Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

pham minh tung

Thành viên
  • Số lượng nội dung

26
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi pham minh tung

1. Có vấn đề nầy nhờ các huynh giúp

Khi tính tải, tải trọng các lớp bảo vệ được tính riêng và nhân với các hệ số an toàn : vữa trác * 1.2, gạch lát * 1.1 v.v...

nói chung là tải các lớp bảo vệ dầm và sàn đó còn BTCT thì để chương trình tự tính mà vào chương trình sap hay etabs thì lấy hệ số của tỉnh tải bằng 1 vậy có an toan không đối với khối BTCT ấy.

Có nhiều ý kiến cho rằng khi tính tải các lớp cấu tạo không nhân với các hệ số và cho nó vào tỉnh tải vào trong chuing trình lấy hệ số tĩnh tải bằng 1.1 vậy có đúng theo TCVN không

có cách nào cho 2 lại nầy phân biệt nhau trong chương tình không

khi cho cac`1 lớp cấu tạo nhân với các hệ sô (GTTT) nhập vào chương trình còn khối BTCT thì chi tính riêng với hê số 1 hay 1.1 gì đó

Cám ơn

2. khi ra trường đi tính sàn nhà thì nên tính sàn đơn hay tính sàn liên tục các anh nhĩ cai đó là do mình tự chọn sơ đồ tính hay là bắc buộc, nếu là bắc buộc thì bằng cách nao xác định ô bản đó liên tục theo phương nào và đơn theo phương nào. ưu nhực điểm của hai sơ đồ tính nấy cố khácnhau như thế nao cac sư huynh cho em hỏi nhé kinh nghiệm quy báo lắm, em xin cám ơn trước

http://www.4shared.com/file/141427078/dcbf...p_image002.html

Với sơ đồ mặt bằng như trên cho em hoi tai sao ô số 2 lai tính sàn đơn theo phương trục chữ và liên tục theo phương số còn ô số 7 thì tính liên tục theo phương trục chữ tính sàn đơn theo phương số cám ơn

3. mấy anh có thề làm một bài tập về khung không gian hoặc dầm bằng sap rồi chuyển wa excell tính cốt thép không từ A---Z luôn như vậy mới hiễu nổi , em học dạng không chính quy mà lại chưa học trung cấp XD nửa hoc o xa trường thây xuống dạy thì đánh nhanh rút gọn nên chả hiễu gì mong dươc giúp đỡ cám ơn

4. may anh cho em hoi ,em dang làm đồ án bt 1 khi tính As cho dầm phụ ra : nhịp biên 4phi 16, gối 2 2phi 12 2phi 14

nhip giữa 2phi 16 1 phi 14 , cốt dai đoạn gần gối 1/4 nhip là phi 6 a 150 , ở giửa nhip là phi 6 a 300 cốt dọc dùng 2 loại thép trên vạy bố trí sau cac anh cho em ý kiến nhé ,cám ơn trước

5. cac b¸c cho em hỏi khi mình tính nôÞ lực trong sap hoặt etabs thì nên thiết kế côt thép bên các phần mềm đó hay xuât wa cac modul excel lập sẵn tính .cac bác làm ơn chỉ cho em cách tổ hợp tải trọng trong sap và etabs như thế nào VD:em có các trường hơp tải sau: TT, HT1 HT2 HT3 HT4 HT5 thì các tổ hợp là TH1 = 1TT+1HT1

TH2= 1TT+1HT2

TH3= 1TT+1HT3

TH4=1TT+1HT4

TH5= 1TT+1HT5

TH6= 1TT+0,9*HT1+0,9*HT2

trong đo HT1 và HT2 là 2 trường hợp tải đầy đủ

cách tổ hợp trong etabs và sap có giống nhau không,cám ơn

6. mấy anh kỉ sư cho em hỏi , em dang học sap2000 v11 ,có tài liệu cho em xin vói , và cho em hỏi khi nhận được công trình thì làm sao xát dịnh được như các bài tập trên mạng mà giai các tài liệu chỉ giai các bài tập đã phân tích rồi không ah ,mong các anh chỉ dum , với lại các anh chị có thể lâp 1 mục riêng danh cho sap2000 không ah , như vậy sẽ dễ dang hoc hơn cho các bạn nào đang hoc nhỉ