Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

loc2210

Thành viên
  • Số lượng nội dung

9
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi loc2210

1. Cái  lisp kia bác có thể can thiệp vào CODE được không?

Nếu bác không can thiệp vào được thì e rằng khó để giải quyết vấn đề của bác

Bác hiểu vấn đề của em rồi đó, em ko muốn can thiệp vào code của chương trình được viết trên LISP mà. Mà chỉ cần 1 cái code VBA trong excel nhập vào chương trình cho nó nhanh thôi bác 

Mấy hôm nay cũng đang cày cái video của bác trên youtube để làm cái code đó, thấy bác cũng đang nói đến link giữ autocad và excel đang cố gắng đợi các bài tiếp theo xem có giải quyết được vấn đề của em ko ?.Hjhj gặp expert VBA nói cái hiểu vấn đề liền

Thanks

2. Mình đã xem cái mục đó rồi bạn nhưng nó ko đúng mục đích của mình, mình muốn code trong excel chạy gọi chương trình trong AutoCAD rồi nhập các số liệu từ excel vào chương trình nền như trong hình. Vì mình ko muốn thêm code lisp vào cái chương trình trong cad muốn viết 1 cái code vba ở ngoài chạy trên excel inpull các cell dữ liệu vào chương trình thiết kế 

3. Chào anh em trên diễn đàn

Mình hiện đang rất vất vả nhập dữ liệu từ Excel vào 1 chương trình được viết trên LISP mình ko biết cách nào để tự động hóa cái khâu thủ công này ko, mình đã nghiên cứu về VBA nhưng ko rành cho lắm mà cũng ko thấy tài liệu nào nói về vấn đề này. Các bạn có cách nào viết trên VBA để giải quyết vấn đề này ko. Hoặc có đoạn code mẫu để mình nghiên cứu được ko  

VD : 

Mình có các ô dữ liệu trên Excel như bên dưới rồi copy dữ liệu từng ô vào chương trình của mình được viết trên LISP chạy trên nền AutoCAD

4. lisp lấy tọa độ của bạn đây.

(defun c:l2d1 ()

(setq tenk (getstring "Nhap ten Suon ; Duong Nuoc ; Cat Doc : "))
    	(setq rong t)
    	(setq tdx (list)
    	      tdy (list) 
    		tdxy (list )
    	      dulieu (list))

(while rong

(progn
    				(setq p1 (getpoint "\nChon mot diem:"))
    					(if p1
    						(progn
    							(setq tdx (append (list (rtos (car p1) 2 2)) tdx )
    )
    						  (setq tdy (append (list (rtos (cadr p1) 2 2)) tdy )
    							tdxy (append (list(rtos (/ (car p1) 1000) 2 2)","(rtos (/ (cadr p1) 1000) 2 2)) tdxy)
    							dulieu (append (list (strcat (rtos (/ (car p1) 1000) 2 2)","(rtos (/ (cadr p1) 1000) 2 2))) dulieu))

(setq rong t)
    )
    (setq rong nil)
    )
    )
    )

(setq tdx (reverse tdx)
          tdy (reverse tdy))
      (princ tenk)
      (princ "\n")
    (princ "Toa do X")
      (princ "\n")

(princ tdx)
      (princ "\n")

(princ "Toa do Y")

(princ "\n")
      (princ tdy)

(princ "\n")
       (princ "\n")
      (princ dulieu)

(alert "Chuong trinh duoc viet boi  - Bui Cong Loc ")

)

5. Các bạn cho mình hỏi , bây giời mình có 1 đường spline và tọa độ điểm đầu điểm , cuối của đường thằng

làm thể nào mình có thể lấy được tọa độ giao điểm giữa đường spline và 2 tọa độ điểm đó

thanks bạn