Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

letrongdaihp

Thành viên
  • Số lượng nội dung

28
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi letrongdaihp

1. Tại sao vẽ bạn được như hình 4 mà không áp dụng cách đó mà hỏi nữa??? như vậy 2 bản vẽ bạn có vấn đề gì khác úp 2 file lên đi có bác sĩ cadviet chuẩn đoán mà chữa bệnh miễn phí cho bạn. hehehe 

P/S: hi vọng cái này là do chế độ ortho on (thẳng) off (không thẳng) phím F8.

Hi. Cái hình 4 em cũng vô tình làm được, sau khi “loạn xạ” lên, nhưng em ko biết là làm như thế nào để được như vậy. Bác thử làm trên máy bác xem, trên layout ấy, ko phải do F8 đâu ạ

2. Em chào các bác! Em gặp 1 vấn đề là: em có 2 bản vẽ autocad, em làm việc trên layout.

Bản vẽ thứ 1: khi em dùng lệnh LE để ghi chú thì text lại bị nhảy đi 1 khoảng ( như hình 1 và hình 2)

Bản vẽ thứ 2: Em cũng dùng lệnh LE để ghi chú thì text nằm tại vị trí click chuột, không bị chéo, và nhảy đi ( như hình 3, hình 4)  . tất cả 2 bản vẽ em đều vẽ trên layout ạ

Em xin hỏi các bác em muốn sửa bản vẽ thứ 1 giống như bản vẽ thứ 2 thì làm như thế nào ạ. Em xin cảm ơn! :)60980_1.jpg60980_2.jpg60980_3.jpg60980_4.jpg

3. Theo em đối với với bản vẽ xây dựng kiến trúc

Đối với mặt bằng tường xây Dim vào nét xây hoàn thiện, đảm bảo đủ thông tin và các đường Dim cố gắng cho thẳng hàng với nhau, không nên bắt người đọc bản vẽ lấy máy tính ra cộng dồn kích thước vào nhau mới ra kích thước cần biết thông tin

Đối với mặt cắt Dim chiều cao qua những vị trí nhiều thông tin nhất như : cửa, phào, dầm...

Đối với bản vẽ thang Dim kết cấu bản thang để có thông tin ghép cốp pha và Dim thêm vào phần kết cầu Bậc nữa: chiều cao, chiều rộng...

Đối với bản vẽ vệ sinh Dim vào tim các thiết bị lắp đặt, trục, cửa, dim tổng kích thước ốp lát gạch

...

Ps: có gì các bác đóng góp ý kiến để em hoàn thiện thêm J

4. Bạn xem  con DIM này có đúng ý bạn không?

http://www.cadviet.com/upfiles/4/115974_6dsfdfgdfg0980_new_block_1.dwg

HI, BÁC HIỂU LẦM Ý EM RỒI, ĐÂY LÀ EM CHỦ ĐỘNG CHO TEXT RA NGOÀI TRONG TRƯỜNG HỢP CHỖ KHÔNG ĐỦ ĐỂ GHI TEXT, VÌ KHI IN RA TRÔNG NÓ CHỒNG CHÉO NÉT KHÓ NHÌN MÀ, NHƯNG CÁI KHÓ LÀ CHO RA NGOÀI TOÀN PHẢI KÉO THỦ CÔNG THÔI, CÒN THEO NHƯ BẢNG NÀY THÌ LÀ XA QU

5. Thử thay đổi biến DIMGAP rồi Dim lại xem.

Bác Hà, DimGap làm thay đổi cả cái dim bình thường ( tức là em chỉ muốn điều chỉnh cái text trong trường hợp text không đủ chỗ trống mà phải ghi ra bên ngoài. còn bình thường đủ chỗ trống thì text để offset như vậy là hợp lý rồi, biến DimGap hiện tại của em là 0.6

6. em chào các bác! các bác cho em xin hỏi là có biến nào quy định khoảng cách từ text đến đường kích thước trong trường hợp text nằm ngoài đường gióng do không đủ chỗ. em cảm ơn. Ví dụ em muốn số 150 nằm gần đường kích thước hơn 1 nữa chứ không phải xa như hiện tại ạ. Ps: mỗi lần kéo vào cũng mệt :)

7. Đây bạn ơi!

;Doan Van Ha - CADViet.com - Ngay 21/5/2012
    ;Muc dich: nhom cac doi tuong Dim cung Length, sau do xuat ra file.
    (defun C:HA( / entlst lst fn pw)
    (princ "\nChon cac doi tuong Dimension can xuat ra file...")
    (setq entlst (vl-remove-if 'listp (mapcar 'cadr (ssnamex (ssget (list (cons 0 "DIMENSION")))))))
    (foreach ent entlst
     (if (= "" (cdr (assoc 1 (entget ent))))
      (setq lst (cons (rtos (cdr (assoc 42 (entget ent))) 2 4) lst))
      (setq lst (cons (cdr (assoc 1 (entget ent))) lst))))
    (setq lst (LM:ListOccurrences lst))
    (setq a lst)
    (setq fn (getfiled "Chon file de xuat ket qua" "" "xls" 1))
    (setq pw (open fn "w"))
    (write-line (strcat "Chieu dai" "\t" "So luong") pw)
    (foreach n lst
     (write-line (strcat (vl-prin1-to-string (car n)) "\t" (itoa (cdr n))) pw))
    (close pw))
    (defun LM:ListOccurrences (lst)
    (if lst
     (cons
      (cons (car lst) (- (length lst) (length (vl-remove (car lst) (cdr lst)))))
      (LM:ListOccurrences (vl-remove (car lst) (cdr lst))))))

Xin chào cả nhà, mình thấy lisp của bạn Hà rất tuyệt! Mình cũng đang cần nó. Có cách nào mà không phải là chọn các Dim mà là chọn luôn đối tượng không hả bạn, như vậy mình đỡ phải Dim nữa!

8. Khi vẽ cad, ở model thì mình cứ vẽ như bình thường tỷ lệ 1:1, dim hết trong model đi , khi chuyển sang layout bạn chỉ việc đặt tỷ lệ bao nhiêu nó cũng không làm thay đổi từ 300 > 150 như vậy đâu, chỉ có 1 lưu ý là bạn muốn ở layout đặt 1/2 thì trong dimmesion bạn phải đặt giá trị của " use overall scale off " là: 2 ; muốn ở layout đặt 1/3 thì trong dimmesion bạn phải đặt giá trị của " use overall scale off " là: 3 để mục đích là chiều cao các text dim trong layout bằng nhau trong cả 2 tỷ lệ 1/2 và 1/3.

9. Chào các bạn. Cụ thể là mình đang bổ cái Vệ Sinh, trong đó nó có cái xí bệt, lavabo, vòi sen. Theo các bạn thì lắp cái nào truớc nhỉ, hay nói cách khác là cái quy trình lắp đặt ấy. Trong cái hồ sơ thiết kế thi công của mình cần một cái bảng kiểu đấy cho vào để khi thi công họ còn biết mà. Mình làm bên Kiến trúc mà nhưng lính mới, mong các bạn chỉ giúp? Cám ơn nhiều nha ^^