Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

nguyen song toan

Thành viên
  • Số lượng nội dung

9
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi nguyen song toan

1. Cho mih hỏi, điểm khác nhau giữa lệnh extrude và sweep là gì vậy ? Cụ thể là trong trường hợp này, sao dùng lệnh extrude thì ko ra, lệnh sweep thì lại ra ạ ?

p.s: ngoài lê tý, kỷ thuat vẽ cầu thang uốn chắc ai cũng biết: vẽ từng nấc thang rùi nâng nó lện từ từ, nhưng mih thắc mắc là không biết làm sao vẽ dc cái phần phía dưới của cầu thang vậy, mong mọi người chỉ giúp ???? :D

2. @hientv86: cám ơn bạn, nhìn cũng tương đối rùi, ko tùm lum như cái của mih :D. Bạn hướng dẫn cho mình làm sao để vẽ được giống bạn ko ???. Ngoài lề chút, cái file mih đưa bạn, cái ucs nó hơi kỳ kỳ, + cái hình nó màu xanh trong (cái này là do mih copy từ file CAd khác ra), làm thế nào bạn chỉnh là cho nó bình thường được vậy (cái ucs bình thường và cái hình trở lại màu xám đen) ???

Thanks bạn nhiều nhé :D

3. Chào mọi người,

Em dang vẽ cái tay vịn cầu thang trong CAD 3D, thì gặp tình huống sau: Đầu tiên em vẽ đường tâm bằng 3dpoly trước, rùi sau đó extrude/sweep nó ra theo hình vuông,. NHƯNG vấn đề là sau khi extrude xong, khúc đầu của tay vịn thì đúng ý em , nhưng khúc sau (cái khúc tay vịn lúc lên mấy nấc thang sau cùng, thì cái hình vuông e sweep/extrude nó bắt đầu xiên xiên, vẹo vẹo, trông rất kỳ :(

Vây nên, mọi người giúp em làm sao cho cái tay vin cầu thang nó ngay ngắn từ đầu đến cuối ạ.

Attach là cầu thang em vẽ, chú y cái tay vịn cầu thang lúc đầu và lúc lên cao, nó bắt đầu xiên xiên vẹo vẹo :(

http://www.cadviet.com/upfiles/3/110141_cau_thang.dwg

Em cảm ơn nhiều

4. @tra: cám ơn câu trả lời của bạn :D

1) câu 1 ấy, thì mih vẽ dc 1 cái chân và cái mặt bàn, nhưng vần đề là mih ko biết làm sao để ghép, xoay 4 cái chân thành cái hình như vậy và ghép cái mặt bàn vao 4 cái chân đó, bạn hd rõ tý dc ko ??? :D

2) câu 2; thì yêu cầu vẽ cái ghế đó, mih vẽ dc một mặt cái ghế, nhưng , again, ko bik làm sao ghép, xoay,.. 4 cái mặt ghế thành cái ghế như vậy ???? :(

3) tích hết rùi bạn, nhưng mà ức chế lắm, có cảm giác lúc nó bắt dc, lúc ko :( :( :(

5. Xin chào các bạn và các bậc tiền bối

Em đang học Cad 3D, đang làm bài tập và đang .... bí, mong các bạn giúp đỡ mih cách vẽ 2 mô hinh sau :D

1/ mô hình cái bàn:, cái này e vẽ dc cái chân và cái mặt bàn, nhưng không biết phải ghép chúng lại bằng cách nào đây :(

2/ mô hình cái ghế,: tương tự, em vẽ dc một mat rùi, nhưng ko bik làm sao để ghép chúng lại dc

3/ Cho e hỏi thêm: thỉnh thoàng sữ dụng lệnh 3dpoly để vẽ pline trong 3d mà e không thể nào truy bắt dc các điểm trong không gian, mặt dù crosshair của e nằm ngay cái điểm đó, có bác nào có kinh nghiệm sử dụng lệnh 3dpol này ko ạ, chỉ e gà với :(

Cám ơn mọi người ạ :D :D :D