Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

nhatquyelec

Thành viên
  • Số lượng nội dung

33
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi nhatquyelec

1. Chào mọi người,

Mình làm bên Điện, bản vẽ kĩ thuật bên này thường có các bộ xà, trạm biến áp, ...

Vấn đề là trong bản vẽ một bộ xà có các chi tiết như thép L 63*63*6 dài 2 mét ví dụ vậy, vân vân và nhiều chi tiết khác và chúng được kê thành một bảng kê vật tư bên cạnh đó. Nhưng khi thay đổi kích thước bộ xà thì làm thế nào để kích thước đó tự động cập nhập vào  bảng kê không nhỉ

2. Chào mọi người,

Có một vấn đề không biết mọi người có gặp phải và quan tâm không.

Trong bản vẽ thường có ghi kích thước của một đối tượng và kèm theo đó là bảng kê các chi tiết ứng với kích thước của mỗi đối tượng đó.

Ví dụ: một chi tiết là một thanh thép L75x75x7 có kích thước 1.4m đồng thời bên bảng kê đính kèm bên cạnh cũng có thống kê thanh thép đó L75x75x5 dài 1.4m.

Vậy làm sao để đồng bộ 2 chỉ số này nhỉ, như khi thay đổi chỉ số kích thước của đối tượng thì chỉ số trong bảng cũng thay đổi theo.

Tôi thử tạo bảng và chèn các trường mà Autocad cung cấp, nhưng không có trường thuộc tính của một đối tượng để mà chèn vào. Việc này có thực hiện được không nhỉ

http://www.cadviet.com/upfiles/6/82464_xa_chuyen_huong_22kv_chuoi_neo_2lt.rar

Mọi người quan tâm cùng giúp đỡ nhé,

3. Xin lỗi chủ của mục này nếu hỏi không đúng thâcó một vấn đề là khi chuyển tọa độ một điểm từ Mapinfo vào trong cad thì bị cắt bớt phần thập phân, ví dụ: tọa độ trong mapinfo là (7.12345678 , 8.12345678) thì khi sang CAD chỉ còn (7.12340000 , 8.12340000). Thay đổi như thế nào mọi người nhỉ.

4. Chào mọi người, 

Mình làm bên ngành điện, không biết có phần mềm nào để thiết kế mấy bộ xà, quả sứ, theo kiểu 3D để khi lắp đặt ta thấy được trực quan để biết được lắp như vậy là tối ưu chưa hay có hợp lý không vậy hè.

Không biết có ai có ý tưởng gì hay không.

Cám ơn mọi người đã đọc.

5. Chào mọi người trên diễn đàn,

Mình có một vấn đề như thế này không biết mọi người có giúp được không,

Khi mình in ấn thì xuất hiện một "banner" hiện ra: "PRODUCED BY AN AUTODESK EDUCATIONAL PRODUCT", không làm sao gỡ ra được.

Thậm chí khi mình in với dòng Canon LBP 3300 thì nó không in được nữa cơ (không biết có cơ sở hay không nhưng mình thử với các máy in dòng khác thì được, nhưng vẫn hiện dòng banner đó).

Nếu như đây là một "cad autolisp" thì cách diệt là thế nào nhỉ,

Mình có file đính kèm, mong mọi người giúp đỡ

Cám ơn mọi người.

email của mình: nhatquyelec@gmail.com.http://www.cadviet.com/upfiles/5/82464_ban_ve_mat_bang_ban_giao_thuy_tan.rar

• Vote giảm 1

6. Chào mọi người,

Mình đang làm việc trong ngành điện và công việc là quản lí lưới điện.

Hiện tại mình đang triển khai dùng GPS để đi vẽ lại lưới sau đó đưa sang CAD, nhưng có một yêu cầu mà không biết CAD có làm được không, đó là thêm một thuộc tính cho một đối tượng. Ví dụ : mình có một đoạn đường dây hạ thế (vẽ bằng Polyline) 300m loại 3AV95+1AV50, trong CAD đoạn đường dây (polyline) này có thuộc tính "length" thể hiện độ dài đoạn là 300m, giờ mình muốn thêm một thuộc tính nữa là "chủng loại dây" để sau đó mình có thể gán 3AV95+1AV50 cho đoạn đường dây đó.

Làm như vậy để mình có thể quản lí được lưới điện có bao nhiêu mét dây loại gì,... (có thể xuất ra Excell được, vì có lisp xuất hoặc hình như CAD 2012 cũng làm được).

Mình có ý tưởng là mỗi đoạn đường dây chủng loại khác nhau thì sẽ có một "layer", nhưng như vậy thì có quá nhiều lớp vì có quá nhiều loại dây trên lưới điện.

Mọi người có cách gì để thực hiện được điều mình nói ở trên không thì giúp mình với, hoặc có ý tưởng gì khác không.

Cám ơn mọi người đã quan tâm !

7. Tức là thế này, trong hồ sơ nó cho mình các chỉ số để dựa vào đó mình vẽ đường dây như sau :

vị trí : 1 2 3 4 5 6 7

k_cách:___50m__50m__50m__50m__50m__50m

góc:______________30_________25

mình dùng lệnh "pl" để vẽ, nhập chiều dài, nhập góc nghiêng vào bình thường, nhưng ngang đoạn 5 đến 6, mình cần nhập vào chiều dài 50m và góc 25 độ này là góc nghiêng so với phương đường thẳng trước đó( tức là đoạn thẳng 5-6 hợp với doạn thang 3-5 một góc 25 độ), nhưng mỗi lần nhập vào 50m, rồi 25, thì CAD lại hiểu là 25 độ so với trục x, mình cũng đã tick vào ô "relative last segment" như mấy bạn hướng dẫn ở trên nhưng cũng có được đâu

8. Chào mọi người tiện thể cho mình hỏi luôn cái,

Mình là dân điện, khi vẽ một tuyến đường dây điện có mấy vị trí cần nhập như sau : 1-2 l=50m g=0, 2-3 l=50m g=15, 3-4 l=50 g=20

Mình làm như sau : dùng pl vẽ, từ 1-2 đánh vào 50m, 0 độ, rồi OK, tiếp, 2-3 đánh vào 50, góc 15 độ, rồi OK luôn, nhưng đến 3-4 nhập vào 50, góc=20 thì CAD cứ hiểu là 20 so với phương trục X, mình muốn ở đây 20 là so với phương của đường vừa vẽ cơ, mình cũng tick vào "relative last segment" như mấy bạn chỉ, nhưng không được, cứ nhập 20 là CAD hiểu theo phương trục X !!, mong giúp đỡ

9. Xin lỗi mọi người, cho mình mượn đề tài này và hỏi lệch sang một tí nhé

Cũng về cái text của Dimention,

Mình muốn xuất những cái text này sang Excel được không nhỉ (mình nghĩ chắc phải dùng LIsp rồi)

Mình Click chuột phải vào một "Aligned Dimension" để xem thuộc tính thì mình thấy trong mục Text có cái thuộc tính "Mesurement"(nó thể hiện cho cái text đó), và giờ mình muốn làm một Lisp, khi Click chọn vào các "Aligned Dimension" thì nó sẽ xuất các "Mesurement" của các "Aligned Dimension" đã chọn sang Excel (lưu ý là phải theo thứ tự đã chọn)

Mình chỉ biết cái hướng là như vậy thôi chứ cũng không biết phải viết như thế nào, mong mọi người giúp đỡ

10. Ờ, như thế này này, mình có một sơ đồ lưới điện trong CAD, tại từng vị trí cột mình tạo từng block bao gồm nhiều Tag (ví dụ gồm 2 Tag : vtc(vị trí cột), lc(loại cột), việc này cũng dễ làm) để mô tả cho vật tư thiết bị cho từng cột

Tương ứng với 2 Tag bên CAD, bên Excel mình có 2 cột A(vtc), B(lc).

Mình muốn làm một chương trình trong CAD tìm kiếm dữ liệu tương ứng từ Excel để cập nhập vào các Tag của block được chọn

Bạn xem hình dưới cho tiện,

À, bảng excel mình đưa vào trong CAD là để mô tả cho dễ hiểu thôi chứ không phải là đưa nó vào trong CAD đâu

http://www.cadviet.com/upfiles/3/123_1.rar

11. Xin lỗi mọi người, mấy ngày ni bận việc ở cơ quan quá, nên không lên diễn đàn xem mọi người góp ý !

Về bài toán của mình thì theo như bạn "cd2k44" hướng dẫn dùng lệnh eatedit để xuất các thuộc tính sang Excel thì mình làm được rồi, nhưng mình xem lại nếu cứ tới từng vị trí cột điện rồi đánh vào nào là : vị trí, xà, móng, tiếp địa,...còn nhiều nữa, bất tiện quá !

Nhưng bây giờ vấn đề mình nghĩ tối ưu nhất là nên thế này :

Mình có một loạt các vtc(vị trí cột), xa(xà), lc(loại cột), su(sứ),... trong Excel tương ứng là các biến Tag vt, xa, lc, su,... trong CAD

Và làm sao để mình nhập các thông số vào Excel, thì các thông số này được Update vào CAD.

(tất nhiên chương trình phải tìm kiếm vị trí cột để điền các thông số kia cho tương ứng)

Mình gời file hình kèm theo để mấy bạn dễ hiểu ý đồ của mình.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/help2.rar

À, và nếu các bạn đã làm thì hướng dẫn cụ thể từng câu lệnh giúp mình (tóm lại cho mình cái cần câu í !)

Vì tương lai mình muốn phát triển thêm, ví dụ như tại vị trí I/7 là cột BTLT8,4 thì xuất sang CAD cái là tại đó nó lôi block hình tròn thể hiện cột BTLT8,4 ra hiện lên.....

Cám ơn mọi người trước nghe.

12. Chào mọi người,

Mình là dân điện, trong quá trinh làm việc mình có một bài toán như thế này, không biết anh em có giải quyết được không.

Mình có vẽ một lưới điện trên CAD, tại mỗi cột điện mình muốn tạo các block thể hiện cột điện và vị trí của nó, ví dụ : vị trí I/1 _ cột CH8,4, vị trí I/2 _ cột BTLT8,4, .....

Đi kèm với bản vẽ CAD là file Excel tổng hợp vật tư tại từng vị trí cột.

Bây giờ mình muốn ngay lúc đầu vẽ bản vẽ CAD, tại từng vị trí mình gán cho nó từng thuộc tính luôn, như : vị trí cột, loại cột, xà, sứ, ..... sau đó mình chọn các cột đó và xuất sang Excel ( đỡ phải làm công đoạn thống kê lại các thuộc tính vị trí này là loại cột gì, xà, sứ gì trên Excel lần nữa, và điều này làm đồng nhất giữa bản vẽ CAD và bảng kê EXCEL)

Mình có file ảnh kèm theo để minh họa đây,

Mong mọi người biết về vấn đề này giúp đỡ !!!

http://www.cadviet.com/upfiles/3/cad_excel.rar