh biết không? Em cứ ngỡ anh chưa có gì cơ, từ hôm biết tin anh đã có gì rồi em buồn và thất vọng lắm ứ. Thú thực với anh là em chưa có gì đâu anh ạ! Biết tin anh đã có gì rồi em đành lòng phải nói dối anh là em đã "Chống cò" rồi anh có hiểu không?
Chị Svba ơi! chị có hiểu nỗi niềm khó nói của em không?...
Xin lỗi Hà Anh xin lỗi bác Tuệ cùng tất cả mọi người mình chỉ viết đùa vui một tý thôi không biết có trúng câu "giả nhời" của Hà Anh không? Nếu Hà Anh có chồng rồi mình mừng cho Hà Anh chúc vợ chồng Hà Anh được hạnh phúc trăm năm, nếu chưa cho mình được ngàn lần xin lỗi Hà Anh, đừng giận mình nhé!
  • 4

#46 svba1608

svba1608

Tưởng Thị Tú Khuyên

• Moderator
  • 601 Bài viết
Điểm đánh giá: 620 (tốt)

Đã gửi 05 November 2009 - 02:49 PM

Cảm ơn bác Bình, anh Tue_NV, huong259, hoanghaiyp đã quan tâm đến chị haanh và em.
Đúng như anh Tuệ nói:

Bàn về sự giả dối :
Trong cuộc sống đôi lúc không phải lúc nào cũng nói sự thật mà có lúc phải nói dối. Nói dối có lợi thì ta phải nói dối vì nói thật có tác hại thì ta không đi nói thật.

Có những lời nói dối còn đáng trân trọng hơn cả lời nói thật như nàng Châu Long trong truyện Lưu Bình - Dương Lễ, chiếc lá giả của cụ Behrman trong truyện ngắn "Chiếc lá cuối cùng", nàng Thị Kính là gái giả trai... Hay như người bệnh nhân trong câu chuyện "Ô cửa sổ bệnh viện":

Hai người đàn ông mang trong mình những căn bệnh ngặt nghèo được xếp ở cùng một phòng trong một bệnh viện. Một người mỗi ngày phải ngồi dậy trên giường ít nhất một giờ nhằm đưa lượng nước ứ đọng trong phổi ra ngoài.

Giường của ông được kê sát bên khung cửa sổ duy nhất của căn phòng. Những người bệnh còn lại hầu như không cử động được.

Ấy thế mà họ trở thành đôi bạn rất thân. Họ dùng tất cả thời gian rảnh rỗi để tâm sự, kể cho nhau nghe tất cả mọi chuyện về gia đình, về vợ con, công việc và nhà cửa.

Cứ như đã lập trình sẵn, vào mỗi buổi chiều, khi người đàn ông nằm sát cửa sổ phải ngồi dậy, ông đều dành khoảng thời gian đó để kể cho người bạn mình nghe tất cả những hoạt cảnh bên ngoài cái thế giới chỉ to bằng khung cửa mà ông nhìn thấy. Người bệnh nhân còn lại sẽ bắt đầu một cuộc hành trình bằng trí tưởng tượng của mình, sẽ sống bằng những màu sắc, những hoạt náo của thế giới bên ngoài được miêu tả bởi người bạn bên cửa sổ. Khoảnh khắc một giờ đó đối với họ thật quý giá và đẹp làm sao.

“Này, bên ngoài nhìn xuống là một công viên xanh với một hồ nước trong vắt. Những chú vịt và thiên nga nhởn nhơ bơi lội trên mặt hồ cùng với những đứa trẻ đang chèo thuyền. Các cặp tình nhân tay trong tay đi giữa những luống hoa đẹp như màu sắc cầu vồng. Những hàng cây đại thụ bao bọc công viên, tạo nên một khung cảnh tuyệt vời từ xa”.

Trong khi người đàn ông bên cửa sổ miêu tả cái thế giới muôn màu bên ngoài khung cửa, thì người còn lại nhắm mắt thả hồn trong bức tranh thần thoại của chính mình.

Một buổi chiều ấm áp, người bệnh nhân bên cửa sổ như thường nhật kể cho ông bạn láng giềng của mình nghe về một đoàn diễu hành vừa đi ngang. Mặc dù không nghe thấy tiếng kèn trống bên ngoài, người bệnh bất động vẫn như thấy rõ từng hình ảnh trong trí tưởng tượng của mình qua lời kể của người bạn. Mỗi ngày, mỗi tuần lần lượt trôi qua. Cứ như thế và như thế!

Rồi vào một buổi sáng nọ, khi người y tá đến thăm bệnh, bà ta nhận ra bệnh nhân cạnh cửa sổ nằm đó, thân thể đã lạnh từ đêm hôm trước. Ông đã ra đi bình an trong giấc ngủ. Căn phòng chỉ còn lại một người. Chiếc giường bên cửa sổ giờ chỉ còn tấm drap trắng. Vốn dĩ ao ước được may mắn nhìn thấy thế giới bên ngoài, dù chỉ là một thoáng, bệnh nhân còn lại đã yêu cầu được đổi sang nằm chỗ của người bạn mình.

Thong thả, chậm chạp, cố chống chọi lại cơn đau, người đàn ông nhấc mình ngồi dậy và bằng hết sức ráng nhìn qua khung cửa. Chỉ thấy một bức tường trắng xoá. Không thể hiểu nỗi, ông quay sang hỏi cô y tá điều gì đã khiến người bạn qua đời của ông nhìn thấy những khung cảnh tuyệt vời đến vậy. Người y tá trả lời: “Ông ấy là người khiếm thị. Ông ấy nhìn thấy gì ư? Không thấy gì cả, ngay cả bức tường vô tri đó cũng không!”, và kết luận: “Có lẽ đó là những lời động viên đẹp nhất của một tình bạn”.
(sưu tầm)

@anh Tuệ: Cảm ơn anh! Em đã khỏi ốm rồi!
Nếu trong trường hợp svba1608 làm anh thất vọng thì sẽ thế nào nhỉ?

• 3
http://khuyen.space

#47 buihuycuc

buihuycuc

biết vẽ polygon

• 74 Bài viết
Điểm đánh giá: 33 (tàm tạm)

Đã gửi 06 November 2009 - 12:01 PM

Điểm khác biệt so với các diễn đàn mình tham gia là:
- Sự nhiệt tình tham gia trả lời các câu hỏi của thành viên. Tình bạn giữa những người ở xa nhau về không gian và khoảng cách nghề nghiệp rất gần gũi và thân mật.
- Mục thư giãn vui , bổ ích, mọi người được xả hơi sau những lo toan bộn bề công việc.
@Bác Thanh Bình suy diễn của bác vui, hóm hỉnh, ngồ ngộ. Mong sớm có ông Tú Thịt Nạc nhưng tinh mỡ là mỡ ra chọc cười thiên hạ hế hế hế....
Câu nói của bác" Thế nên bác "Thế cho nên gian dối đến bây giờ" có khi lại là người thật nhất diễn đàn ấy chứ. Hề hề...." vừa khôi hài vừa thấu tình đạt lý. Chữ "có khi", xem ra có vẻ nước đôi. Một người tự nhận :" thế cho nên gian dối đến bây giờ", mình hiểu đây là câu nói thật, không biết có đúng không?
Trên diễn đàn có bác nào đi muộn lại can đảm nói thật với sếp không? Nhiều hôm đi làm muộn mình, vẫn phải giả bộ nhăn nhó với sếp: "Hôm nay em bị tắc đường, hôm nay xem máy em bị thủng săm" để xoa dịu cơn bực tức của sếp.
"Em bảo anh đi đi sao anh không đứng lại" đây là câu thơ mình biết từ lâu, câu thơ này nói lên tình cảm của người con gái rất yêu chàng trai nhưng lại tự dối lòng không dám thú nhận. Con gái có người nói có là không, có người nói có là có.Không may cho ai gặp phải người nói có là có lại cứ nhầm tưởng là người nói là không là rách chuyện lắm.
Nếu mình là Hà Anh thì mình xin trả lời bác Tuệ như sau:(Nhại giọng văn của Hà Anh một cái)
Anh Tuệ ơi, em rất.... và hiểu anh nhiều, sao anh không hiểu nỗi lòng của em, sao anh bắt em trả lời câu hỏi khó nói lên lời? Em đã viết" sự thật nói lời câm lặng trái tim" rồi mờ anh vẫn cứ hỏi. Anh biết không? Em cứ ngỡ anh chưa có gì cơ, từ hôm biết tin anh đã có gì rồi em buồn và thất vọng lắm ứ. Thú thực với anh là em chưa có gì đâu anh ạ! Biết tin anh đã có gì rồi em đành lòng phải nói dối anh là em đã "Chống cò" rồi anh có hiểu không?
Chị Svba ơi! chị có hiểu nỗi niềm khó nói của em không?...
Xin lỗi Hà Anh xin lỗi bác Tuệ cùng tất cả mọi người mình chỉ viết đùa vui một tý thôi không biết có trúng câu "giả nhời" của Hà Anh không? Nếu Hà Anh có chồng rồi mình mừng cho Hà Anh chúc vợ chồng Hà Anh được hạnh phúc trăm năm, nếu chưa cho mình được ngàn lần xin lỗi Hà Anh, đừng giận mình nhé!

Phải chăng suy diễn của bạn hoanghaiyp trúng tâm trạng của Hà Anh?
Hà Anh đâu rồi vào trả lời đê!
  • 1

#48 hoanghaiyp

hoanghaiyp

biết lệnh minsert

• 430 Bài viết

Đã gửi 06 November 2009 - 07:11 PM

Phải chăng suy diễn của bạn hoanghaiyp trúng tâm trạng của Hà Anh?
Hà Anh đâu rồi vào trả lời đê!

"Anh không cho phép em được khóc!"

Thân tặng anh Tuệ

Em không được xinh tươi và duyên dáng
Như vợ hiền duy nhất của riêng anh
Có dịp nào nếu nhìn thấy Hà Anh
Xin anh chớ có quay lưng ngoảnh mặt

Tay em đây xin mời anh xiết chặt
Để một lần em gục xuống vai anh
Để được nghe:"Đừng làm thế Hà Anh,
Cứng rắn lên Hà Anh ơi, đừng khóc !"

Anh Tuệ ơi sao không cho em khóc
Nước mắt rơi sẽ rửa sạch nỗi buồn
Đôi mắt em là cửa sổ tâm hồn
Nhìn vào đó em tin anh thấu hiểu...
Chiều 26-10-2009- Em Trần Hà Anh

Mình đọc bài thơ Hà Anh gửi tặng Anh Tuệ nên đùa với Hà Anh thôi mà. Mình cũng nghĩ Anh Tuệ và bạn Svba, có quan tâm đến Hà Anh mới hỏi Hà Anh để thông cảm với Hà Anh hơn, tình bạn thêm gần gũi hơn.
Mình ngàn lần xin lỗi Hà Anh nhé, chúc Hà Anh thành công trong cuộc sống, luôn vui tươi nhí nhảnh.
  • 1

#49 havanvu38

havanvu38

biết lệnh move

• 128 Bài viết
Điểm đánh giá: 95 (tàm tạm)

Đã gửi 09 November 2009 - 05:06 PM

Bàn về khái niệm quyền bí mật đời tư
TS. Lê Đình Nghị – Giảng viên Khoa Luật Dân sự – Trường Đại học Luật Hà Nội
Thời gian vừa qua, trên các phương tiện thông tin đại chúng có đề cập rất nhiều đến bí mật đời tư cũng như quyền bí mật đời tư. Sở dĩ vấn đề này được bàn luận sôi nổi bởi xuất hiện một loạt tình huống trên thực tế dẫn tới tranh chấp1, nhiều vụ việc đã được đưa ra Toà án để giải quyết. Ngay cả khi vụ việc được đưa ra giải quyết tại Toà án, các cán bộ Toà án cũng có những lúng túng nhất định xung quanh việc xác định hành vi đó có bị coi là xâm phạm bí mật đời tư hay không. Hiện nay, Bộ luật Dân sự 2005 (BLDS 2005) vẫn bỏ ngỏ khái niệm này. Để có cái nhìn khách quan hơn về bí mật đời tư, quyền đối với bí mật đời tư, bài viết này tập trung phân tích một số khía cạnh của bí mật đời tư theo qui định của pháp luật.
Điều 38 BLDS 2005 qui định:
“1. Quyền bí mật đời tư của cá nhân được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.
2. Việc thu thập, công bố thông tin, tư liệu về đời tư của cá nhân phải được người đó đồng ý; trong trường hợp người đó đã chết, mất năng lực hành vi dân sự, chưa đủ mười lăm tuổi thì phải được cha, mẹ, vợ, chồng, con đã thành niên hoặc người đại diện của người đó đồng ý, trừ trường hợp thu thập, công bố thông tin, tư liệu theo quyết định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.
3. Thư tín, điện thoại, điện tín, các hình thức thông tin điện tử khác của cá nhân được bảo đảm an toàn và bí mật.
Việc kiểm soát thư tín, điện thoại, điện tín, các hình thức thông tin điện tử khác của cá nhân được thực hiện trong trường hợp pháp luật có quy định và phải có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”
Như vậy, BLDS 2005 không đưa ra khái niệm “bí mật đời tư”. Đây chính là một trong những khó khăn khi các cơ quan Nhà nước có thẩm quyền áp dụng pháp luật trong việc giải quyết các tranh chấp liên quan đến “bí mật đời tư”. Vậy, bí mật đời tư là gì ?
Có rất nhiều quan điểm khác nhau khi đề cập đến khái niệm bí mật đời tư. Trước khi đưa ra quan điểm trong việc xác định thế nào là bí mật đời tư, chúng tôi xin dẫn chứng một số quan điểm xung quanh vấn đề này.
Theo cuốn Đại từ điển Tiếng Việt thì bí mật được giải thích là “giữ kín, không để lộ ra, không công khai”2.
Một cách giải thích khác thì cho rằng: Bí mật “là thông tin cần che giấu, chỉ để một số nhất định những người có liên quan được biết. Những thông tin được xác định là bí mật chỉ mang ý nghĩa tương đối. Dưới góc độ này hay đối với một bên thì nó có thể cần phải che đậy, giữ kín, nhưng dưới góc độ khác, đối với bên khác nó có thể không cần che giấu. Tính bí mật có được do những gì chứa đựng trong thông tin đó có liên quan đến một điều gì đó mà nếu để người không có nhiệm vụ biết thì có thể sẽ gây ảnh hưởng xấu, gây thiệt hại cho bên cần che giấu.
Bí mật thông thường được chia làm 3 cấp độ, từ thấp đến cao là: Mật; Tối mật; Tuyệt mật.”3Như vậy, theo sự giải thích này thì bí mật được xác định bởi các yếu tố sau:
oBí mật là những “thông tin”;
o Những “thông tin” này được che giấu bằng những biện pháp, cách thức khác nhau;
o Những “thông tin” được coi là bí mật này nếu để người không có nhiệm vụ biết thì có thể sẽ gây ảnh hưởng xấu, gây thiệt hại cho bên cần che giấu thông tin.
Tuy nhiên, quan điểm này cũng cho rằng những “thông tin” được coi là bí mật cũng chỉ mang tính tương đối. Mặt khác, ngoài những thông tin liên quan đến cá nhân, theo BLDS 2005 thì còn có những tư liệu. Theo chúng tôi, nếu xét trên phương diện ngôn ngữ thì thông tin và tư liệu là hai thuật ngữ hoàn toàn khác nhau4. Tuy nhiên nếu đặt trong mối liên hệ đối với quyền bí mật đời tư, thì thông tin có thể được hiểu bao hàm cả yếu tố tư liệu.
Một số người làm công tác pháp luật thì lại cho rằng: “bí mật đời tư có thể được hiểu là những gì gắn với nhân thân con người, là quyền cơ bản. Đó có thể là những thông tin về hình ảnh, cuộc sống gia đình, tên gọi, con cái, các mối quan hệ… gắn liền với một cá nhân mà người này không muốn cho người khác biết. Những bí mật đời tư này chỉ có bản thân người đó biết hoặc những người thân thích, người có mối liên hệ với người đó biết và họ chưa từng công bố ra ngoài cho bất kỳ ai.“Bí mật đời tư”có thể hiểu là “chuyện trong nhà” của cá nhân nào đó. Ví dụ: con ngoài giá thú, di chúc, hình ảnh cá nhân, tình trạng sức khỏe, bệnh tật, các loại thư tín, điện thoại, điện tín, v.v…”5
Như vậy, quan điểm này cũng chỉ ra rằng bí mật đời tư là những thông tin gắn liền với cá nhân, chỉ có thể mình họ hoặc một số người hạn chế biết được. Tuy nhiên, nếu hiểu như vậy thì cũng chưa bao quát được nội hàm của khái niệm bí mật đời tư, bởi lẽ nếu hiểu bí mật đời tư là những thông tin “chưa từng công bố cho bất kỳ ai” thì cũng không đúng. Có trường hợp thông tin này đã được công bố nhưng bản thân người tiếp nhận thông tin phải có nghĩa vụ bảo mật thông tin thì thông tin đó vẫn được coi là “bí mật đời tư”.
Theo Tiến sĩ Nguyễn Văn Luật thì:
“…bí mật đời tư của cá nhân được hiểu trên hai phương diện:
1. Bí mật về đời sống tình cảm,tinh thần: Bí mật về đời sống tình cảm của cá nhân thể hiện tính chất đặc biệt riêng tư của cá nhân đó. Điều luật cấm công khai cho mọi người biết các mối quan hệ thực tại hoặc mang tính chất hình tượng mà cá nhân đó vốn có.
2. Bí mật về đời sống nghề nghiệp, vật chất của cá nhân thể hiện là những bí mật về hoạt động nghề nghiệp; tình trạng vật chất gắn liền với hoạt động đó.”
Như vậy, theo Tiến sĩ Nguyễn Văn Luật thì khái niệm bí mật đời tư được bao quát trên các phương diện: “tình cảm, tinh thần” và “nghề nghiệp, vật chất”. Tuy nhiên, theo cách diễn giải này thì cũng không có một giới hạn cụ thể cho khái niệm bí mật đời tư, điều đó có nghĩa là khái niệm bí mật đời tư có thể được khái quát theo hướng liệt kê mà không được khái quát theo hướng bao quát. Nếu đưa ra khái niệm bí mật đời tư theo hướng liệt kê thì có những trường hợp việc liệt kê sẽ không đầy đủ. Mặt khác, chúng tôi cũng đồng tình với những quan điểm cho rằng khái niệm “bí mật đời tư” chỉ có ý nghĩa tương đối. Bởi vì, cùng một loại thông tin liên quan đến cá nhân nhưng với người này họ cho rằng đó là “bí mật đời tư” của họ nhưng với người khác thì lại cho rằng đó không phải là bí mật đời tư mà ai cũng có thể biết và việc biết những thông tin đó không có gì là xâm phạm bí mật đời tư. Theo chúng tôi, đối với mỗi người thì việc xác định như thế nào là “bí mật đời tư” chịu ảnh hưởng của rất nhiều yếu tố. Chẳng hạn: có người giấu diếm những quan hệ yêu đương của mình trong quá khứ đối với bạn đời, nhưng có những người lại không hề giấu diếm vì họ cho rằng đó là những kỷ niệm đẹp, đáng trân trọng và việc người bạn đời có biết cũng không sao cả, miễn là điều đó không ảnh hưởng đến cuộc sống hiện tại của họ. Tuy nhiên, những người cho rằng không cần giấu diếm thì họ có tư tưởng, suy nghĩ thông thoáng, người bạn đời của họ cũng hoàn toàn tôn trọng điều này và họ “chấp nhận” tất cả. Mặt khác, nếu người trong cuộc không muốn để lộ thông tin về quan hệ yêu đương trong quá khứ mà một người nào đó khác lại tiết lộ thông tin này cho người khác thì hành vi tiết lộ này chắc chắn được coi là xâm phạm bí mật đời tư. Mặc dù thông tin về quan hệ yêu đương trong quá khứ là đời tư nhưng ở trường hợp đầu không được coi là bí mật, ở trường hợp sau lại được coi là bí mật.
Thói quen sống, làm việc, phong tục tập quán…cũng là những yếu tố ảnh hưởng tới quan niệm bí mật đời tư. Mặt khác các qui định của pháp luật có liên quan cũng cần được chú ý khi chúng ta xem xét đến khái niệm bí mật đời tư. Chẳng hạn: trong điều kiện hiện nay, việc minh bạch tài sản của cá nhân là một yếu tố mà chúng ta không thể làm được, mặc dù điều này chúng ta có thể tiến hành trong một số trường hợp cụ thể (cán bộ lãnh đạo, những người giữ những trọng trách vị trí nhất định trong xã hội…).
Quyền nhân thân nói chung, quyền bí mật đời tư nói riêng liên quan mật thiết đến sự tự do của mỗi con người. Con người có sự tự do của mình, sự tự do đó không chỉ trong suy nghĩ mà còn trong cả các công việc mà họ làm. Tuy nhiên, nếu như chúng ta hiểu bản chất của con người là tự do, bản chất của pháp luật là hạn chế thì sự tự do của cá nhân luôn bị giới hạn bởi sự tự do của người khác. Điều đó có nghĩa rằng để thoả mãn quyền nhân thân nói chung, quyền bí mật đời tư của cá nhân nói riêng thì quyền này phải được xem xét trong mối tương quan lợi ích giữa cá nhân với cộng đồng. Sở dĩ như vậy, theo chúng tôi có rất nhiều tình huống, trường hợp về hành vi thì đó là sự xâm phạm bí mật đời tư, nhưng đặt trong mối tương quan với lợi ích công cộng thì hành vi đó lại là hành vi dễ dàng được chấp nhận và dĩ nhiên, điều đó sẽ không bị coi là trái pháp luật, không bị coi là xâm phạm bí mật đời tư. Điều này cũng có thể hiểu không chỉ áp dụng đối với trường hợp vì lý do an ninh, quốc phòng…mà thư tín, điện tín, điện thoại của cá nhân có thể bị xâm phạm mà trong một số trường hợp còn có thể chịu ảnh hưởng của bởi chính các qui định của pháp luật có liên quan như qui định về tự do ngôn luận, tự do báo chí…
“Quyền bí mật đời tư” cũng không đồng nhất với khái niệm “Quyền riêng tư” (The Right to Privacy). Quyền riêng tư cũng liên quan đến cá nhân, tuy nhiên những vấn đề thuộc về riêng tư xét ở khía cạnh nào đó lại không được coi là bí mật, mặc dù pháp luật vẫn bảo hộ những quyền này. Bất cứ cá nhân nào cũng có sự tự do trong suy nghĩ, hành động – đây là sự “riêng tư” của chính họ. Lẽ dĩ nhiên, nếu là sự tự do trong suy nghĩ thì vấn đề không có gì phức tạp bởi không ai có thể bắt người khác phải suy nghĩ theo ý muốn của mình. Ngược lại, nếu là sự tự do trong hành động thì điều đó còn phụ thuộc vào các yếu tố khác như luật pháp, quan hệ với những người xung quanh, sự tác động của phong tục tập quán, thói quen…Chúng ta có thể thấy, pháp luật nói chung, pháp luật Việt Nam nói riêng luôn tôn trọng sự riêng tư của cá nhân (quyền bất khả xâm phạm chỗ ở, quyền lựa chọn công việc cho phù hợp với khả năng và điều kiện của bản thân, quyền tự do ngôn luận, tự do tín ngưỡng…).
Như vậy, qua những phân tích trên đây, theo chúng tôi thì để có thể hiểu được “Quyền bí mật đời tư” thì phải xây dựng được khái niệm “bí mật đời tư”. Việc xây dựng khái niệm “bí mật đời tư” phải xác định được hai khái niệm cũng như sự liên kết của hai khái niệm, đó là khái niệm “bí mật” và khái niệm “đời tư”.
Khái niệm “bí mật” được hiểu “giữ kín, không để lộ ra, không công khai”. Như vậy, việc giữ kín, không công khai xét trong nội dung chúng tôi đang nghiên cứu liên quan đến các thông tin và đó là những thông tin không bộc lộ công khai. Tất nhiên, những thông tin này chỉ có người nắm giữ bí mật hoặc người liên quan bí mật này được biết đến. Tính “bí mật” này có thể được xác định theo các tiêu chí cụ thể như:
o Bản thân thông tin đó đã mang tính bí mật. Việc xác định thông tin mang tính bí mật có thể dựa vào bản chất của thông tin, có thể xác định theo qui định của pháp luật (thư tín, điện thoại, tình trạng bệnh tật… – những thông tin này đã có văn bản pháp luật của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền ban hành xác định rõ đó là bí mật mà không được tiết lộ hoặc xâm phạm).
o Người nắm giữ thông tin có thể đã áp dụng mọi biện pháp để bảo mật như khoá, cài đặt mã số bảo vệ, hoặc áp dụng mọi biến pháp bảo vệ khác.
o Giữa “chủ sở hữu thông tin bí mật” với cơ quan, tổ chức, cá nhân khác đã có sự thoả thuận về nghĩa vụ giữ bí mật. Ví dụ: Anh A đến nhờ Văn phòng luật sư X nhờ tư vấn pháp luật liên quan đến quan hệ hôn nhân gia đình của mình. Giữa A và Văn phòng luật sư X có ký hợp đồng dịch vụ trong việc tư vấn, theo hợp đồng này thì Văn phòng có nghĩa vụ “giữ bí mật các thông tin của A khi A cung cấp cho Văn phòng luật sư X”.
Tuy nhiên, chúng ta sẽ không coi là “bí mật” nếu những thông tin đó xâm phạm lợi ích Nhà nước, lợi ích công cộng, xâm phạm quyền và lợi ích hợp pháp của người khác (ví dụ: thông tin liên quan đến hành vi phạm tội, chuẩn bị phạm tội). Trong trường hợp này việc tiết lộ thông tin sẽ không bị coi là “xâm phạm bí mật đời tư”.
Đối với khái niệm “đời tư”, chúng ta cũng đặt khái niệm này trong mối liên quan, xuất phát từ các “thông tin”. Có nhiều ý kiến cho rằng “Tư – có nghĩa là riêng, việc riêng, của riêng”7. Như vậy, có thể hiểu những thông tin liên quan đến đời tư là những thông tin liên quan đến một cá nhân cụ thể, đó là những gì thầm kín của cá nhân mà họ giữ bí mật. Đó có thể là các thông tin liên quan đến các yếu tố như tinh thần, vật chất, các quan hệ xã hội.
Qua phân tích các yếu tố liên quan đến bí mật đời tư, để có thể tiếp cận đến khái niệm “quyền bí mật đời tư”, chúng tôi có thể đưa ra khái niệm về bí mật đời tư như sau:
Bí mật đời tư là những thông tin, tư liệu (gọi chung là thông tin) về tinh thần, vật chất, quan hệ xã hội hoặc những thông tin khác liên quan đến cá nhân trong quá khứ cũng như trong hiện tại, được pháp luật bảo vệ và những thông tin đó được bảo mật bằng những biện pháp mà pháp luật thừa nhận.

Cuộc sống đầy dẫy phức tạp, nhiều khi không như chúng ta tưởng. Người ta ai cũng có quyền hỏi, người thân, bè bạn và cả người xa lạ nữa.
Ngược lại, người được hỏi cũng có quyền được lựa chọn cách trả lời, thời điểm trả lời và từ chối không trả lời. Đôi khi im lặng lại là câu trả lời thánh thiện nhất, đôi khi câu trả lời lại là một câu hỏi:

@anh Tuệ: Cảm ơn anh! Em đã khỏi ốm rồi!
Nếu trong trường hợp svba1608 làm anh thất vọng thì sẽ thế nào nhỉ?

Cách hỏi để người ta phải trả lời cũng là một vấn đề không đơn giản. Khi ta cho đi, cái quan trọng không phải là cho cái gì, mà là cho như thế nào để người ta nhận. Ngược lại người được cho có quyền từ nhận hoặc từ chối và từ chối như thế nào để người cho không bị hẫng hụt, thật vọng ...
  • 1

#50 hoanghaiyp

hoanghaiyp

biết lệnh minsert

• 430 Bài viết

Đã gửi 11 November 2009 - 08:02 PM

Nghệ thuật nói dối dành cho dân văn phòng
Dù bạn chả hề vui sướng gì khi phải hợp tác với sếp, thế nhưng bạn lại nói rằng bạn rất vui. Hay khi bạn nói với cô bạn đồng nghiệp rằng bạn làm muộn vì một số việc gấp, nhưng sự thật là bạn chỉ muốn ở lại để được về cùng cô ấy.

Nói dối hay không nói dối

Có những nói lời nói dối không bao giờ gây hại cho ai, vì vậy đa số các chuyên gia tâm lý đều khẳng định nói dối dễ dàng hơn nói thật.

B.J. Gallagher, nhà tư vấn và tác giả của cuốn It's Never Too Late to be What You Might Have Been khẳng định rằng gần như tất cả dân công sở đều nói dối tại một thời điểm nào đó, thường là trong những tình huống mà họ lo sợ phải đối mặt với những hậu quả khôn lường do chính mình gây ra nếu nói thật.

“Vậy nói dối trong tình huống nào là chấp nhận được? Nó còn phụ thuộc vào hoàn cảnh. Nhưng nói chung, sự trung thực là giải pháp tốt nhất. Nếu bạn nói thật bạn không phải lo lắng về lời nói dối, bạn không phải nói dối thêm để che đậy lời nói dối của mình. Và hơn hết bạn sẽ không phải mang tâm lý nặng nề rằng mình dối trá”.

Tuy nhiên vẫn có cách nói dối để cho thấy lòng thanh thản. Dưới đây là 10 lời nói dối vô hại mà chúng ta nên áp dụng tại nơi làm việc:

Lời nói dối 1: Tôi rất hân hạnh
Sự thật: Đây là điều cuối cùng tôi muốn thực hiện.
Thay vì nói điều này bạn có thể nói: “Hãy nói với sếp của bạn là bạn rất hân hạnh khi được giúp đỡ anh/cô ấy trong công việc (nhưng bạn cần phải tìm hiểu thêm về những yêu cầu để thực hiện). Nếu bạn cần thêm thời gian để làm, hãy đưa ra hạn chót. Nếu bạn cần thêm nguồn nhân lực, hay bất cứ điều gì thì bạn cũng nên tính toán trước để yêu cầu, như vậy bạn trông sẽ chuyên nghiệp hơn”.

Lời nói dối 2: Đồng hồ báo thức của tôi hỏng
Sự thật: Tôi đã đi chơi đêm qua và không thể nghe được tiếng chuông báo thức sáng nay.
Thay vì nói điều này bạn có thể nói: “Nói dối về sự chậm trễ tại nơi làm việc chỉ có thể thực hiện được một hoặc hai lần. Nếu bạn sử dụng nhiều lần “bài” đồng hồ báo thức chết hay bị tắc đường, kẹt xe thì sếp và đồng nghiệp chắc chắn cho rằng bạn là người không có uy tín, hoặc tệ hơn thế”.

“Nếu nói chung bạn là một người luôn đúng giờ và chỉ mới xảy ra việc đi làm muộn một lần thì tốt nhất bạn nên nhận lỗi. Xin lỗi và hứa rằng sẽ không lặp lại điều đó thêm một lần nữa”, Gallagher khuyên.

Lời nói dối 3: Tôi không có bất kỳ câu hỏi nào
Sự thật: Tôi hoàn toàn không hiểu mình đang làm gì, nhưng không muốn giống một kẻ ngớ ngẩn.
Thay vì nói điều này bạn có thể nói: “Khi bạn hoàn toàn nhầm lẫn về một điều gì đó, và việc nói rằng bạn không có câu hỏi nào thì điều đấy cũng không đạt được điểm trong mắt sếp. Ở thời đại mới này, các ông chủ có thể nhìn thông suốt điều này. Hãy trung thực và hãy thừa nhận rằng bạn đã nhầm lần, và bạn sẽ đặt ra những câu hỏi khách nhau. Hoặc nếu không bạn có thể dành một chút thời gian để nghiên cứu tài liệu - như vậy bạn cũng có thể trả lời câu hỏi của chính mình”.

Lời nói dối 4: Mọi vấn đề đều được kiểm soát
Sự thật: Mọi điều đang ngoài tầm kiểm soát.
Thay vì nói điều này bạn có thể nói: “Một sự lựa chọn có thể thay thế vào lúc này là “Chúng tôi đang gặp rắc rối – tôi có thể nhận lời khuyên của sếp được không?”. Nếu bạn có thể nhận được sự trợ giúp của ông chủ trong việc giải quyết rắc rối mà bạn đang gặp phải, bạn có thể tăng cường mối quan hệ của bạn với sếp. Đôi khi, thừa nhận sự yếu kém và đề nghị được giúp đỡ thực sự là một dấu hiệu của sự trưởng thành và sức mạnh”.

Lời nói dối 5: Tôi chỉ vừa nhận được lời nhắn thư thoại của ông/bà
Sự thật: Tôi nhận được lời nhắn thư thoại cách đây một tuần trước.
Thay vì nói điều này bạn có thể nói: “Nhiều hệ thống thư thoại và e-mail có khả năng báo cáo rằng người nhận đã xem hoặc nghe, do đó hành vi này là rất nguy hiểm. Sẽ tốt hơn nếu bạn nói: “Tôi đã nhận được thư nhắn của ông/bà vào hôm thứ sáu và tôi chỉ có thể trả lời vào sáng nay”.

Lời nói dối 6: Hẹn sớm gặp lại
Sự thật: Chưa bao giờ tôi có ý định gặp lại ông/bà.
Thay vì nói điều này bạn có thể nói: “Mặc dù không có ý định gặp lại vì không thích đối phương, bạn cũng không nên giả tạo hay hứa hẹn điều gì. Bạn hãy nói rằng: “Tôi vui vì tôi đã có cơ hội gặp gỡ ông/bà” hay “Cảm ơn sự góp ý của ông/bà với chủ đề này”.

Lời nói dối 7: Tôi cũng nghĩ rằng điều đó chính xác
Sự thật: Tôi đã nghĩ điều đó hoàn toàn khác, nhưng tôi muốn tỏ ra tán thành.
Thay vì nói điều này bạn có thể nói: “Nếu bạn có một lý do chính đáng để không đồng ý hãy tập hợp bằng chứng và thể hiện quan điểm của bạn. Chắc chắn đây là một sự mạo hiểm, nhưng khi bạn đã nói ra thì không có gì là liều lĩnh”.

Lời nói dối 8: Ồ, trước đây tôi đã từng làm
Sự thật: Tôi không có ý tưởng gì cho dự án này, hoặc làm thế nào để thực hiện điều đó?
Thay vì nói điều này bạn có thể nói: “Bạn có thật sự học được các kỹ năng để hoàn thành nhiệm vụ vào hạn cuối không? Nếu không, hay đi học hỏi các kỹ năng hoặc nhờ người giúp đỡ để thực hiện công việc. Còn không có cách nào để tìm hiểu mọi thứ bạn cần trong khoảng thời gian hợp lý, bạn cần phải trung thực và một là yêu cầu gia hạn thêm thời gian, hai là chuyển giao nhiệm vụ cho người khác thực hiện”.

Lời nói dối 9: Tôi bị ốm
Sự thật: Tôi cần một ngày nghỉ xả hơi.
Thay vì nói điều này bạn có thể nói: “Lý do được các các nhân viên thường hay lạm dụng để xin nghỉ ngơi đó là tôi ốm. Nếu người lao động gọi báo bệnh trong khi sự thật là họ khỏe thì ông chủ có thể kiểm tra bất cứ lúc nào bằng địa chỉ nhà riêng hoặc nơi họ nằm viện sẽ biết được nhân viên của mình đang nói dối”.

Nếu bạn muốn có một ngày nghỉ xả hơi, hãy xin phép lãnh đạo một cách thẳng thắn.

Lời nói dối 10: Việc này sẽ chỉ mất vài phút
Sự thật: Đây sẽ là điều không bao giờ thực hiện được.
Thay vì nói điều này bạn có thể nói: “Thay vì khẳng định một việc gì đó, bạn hãy đánh giá trung thực xem việc này mất khoảng bao nhiều thời gian. Bạn có thể nói rằng: “Tôi muốn thảo luận về ABC. Tôi nghĩ việc này chắc mất tối đa khoảng 30 phút. Chúng tôi có thể bố trí thời gian để thảo luận về điều này?”.

Nguồn Dân Trí
  • 0

#51 vanthiep

vanthiep

biết vẽ pline

• 62 Bài viết
Điểm đánh giá: 17 (tàm tạm)

Đã gửi 11 November 2009 - 10:31 PM

@anh Vanthiep: Bài thơ anh Fax lên là của bà Phan Thị Thanh Nhàn đây là bài thơ hay em rất thích, sao anh ko ghi tên tác giả???
"Con đường ta đã dạo chơi
Xin đừng đi với một người khác em"

Tác giả bài thơ đã nói nên một nỗi niềm day dứt của một cô gái. Đây không phải là sự ghen tuông đầy nước mắt của phụ nữ. Con đường và hàng cây- chứng kiến cuộc tình của hai người "nay đã lớn lên", đã "vươn cành lá để êm đềm chạm nhau". Thế nhưng hai con người ấy lại "rẽ xa nhau, xa hoài". Thật buồn mà không biết vì đâu. Vẫn là "nẻo đường vui" của mối tình đầu vụng dại dù nẻo đường ấy rồi cũng dẫn đến sự ly tan. Với em, nẻo đường xưa ấy vô cùng quý giá. Xin anh đừng cùng với ai kia dẫm lên trái tim em, bởi hình ảnh con đường đã khắc sâu vào trái tim
Cô gái đã thân mật "xin" người tình cũ đến những ba lần. Lần đầu "xin anh nhớ", lần thứ hai "xin đừng đi" và lần thứ ba "xin anh tránh". Bài thơ hay và da diết một nỗi buồn ở chỗ, những cuộc tình đã tan vỡ người ta tránh gặp nhau hoặc gặp nhau là để mát mẻ, trách móc, chua chát với nhau chứ mấy ai lại hạ mình "xin" nhiều lần như vậy.
Mà tại sao việc của cô gái xin lại có vẻ quyết liệt chứ không chịu nhân nhượng một tí nào nhỉ?. Bạn đọc dễ dàng nhận thấy: cô gái đã không "xin" cho mình mà mà xin cho người –xin cho người yêu mới người mới của anh. Anh đã cùng em "dạo chơi" trên nẻo đường vui dẫn đến sự "xa nhau, xa hoài" lại còn muốn tái diễn bi kịch với một người con gái khác nữa sao? Con đường ấy chỉ vui ban đầu mà khổ về sau mà người thiệt thòi nhiều nhất vẫn là người phụ nữ. Vì thế van xin anh đừng đi, van xin anh tránh nó để khỏi làm khổ cho người ta….
@ Bác ĂN MÀY: bác có thể cho em hỏi về xuất xứ của bài thơ của bác được ko. Từ ngày "em lên xe máy theo chồng" bác có khi nào được gặp lại người ứ và nó chuyện với người ứ lần nào ko?
Em tò mò muốn biết được ngày xưa bác đã yêu người ta như thế nào, và vì sao người yêu bác phải lên xe máy theo chồng???

Em ko có ý gì so sánh thơ của bác ĂN MÀY với thơ của bà Phan Thanh Nhàn. Đọc bài thơ của Con đường em thấy man mác một nõi buồn, đọc bài thơ Con đường cũ em cũng thấy man mác buồn ... cười. Công bằng mà nói bài thơ của bác ĂN MÀY, kô được nhất quán về cấu tứ và nhịp điệu, gieo vần gượng ép. (Đây cũng là nhược điểm của một sô khi làm thơ em hay vướng phải.
Em đồng cảm với ý của bác Bình cảm nhận một bài thơ tùy thuộc vào nhân sinh quan của mỗi người, không ai giống ai. Nhưng em vẫn bảo lưu ý kiến:
cô gái đã không "xin" cho mình mà mà xin cho người –xin cho người yêu mới người mới của nhân vật anh. Anh đã cùng em "dạo chơi" trên nẻo đường vui dẫn đến sự "xa nhau, xa hoài" lại còn muốn tái diễn bi kịch với một người con gái khác nữa sao? Con đường ấy chỉ vui ban đầu mà khổ về sau mà người thiệt thòi nhiều nhất vẫn là người phụ nữ. Vì thế van xin anh đừng đi, van xin anh tránh nó để khỏi làm khổ cho người ta….
Bài thơ thấm một sự cảm thông chút thân phận giữa hai người phụ nữ hoàn toàn xa lạ vì thế mang ý nghĩa nhân văn sâu sắc.

Phải chi Pác Haanh đã từng … nên đã cảm thông sâu sắc: “cô gái đã không "xin" cho mình mà mà xin cho người –xin cho người yêu mới người mới của nhân vật anh. Anh đã cùng em "dạo chơi" trên nẻo đường vui dẫn đến sự "xa nhau, xa hoài" lại còn muốn tái diễn bi kịch với một người con gái khác nữa sao? Con đường ấy chỉ vui ban đầu mà khổ về sau mà người thiệt thòi nhiều nhất vẫn là người phụ nữ. Vì thế van xin anh đừng đi, van xin anh tránh nó để khỏi làm khổ cho người ta….
Bài thơ thấm một sự cảm thông chút thân phận giữa hai người phụ nữ hoàn toàn xa lạ vì thế mang ý nghĩa nhân văn sâu sắc”.

Pác chia sẻ cho mọi người kinh nghiệm yêu được ko?
  • 0

#52 havanvu38

havanvu38

biết lệnh move

• 128 Bài viết

Đã gửi 16 January 2010 - 12:36 PM

Lâu quá ko vào lại diễn đàn, nhớ mọi người quá. Em là chồng của haanh, nhà em đang bận chăm cháu các bác ạh nên uỷ quyền cho em vào làm thay nhiệm vụ của nhà em ấy mà.
Bạn hoanghaiyp cho hỏi cái: bạn có biết các bác: havanvu38, huong259, hanhgl, ... không?nhà em bảo việc đầu tiên anh vào lại cadviet là phải tìm các bác ý để cảm ơn. Ai biết các bác ý đang ở đâu bảo em với. :cheers: nhắn tin mấy ngày nay mà không có gặp.

Không phải đâu, tôi là chú ruột của pccc :cheers:

Pccc (không chấm) khônghồ đồ, không lươn lẹo như pccc. (chấm 1)

PCCC. có phải là PCCC (không chấm) không?

Con hoang gì mà hư thân mất nết thế?
pccc thế hệ 1 còn pccc. là thế hệ 2 ( pccc chấm một không cùng pccc, không phải là con đẻ của pccc) :cheers: :cheers: :cheers:

• 0

#53 pccc.

pccc.

Chưa sử dụng CAD

• 3 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 16 January 2010 - 12:49 PM

Pccc (không chấm) khônghồ đồ, không lươn lẹo như pccc. (chấm 1)

Bạn nói thế là căn cứ vào cái gì đấy???
Các cụ nhà ta bẩu, nói phải có sách, mách phải có chứng nhá. Nói bừa thì ai chẳng nói được.
  • 0

#54 havanvu38

havanvu38

biết lệnh move

• 128 Bài viết

Đã gửi 16 January 2010 - 01:13 PM

Bạn nói thế là căn cứ vào cái gì đấy???
Các cụ nhà ta bẩu, nói phải có sách, mách phải có chứng nhá. Nói bừa thì ai chẳng nói được.

Hôm trước nhận là chồng Hà Anh,
hà em bảo việc đầu tiên anh vào lại cadviet là phải tìm các bác ý để cảm ơn. Ai biết các bác ý đang ở đâu bảo em với. nhắn tin mấy ngày nay mà không có gặp.
Mình không nhận được tin nhắn nào?

Hôm sau lươn lẹo ra là chú của pccc

Hà Anh 27 tuổi là người vui tươi nhí nhảnh hóm hỉnh . pccc không rõ tuổi. Bạn pccc. chấm một nói "tôi là chú của pccc" suy diễn ra Hà Anh lấy chồng bằng tuổi cha tuổi chú. Bạn Hoan là em chồng Hà Anh nói anh trai của bạn ấy là bạn của anh trai Hà Anh , suy diễn ra là bạn đã nói hồ đồ!
  • 0

#55 hoanghaiyp

hoanghaiyp

biết lệnh minsert

• 430 Bài viết

Đã gửi 16 January 2010 - 05:52 PM

Anh trai em là bạn làm ăn chiến hữu của anh trai chị Hà Anh, hai người yêu nhau được 3 năm thì cưới. Anh trai em ở rể, bố mẹ chị Hà Anh cho vợ chồng chị một mảnh đất 120 mét vuông để ở riêng. Anh trai em rất chiều vợ, nhiều lần đến giờ ăn cơm vẫn thấy chị cặm cụi bên máy tính , em giục chị ăn cơm. Anh trai em bảo thôi mình cứ ăn nhậu trước kệ chị ăn sau cũng được. ( Chị Hà Anh bị sẩy một lần do chị bị ngã xe đạp, anh em rất chiều chị, cấm không cho chị đi xe, chỉ đi được bộ).
Như kế hoạch đã định chị Hà Anh và cháu sẽ về quê nội trước, khoảng nửa tháng nữa ông bà ngoại sẽ lên thăm cháu. Nhưng thấy anh trai em kể, cháu trai ngoan không quấy mẹ, chị Hà Anh thì nhớ nhà, nhớ mẹ khóc như trẻ con bị đánh Chiều mai em phải đưa bà ngoại lên với chị và cháu.
Cảm ơn các anh chị đã có lời hỏi thăm và chúc sức khoẻ tới mẹ con chị Hà Anh! Nhân dịp đầu năm 2010 em xin chúc tất cả các anh chị trên diễn đàn được mạnh khỏe, hạnh phúc trong cuộc sống!

"mách phải có chứng nhá"(pccc.) Đoạn văn trên là bằng chứng nói lên việc chồng Hà Anh là người còn trẻ tuổi. Đọc hai bài viết của bạn, mọi người sẽ hiểu rằng Hà Anh lấy chồng già, làm xấu đi hình ảnh của Hà Anh. Bạn nên cẩn trọng khi viết, đùa vui thư giãn nên có điểm dừng đúng lúc đúng chỗ khi mà bác pccc và bạn Hà Anh không còn viết bài nữa. Ngày buồn vậy!
  • 0

#56 havanvu38

havanvu38

biết lệnh move

• 128 Bài viết

Đã gửi 23 January 2010 - 07:15 PM

Bạn là người như thế nào?
(Hoathuytinh.com) Đứng vững trên những gì mà bạn tin tưởng, bất chấp mọi sự chống đối và mọi sức ép đang cố xé tan sức chịu đựng của bạn…điều đó chứng tỏ: bạn là người CAN ĐẢM.

Nụ cười luôn tươi nở trên gương mặt bạn vì bạn luôn muốn làm cho người khác được vui trong khi chính bạn đang có nỗi buồn riêng trong tâm hồn…điều đó chứng tỏ: bạn là người MẠNH MẼ

Biết đơn giản hoá vấn đề, làm theo những điều trái tim mình mách bảo và bạn biết rõ là đúng…điều đó chứng tỏ: bạn là người QUYẾT ĐOÁN.

Biết làm nhiều hơn những gì mình đang mong ước để cuộc sống người khác được trở nên dễ chịu hơn mà bản thân không thốt ra một lời kêu ca, phàn nàn hay kể công lao…điều đó chứng tỏ: bạn là người biết YÊU THƯƠNG.

Biết giúp đỡ một người bạn với tất cả khả năng của mình khi cần thiết, không hề tính toán thời gian và sức lực phải bỏ ra…điều đó chứng tỏ: bạn là người TRUNG THÀNH.

Biết trao đi nhiều hơn những gì bạn có và không trông đợi được nhận lại…điều đó chứng tỏ bạn là người KHÔNG VỊ KỶ.

Biết ngẩng cao đầu và khát khao vươn đến những điều tốt nhất trong khả năng mình có thể, khi bạn luôn biết đối mặt với mỗi khó khăn của cuộc sống bằng niềm tin rằng thời gian sẽ mang đến điều tốt đẹp hơn cho bạn vào ngày mai và không bao giờ từ bỏ mục đích sống của mình, điều đó chứng tỏ: bạn là người TỰ TIN.
  • 0

#57 huong259

huong259

biết lệnh refedit

• 596 Bài viết
Điểm đánh giá: 350 (khá)

Đã gửi 26 January 2010 - 12:21 PM

Cảm ơn chị Svba đã đưa ra câu hỏi thật ấn tượng. Em cứ ngỡ những lần chát với em chị đã hiểu về ý nghĩa của chữ ký của em Giờ em mượn bài viết sau trả lời:
GS. TSKH Hồ Ngọc Đại:

Gian dối với trẻ con là cực kỳ đê tiện và độc ác

Gian dối với ai thì cũng đều xấu xa nhưng gian dối với trẻ con thì cực kỳ đê tiện và độc ác. Trẻ con là dân tộc hiện tại chứ không phải chỉ của tương lai nên hậu quả lại càng khôn lường.
Một hạt giống giả dối gieo vào trẻ con hôm nay thì ngay ngày mai, chúng sẽ mọc thành cả rừng giả dối.
Một nền giáo dục mà người lớn (thày cô giáo) luôn luôn “thắng” tức là nền giáo dục bắt buộc trẻ con phải gian dối. Việc thưởng - phạt trong nhà trường chính là cơ hội để trẻ con gian dối và việc áp đặt thi cử là mảnh đất để gieo rắc gian dối. Chế độ sử dụng người theo bằng cấp mà không coi trọng đến năng lực đích thực là động lực để gian dối phát triển. Điều nguy hại là khi việc giả dối được “pháp lý hóa”. Ví dụ như dự án xây dựng Làng tiến sỹ vừa qua chẳng hạn. Khi có ý kiến rằng bằng cấp đó có không ít “của rởm” thì người ta lập luận rằng bằng này do nhà nước cấp, sao lại gọi là... rởm?
Tham nhũng thực ra chỉ là một biểu hiện trong rất nhiều biểu hiện của sự dối trá. Thế nhưng không ai nói về chống tham nhũng hay bằng những kẻ tham nhũng và cũng không ai nói về sự dối trá hay bằng những kẻ dối trá. Kẻ đạo đức giả là kẻ nói về đạo đức hay nhất, thông minh nhất và thuyết phục nhất.
Kẻ dối trá bao giờ cũng được lợi từ sự dối trá nhưng điều có hậu là bao giờ cũng phải trả giá cho sự dối trá của chính họ. Và điều đó đã “cứu” thế giới khỏi căn bệnh nguy hiểm này.
Theo Bùi Hoàng Tám - Nguyễn Kim Khánh
Nhà báo và Công luận

Nguồn:
http://dantri.com.vn...n-va-doc-ac.htm

Con người thật lạ! lúc còn nhỏ thì mong cho mau lớn, lúc lớn rồi thì mong cho nhỏ lại. lúc có sức khỏe thì phung phí để làm cho thật nhiều tiền, rồi lấy tiền đó phục hồi sức khỏe. Còn nữa, họ luôn mơ ước, sống cho tương lai mà quên hiện tại. tương lai thì chưa tới nên kết quả là họ chẳng sống bao giờ cả !
Ham muốn giúp con người luôn cố gắng hoàn thiện mình, nhưng phải biết thoả mãn.
Nhưng thoả mãn thì lại chẳng có ai biết khi nào mình cần thoả mãn nữa. Thế nên chúng ta chẳng sống thật bao giờ!

Anh(hay chị) ndn386, hãy lấy ba dẫn chứng trong cuộc sống của bản thân , để chứng minh nhận định của chính mình:
"Thế nên chúng ta chẳng sống thật bao giờ!"
  • 0

#58 huong259

huong259

biết lệnh refedit

• 596 Bài viết
Điểm đánh giá: 350 (khá)

Đã gửi 01 February 2010 - 04:10 PM

Tốt quá, hóa dại mặt?!
Hoài Nguyên, một teen 11 trường Trần Nhân Tông đã phải thốt lên “Hình như trong thời buổi này, tốt quá thế nào cũng bị cho là ngu thì phải?”. Câu thắc mắc đầy ấm ức xuất phát từ một buổi chiều xung phong làm người tốt ở giữa ngã tư Lê Duẩn, Khâm Thiên. Đang đi chơi với bạn thì Nguyên thấy một bà cụ đang bám vào tay đứa cháu gái có vẻ mặt khá... lớ ngớ đứng trên vỉa hè. Có vẻ cả 2 đang muốn sang đường nhưng các làn xe cứ dồn dập, lại vừa có tàu chạy qua phố Khâm Thiên nên đường rất đông. Nguyên dừng xe, nhờ bạn trông hộ rồi chạy lại đề nghị dắt bà sang đường.

Gần như ngay lập tức, Nguyên biết hành động của mình quả là dại dột nhất trên đời. Vừa lấy tay đỡ bà cụ thì bà quay sang... hét ầm lên “Mày bỏ tay ra khỏi người tao đi!”. Cô cháu thì mất hẳn nét lớ ngớ, 2 tay chống nạnh quát: “Định móc túi bà cháu tao à? Lướt ngay!”. Giá như có cái hố gần đấy chắc chắn Nguyên cũng dám nhảy lắm. Ngượng gần chết với những người quanh đấy, Nguyên phi lên xe và vẫn còn nghe thấy giọng bà cụ the thé đằng sau: “Tử tế gì lũ chúng nó. Móc túi nhanh lắm đấy!”!

Chắc hẳn trong chúng ta, không ít bạn đã phải 1 lần bị dại mặt như Nguyên khi đem sự tốt bụng của mình ra “thể hiện” với người lạ. Không hẳn là “vác tù và hàng tổng”, các bạn teen tốt bụng chỉ muốn bỏ ra chút sức lực, hoặc chỉ là câu nói nhắc nhở cho sự an toàn của người khác, nhắc người ta cẩn thận hơn nhưng kết quả nhận được lại là sự dại mặt ê chề. Đi ngoài đường, thấy chân chống xe người ta chưa gạt hết, teen lao lên nhắc nhở thì thay vì nhận lời cảm ơn hay ánh mắt vui vẻ, nhiều teen lại chỉ “hưởng trọn”… câu chửi thề, ánh mắt cảnh giác hoặc người kia vọt ga... té thẳng. Thấy người ta bị ngã xe, đồ đạc bay tứ tung, teen chạy lại nhặt hộ hoặc dựng xe giúp thì bị vu là ăn cướp, “kền kền” lợi dụng ngã xe để thó đồ. Còn rất nhiều những cảnh trái ngang ngoài đường khiến teen nhà mình lắm lúc phải nghi ngờ, có nên tốt bụng để rồi phải dại mặt?!

Đi ngoài đường, Phan Tùng (sn1991) hay gặp nhiều người đi trước quên gạt chân chống. Bất cứ lúc nào gặp cảnh như vậy Tùng đều phi lên nhắc người ta bằng được. Chính cậu cũng đã chứng kiến một chú bị ngã xe giữa đường đông chỉ vì rẽ khi chân chống chưa gạt. Thế nhưng, có lẽ đến giờ thì Tùng đã rút ra được một bài học khá đắt, đó là chỉ nhắc người lớn, còn với xì tin hoặc các anh chị choai choai thì tốt nhất là nghỉ!

Thấy đôi tình nhân đèo nhau trên chiếc wave Rs chuẩn bị quẹo trái mà chân chống vẫn chưa gạt hết, Tùng phi lên nhắc. Không ngờ cả 2 “nhân” kia cùng quay sang nhìn Tùng và ré lên cười: “Bố thằng điên!”! Lần khác, cậu thấy một xì tin trường VĐ đi xe ga nhưng quên tắt xi nhan, cùng đường nên Tùng nhắc em ấy tắt xi nhan đi. Một câu nhắc giúp người hoàn toàn vô tư, và em kia cũng vô tư không kém, lườm Tùng từ đầu đến chân rồi buông câu: “Việc của ông à ông trẻ?”!!

Hải, teen 12 LQĐ thì lại phải dại mặt khi muốn giúp một cô ở quán ăn. Ngồi ăn bún vỉa hè nên chật chội, xe cộ để san sát nhau khó lấy. Lúc thanh toán, thấy cô này lúng túng không biết lấy xe thế nào, Hải bỏ bát chạy ra dắt hộ. Cô kia vừa trả tiền xong, ngẩng lên thấy Hải dắt xe mình thì chưa kịp hỏi han gì đã mắng sa sả: “Cậu dắt xe của tôi làm cái gì thế?”. Bà chủ quán phải dằn giọng: “Nó thấy xe chị khó lấy nó lấy hộ còn nói nữa à!”, cô này vẫn nhìn Hải bằng ánh mắt cảnh giác và bĩu môi: “Giúp đỡ gì, cứ thử xểnh ra xem...”. Bữa đó cậu bạn ăn bát bún mà thấy chán ngắt. Và Hải đã tự dặn mình “Không phải việc của mình, thì không bao giờ tốt kiểu thế này nữa”.

Có nên vì ngại mà không tốt nữa?

Bản chất con người luôn có chữ Tâm, ai cũng muốn làm việc thiện và giúp đỡ người khác bằng khả năng của mình. Kể cả với những kẻ xa lạ thì teen chúng mình vẫn rất vô tư giúp, chẳng cần phải công xá gì cho cam. Nhắc người ta gạt chân chống loại bỏ một nhân tố gây tai nạn, giúp người già qua đường hay giúp ai không may bị ngã xe, lạc đường đều là những hành động đáng khen và nên làm, thế nhưng với nhiều người, ngay cả một câu cảm ơn hay thái độ thiện chí với người vừa ngỏ ý giúp mình cũng không thể làm nổi. Điều đó đã đẩy teen mình vào cảnh phải dại mặt, và cũng vì thế mà ngại cả giúp người lần nữa.

Sau vụ tốt bụng “nhớ đời”, Nguyên đã rút ra bài học cho riêng mình là “Tốt quá, xăng xái quá cũng chỉ đem lại cái tiếng ngu”. Đi đường còn gặp nhiều cảnh tương tự, nhưng không bao giờ cô bạn dừng xe để giúp ai nữa. “Biết đâu người ta cần giúp mà xông vào? Trừ khi là bạn bè hoặc người thân, còn với người lạ thì tốt nhất cứ tránh thì hơn!”.

Hải thì lại hoàn toàn mất lòng tin về thứ gọi là lòng tốt, và cách mà người ta đối xử với sự tốt bụng của cậu. Với bạn bè, tốt quá, nhiệt tình quá thì bị lợi dụng triệt để. Ngay cả với người ngoài cũng bị nghi ngờ, lắm lúc còn bị mắng oan như hôm đi ăn bún. Chẳng lẽ con người cứ phải sống thờ ơ, lạnh nhạt và vô tâm với người khác thì mới là “phải đạo” sao?

Làm việc tốt là một điều đúng. Mà đã là điều đúng thì tại sao lại không nên làm? Chỉ mong rằng không vì những “con sâu vô duyên” mà lòng tốt của teen mình bị phai nhạt dần, đừng ngại làm điều tốt kể cả những điều nhỏ nhặt nhất, teen nhé!

Theo kenh14
  • 1

#59 havanvu38

havanvu38

biết lệnh move

• 128 Bài viết

Đã gửi 01 February 2010 - 06:32 PM

Con của thầy Đỗ Việt Khoa bị từ chối nhận học (?!)
Hai ngày qua, những thành viên của mạng giáo dục diendan.edu.net.vn rất bất bình về thái độ làm việc kỳ cục của Ban Giám hiệu Trường THCS thị trấn Thường Tín - Hà Tây: Không cho cháu Đỗ Thị H.T., con thầy giáo Đỗ Việt Khoa, vào học tại trường.

Có gì bố nó lôi ra thì chết !

Thầy Khoa cho biết: “Tôi đã nộp hồ sơ cho con gái tôi từ hôm 25/7, dự tuyển vào lớp 6 Trường THCS tại Thường Tín. Cháu đã được cô hiệu phó nhận vào. Đùng một cái, chiều 16/8, vợ tôi được hiệu phó trường đó nhắn vào gặp. Lúc trở về khóc sưng mắt, kể rằng chị hiệu phó nói là không thể nhận cháu vào trường được vì nhà trường mới họp, các thầy cô đều từ chối nhận cháu khi biết cháu là con của Đỗ Việt Khoa. Các thầy cô giáo nói là bố nó chống tiêu cực thế, nhận nó vào lỡ nay mai có chuyện gì, bố nó lại lôi ra thì chết! Chị hiệu phó chỉ biết năn nỉ, xin thông cảm. Tôi rất buồn vì nhân tình thế thái lại như vậy. Người ta tẩy chay cả bố con tôi thế này sao?”.

Sau khi nhận được lời từ chối của cô hiệu phó, sáng 18/8, vợ thầy Khoa đã đến gặp hiệu trưởng Trường THCS thị trấn Thường Tín. Lần này, lý do mà ông hiệu trưởng đưa ra là gia đình đã nộp hồ sơ cho cháu muộn. Thầy Khoa khẳng định: “Tôi nộp hồ sơ cho cháu từ cuối tháng 7, chẳng thấy ai kêu muộn hay trái tuyến, vậy mà mãi tới ngày 16/8 mới trả lại hồ sơ, khi mà các trường đã xét tuyển xong. Mà trong trường hợp nếu có nộp muộn thật thì trường cũng phải trả hồ sơ lại ngay chứ tại sao lại để đến giữa tháng 8, khi các trường đã gần xét tuyển xong mới trả”.

Cố tình không nhận?

Trao đổi với chúng tôi, bà Nguyễn Thị Ngát, Hiệu phó Trường THCS thị trấn Thường Tín, cho biết theo lịch tuyển sinh phải đến ngày 5/9 mới hết hạn nộp hồ sơ tuyển sinh. Tuy nhiên, lý do để trả lại hồ sơ tuyển sinh của con gái thầy giáo Đỗ Việt Khoa trước hết vì cháu T. là học sinh trái tuyến. Sau đợt xét tuyển lần 1 được tổ chức vào ngày 1/8, nhà trường mới nhận được hồ sơ xin nhập học của con gái thầy Khoa cùng một số hồ sơ khác. Khi xét tuyển đợt 2 vào ngày 15/8, nhà trường nhận hồ sơ đúng tuyến và có lấy thêm một số hồ sơ của học sinh trái tuyến mà các em đã nộp từ rất sớm, cho đến khi đủ chỉ tiêu tuyển sinh thì dừng lại. Trường hợp của cháu T., con gái thầy giáo Khoa, mặc dù có đủ điều kiện nhập học nhưng do hồ sơ nộp muộn hơn những em trái tuyến khác nên khi tuyển sinh, chúng tôi phải ưu tiên những hồ sơ nộp sớm.

Tuy nhiên, thầy Khoa khẳng định: “Cả 5 năm học tiểu học tại Trường Tiểu học Vân Tảo (huyện Thường Tín, Hà Tây), con gái tôi đều đạt danh hiệu học sinh giỏi. Cháu hoàn toàn đủ tiêu chuẩn để vào học Trường THCS thị trấn Thường Tín”. Còn về chuyện “trái tuyến”, theo thầy Khoa, thị trấn Thường Tín có 2 trường THCS và 70% học sinh của 2 trường này là các em có hộ khẩu không thuộc thị trấn Thường Tín. Điều quan trọng hơn, toàn bộ trẻ em ở xóm nhà thầy Khoa đều học cấp 2 tại Trường THCS thị trấn Thường Tín và ít nhất 20 em học sinh học cùng trường tiểu học với con gái ông đã trúng tuyển vào lớp 6 của trường này. “Không cháu nào bị từ chối, hay bị thanh lọc như con tôi cả” - thầy Khoa bức xúc.

(Theo Người lao động)
Nguồn: http://vietbao.vn/Gi...c/65101161/202/
  • 0

#60 bavt08ct

bavt08ct

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 01 February 2010 - 06:54 PM

22222
chào tất cả mọi người.
có ai cho minh hỏi với.
mình có một bản vẽ 3d. mình nhìn trên tệp tin thì thấy hình công trình hiện góc bên phải là có. nhưng lúc mở ra thì không được. nó cứ hiện ở layer trên trang giấy A4 trắng mà không có hình.mong mọi người giúp mình.Thank's
  • 0