Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

maiquangtuan

Thành viên
  • Số lượng nội dung

31
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi maiquangtuan

1. Đúng là được, chỉ cần thiết lập thông số trông dim style là được mà: ex: bạn muốn khoảng cách đim tới đối tượng mặc định không đổi thì bạn tick vào ô fixed length extention lines và chọn length là bao nhiêu tuỷ bạn. Còn bạn muốn cho khoảng cách từ đường dóng tới đối tượng là mặc định thấp nhất theo ý muốn của bạn thì bạn chọn ô offset from origin: ? ...

Theo tôi thì tốt nhất là bạn vẫn nên điều chỉnh khoảng cách giữa đim và đối tượng bằng thủ thuật autolist: dùng cutdim, vừa nhanh vừa linh động lại dễ sử dụng.. có phải là thông minh hơn không...

Dùng theo kiểu bạn hỏi thì có thể sẽ bị trùng lớp dim //... hết.

2. Sau 2 ngày tôi lang thang trên cadviet cuối cùng tôi cũng thoả mãn được điều mà tôi mong mỏi đó là:

- hacht được khoảng hở, mà khoảng hở lớn hơn 5000... thực sự tôi rât vui, vì tôi không phải cải thiện món lười nữa, không lọ mọ hàn gắn vết hở nữa các bác ạ, chỉ cần cái này:

--------------------------------------------------------

(defun c:boh()

(vl-load-com)

(prompt "\n Chon doi tuong tao thanh Boundary : ")

(setq ssg (ssget))

(setq po (getpoint "\n Pick 1 diem trong da tuyen :"))

(setq frome (entlast))

(Command "copy" ssg "" po "@")

(setq toe (entlast))

(setq cur frome ; khoi tao

ssgg (ssadd)

)

(while (not (eq cur toe)) ;;

(setq

cur (entnext cur)

ssgg (ssadd cur ssgg)

)

)

(setq n (sslength ssg)

i 0)

(while (< i n)

(setq curve (ssname ssg i))

(setq dd (vlax-curve-getStartPoint curve))

(setq dc (vlax-curve-getEndPoint curve))

(command "extend" ssg "" "e" "e" dd dc "")

(setq i (1+ i))

)

(setq frome (entlast))

(Command "boundary" po "")

(setq toe (entlast))

(setq cur frome ; khoi tao

ss (ssadd)

)

(while (not (eq cur toe)) ;;

(setq

cur (entnext cur)

ss (ssadd cur ss)

)

)

(Command "erase" ssgg "")

(sssetfirst ss ss)

(princ)

)

3. Đã có bài viết của bác Hoành về hatch miền hở rồi đó bạn :cheers:

Hatch

Hatch theo object có cái tiện là associative rất thuận lợi :cheers:

Em cũng đã tham khảo list rùi, nhưng cũng chỉ được với khoảng hở 5000 còn lớn hơn thì vẫn bó tay, ví dụ như cái bản đồ em vẽ đấy ạ, nó ở tỷ lệ lớn, nên khoảng hở trông rất nhỏ nhưng mà vẫn không hacht được cho dù đã đặt khoảng hở 5000.

Có cách nào không các A, ví dụ như bo kín lại bằng một lệnh nào đó, hay có list tự động khép kín miền hacht chẳng hạn, hay là nối các đường line, poly tự động bằng một lệnh, chứ không phải ngồi hàn.. Các anh có hiểu ý của em không ạ.... A nào có sáng kiến khắc phục được yêu cầu đó của em, post lên để nhà mình cùng học hỏi.,,,Em cảm ơn nhiều ạ

4. ah thế ạ, vậy em cảm ơn nhé, vậy là do A hàn gắn nó lại à. vâng em mắc cái bệnh vừa dốt vừa lười, nên thấy nó không hacht được là ngần ngại, không biết nên đành nhờ các A vậy, thui E cảm ơn nhé, chúc một tối an lành. cảm ơn cadviet cảm ơn A trai

không biết có ai trong diễn đàn mình mà biết cách hacht những miền hở, mà miền hacht bị hở ấy lại được tạo ra từ các đường plyline chấm gạch mảnh. Ai trong diễn đàn đã làm được thì post lên để mở mang cho em hiểu biết thêm, E thật là biết ơn

Em rất cần kỹ thuật hacht miền hở ntnày, vì trong công việc hacht vào miền hở gặp rất nhiều, nhưng mà lại cứ đi tìm chỗ hở mà gắn nó lại thì mất thời gian lắm, có cách nào khác không các A

Em đang cần sự góp ý của tất cả mọi người trong diễn đàn

5. 15 xã em hát được là do nó tự kín, còn lại 8 xã chịu cứng họng không hát được vì nó hở anh ạ. anh hàn vá lại là hát được thôi mà chịu khó nhé.

ah thế ạ, vậy em cảm ơn nhé, vậy là do A hàn gắn nó lại à. vâng em mắc cái bệnh vừa dốt vừa lười, nên thấy nó không hacht được là ngần ngại, không biết nên đành nhờ các A vậy, thui E cảm ơn nhé, chúc một tối an lành. cảm ơn cadviet cảm ơn A trai

6. Em nhận được rùi, cảm ơn A nhé, à mà cho em hỏi thêm, có phải bản vẽ của E đường bao hacht bị hở cho nên không hacht được phải không A. làm thế nào để A hacht được vậy có phải A chỉnh lại cho kín đường biên không A, hay là A dùng kỹ thuật nào vậy

7. Em có bản vẽ về bản đồ, giờ muốn hách vào từng ô, nhưng không hacht nổi. các bác có cách nào hacht nhanh nhất giúp em với, hách soid với các màu khác nhau vào từng ô ranh giới xã khác nhau, em hacht nó toàn hacht sang xã khác thật là bực mình

bản vẽ của em đây ạ http://www.cadviet.com/upfiles/3/giup_hacht.dwg

8. Bản vẽ có mỗi cái hình đơn giản vậy mà bạn unlock làm chi cho mệt. Dù sao mình cũng unlock cho bạn đây.

http://www.mediafire.com/?h0mwtgf0fvm06ko

không hiểu trang upload của diễn đàn bị làm sao mà không up được.

Vâng bac unlock đuợc rùi thì chỉ giùm em cách với, em không biết unlock nên up lên diễn đàn để hỏi, bác unlock hộ rùi nhưng mong bác Chỉ giúp E cách unlock được không ạ

9. Em thường bố cục bản vễ trên model, nói thật là quen rùi, cũng nhanh thui, nên em cũng không để ý nhiều về layout nữa, vậy hôm nay cho em hỏi trên diễn đàn, Layout để bố cục bản vẽ có tốt không? và có nên bố cục bản vẽ trên layout không. hay cú như cách của làm định bản vẽ trên model, cái nữa là tính ưu việt nhất của layout là gì vậy ạ... vâng em xin cảm ơn khi nhận được phản hồi của thành viên trong diễn đàn

10. vừa rùi Tui có đọc trên diễn đàn dc bít về lệnh Tcount. Tui thấy hay hay và làm thử, nhưng k dc. Tui đánh lệnh đều báo là cad k có lệnh đó. Thế nên nhờ các Anh Tài trên diễn đàn chỉ giáo.Thanks!

Bạn vào Express trên menu bar vào tools command vào thu muc add trong phần autocad commands ban tim đến lệnh T count, tìm được rùi thì phần trên alias thì tự đặt một ký tự chữ trên bàn phím sao cho không trùng với ký tự lệnh tắt khác, sau đó chọn ok, yes thế là bạn lấy được lệnh đó ra, và sử dụng..ok

11. Bạn tắt layer của 2 cái cây ở chỗ sân phơi là hach vô tư.

vâng em làm như A chỉ, đúng là được thật,em sẽ nhớ để lần sau không bỡ ngỡ với cái vấn đề này nữa. em cảm ơn nhé, cho E hỏi một câu tại sao nữa? đó là: ví dụ như khi em hacht mà pick chon vào điểm quá lớn, khi em muón undo lại, thì khi đó sảy ra trường hợp là các đim (phần dấu ngắt) trắng xoá, tại sao lại bị như thế nhỉ, em khắc phục bằng cách save > close > open, thì lại bình thường.... các A nào biết góp ý E với nhé....

12. có thể bạn chọn tỉ lệ hatch quá to hoặc quá nhỏ. Bạn thử hatch bằng solid xem nếu không được bạn up thử file của bạn lên xem.

Vâng vậy em up lên cho A xem đây, em ghi trong bản vẽ rùi đấy, phần em cần hacth là sân phơi và vỉa hè hacht gạch lát a nhé, em mang sang bản cad mới hacht thì cũng được, nhưng mà mình dùng cad nhiều mà lại phải bó tay thì xem chừng hơi bị lởm khởm. em nghĩ mình nên giải quyết tận gốc để lần sau gặp nó không là vấn đề gì nữa cả

http://www.cadviet.com/upfiles/3/hs_capphep_xay_dung.dwg

13. Hatch không được -> trường hợp của bạn thử kiểm tra xem layer hiện hành có bị off không?

Bị lỗi Do you.... -> bạn zoom sao cho miền cần hatch nằm gọn trong màn hình (không to hơn nhiều và không được nhỏ hơn) sau đó hatch. Nếu vẫn không được thì kiểm tra xem miền hatch có kín không?

- Anh Hoanh ạ, không được anh ạ, em thử vẽ một đường tròn và hacht thử như A bảo nhưng vẫn không được máy vẫn cứ hỏi Do you really want to do this? <N> heem. E không làm được nên cứ phải copy sang bản vẽ mới để hacht thật là mất công A ạ, nếu được bác chỉ thêm cách khác cho E với nhé

14. A chị Cadviệt ơi, em gặp vấn đề về hacht như thế này, khi hacht vào một vùng chọn kín nhưng không được nó hiện lên dòng chữ ở dòng lệnh như sau Pick internal point or [select objects/remove Boundaries]: em phải làm như thế nào để tiếp tục hacht bình thường được, vậy E mong các Anh chị biết chỉ giúp E nhé, E cảm ơn nhiều

còn nữa khi hacht em cứ bị hỏi như sau Do you really want to do this? <N> *Cancel* làm thế nào để khi hacht không còn tình trạng này nữa

15. Em là kỹ thuật viên kiến trúc, mong các bác thành thạo trong 3d chỉ dùm, mình muốn dựng 3d trong autocad, nhưng chưa có giáo trình hay video nào hướng dẫn, bác nào có up lên em học hỏi với,

- Em cũng đã dựng đôi chút, nhưng còn cái mái nhà không biết dùng cách nào và dùng lệnh gì để tạo độ nghiêng cho nó nữa, mái ngói chống nóng ý các bác ạ,

Bác nào giúp được em thì hương dẫn nhanh giúp em với nhé. Cảm ơn trước các bác nhiều nhiều