Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

hoquangvinh

Thành viên
  • Số lượng nội dung

206
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

2

Bài đăng được đăng bởi hoquangvinh

1. Vào lúc 18/8/2013 tại 12:12, theducw87 đã nói:

Bạn dùng lệnh "UCS" ->"W" để trục tọa độ chuyển về vị trí (0,0,0) mặc định xong rồi dùng lệnh "INSBASE"->"0,0,0" rồi chọn gốc tọa độ (0,0,0). Làm thế ở cả bản vẽ mẹ mà bản vẽ tham chiếu. Nên để điểm gốc tọa độ là điểm mà bạn muốn chèn từ bản vẽ con sang bản vẽ mẹ.

Mình tìm được lời giải sau bài hướng dẫn gần 11 năm.

Thanks bạn nhé!

2.   Em đang dùng cad 2022 mà mới bị tình trạng kick chọn block nó hiển thị hết tất cả các chi tiết trong block giống như hiển thị đối tượng group vậy.

Hình minh họa của e là block khung tên mà nó hiển thị thế này. Nếu Reset cad thì chắc cũng được nhưng e cũng cài nhiều tiện ích cad, lisp rồi và cũng muốn biết rõ ngọn ngành nên nhờ mọi người ai biết chỉ cách chỉnh lại cho e với.
      Em cảm ơn ạ!

3. 6 giờ trước, tien_bg90 đã nói:

Bác dùng bản 2020 có bị dính lỗi bị phát hiện crack ko ạ? Của mình bị mới đau chứ,tìm mọi cách Fix mà k đc.

mình dùng bản 64bit từ khi dùng giờ chưa thấy báo lỗi crack nhưng mình cũng mới dùng đc vài tháng gần đây thôi

18 giờ trước, ketxu đã nói:

Video cho bạn hiểu thêm về nó

xem video mới thấy nó cùng có nhiều tiện ích đấy chứ, chỉ là chưa biết dùng đúng lúc đúng chỗ thôi

4. Cái này chắc mới nên e cũng tìm mà chưa thấy đâu có, xin hỏi các bác xem ai biết thì chỉ e với ạ.

E đang dùng thử cad 2020 một thời gian đầu thì ko vấn đề gì vài tuần nay thấy xuất hiện một số hiển thị bắt điểm thì phải. Nó bao gôm hiển thị đường thẳng đứng, đường ngang ở Pline và Line, đường tròn và Spl thì ko thấy. Điểm trùng hợp đầu cuối giữ 2 đường line nối tiếp nhau rất khó chịu khi vẽ.

Có bác nào biết cách tắt cái này ko xin chỉ cho e với, e cảm ơn ạ.

192027924_loicad2.jpg.a5661387301cb9c00f3c247260e6fe26.jpg984907651_loicad3.jpg.79a6ae02e5903955437e4cef45dd805c.jpg2118527634_loicad4.jpg.cae9937a21fb4b40f55be57a4c324b13.jpg141432929_loicad.jpg.136fc40b945c217ea3cf2af9a32e247a.jpg

5. Vào lúc 10/12/2008 tại 06:46, Tue_NV đã nói:

Ứng dụng hàm Round của bác SSG đã trả lời trong topic Lisp nhân thêm hệ số K vào Text. Mình đã phát triển nên đoạn Code này để làm tròn các Text sau các chữ số thập phân

;;;-------------------------------------------------------
    (defun etype (e);;;Entity Type
    (cdr (assoc 0 (entget e)))
    )
    (defun rnd(x);;;Round x, return INT
    (if (>= x 0) (fix (+ x 0.5)) (fix (- x 0.5)))
    ) 

(defun TP()
    (setq thapphan 2);Ban co the thay doi so thap phan o dong nay
    )

(defun round3(x / tue S i j S1 S3)

(setq tue (TP))

(setq S (itoa (rnd (* (abs x) (expt 10 tue)))))

(setq
    i (strlen S)
    j (- i tue)
    S1 (substr S 1 j)
    S3 (substr S (1+ j) tue)
    )
    (if (>= x 0) (strcat S1 "." S3) (strcat "-" S1 "." S3))
    )
    (defun C:Round( / ss k i e d v S)

(setq
    ss (ssget '((0 . "TEXT,MTEXT")))
    i 0

)

(repeat (sslength ss)
    (setq e (ssname ss i))
    (if (= (etype e) "MTEXT") (progn
    (command "explode" e "")
    (setq e (entlast))
    ))
    (setq
    d (entget e)
    v (atof (cdr (assoc 1 d)))
    S (round3 v)
    d (subst (cons 1 S) (assoc 1 d) d)
    )
    (entmod d)
    (setq i (1+ i))
    )
    (princ)
    )

Bạn có thể thay đổi số thập phân ở dòng này : (setq thapphan 2)

Đoạn Code này chưa được hoàn thiện lắm vì theo yêu cầu của người sử dụng là khi đánh số thập phân vào thì chương trình sẽ hiểu. Nhưng ở đây lại phải thay đổi số thập phân bằng cách vào file Lisp sửa lại dòng (setq thapphan 2) mới ra được kết quả như ý.

Mình đã thử thay câu (setq thapphan 2) bằng câu (setq thapphan (getint "\nSo chu so thap phan la :"))

Nhưng kết quả lại không theo như ý. Vì dưới tác dụng của vòng lặp Repeat cái câu nhắc "nSo chu so thap phan la :" được lặp lại cho đến Text cuối cùng. Điều này nó không theo được ý của người sử dụng.

Mong bác SSG và tất cả mọi người cùng góp ý để đoạn Code trên được hoàn thiện một cách trọn vẹn.

Chân thành cảm ơn tất cả mọi người. :cheers:

lisp này của bác Tuệ chọn số thập phân thì OK rồi nhưng còn muốn thành số nguyên luôn (phía sau ko có .0 hay .00) thì thế nào ạ. E thử sửa về số 0 mà ko đc

6. Vào lúc 21/8/2013 tại 02:01, lexussc430 đã nói:

Minh sưu tầm được lisp cập nhật dữ liệu attribute từ file cvs rất hay nhưng không dùng được tiếng việt unicode, có bạn nào biết cách chỉnh giúp mình không. Thanks

http://www.cadviet.com/upfiles/3/100340_updatetitleblockv16_1.lsp

mình thử thấy ko đc dù chuyển font của csv thành font *.Vn rồi, cái font csv cần để đưa sang cad cấu trúc thành phần thế nào vậy bạn

7. Mình muốn làm 2 việc như sau:

1. Chuyển 06 hàng text trên cad về bảng exel và sau khi tính toán giá trị pase ngược lại từ exel vào lại cad.

2. Chuyển 02 giá trị Cao độ đỉnh và đáy hố thu từ file exel lên block ATT trong cad còn tên hố thu đã có sẵn ko cần pase lại vào block att nữa.

Mục 1 thì e đã có lisp C2E chuyển từ cad qua exel của bác Hoành rồi (Cái này mình cũng đã làm trong file exel) nhưng khoản pase ngược từ exel lại cad thì search trên diễn đàn và các nơi cũng có rất nhiều nhưng link die hết rồi chẳng còn link nào nữa.

Mục 2 mình cũng có tìm thấy một số lisp xuất từ cad sang exel hoặc txt nhưng ko dùng đc trong trường hợp của mình

có file đính kèm đây mong mọi người xem nếu biết link thì cho mình xin ko nhờ các bác viết hộ cho mình lisp này với ạ

Quên mình dùng thử bằng cad 2008, 2018. Exel 2010

binh do - trac doc.dwg

Exel.rar

8. Mình đang dùng phần mềm thiết kế đường, tại vị trí đường cũ thì sẽ có tô hatch phạm vi đường cũ nhưng phần mềm xuất hatch ra nó bị tỷ lệ scale của hatch lớn quá nên phạm vi đường cũ ko thể hiện được một phần của hatch để mình có thể điều chỉnh lại tỷ lệ scale cho hợp lý đc.

Các bác có ai biết trong cad có lệnh nào để điều chỉnh cái tỷ lệ mặc định của hatch giống như lệnh Ltscale đối với Linetype ko ạ, e tìm hết google mà ko thấy.

Thanks.1081258078_AutoCAD2008-DDropboxCngvicNam20186.uongLrampKhaosatbdnghiadan_dwg.jpg.74699f684beca19307f9dcd91e059718.jpg

9. Hi phức tạp nên mới nhờ các bạn đó chứ. nếu làm như bạn thì hơi mất thời gian mà nhiều khi dễ bị nhầm  giữa taluy đào và đắp khi mình rải lên bình đồ. ý tưởng của mình là muốn xử lý bình đồ thiết kế nhanh hơn. mình lại không dùng được hai phần mềm VN Road và ADS civil như bạn nói

cái này đối với lisp thì mới phức tạp chứ với cad thì chẳng có gì phức tạp cả, nó chỉ mất công chút thôi

lisp thì bạn chờ đi vậy mình thì chỉ biết dùng lisp thôi chứ ko biết viết đâu

10. cái này mà viết lisp như bạn yêu cầu thì tương đối phức tạp đó, mình thì thường làm như sau: xác định lại khoảng chia giữa ta luy đào và đắp cắt pline ta luy tại đây, sau đó dùng lisp rải ta luy rải theo từng đoạn đào, đắp ngược nhau

nếu dùng phần mềm thì VN Road và ADS civil đều vẽ ta luy được bạn nhé