Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

giangnamksm

Thành viên
  • Số lượng nội dung

25
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi giangnamksm

1. hj!moi nguoi

minh la girl kung hok ck nhung namt t3 ui!

hok ck vat va thiet khong biet sau nay ra truong co viec phu hop khong nua??????????

mong anh chi di truoc co kinh nghiem chia se moi nguoi ,than!!!!

Con gái học Ck cũng Vất vả. nhưng xin vào cty CK thì ưu đãi cực lun...Bóc hs bản vẽ; " nói chung gọi là Lập HSSX" hoặc thiết kế ........

Nói chung ít phải đi công trường; nhưng cũng là thiệt thòi vì cg ko có thể thực tiễn nên vẽ toàn những thứ hơi kỳ cục tí...

Cố gắng lên em.

2. Thế thì bạn không biết rồi!

Rất nhiều người " Điên trên đời" và chinh những kẻ đó là người sẽ bỏ tiền túi trả bạn 5-7 tr; trong khi KS CK lại đem lại cho họ tiền vài trăm tr.

Thực sự học cơ khí---> giống như bạn đi bộ đội; nó tạo cho mỗi người một tính cẩn thận; tỉ mỉ. hoặc ít ra cũng rất chi li....--> ông chủ cần những người chi li;--> tiết kiệm tiền cho họ.

Yên tâm đi; cuộc sống cơ khí không sôi động bằng bên XD; lang thang khắp nơi; nhưng không nhàm chán bằng bọn Ke Toan.........Nói chung lơ lửng; và tiền cũng lơ lửng lắm............

3. Cũng hay nhỷ? Thật ra biết tiếng anh là một lợi thế: Nếu KS CK thì cũng không cần giỏi lắm.....nếu không có" Tố chất về Ngoại ngữ"

ĐI làm sẽ kiếm em phiên dịch... không có thì vốn tiếng anh bao nhiêu thì bổ xung thêm bằng " Dơ chân; ngoắng tay"..bọn nước ngoài cũng hiểu được mà....hihi

@ ah: mà mong các bạn đang là SV thì đừng nên gia trường là chui vô ngồi thiết kế/..........Bản thiết kế đó sẽ bị bọn CN hoặc bọn dở hơi chửi vào mặt đó.

Vì thật sự SV chúng ta quá nghèo nàn về Kinh Nghiệm. Nên thực tế một thời gian rồi TKe sẽ có tính thực tế hơn.

Nếu Vào 1 cty khác thì cũng thiết kế được thôi; nhưng chỉ là " Kế thừa- nói cho văn" không có là con vẹt thôi.

4. Bác lập cái topic này đúng đấy. em đang là sv năm thứ 2 mà cũng thấy mơ hồ quá chả biết là sau này nên làm cái gì với cả mình có thế làm cái gì nữa. Mong các pro đi trước chỉ giáo cho vài đường "vạch đường chỉ lối" cho em vài chiêu. thank các bác rất nhiều :undecided:

Học cơ khí thì vất vả là cái chắc.

Ra ngoài cuộc sống thì cũng không lo thất nghiệp lắm.

1. làm cơ khí chế tạo: ( viện nghiên cứu; các nhà máy SX chế tạo ; Lắp ráp .....)

2. Làm Cơ khí xây dựng. ( nhà thép; tiền chế; trong đó có thể làm Hồ Sơ bóc tách; Giám sát chất lượng SX hoặc thi công lắp đặt KCT;

3 Làm trong các lĩnh vực như vo ve bên lề: Bảo trì hệ thống của cty nhà máy; cả điện cả cơ; đa số SV đều làm ngành kiểu này.

4. Làm công ty XD: Sửa chữa thiết bị ngoài công trường; trông mấy con máy phát điện..........

Nói chung bạn không nên chán nản. Bởi vì VN ta đào tạo SV ra làm được tất cả các ngành khác. Bạn tôi KS CK giờ làm cho CTY Hóa chất chuyên môn pha chế...; có vài ông đi lắp điện điện tử PLC.... Giám sát & chỉ huy thi công KCT ( it me).......

SV cơ khí sẽ khổ nhưng không lo thất nghiệp đâu.

5. hj.. bất kỳ ai ko học xây dựng thì cũng sẽ nghĩ vậy.

đảm bảo an toàn. Nhưng nếu từ an toàn bạn chưa có hình dạng thiết kế kiến trúc thì bạn đảm bảo kiểu gj.

Câu hỏi là cần chú ý (các bước) khi thiết kế 1 cấu kiện or 1 công trình.

bạn cứ bảo là đảm bảo an toàn. thì phải bắt đầu ntn để đảm bảo an toàn./

Nếu ng ta yêu cầu bạn thiết kế 1 ngôi nhà. Bạn làm điều đầu tiên là tính toán độ ổn định và độ an toàn của nó khi chưa có bản vẽ kiến trúc đc ko?

bạn phải có kiến trúc sau đó mới có thể tính kết cấu, tính ổn định dc.

mình đã nói thiết kế kiến trúc gắn với kết cấu đó là gì?

Một số kiến trúc sư thiết kết cứ đặt yêu cầu thẩm mỹ lên trên. Ko biết kết cấu ntn, có khả thi ko? cứ thế là vẽ mà ko đi song song với kết cấu thì mới đáng lo.

vẽ xong lại để đó thui.

giờ mới đọc kái này. thấy hay hay.

Không biết có phải khác ngành không những tớ có vd thực tế thế này.

1 ông chủ đi thuê người làm 1 cái nhà: người ta hỏi? ông làm nhà làm gì? ước khoảng bao nhiêu tiền?

Theo các các cậu? với 2 câu hỏi này thì sẽ là cái gì trước cái gì sau? :))

6. khi vẽ trong cad em vẽ trên model..nhưng làm sao để taọ đươc bản in trong layout.

em vẽ trên model thì khi mở layout 1 thi cái hình vẽ đó nó lại hiện trên layout mà không xóa di được ..

Nói chung em có đọc trên mạng nhiều mà không hiểu lắm.

mong các pro giúp xíu gấp...

Thật sự em cố tìm hiểu nhiều mà "mù cứ vẫn mù: huynh nào có thể cho em cái số dt để em hỏi trực tiếp cách làm không>:??

hoặc mail cho em theo mail nè cững được,

thử làm nhiều lần theo hướng dẫn mà vẫn ko hiểu được..hixxx

7. cho mình hỏi với:tại sao trong cad 2007 của mình mấy hôm trước mình nhấn tổ hợp phím shift+chuột phải thì xuất hiện shortcut menu .nhưng sao hôm nay minh cung làm như vậy mà ko dc.không biết mình đã chỉnh sửa gì nữa.vậy ai có cách gì giúp mình với.

xin cảm ơn!(bàn phím và chuột của mình ko bị hư,vẫn dùng bình thường)

bạn muốn vào shortcut men nu hả?

thực ra có thể mặc đinh nó trong custurm là được

Mình dùng cad 07 nhưng chưa từng sài cách như bạn

8. em mới tham gia diễn đàn nhưng đã tích cóp được nhiều điều, nhưng có vấn đè mà em vẫn không làm được đó là sử dụng layer. 1 bản vẽ em đã vẽ hoàn chỉnh, đến lúc sử dụng layer để thể hiện các nét vẽ như nét đậm, nét đứt nét mờ thì lại không được mặc dù en có tạo layer. mong mọi người chỉ giúp.. em xyn cám ơn :cheers:

ban kichs vào swl hay sao ấy, thể hiện đưòng nét đậm nhạt,

Nhưng thực ra mình khuyên bạn không cần đặt đường nét, mà chỉ cần đặt layer với màu sắc khác nhau, khi đi in họ sẽ chỉnh cho mình ,

VD màu white là nét đậm

,,,,đường gì nét nhạt thi tuỳ

9. Các bác giúp em với, em bắt đầu học Inventor, nhưng em mua đĩa về cài nhưng không có serial number, bác nào có serial Number Inventor 9 cho em với. Thank

đây là thứ bạn cần đó...chắc có thể kài được chứ oke

- NUMBER SERI 123-12345678

- REQUST CODE (XYVE Q55Q F1LR 65AT JDUL 2773 XRNT) COPY RESPONSE

(4228 5975 1670 7303 8460)

10. 222. mình cũng đã sử dụng qua inventor. Bạn có thể làm theo các cách sau:

1. Nếu muốn vẽ một bản vẽ lắp ráp giữa 2 khối tròn giao nhau cắt nhau một góc 45 độ và thực hiện mối hàn:

- Vẽ từng part của nó (chú ý để 2 khối tròn giao nhau một góc 45 độ thì cần vát một góc 45 độ ở đầu mỗi khối tròn) sau đó lắp ráp vào là ok

- Dùng weld vẽ mối hàn là finish rồi.

2. Nếu bạn chỉ cần cái hình 2 khối tròn giao nhau 45 độ như một bản vẽ part mà không cần lắp ráp như thạt thì:

- Vẽ bản part bằng cách: đầu tiên vẽ một khối trụ tròn ( có thể dùng extrute, revolve, sweep..) sau đó tạo một mặt phẳng song song với trục của khối trụ đó cách khối trụ đó bằng chiều dài của khối trụ mình muốn vẽ tiếp trục phác thảo trên mặt này một hình tròn ( nhớ là hình tròn này phải nằm ở giữa trục của khối kia khi tham chiếu ( để vẽ nó ở giữa có thể chiếu khối trụ kia lên mặt phẳng phác thảo sau đó ràng buộc là ok) -> extrute hình tròn này lựa chọn là to next (hoặc to face chọn mặt của khối trụ kia) -> là ok

......................................

(nói chung có nhiều cách nhưng nói này hơi dài dòng nếu bạn muốn gửi email cho mình mình sẽ cho bản vẽ inventor 11)

manhdoanhck1@gmail.com

uh đúng quá trùi luôn hi hi

11. có soft gì lớn lao đâu. chỉ là một chương trình nhỏ viết ra để khi nhét USB vào máy Tính, các chương trình có trong USB không twj kích hoạt (Thay vì nhấn phím Shift khi cho USB vao may). điều này có lợi khi USB bị dính Virus

chương trình chỉ 4KB mà hiệu quả đó chứ

đọc thấy kái này sài hay quá,nhưng vào load thì hổg đựoc pác ơi.,....link lỗi rồi post lại nhé

12. Bác Tue_nv ơi,

Bác xem lại chứ em làm như bác chỉ thì nó cho ra vòng tròn có S=1/4 cái S của vòng tròn cũ bác ạ.

Có lẽ bác sửa lại chỗ nhập 0.5 bằng (/ 1 (sqrt 2)) là Ok bác nhể.

mục này đưa câu đố hả các pro nhưng hổng biết câu đố đó ở đâu...hi hi lần sau vô hi vọng góp tí chân cẳng vào hi hi

13. Em đang làm đồ án thiết kế bộ truyền động đai dẹt. Hộp giảm tốc, 1 trục là bánh trụ răng nghiêng, 1 trục là bánh trụ răng thẳng. Em tìm mãi trên cadviet mà chẳng thấy.

Bác nào có bản vẽ cad hay tài liệu nào liên quan thì share cho em với ạ (có cả bản thuyết minh thì càng tốt). Các bác có thể up lên hoặc gửi mail cho em thì càng tốt ạ. Mail của em là: vanphaiks17@yahoo.com

cám ơn các bác nhiều!

ok mình sẽ share cho bạn nhưng chỉ có số liệu của mình thôi............nếu bạn về sửa đồ án thì tớ gửi cho word?

-YM: giangnamksm@yahoo.com

14. Mình muốn lấy các chi tiết cơ khí theo tiêu chuẩn như: Bánh răng, Ổ lăn... trong thư viện của Mechanical hoặc Inventor nhưng không biết cách làm thế nào. Xin các huynh muội chỉ giáo. Đa tạ, đa tạ :bigsmile:

trong inv thì mình chưa thử như cách bạn hỏi

Nhưng như trong cád thì mình làm là sử dụng một độ dài "vd đường kính của một chi tiết, như ốc hoặc bulong thực mà mình vẽ trên bản vẽ.căn cứ vào đó mình scale theo tỉ lệ......tạm gần như đúng"

-bạn thử dung coi. mình cũng đợi xem pro khác kiến giải gì về vđ này,,,,,,??????