Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

boyprohy89

Thành viên
  • Số lượng nội dung

8
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi boyprohy89

1. 3)-

Và....

P/s: Hoằn học Lâm nghiệp ...giờ bán tạp hóa....

chuyên nghành của Hoằn là gì vậy? mình muốn hỏi là nếu lỗ cầu được thay thế như lỗ của bạn thì giả sử muốn thay bi thì bạn sẽ làm thế nào? và cách để ép (lăn miết) như thế nào vì phần ngoài miệng lỗ là côn nên dễ bị trượt. hi

2. Hề hề hề,

Vậy là lỗ cầu. Thế bạn đã nghĩ biện pháp gia công và lắp viên bi cầu vào cái lỗ ấy ra sao chưa??? Nếu vẽ như bạn thì sẽ lắp viên bi vào bằng cách nào vì đường kinh miệng lỗ nhỏ hơn đường kính viên bi??? Kết cấu viên bi của bạn tròn méo ra răng???

có thể dùng phương pháp giãn nở nhiệt, làm nóng phần lỗ cầu để giãn nở và làm lạnh bi cầu để đưa bi cầu vào trong lỗ cầu. Phương pháp này đã được ứng dụng khá nhiều

3.  

1/ Hoằn xin được đình chính: Ở bài trước Hoằn viết mặt cắt A-A và B-B phải sửa lại là hình cắt mới đúng!

2/ Hình cắt B-B, anh đã vẽ sai quy ước của cả Ta lẫn Tây là cái chắc rồi!

(Thể hiện hình cắt không đúng với quy ước chẳng khác ...lào...mắc ...nỗi viết ...xai ...trính.... tả)

thí dụ minh họa:

3)

-Trong thực tế sản xuất, chỗ lắp viên bi cầu người ta thường làm lỗ côn 120º (kết cấu như lỗ khoan)

Lỗ cầu gia công hơi bị khó!

-Để dễ viền mép giữ viên bi, nên để tâm viên bi vào sâu ít nhất là 2mm

1- ok, k ý kiến gì

2 - bạn nói đúng, lâu k đụng đến vẽ kỹ thuật nên quên mất, hic hic (nhưng mình k vẽ, hihi)

3 - cái này là đề của giáo viên gửi cho và yêu cầu thiết kế quy trình công nghệ gia công chi tiết này. Khi nhận đồ án này mình cũng băn khoăn vấn đề gia công lỗ cầu, còn vấn đề tâm viên bi sâu 2mm như bạn nói thì mình cũng chưa tìm hiểu nhiều nên k rõ, chỉ nghĩ là nếu lệch lớn quá thì lại khó đưa viên bi cầu vào trong. hiii

p/s: bạn học chuyên nghànhh gì ấy nhỉ? nếu có thể thì cho biết tuổi luôn để tiện xưng hô. Tks

4. Hề hề hề,

Ngoài một số ý kiến cúa bác Hoan2182 mình xin thắc mắc một chút.

1/- Bạn hiểu cái lỗ khoét trên mặt cắt B_B là lỗ thế nào vậy??? Lỗ cầu hay lỗ trụ???

2/- Kết cấu lỗ như vầy có dụng ý gì???

3/- Theo đúng hình cắt B_B thì trên hình chiếu đứng sẽ còn thiếu một nét khuất. Bạn có thấy không???

xin trả lời bác như sau:

1 - lỗ khoét trên mặt cắt B-B là lỗ cầu

2 - kết cấu lỗ như vậy có thể là dùng để lắp 1 viên bi cầu ở bên trong

3 - ok, đúng là hình chiếu đứng còn thiếu nét khuất

p/s: do lâu ngày mới dùng đến cad và thời gian hơi hạn hẹp nên chưa chỉnh sửa lại được bản vẽ cho chuẩn. Rất cảm ơn sự góp ý của mọi người

5. 114276_333777.png

Eo ơi! Sao giáo viên giao đề gì mà sai toe toét về vẽ kỹ thuật ???

Em Hoằn đã sửa lại bản vẽ bổ xung thêm nét khuất mầu vàng ở hình chiếu đứng và bằng. (Tất nhiên là có thể bỏ đi không vẽ nét khuất cũng không sai, nhưng trong trường hợp này nên vẽ thêm nét khuất để người đọc dễ hiểu)

1- Không nên ký hiệu hình cắt A-A như hình vẽ, nên ghi như sau: MẶT CẮT A-A (Đã xoay)

2- Mặt cắt B-B không thấy ghi đã xoay???

Vẽ đúng vị trí cắt theo mũi tên chỉ hướng B-B thì hình cắt B-B phải có vị trí như ảnh.

3- Hình chiếu đứng vẽ 4 vòng tròn đồng tâm như trên là đúng nhưng không chính xác, phải sửa lại, sao hình tròn trong cùng vẽ bé thế???

(Kẻ đường dóng từ hình chiếu bằng lên hình đứng sẽ thấy là vẽ không chính xác)

Mình có ý kiến thế này:

- 1 cái đó mình nghĩ không quan trọng, viết đã xoay hoặc kí hiệu như vậy cũng được

- 2 cắt từ B - B thì nhìn từ phải sang trái như vậy là đúng rùi chứ đâu phải xoay đâu

- 3 cái này nhất trí, bản vẽ sai về đường dóng các kích thước (trường mình giáo viên ít khi cho bản vẽ chuẩn mà cố tình cho sai để sv về phải sửa lại cho chuẩn. Tks bạn đã sửa lại giúp mình phần đó)

p/s: ae cùng thảo luận, có thể những ý kiến của mình chưa đúng, mong mọi người góp ý thêm