Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

lbttkcl

Thành viên
  • Số lượng nội dung

51
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

4

Bài đăng được đăng bởi lbttkcl

1. vẽ được đến đây rồi , thì gặp trường hợp khác bạn chỉ cần nhập số thay đổi d1, d2, d3 thôi là ra được hình mới. Bắt điểm copy ra điểm mốc là pick được điểm cần vẽ.
    Bạn có thể chuyển thành layer Defpoint, hay bỏ đi những line không cần thiết, mình vẽ ra vậy để dễ hình dung thôi.

2. Bạn thử theo hướng dùng thẻ Parametric xem phù hợp với bạn không nhé.

Như hình: 
    - Mình có đoạn Green ~ Tường

- Fixed 5A d1=500 (có thể thay đổi)

- Fixed 1A  d2=9000 (có thể thay đổi)

- 1A song song với 5B

- Cố định đoạn Yellow với Red tại hai điểm 15

- Giờ cứ thay đổi d3 = 9700 / 10000.... thì đoạn AB sẽ thay đổi (lấy đoạn 1A fixed làm gốc)

Đến đây thì cứ bắt điểm 1 / 5 / tường... vào vị trí cần thiết là okie.

3. Cái này không hẳn là bị lỗi. 

Khả năng là bạn đang trong chuỗi thao tác thêm đối tượng từ thư viện có nhiều lựa chọn (ví dụ thêm cửa , thêm phụ kiện đường ống...) từ tool paletter chẳng hạn.
    Ctrl Z một lần chưa đủ (có thể màn hình bạn ko đổi nhưng có lisp chạy từ lúc bạn bắt đầu nhấn lệnh rồi) , thử Ctrl Z thêm vài lần nữa xem hoặc cố hoàn thành các chuỗi thao tác thêm đối tượng đang làm rồi xóa/ Ctrl Z.

4. Mình hay lấy khối solidwork (đơn giản, download từ Internet) import vào CAD để làm block, thư viện,...
    Bạn xem hướng này được không: Ràng buộc, chỉnh sửa kích thước trên solidwork, OK rồi thì import vào CAD quản lý bản vẽ.

Tất nhiên là sẽ phức tạp hơn chứ không đơn giản nhưng trường hợp của mình.

• Like 1

5. Bật Layer properties manager lên (lệnh layer). Chọn VP muốn thao tác, rồi Bật/ Tắt layer ở cột VP Freeze 
    Khi tạo một VP mới thì lưu ý ở cột New VP Freeze, layer nào trạng thái Bật, thì sẽ tự hiện khi tạo VP mới, tương tự layer nào ở trạng thái Tắt, thì sẽ không hiện khi tạo thêm VP mới.

• Like 1

6. Trường hợp của bạn nếu giờ đã là As-built rồi, thì đơn giản là Select New Path cho các Xref.
    Rồi Change Path Type phù hợp mục đích của bạn: chuyển bộ phận khác kiểm tra , đi in ấn xuất bản vẽ, gửi lưu trữ.... 

Một cách máy móc, bạn rủ thêm 1 bạn đồng nghiệp, rồi Change Path Type test xem :D

7. Bạn kiểm tra lại xem lúc chọn đường dẫn là Relative path hay No path.

- Relative Path, khi bạn copy folder cũ (1) sang mới (2) , thì file chính (2) vẫn sẽ link với file Xref (1) theo đường dẫn tương đối, nên file Xref  (2) không liên quan gì trong trường hợp này, nếu muốn đổi thì bạn phải Select New Path chọn đến Xref (2).

- No path, trường hợp này File chính chỉ quản lý theo tên của Xref, nên khi bạn copy ra, thì file chính (2) sẽ tự dò Xref trong thư mục của file chính (2) hoặc theo thư mục bạn cài đặt trong Support File Search Path của CAD.

Nên rất có thể, bạn đang chọn Relative Path nhưng đang suy nghĩ theo No Path :D 

• Like 1

8. 1 giờ} trướ}c, vietaids đã nói:

Mình cảm ơn bạn rất nhiều,

Mình làm theo bạn và đã làm được rồi nhưng cho mình hỏi thêm xíu nữa là cái công thức tính distance 3 đó là mình dựa vào quy tắc đặt dim parametter như thế nào mà ra được công thức đó vậy bạn?
    Thứ 2 nữa là nếu mình ko dùng thêm distance phụ mà mình chỉ dùng một  distance 1 thôi rồi thêm action array cho nó (tức là distance 1 bao gồm action strech array) thì có thể có cách nào làm dc không bạn?
    MÌnh rất cảm ơn

1. Giải toán ra thui bạn :D. Giả sử tại array thứ n (n>0). khoảng cách Array 200, bạn cần hình tròn trùng với mép hình chữ nhật.

X = D3 - D1 = (n x 200) - [ D2 + (n -1)x 200] = 200 - D2 

2. Ý này mình có thử nhưng chưa tìm ra cách tối ưu nhất (vừa muốn distance thể hiện đúng khoảng cách, vừa muốn trùng tại mép). Mình cũng đợi có cao nhân nào chỉ cách luôn. hehe

• Like 1

9. Mình đang xét theo file bạn gửi nhé (khác với hình của bạn đăng):

+ distance2, distance 3 là mình thêm (ví dụ)

Trả lời câu hỏi tại sao của bạn:

bạn đang chọn khoảng cách array =200, nghĩa là [(distance 1) / 200 ] phần nguyên sẽ là số hình array đc, dễ hiểu, distance1 = 400 / 600 / 800... sẽ xuất hiện hình array thứ 2 / 3 / 4.

Nên để khắc phục, bạn có thể thêm distance 3, array ảo theo distance này , còn stretch vẫn theo distance1 (để thuận tiện nhập chiều dài). 

Distance 2 bạn nên chọn tròn số để dễ tính ra distance 3. Theo mình tính, distance 3 = distance 1 + (200 - distance 2)

Mình giải thích hơi lòng vòng. bạn thông cảm nhé. 
    Hoặc bạn nào có cách khác hay ho hơn thì giúp mình. hehe

10. 16 giờ trước, Phinc đã nói:

Mình sửa được rồi nha các bạn , Thanks các bạn nhiều. 

Do cái hình vuông kia của mình là đối tượng block có giá trị position Z #0 nên nó vậy. Mình đã chỉnh nó về 0 hết rồi nên đã sửa lỗi. 

Nhân tiện mình cũng muốn hỏi thêm các bạn là có cách nào để lệnh Di nó chỉ đo khoảng cách trên 1 mặt phẳng không ? cụ thể ở đây là 2D. 

Mình nghĩ bạn nên tìm hiểu cách dùng các lệnh Dimension trong ACAD trước, biết đâu lại thỏa mãn ngay nhu cầu của bạn.

Ngoài ra, đo khoảng cách là luôn đo trên mặt phẳng mà bạn :D. 
    Lệnh DLI có thể sẽ là lệnh bạn cần trong trường hợp này.