Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

canu_a7

Thành viên
  • Số lượng nội dung

47
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi canu_a7

1. Chào mọi người mình giờ đang làm dự án xử lý nước thải phải làm nhiều với các vật tư xử lý nước thải như: các loại van, các loại bơm, song chắn rắc

mà vật tư bên mình tìm chủ yếu của châu âu nay mình muốn hỏi mọi người có ai biết các hãng van( valve) nổi tiếng của châu âu như đức, ý , tây ban nha thì giới thiêu để mình tiện tìm kiếm thông tin 

Mình xin cảm ơn

2. Cảm ơn Phạm Thanh Bình đã động viên có lẽ sau vụ này mình cũng phải cố gắng học hỏi thêm về Auto lisp 

còn về phần lisp hiện Iso đối tượng thì không biết Pham Thanh Binh có hiểu sai ý của mình không nếu ý của PTB là lisp vis &invis thì nó chưa đúng ý mình lắm vì lisp này chỉ có thể ẩn và hiện đối tượng chứ chưa thể hiện iso đối tượng

một lần nữa cảm ơn đã nhiệt tình giúp đỡ!

3. đúng là thời đại học mình cũng có học qua lập trình lisp nhưng không có điều kiện sử dụng nên cũng không có khả năng xem file lisp nữa chỉ biết dùng thôi và lại nhìn Phạm Thanh Bình và các pro ở đây thì nản luôn không biết bao giờ mới được như mọi người

tiện đây mình cũng có ý kiến này chúng ta đã có công cụ chọn đối tượng rất mạnh là quick select và filter vậy tại sao ta lại không làm một cái lisp hiện layiso các đối tượng được chọn (chỉ hiện các đối tượng được chọn) để có thể dễ dàng quản lý chỉnh sửa nhỉ

nếu có thể mong Phạm Thanh Bình ra tay một lần nữa 

mình tự hỏi không biết có phải lập một topic mới không nhỉ

4. Trước tiên mình nợ Phạm Thanh Bình một lời cảm ơn vì đã giúp đỡ quả thật diễn đàn phát triển được là nhờ những người như bạn cho dù những lời nhận xét có là hơi nghiêm khắc nhưng để tiến bộ thì ta phải cố gắng thôi.

Mình đã tải lisp về chạy thử với những hình giống nhau thì lisp chạy ổn định nhưng khi trong hình mà có thêm đối tượng khác thì lisp bị lỗi mong Phạm Thanh Bình cố gắng fix hộ lỗi này 

một lần nữa xin chân thành cảm ơn!http://www.cadviet.com/upfiles/3/46537_vi_du.rar

5. Là vì mình muốn quản lý bản vẽ bằng block nhưng khi nhận bản vẽ của người khác thì có nhiều chi tiết được người vẽ copy vô tội vạ mà không đóng block nên giờ mình muốn anh em giúp một tay làm sao gom các chi tiết đó lại thành một block cho dễ quản lý chứ giờ mà phải tạo block rồi đặt vào đúng vị trí e hơi mệt 

Đúng là mình trình bầy văn bản hơi ẩu nhưng đó không phải do mình cố ý mong bạn Đoàn Văn Hà thông cảm có gì không hiểu mọi người đều có thể trao đổi

Tư duy của người yêu cầu đến người thực hiện là khác nhau nếu chỉ giựa vào khả năng diễn đạt mà đánh giá lớp kỹ sư thời nay thì mình e là hơi võ đoán đấy bạn Phạm Thanh Bình ag

• Vote giảm 1

6. Chào anh em diễn đàn mình có vấn đề này mong các pro giúp đỡ trong bản vẽ của mình có rất nhiều đối tượng giống nhau có thể là do copy mà không tạo block hay từ một block đã bị phá vỡ mình muốn nhờ mọi người viết giúp mình một cái lisp nhóm các đối tượng giống nhau đó thành một block 

Xin trân thành cảm ơn và chúc anh em ngày càng tiến bộ.

• Vote giảm 1

7. * Số cuối cùng trong năm sinh của bạn sẽ cho bạn bít bạn ở triều đại nào.(VD:bạn sanh năm 92 là số 2).

0.Đường

1.Thanh

2.Hạ

3.Chu

4.Hán

5.Tần

6.Minh

7.Tuỳ

8.Nguyên

9.Tống

*Tổng số ngày sanh của bạn sẽ cho bạn bít bạn làm gì vào thời đó

(VD: bạn sanh ngày 29= 2+9= 11 ....có xui trúng giới tính khác cũng đừng buồn, kiếp trước mà).

1.Nhà sư

2.Nông dân

3.Thái giám(nghề này nguy hiểm à nha..........)

4.Nô tì

5.Hoàng hậu

6.Tri phủ

7.Đại phu

8.Lính

9.Vua (ai hên thì trúng>,<)

10.Hiệp khách

11.Kĩ nữ

* Tháng sanh sẽ cho bạn bít vì sao bạn die.

1.Chém đầu

2.Té

3.Treo cổ

4.Bị giặc giết

5.Uống thuốc độc

6.Chết đuối

7.Cắt gân tay

8.Chết già

9.Bị bệnh nặng

10.Rắn cắn

11.Tự sát

12.Sét đánh

mình tự hỏi tại sao kiếp trước cứ phải là người trung quốc mà ko phải người việt nam nhỉ

vớ vẩn quá.

không thích làm bọn trung quốc thâm nho nhọ "ấy" đâu

8. cảm ơn bạn đã động viên nha! Vì mình mới học và tự học nên còn nhiều chổ không biết và mong sự giúp đỡ của mọi người trên diễn đàn, nến bạn nghĩ đó là những câu hỏi thừa thì mình xin lỗi

nếu muốn mọi người giúp bạn cần đặt câu hỏi rõ dàng hơn ví dụ bạn muốn đo kích thước thì bạn phải nói tại sao bạn không đo được

-do bạn ko biết lệnh đo

-do dung lệnh nhưng không nhìn thấy text kích thước

-do khong biết thiết lập dímtyle

vì mọi người trên diễn đàn ở nhiều cấp độ khác nhau nến nếu bạn không nói rõ khó khăn của mình mà chỉ hỏi chung chung vậy thì mọi người rất khó giúp đỡ

còn khi in mà ko hiển thị trên bản vẽ thì do nhiều nguyên nhân

- do text quá bé nhìn ko dõ

-do dim để ở layer deppoint

còn vấn đề áp vật liệu bạn dùng lệnh mat( material)

đèn dùng lệnh light

nhưng đó là các lệnh vẽ 3d nếu ko thực sự dùng đến mình nghĩ bạn ko cần để ý

chúc bạn thành công

-hoặc nét in để bằng 0

9. Mọi người cho e hỏi làm sao đo kích thước và ghi kích thước cho hình Ellipse, khi in ra vẫn hiển thị lên bản vẽ?

Còn nữa ai biết về cách áp chất liệu, tô màu, đèn chỉ em với nha

Cảm ơn mọi người nhiều nhá

hic mình không thấy ai vào nên vào động viên bạn thôi chứ thú thực những thứ bạn hỏi quá mơ hồ và sơ đẳng mình nghĩ bạn nên đọc tài liệu sẽ sớm biết câu trả lời hơn

mong bạn sớm tiến bộ

10. mình thấy có vấn đề gì đâu ,vẽ búa xua bên model rồi qua layout vẩn đặt lọt hình trong tờ A4 mà ,có diều tỉ lệ nó khác tí thôi việc gì phải làm lằng nhằng cho mệt,mà bên layout cần gì bạn phải vẽ cái khung A4 chi cho mệt vậy,cứ chọn khổ giấy khi in ra là nó có khung luôn rồi

Có thể bạn chưa hiểu hết ý đồ của mình khi bạn zoom bậy như vậy bạn có thể kiểm soát được tỉ lệ bản vẽ ko cả vùng cần zoom nữa có những khi lỡ tay mình làm bản vẽ xô lệnh nếu ko cho căn trước thì việc lấy lại khung hình cũ là không thể.tóm lại những gì mình trình bầy ở trên chỉ là biện pháp mà mình dùng để khác phục khi có sự cố xảy ra mà sự cố thì ai đã từng mắc phải rồi mới thấy nó éo le thế nào nó cũng chỉ là kinh nghiệm xử lý bản vẽ mà mình muốn chia sẻ cùng mọi người thôi.

Thân.

11. 1. Bên layout e vẽ một khung A4, bên model e có một bản vẽ với khung bất kỳ. Vậy e có thể zoom khung bất kỳ đó vừa vào khung A4 bên layout ko hay là phải sc bên model cho đúng khung A4 rồi mới cho vùa khung A4 bên layout?

2. Khung viewport khi e ấn ctrl+1 để xem tỷ lệ thì thấy tỷ lệ toàn bị làm tròn thành số nguyên 0,1,2. . . Các bác chỉ giúp e xem chỉnh ntn để thấy được tỷ lệ lẻ.

Thanks!!!

về vấn đề 1 tôi muốn hỏi lại bạn một câu nếu hai hình ko đồng dạng thì liệu khi scal nó có khít lên nhau được không chắc chắn là không rồi với cách tôi hay làm thì bên layout tôi vẽ một hình chữ nhật có kích thước bằng viewport sang model past ra sau đó scal sao cho nó bao hình muốn biểu diễn bên model sang layout zoom viewport chon z để zoom chọn shift +chuột phải chọn chế độ End point kích chọn đường chéo hình chữ nhật bên model vậy là chúng sẽ khít

về vấn đề thứ 2 bạn đánh lệnh units chọn số chữ số sau số không là số muốn thể hiện

12. Hề hề hề,

Vấn đề của bạn không phải ở chuyện block hay b......lisp mà là vấn đề tư duy và cách quản lý bản vẽ của bạn thiếu sự nhất quán và không có khoa học. Đ4 như vậy thì không chỉ có với block mà với các đối tượng khác bạn cũng sẽ gặp các vấn đề tương tự khi dùng chung các bản vẽ.

Do vậy cách tốt nhất chình là tự bạn hãy kiểm tra lại công việc của bạn, tổ chức và sắp xếp lại các bản vẽ của bạn sao cho nó khoa học và nhất quán hơn mà thôi.

Tỷ như với các block:

Hãy kiểm tra các block cùng tên :

1/-cái nào trùng hoàn toàn cả tên cả các properties thì xóa bớt đi (dùng purge).

2/-Còn cái nào khác properties thì hãy đổi tên nó (dùng rename) nếu như bạn còn cần sử dụng hoặc delete nếu như không muốn xài nó nữa.

Hãy chú ý khi delete vì có thể sẽ làm hỏng bản vẽ đã có.

Sau khi làm xong việc đó thì đương nhiên cái lỗi bạn gặp sẽ không còn.

Hề hề hề,

Chúc bạn vui và có cách làm việc tốt hơn.

Xin cảm ơn mọi người đã nhiệt tình chia sẻ giúp đỡ mình nghĩ mình cũng đã hiểu ra phần nào vấn đề một lần nữa xin cảm ơn mọi người đã giúp đỡ