Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

traiquansu

Thành viên
  • Số lượng nội dung

19
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi traiquansu

1. Cách 1:Nhấp đúp chuột vào hiden màu vàng trên bản vẽ của bác thay đổi tăng giảm giá trị của Line type.

Cách 2 :Gõ lệnh MO hoặc nhấn CTRL + 1 trước chọn hiden sau

Ý em hỏi là: Khi em mở bản vẽ này ra, gõ lệnh Ltscale rồi thay đổi giá trị trong ô Global scale factor mà đường Hidden màu vàng ấy vẫn không thay đổi, nhưng chỉnh băng hộp thoại Properties thì được. Sao vậy bác nhỉ?

2. Các anh ơi. Khi em Zoom bằng nút giữa của chuột, zoom đến mức nào đấy ( phóng to hoặc thu nhỏ) thì không zoom được nữa mà ở góc trái ( nơi hiển thị toạ độ) xuất hiện: Already Zoomed in as far as possible. Vậy chỉ Zoom được đến đấy thôi à anh, có cách nào Zoom được hơn nữa không, dùng nút giữa của chuột ý ? Anh hd em nhá. Thank anh nhiều!

Go to the top of the pageReport Post

3. Rất sẵn lòng để giúp cho Traiquansu à.

Ví dụ nhé :

Bây giờa ta có một hình chữ nhật ABCD. Đường chéo của hình chữ nhật AC chưa tồn tại trong bản vẽ phải không?

Bây giờ Xác định 1 điểm E nằm trên đường AC tưởng tượng sao cho AE = K * AC (trong trường hợp này ví dụ K= 1/3)

Cách làm như sau : đánh lệnh cal :

Command: cal

>> Expression: plt(end,end,1/3) :gõ plt(end,end,1/3)

>> Select entity for END snap: Kích điểm A

>> Select entity for END snap: Kích điểm C

(241194.0 35487.7 0.0) : đây chính là toạ độ điểm E (với AE = (1/3)* AC)

Ví dụ thêm : bây giwò dùng lệnh point -> vẽ 1 điểm E với AE = K * AC (trong trường hợp này ví dụ K= 1/3)

Đánh lệnh point

Command: point

Current point modes: PDMODE=0 PDSIZE=0.0000

Specify a point: 'cal : gõ 'cal

>> Expression: plt(end,end,1/3) :gõ plt(end,end,1/3)

>> Select entity for END snap: : Kích điểm A

>> Select entity for END snap: Kích điểm C

(241194.0 35487.7 0.0) -> Kết quả vẽ 1 điểm E với AE = (1/3) * AC

Hai ví dụ này mong rằng các bạn hiểu và ứng dụng trong các trường hợp khác nữa, rất nhiều trường hợp

Chúc thành công :s_big:

PS : Bạn có thể theo dõi 2 bài toán của Tue_NV ở đây nhé :

Bai viet so 215 den bai viet so 229

Đúng rồi anh ạ. Theo cách của anh zờ em tóm được chính xác nó rồi. Anh cho em hỏi thêm: Khi em Zoom bằng nút giữa của chuột, zoom đến mức nào đấy ( phóng to hoặc thu nhỏ) thì không zoom được nữa mà ở góc trái ( nơi hiển thị toạ độ) xuất hiện: Already Zoomed in as far as possible. Vậy chỉ Zoom được đến đấy thôi à anh, có cách nào Zoom được hơn nữa không, dùng nút giữa của chuột ý ? Anh hd em nhá. Thank anh nhiều!

4. Vậy điểm A và điểm B có trên bản vẽ phải không bạn?

Bạn có thể upload cái hình mà bạn muốn thực hiện lên đây không?

Bạn đang sử dụng lệnh gì mà cần bắt một điểm C nằm ở 1\3 của khoảng cách giữa 2 điểm A và B bất kỳ.

Tue_NV sẽ giúp bạn. Bạn trả lời cho Tue_NV nhé

Chào bạn. Chúc bạn vui.

Traiquansu dậy sớm thế :s_big:

Anh ơi 2 điểm A,B có trên bản vẽ và có thể bắt được chúng nhưng ko fải là 2 End boint của Line, mà em không muốn vẽ thêm đoạn AB rồi dùng Point Divide mà cũng không biết AB dài bao nhiêu luôn. Nếu bắt được điểm này em thấy vẽ nhanh hơn nhiều. Đêm qua em đi gác, bọn em được dùng WIFI trong học viện mà. Anh hd em nhá.

5. Các bác ơi! Em chọn nhiều đối tượng để Delete or Move bằng cách định điểm phải trên sau đó định điểm trái dưới mà các đối tượng nằm trong khung cửa vẫn ko được chọn hết. Có fải do dung lượng bản vẽ lớn quá ko, để chọn được nhiều đối tượng em fải làm như thế nào? Các bác giúp em với!

6. Mình nghĩ cũng đơn giản thôi mà. Cậu tìm thư mục của Template của CAD, rồi lại làm tương tự như lần trước, chỉ đường dẫn trở lại file template của CAD.

Thư mục Template của CAD:

+ Đầu tiên, cậu chỉn để nhìn file ẩn( tool- folder option-view-chọn show hiden files)

+ Vào ổ C- Documents and settings, chọn vào thư mục có tên giống tài khoản sử dụng của máy bạn dùng( ví dụ bạn dùng tài khoảng Viêt Cường thì có thư mục tên Viet Cương)- Local Settings- Aplicationg data- Autodesk-CAD2k..( theo CAD bạn dùng)-R16.0- Enu-Template(cái này là do mình dùng CAD2k4, bạn dùng CAD khác thì tương tự nhé)

Có gì thì reply nhé.

[/quote

Anh ơi được roài. Anh nói ko sai 1 từ nào! Em cảm ơn anh nhiều lắm! Zờ em chuẩn bị đi gác đây. traiquansu mà. Lần sau anh lại zúp em nhá. E, thank anh!

7. Mình nghĩ cũng đơn giản thôi mà. Cậu tìm thư mục của Template của CAD, rồi lại làm tương tự như lần trước, chỉ đường dẫn trở lại file template của CAD.

Thư mục Template của CAD:

+ Đầu tiên, cậu chỉn để nhìn file ẩn( tool- folder option-view-chọn show hiden files)

+ Vào ổ C- Documents and settings, chọn vào thư mục có tên giống tài khoản sử dụng của máy bạn dùng( ví dụ bạn dùng tài khoảng Viêt Cường thì có thư mục tên Viet Cương)- Local Settings- Aplicationg data- Autodesk-CAD2k..( theo CAD bạn dùng)-R16.0- Enu-Template(cái này là do mình dùng CAD2k4, bạn dùng CAD khác thì tương tự nhé)

Có gì thì reply nhé.

[/quote

Anh ơi được roài. Anh nói ko sai 1 từ nào! Em cảm ơn anh nhiều lắm! Zờ em chuẩn bị đi gác đây. traiquansu mà. Lần sau anh lại zúp em nhá. E, thank anh!