Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

markkim

Thành viên
  • Số lượng nội dung

8
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi markkim

1. hx, em nghĩ mãi vẫn chưa thông

- Bác bảo "lỗ côn đường kính lỗ của nó có thể có sai lệch  đến 0.3mm do sai số khi gia công kích thước chiều dài moay- ơ tạo ra", nhưng nếu em gá lên mặt đầu bên trên chứ có gá lên mặt côn đâu nhỉ, sao lại không gá lên được nhỉ.

- "Khi tấm dẫn hướng không định vị vào lỗ phôi thì bắt buộc nó phải định vị vào  vít kẹp. Em nói vậy chắc anh sẽ hiểu là chi tiết trục ren vừa có tác dụng kẹp chặt phôi, vừa có tác dụng định vị vị trí của tấm dẫn hướng", vậy là nếu tấm dẫn không chạm vào phôi thì sẽ phải định vị tấm dẫn riêng và kẹp chặt phôi riêng ạ?

- Em cũng không hiểu rõ vít kẹp lắm, nên việc định vị phiến dẫn và kẹp chặt còn mơ hồ quá. Em mới chỉ nghĩ ra kiểu định vị phiến dẫn thế này để rút ra nhanh thôi :(

2. Đúng là em cũng thấy có 2 lỗ lệch nhau vậy thì bất hợp lý, khi quay sẽ mất ổn định. Nhưng cái này là đề thầy ra thế, thầy bảo cứ gia công vậy đi nên em cũng không lăn tăn nữa.

Còn định vị mặt trụ ngoài không biết ý bác phải thế này không, em cũng không có kinh nghiệm lắm nên vẽ tạm ra vậy

131656_untitled.pnghttp://www.cadviet.com/upfiles/3/131656_ctm__doga2004_1.dwg

• Vote tăng 1

3. chi tiết của em kích thước lớn nhất đến 556mm (bản vẽ tỉ lệ 1/2) nên em không muốn định vị ngoài bằng khối V lắm, nên định vị vào mặt lỗ côn trong. 

lúc đầu e, vẽ sai nên mới dùng chốt tì phụ, giờ thì vẽ lại rồi nên sẽ bỏ các chốt tỳ phụ đi

vấn đề đưa phôi vào và ra thì em khắc phục bằng cách dùng phién dẫn lật, mọi người xem đã được chưa hộ em

http://www.cadviet.com/upfiles/3/131656_ctm__doga2004.dwg

4. Chào các anh, chị.

Em đang làm đồ án chế tạo máy, nhưng gặp vấn đề với chi tiết puly như trong hình, em lập quy trình gia công như thế này:

Tiện mặt đầu A

Tiện mặt đầu B

Tiện mặt trụ Ø556

Tiện định hình rãnh đai

Tiện lỗ côn Ø94

Taro các lỗ ren và khoan lỗ

Xọc rãnh then

Kiểm tra puly

Phôi đúc ban đầu có dạng này

Nhưng giờ em thấy puly này lớn quá (đến hơn nửa mét, nặng đến 70Kg), không biết gá tiện kiểu gì và vẽ thế nào. Anh chị xem qua hình và giúp em. em xin cảm ơn anh chị.