Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
thienha.haui

xin lisp tính tổng line xuất ra text

Các bài được khuyến nghị

chào các bạn.mình đã tìm trên diễn đàn và đã tìm dc các lisp về tính tổng text số,hay tính tổng các line,pline.nhưng mình có 1 yêu cầu thế này mong các bạn giúp đỡ.

đối với tính tổng các text số như sau:

-chọn các text cần tính tổng

-chọn điểm đặt text đã tính( nhưng text đã tính thì phải hiển thị như sau.vd :  12=3+4+4+1)

phần tính tổng line và pline tương tự

mình đã thấy có người có lisp đó nhưng xin người ta không cho.mong các cao thủ giúp đỡ.chân thành cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

rất tuyệt bạn ak.mình làm phiền bạn 1 chút nhé.mình muốn các số hạng đó đổi ra m dc ko ban.vì theo lisp đó thì các số hạng đang dc tính theo mm

vd.8617= 4123+4494 ==>8.7 = 4.2+4.5( tức là khi tính thì các số hạng này đã dc làm tròn ra m rồi bạn ak)

mong mọi ng giúp đỡ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thử lại cái này, có thêm dim. 

Cách làm tròn của thienha hình như là làm tròn lên hết , nghĩa là "nhích 1 ly đi 1 tấc" phải không? tức là 8601 = 8.7?

http://www.cadviet.com/upfiles/3/127168_tmp1_7.lsp

cảm ơn anh rất nhiều.a có thể đổi lại cho e thành lam tròn bình thường dc ko ạ.  >0.5 =1 ,0.5< =0. 8611=8.6          8651 = 8.7

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tot77    501

vậy thay cái hàm lamtron bằng dòng này:

(defun lamtron(x)   (if (>= (rem x 100) 50) (* 0.1 (fix (1+ (/ x 100)))) (* 0.1 (/ x 100))))

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vậy thay cái hàm lamtron bằng dòng này:

(defun lamtron(x)   (if (>= (rem x 100) 50) (* 0.1 (fix (1+ (/ x 100)))) (* 0.1 (/ x 100))))

hihi.a ơi vẫn chưa được vd giá trị thực là :  8675 = 4111 +4564 thì lisp sau khi a sửa là  8.711 = 4.111+4.6

e muốn nó là ; 8.7 = 4.1 + 4.6 cơ ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo