Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
BuiHuuNghia

[Yêu cầu] Nhờ giúp lisp trim polyline, arc khi di qua block

Các bài được khuyến nghị

BuiHuuNghia    1

Hiện tại để được như hình thứ 2 bên dưới thì mình phải dùng lệnh trim --> chọn block enter --> chọn arc hay polyline. Nhưng làm vậy cho từng block thì lâu quá. Nhờ các cao thủ trên diễn đàn làm giúp lisp khi bao chọn tất cả rồi enter thì sẽ trở thành như hình 2.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/127110_trim_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Doan Van Ha    2.680

Wipeout có tác dụng làm gì nhỉ?sử dụng lệnh thì Ok. Nhưng không nghĩ ra tác dụng của nó ở chỗ nào!

Nôm na là thế này: khi bạn tạo Wipeout cho 1 đối tượng thì đối tượng này sẽ che tất cả các phần của đối tượng khác cắt qua nó.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng đã biết điều này. Bởi vì đã test lệnh. Nhưng vẫn không nghĩ ra mục đích của lệnh, hay tác dụng của lệnh trong công việc thiết kế bản vẽ. Có vẻ thỉnh thoảng Autocad cũng ngẫu hứng vì không biết làm gì. Nghĩ thêm một vài lệnh cho hay!

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Doan Van Ha    2.680

Mình cũng đã biết điều này. Bởi vì đã test lệnh. Nhưng vẫn không nghĩ ra mục đích của lệnh, hay tác dụng của lệnh trong công việc thiết kế bản vẽ. Có vẻ thỉnh thoảng Autocad cũng ngẫu hứng vì không biết làm gì. Nghĩ thêm một vài lệnh cho hay!

Bạn đừng kết án acad như thế! Nó mà biết kiện tụng thì bạn hầu tòa mệt nghỉ.

Wipeout có rất nhiều tiện dụng. Ví dụ ở trên là 1 minh chứng. Thôi thì sẽ có một ngày bạn ngộ ra vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đừng kết án acad như thế! Nó mà biết kiện tụng thì bạn hầu tòa mệt nghỉ.

Wipeout có rất nhiều tiện dụng. Ví dụ ở trên là 1 minh chứng. Thôi thì sẽ có một ngày bạn ngộ ra vậy.

OK. chờ một ngày ngộ đạo!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
BuiHuuNghia    1

Bạn tạo "WIPEOUT" cho Block là được 

Mình vừa thử tạo wipeout theo lời bạn nói, mà sao nó chỉ che được những đoạn thẳng vẽ truớc đó, còn những đoạn thẳng vẽ sau vẫn nằm trên nó. Với lại mình không tạo wipeout cho đường tròn được. Khi thoát ra save lai rồi mở lại thì thấy đường thẳng lại nằm trên block tiếp. Nếu không có cách nào cho block luôn luôn nằm ở trên thì bạn có thể viết lisp giúp mình được không?

http://www.cadviet.com/upfiles/3/127110_taphop_recept_ttext_blockthuonga2__copy.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV    3.841

Chào bạn BuiHuuNghia!

1. Với hình tròn thì bạn có thể dùng lệnh POL để vẽ với số cạnh tương đối lớn (khoảng 360 cạnh) rồi sử dụng Wipeout

-> Dùng lệnh DR (DRAWORDER) để hiển thị đối tượng nào nằm trên, đối tượng nào nằm dưới)

2./ Thêm 1 cách nữa, mình đã quay video ở đây :

http://www.youtube.com/watch?v=EB6M24AcV6E

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo