Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

htmt234

Thành viên
  • Số lượng nội dung

31
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi htmt234

1. Vào lúc 24/9/2020 tại 23:43, Danh Cong đã nói:

Có, bạn có thể làm vậy bằng cách chuyển màu của Text trong Dim về màu trùng với màu nền Autocad.

Ví dụ trong trường hợp màu nền là màu đen :

Dimstyle ---> Modify --> Tab Text ---> Text Color ---> Select color ---> True Color  ---> Nhập giá trị 0,0,0 hoặc kéo kịch thanh màu về giá trị 0,0,0

mình thì thường xài lệnh edit đường dim đó, đưa giá trị thành "rỗng" là xong. VD như Dim là 500 thì sửa 500 bằng 1 dấu cách

2. 19 phút trước, lbttkcl đã nói:

Bật Layer properties manager lên (lệnh layer). Chọn VP muốn thao tác, rồi Bật/ Tắt layer ở cột VP Freeze 
    Khi tạo một VP mới thì lưu ý ở cột New VP Freeze, layer nào trạng thái Bật, thì sẽ tự hiện khi tạo VP mới, tương tự layer nào ở trạng thái Tắt, thì sẽ không hiện khi tạo thêm VP mới.

Chuẩn bài, đúng thầy đúng thợ là lành bệnh ngay được.

Cảm ơn bro, chúc sức khỏe

3. - Kính chào các vị sư huynh.

Không biết có vị nào đã từng thực hiện được thao tác trên ViewPort (VP) như thế này chưa ạ? Nếu ai xài rồi chỉ cho e cách cài đặt với

1. Ví dụ bản vẽ có Layer1, Layer2, Layer3

2. Trong VP1 sẽ ẩn Layer 1 đi, nhưng e vẫn muốn trong VP2 vẫn hiện Layer1, Layer2, Layer3 để thao tác trên VP2 cho tiện và không cần phải thực hiện thao tác hiện Layer1

3. Hết rồi ạ.

Thanks you read.

4. Để không mất OSNAP thì trước khi dùng Lisp, ta lưu giá trị OSMODE với 1 biến oldos

(setq oldos (getvar "OSMODE"))

Trong khi dùng Lisp nếu muốn thực hiện bắt điểm PERpendicular chẳng hạn thì :

(setvar "osmode" 128)

gần cuuói đoạn Lisp ta phải trả lại biến OSMODE = giá trị của oldos ban đầu để không làm mất đi chế độ OSNAP ban đầu cua user

(setvar "osmode" oldos)

Bác Tuệ cho em hỏi "biến Oldos" là gì à, có phải là biến trước khi mình load lisp không ạ? Hay là một biến bất kỳ mình có thể đặt cho mình dễ nhớ... Chủ đề cũ quá, có bác nào giúp em với, thanks ^^

5. Các bạn à, mình muốn có cái lisp này để kết hợp với quick select.

Ví dụ như mh muốn thay đổi tất cả các hatch solic về 1 loại hatch khác theo mẫu có sẵn.

Đương nhiên là có rất nhiều cách để thực hiện việc này. Tuy nhiên, mh muốn có được bước thực hiện nhanh nhất.

Các bạn nghiên cứu rùi giúp mh với nhé.

Thanks!

Hóa ra bạn xin lisp thì nói ra từ đầu có phải hơn không? các bô lão đang nghiên cứu .... next

6. Cách kiểm tra rất dễ: trước khi dùng lisp hãy chọn tất cả đối tượng trên bản vẽ, xem được bao nhiêu chú, ví dụ được N chú.

Sau khi dùng lisp, lại chọn tất cả đối tượng trên bản vẽ, giả sử được M chú. Nếu M khác N thì các điểm đó đã được vẽ. Và đi tìm chúng.

Nếu mà nói là đang dùng lisp thì có thể lisp lỗi

Làm thủ công từng em 1 bằng pline thì ra rồi :) ^^

7. Bài này là em làm

http://www.cadviet.c...14291_cad_1.dwg

Em muốn ghi kích thuốc như hình bên dưới được không?

Cái bạn muốn hỏi là đường ghi kích thước là 75 mà thực tế của nó là 750 phải không?

Nếu vậy thì bạn vào trong Dimension, chọn Style đang đo kích thước , Modify, Primary Units, Chọn Scale factor là 0.1

• Vote tăng 1