Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

HungDHXD

Thành viên
  • Số lượng nội dung

47
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi HungDHXD

1. Đây không phải là lỗi mà do bạn không để ý đến kích thước khổ giấy và tỉ lệ in thôi. Kích thước cái khung trong file của bạn đúng bằng kích thước khổ giấy A1 (x10 mỗi cạnh), để vẽ được 1 cái viền thế này chỉ có thể được thực hiện bằng tay thôi. Với máy in, bạn phải cho nó 1 giới hạn biên nhất định (sát lắm cũng phải vài mm - 5 đến 10mm). Nếu bạn chọn extend và Fit to paper thì sẽ in được toàn bộ, tỉ lệ bản vẽ lúc này sẽ tăng thêm 1 chút (1/20.43 lên 1/20.44). Có ai vẽ với tỉ lệ này không?

Vậy, bạn muốn in cái khung-viền giấy đó để làm gì?

Bạn đã tải thử file chưa, hay là vẫn kiểu " thầy bói xem voi"?

Bạn tải file của mình về và thử làm theo 2 bước sau:

* Mở file bạn tải về, ấn ctrl +P chọn máy in bất kỳ , khổ giấy bất kỳ (a4,A3) đạt chế độ in center và fit --> mất nét trên và dưới

* Bạn ấn ctrl N , copy toàn bộ hình chữ nhật sang file auotcad mới --> ấn ctrl +P chọn máy in bất kỳ , khổ giấy bất kỳ (a4,A3) đạt chế độ in center và fit --> không hề mất nét, hình chữ nhật nằm trọn trong khổ giấy

vậy nguyên nhân tại sao : Cùng 1 máy in, cách in, khổ giấy, tại sao kết quả lại khác nhau ?????????????

2. cái này hok phải do tỉ lệ mà cững chẳng phải tại file lỗi hay có vấn đề ji cả. đơn giản à bạn nên cài lại chế độ in cho máy in để biết cái biên giấy mà máy trừ lại do hok thể in được là bao nhiêu thi bạn sẽ in được toan bộ khung đó thôi mà chúc thành công nhé :D

Bạn thử tải file mình đính kèm, rồi set up máy in của bạn xem có in được nét bên trên và bên dưới không !

Lỗi này không phải do canh lề giấy in, ( left right, margin ) mà là lỗi gì tôi cũng không biết !

3. Do tỷ lệ bản vẽ của bạn làm hình ảnh in bị tràn khỏi khổ giấy. nếu bạn không quản lý được tỷ lệ thì nên chọn Fit ( gom bản vẽ vào khổ giấy không quan tâm tỷ lệ).

Sao mình không đính kèm được file nhỉ, file này có 70kB

Mình đành phải uplen fshare, mong các bạn thông cảm

link

https://www.fshare.vn/file/PX9818PP441H

4. Do tỷ lệ bản vẽ của bạn làm hình ảnh in bị tràn khỏi khổ giấy. nếu bạn không quản lý được tỷ lệ thì nên chọn Fit ( gom bản vẽ vào khổ giấy không quan tâm tỷ lệ).

Mình nghĩ do định dạng file cad này có vấn đề

mình gửi lại file các bạn kiểm tra giúp mình

Cảm ơn tất cả các bạn đã nhiệt tình trả lời !

5.  

bạn nên để ý cái phần đơn vị bản vẽ khi in. trong cái ô bạn khoanh đỏ đó nếu chọn custom thi nên ticks vào cái ô scale to fit còn không thì để ở chế độ 1:1 nhé. và bỏ cái chế độ in center the plot đi và chuyển cái x, y đó về giá trị là zero nhé

Mình nghĩ không đơn giả như vậy đâu !

Bạn thử tải file mình đính kèm rồi in ở chế độ fit xem có mất nét không !

Ngược lại nếu bạn copy toàn bộ hình vẽ của file này sang file khác, thì mọi thứ lại bình thường

-----> vấn đề ở đây là file này bị lỗi gì ?

6.  Mình có 1 file cad , do chính máy mình vẽ bằng Autocad 2015 for student SP1,  1 thời gian sau mình update lên SP2, tuy nhiên sau khi update lại không thể mở lại bản vẽ cũ !

Copy file cad này sang một số máy có cài đặt autocad 2015 thì một số máy mở được, một số máy không mở được !

Bạn nào đã gặp tình trạng như mình, có thể cho mình biết phương pháp giải quyết không ?

Cảm ơn !http://www.cadviet.com/upfiles/4/28252_labelframen12220d.dwg

cuối cùng cũng đã tìm ra được nguyên nhân!

Bản update autocad 2015 SP2 , có thêm chức năng  BigFont & Layout Order moving

Do đó tất cả các font SHX (dang bigfont như vnabc, vbh-abc,...) phiên bản SP2 không load được, do đó xảy ra hiên tượng không mở được file !

Lý do và toàn bộ cách khắc phục ở link này :

http://forums.autodesk.com/t5/autocad-2013-2014-2015/problems-with-autocad-2015-service-pack-2/td-p/5282587/page/3

Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình tham gia

7. Các bác cho em hỏi một chút là có bác nào đã sử dụng hàm selectonscreen với filter tren cad 2014 chưa vậy. Em không hiểu sao nếu dùng hàm này không có filter thì không sao nhưng nếu có filter vào thì nó không hoạt động. Em thử copy ví dụ mẫu kèm với vba để test thì cũng không đc.

có khả năng bạn định nghĩa bộ lọc filter sai !

8.  Mình có 1 file cad , do chính máy mình vẽ bằng Autocad 2015 for student SP1,  1 thời gian sau mình update lên SP2, tuy nhiên sau khi update lại không thể mở lại bản vẽ cũ !

Copy file cad này sang một số máy có cài đặt autocad 2015 thì một số máy mở được, một số máy không mở được !

Bạn nào đã gặp tình trạng như mình, có thể cho mình biết phương pháp giải quyết không ?

Nêú bạn nào mở được file hay không mở được file thì cũng để lại lời nhắn để mình thử thống kê xem có bao nhiêu máy mở được và bao nhiêu máy ko mở được nhé !

Cảm ơn!

9.  Mình có 1 file cad , do chính máy mình vẽ bằng Autocad 2015 for student SP1,  1 thời gian sau mình update lên SP2, tuy nhiên sau khi update lại không thể mở lại bản vẽ cũ !

10. Kính chào các bác quản trị viên cùng cả nhà.

Cơ quan em vừa cài đặt phần mềm AutoCAD 2015 phiên bản chính thức cho các nhân viên mà em dùng thì lại gặp phải một số trở ngại mà chưa khắc phục được. Bên em bắt buộc dùng bản mới nhất này mà em chưa biết làm sao để khắc phục nên nhờ các cao thủ đã thử qua với phiên bản này rồi cho em một vài lời khuyên.

1. Không thể load lisp tự động mặc dù đã thử qua nhiều cách (như gõ lệnh AP rồi vào "contents...). Các bác có cách nào không, chỉ giúp cho em với ạ?

2. Khi di chuyển góc nhìn, chọn đối tượng,... giao diện bị tình trạng giật giật, loàng loàng rất khó chịu. Có ai biết cách khắc phục nó không ạ?

3. Em vẫn quen và khoái dùng cái anh chàng Workspace Classical nhưng phiên bản này không có. Không biết có cách nào để chuyển qua cái Workspace đó không ạ?

Xin nhờ các bác hiểu biết về phần mềm này biết cách khắc phục các khó khăn trên chỉ giáo giúp em ạ.

Cảm ơn các bác đã quan tâm và giúp đỡ.

1. Không thể tự động load lisp :

* Kiểm tra lại folder chứa lisp không được để tên unicode và có khoảng trắng

* Kiểm tra lại chức năng security của autocad

2- Màn hình giật là do chế độ đồ họa, máy bạn có thể không có card màn hình

* Điều chỉnh graphic performance cho phù hơp

11. Bác HungDHXD nói đúng rồi ạ! Đối với bài toán của em, để nhanh & nhẹ thì cũng không cần đưa toàn bộ kho từ vào mà chỉ khoảng 50-100 từ bên em hay dùng thôi, sau đó duyệt trên bản vẽ xem từ tiếng anh nào có trong dictionary thì thay bằng từ tiếng việt tương ứng. 

Bác có thể nói thêm về scripting dictionary được không ạ

Theo em tìm hiểu thì hiện cũng có nhiều phần mềm hỗ trợ việc dịch trong autocad, nhưng toàn kiểu export text trên 1 hoặc 1 số bản vẽ cad cố định ra file txt hoặc định dạng khác -> sửa từ trên file txt -> import ngược trở lại.

Cho xin 1 cái file Cad, và 1 file dữ liệu  thì mới cụ thể được, chứ cứ giải lập như vậy thì mất công lắm !

12. Kính gửi các cụ,

Em đang cần làm 1 phần mềm tự động dịch trong CAD, cơ bản ý tưởng là bên em sử dụng phần mềm thiết kế của nước ngoài để xuất bản vẽ chế tạo, tuy nhiên các mô tả kỹ thuật lại bằng tiếng Anh. Các mô tả này thường lặp đi lặp lại nên việc cứ ngồi dịch tốn rất nhiều time và nhàm chán. Do đó em muốn có 1 phần mềm theo ý tưởng sau:

- Bên em có sẵn kho từ theo kiểu 1 cột là tiếng anh 1 cột là các tiếng việt được dịch sang

- Phần mềm đó tự động nhận diện từ tiếng anh trong bản vẽ và thay bằng từ tiếng việt (kiểu find and replace trong word ấy ạ)

Vậy các cụ cho em hỏi có ngôn ngữ lập trình nào giải quyết được cái này không ạ

Em cảm ơn

ngôn ngữ lập trình không quan trong / quan trọng là giải thuật !

Với bài này thì giải thuật không có gì là đặc biệt, chỉ là lấy phần tử tương ứng giữa 2 mảng . Thông thường người ta hay dùng Scritpting.dictionary để giải quyết bài toán này ! Tức là đưa toàn bộ kho từ Anh - Việt vào một Dictionary, duyệt qua các phần tử trên bản vẽ rồi truy xuất giá trị từ dictionary sang !

13. Chào cả nhà.

Em gặp một lỗi này trên Cad 2015 mà không thể khắc phục được mong các cao thủ Cad chỉ giáo

Em cài Cad 2015 bản 64bit. Lúc cài em không chọn Update Sp2 trong phần option cài đặt thì khi cài đặt xong, đăng ký và mở Cad chạy bình thường. Mở các file Cad đã làm trước đó vẫn bình thường

Song sau khi update lên Sp2 thì không thể mở được các file Cad nữa - các file mà  trước khi update Sp2 vẫn mở làm việc bình thường. Hiện tại, em đang chạy win8.1 bản X64. Em không hiểu tại sao lại vậy ???

Mong các cao thủ chỉ giúp em với.

Cám ơn cả nhà nhiều. 

Cài lại Cad , nếu không đuợc ta bàn tiếp

14. Đã kích hoạt cho bạn.

tác giả nên bổ sung thêm cho hệ điều hành 64 bits nữa , ví dụ :

Option Explicit
    #If VBA7 Then
    Private Declare PtrSafe Function URLDownloadToFile Lib "urlmon" Alias "URLDownloadToFileA" _
      (ByVal pCaller As Long, ByVal szURL As String, ByVal szFileName As String, _
       ByVal dwReserved As Long, ByVal lpfnCB As Long) As Long

Public Declare PtrSafe Function FindWindow Lib "user32" Alias "FindWindowA" ( _
        ByVal lpClassName As String, _
        ByVal lpWindowName As String) As Long

Public Declare PtrSafe Function DefWindowProc Lib "user32.dll" Alias "DefWindowProcW" ( _
        ByVal hwnd As LongPtr, _
        ByVal wMsg As Long, _
        ByVal wParam As Long, _
        ByVal lParam As Long) As Long
    #Else
    Private Declare Function URLDownloadToFile Lib "urlmon" Alias "URLDownloadToFileA" _
      (ByVal pCaller As Long, ByVal szURL As String, ByVal szFileName As String, _
       ByVal dwReserved As Long, ByVal lpfnCB As Long) As Long

Public Declare Function FindWindow Lib "user32" Alias "FindWindowA" ( _
        ByVal lpClassName As String, _
        ByVal lpWindowName As String) As Long

Public Declare Function DefWindowProc Lib "user32.dll" Alias "DefWindowProcW" ( _
        ByVal hwnd As Long, _
        ByVal wMsg As Long, _
        ByVal wParam As Long, _
        ByVal lParam As Long) As Long
    #End If

15.  

Chào các bạn!

Có 1 câu hỏi nhỏ nhỏ muốn diễn đàn, các cao thủ ra tay.

Mình có 1 textbox, sau khi nhập data vào đó, muốn nó tính toán và trả về kết quả luôn trên đó.

Ví dụ nhập vào như sau: 1+2 và kết quả nhận được ngay trên đó là: 1+2=3. Sau đó lại có thể lấy

kết quả để thực hiện một phép tính thứ 2,3 ... (như 1 chiếc máy tính nho nhỏ)

nếu bạn có cài excel : thì có thể dùng hàm evaluate : Application.evaluate()

hoặc dùng MSscriptcontrol :

function Evaluate(byVal sFormula as String) as String

Dim oScript As MSScriptControl.ScriptControl
    Set oScript = New MSScriptControl.ScriptControl
    oScript.Language = "VBScript"
    oScript.AddCode ("Res = " & sFormula)
    Evaluate = oScript.Eval("Res")

Set oScript = nothing

End Function