Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

anhvanyeuem

CADViet Team
  • Số lượng nội dung

708
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

26

Bài đăng được đăng bởi anhvanyeuem

1. em chuyển sang w thì chỉ có màu đen, làm sao để bản chụp khi chuyển sang w nó có màu như ở cad ạ

Link down phần mềmBetterWMF V6.0:

http://www.mediafire.com/?nyjgqiltajm

Hướng dẫn sử dụng:

• BetterWMF giúp cho quá trình chèn hình vẽ từ AutoCAD vào 1 tài liệu nào đó, ví dụ MS-office,...

BetterWMF

- sẽ cải thiện hình ảnh khi chuyển sang Word, kích thước của ảnh sẽ phù hợp với vùng các đối tượng trong AutoCAD

- Hình ảnh chuyển sang là trong suốt, màu nền được loại bỏ

- bạn có thể thay đổi độ đậm nhạt cho hình vẽ bằng cách gán chiều rộng nét vẽ cho các màu

- Những hình ảnh có thể chuyển đổi thành đen hoặc trắng

- Trong TILEMODE 0 bạn có thể kết hợp khổ giấy và tất cả các viewports

• Bạn phải chạy BCLIPBRD.EXE trong khi Copy

• Giao diện chính của phần mềm

• Cách sử dụng

Lưu ý: khi vẽ trên AutoCad các bạn nên vẽ các lớp đường nét theo các màu sắc khác nhau (VD: nét liền màu trắng, nét đứt màu đỏ,….vv.)

 Trong khung Lines and text nếu muốn toàn bộ các nét vẽ chuyển thành màu đen thì các bạn tích như hình vẽ, nếu muốn màu giống như trong AutoCAD thì bỏ tích này đi.

- Sau đó chọn Advanced chọn Edit nó hiện ra cửa sổ để chọn kích cỡ cho nét cần chuyển. Thường thì chỉ cần phân biệt lớp đường bao và các lớp khác. các bạn chọn màu color7 trong cột Acad color và nhập giá trị mới cho nó trong ô Edit value(inch)

-sau đó nhấn OK

-Cuối cùng nhấn Apply Ok

Lưu ý: Trước khi Copy hình vẽ ta phải dùng lệnh Zoom để phóng to đối tượng cho vừa khung bản vẽ, không nên để hình bé quá. Sau đó mới lựa chọn đối tượng Ctrl + C.

Chúc các bạn thành công !

• Vote tăng 1

2. bạn nào chỉ dùm mình tai sao mình cài autocad trên win 7 Ultimate 64 bit khi di chuyển con chuột cứ bị nhấp nháy và khi vẽ hìnhtròn thì hình tròn không hiển thị ngay mà nó hiện thị 1 vòng theo chiều ngược kim đồng hồ rồi mới ra?? không biết là mình phải cài dặt như thế nào để không bị như trên nữa ? hay là tại cad2007 chạy trên win 64 bit không ổn định? mông các bạn giúp đỡ vì mình mới học cad thôi

Hầu hết các Laptop bây giờ thích xài Win 64bit, đây là 1 lựa chọn ổn định nếu không Chơi mấy bác phần mềm ứng dụng đồ hoạ cao. Nếu chơi thì mình khuyên bạn nên cài lại Win 32bit dễ cài và dễ sử dụng

Đối với lỗi của bạn mình đoán nguyên nhân là do driver VGA đôi khi vì nhiều lý do mà nó bị tạm dừng và rồi bật lại . Đối với máy PC này thì mình chỉ việc tắt "Hardware Acceleration" rồi lại bật lại là ok.

Còn nếu không được nữa thì cài lại Win 32bit nhé bạn!

3.  

@Avye: Khi gia công bao giờ cũng có sai số , định vị vào Ø16 hợp lý hơn. Vì nó là chỗ lắp đùi xe đạp, cái quan trọng nhất là kích thước khoảng cách lỗ Ø9 (lỗ nhét ca vét) với khoảng cách lỗ Ø16 đòi hỏi chính xác, và là kích thước quan trọng nhất cho lắp mối ghép đùi vào trục.

Với đồ gá dạng này người ta không gia công từng em một mà gá nhiều em một khi phay xong một rãnh ngắt tự động, tiến doa bằng tay qua khoảng trống nếu thợ khỏe; còn thợ ốm thì cứ ngồi ghế tựa chờ nó chạy bước tiến tự động vừa tranh thủ nhắn tin cho ...cô... em!

Ngồi buồn chả có việc chi làm thì vẽ nêu ý kiến vậy!

Hehe! Định vị vào lỗ Ø16 ok! Nhất trí như Uỷ Ban!

4. Tình hình là em có cái thanh răng như thế này (vẽ bằng ToolBox của solid 2012) mà bị báo lỗi và không cho ăn khớp (mate) được với bánh răng theo kiểu bánh răng - thanh răng. Có pro nào biết chỉ giùm cách vẽ để làm sao không bị lỗi và có thể ăn khớp với bánh răng để có thể mô phỏng chuyển động. xin cảm ơn!

đây là hình ảnh thanh răng:

Thanh răng vẽ hơi củ chuối!

5. Mình có 1 file khi in kèm theo dòng quảng cáo "PRODUCED BY AN AUTODESK EDUCATIONAL PRODUCT" chạy lòng vòng quanh mép giấy trông rất PRO...tongue.gif) nhưng làm thế nào để bỏ nó đi. Cop sang một File khác thi` sẽ được hỏi:

Educational plot stamp detected.

If you continue with this operation, the drawing will be plotted with the following banner:

"PRODUCED BY AN AUTODESK EDUCATIONAL PRODUCT"

Do you want to contin

mình làm thế này mà không được bạn nào có cách làm khác không giúp mình với

" SAVE FILE ĐÓ DƯỚI ĐUÔI .DXF, SAU ĐÓ DÙNG AUTO CAD MỞ FILE .DXF, RỒI LƯU LẠI THÀNH .DWG, SẼ HẾT HIỆN TƯỢNG NÀY"

link http://www.mediafire...a45a3cgvzak589d

B1: Audit/Y.

B2: PU/Purge all.

B3: Save as File dưới dạng .dxf

B4.Mở File này và lưu lại dạng .dwg là ok.

• Vote tăng 2

6. Chức năng ghi cả 2 và +- : nó cũng giống như chức năng ghi cả 2 dung sai chuẩn thôi, có cái khác là khi dung sai trên và dung sai dưới đối xứng thì chương trình ghi là .... bác thử nhé với miền dung sai JS có giá trị dung sai trên bằng dung sai dưới

Cái này em có trao đổi với anh Tuệ trước rồi nhỉ!

Với những dung sai trên và dưới đối xứng nhau thì ta cho nó về giá trị ±.

7. Anh sửa bài viết em rồi, không có vấn đề gì cả

Em nhấn nút sửa bài viết của em để xem nhé

Anh sửa bài viết em rồi, không có vấn đề gì cả

Em nhấn nút sửa bài viết của em để xem nhé

Rất chi là không hiểu nha!

Em làm 1 chặp không được, giờ vào thấy nó hiện lên mà em có làm gì đâu nà?

E copy link trên Tab cho vào sau mấy lần thử không được giờ vào thấy nó được?

Hay nhỉ? Lúc nãy tới giờ thử cũng không được!Lạ thật!

8. Em cài chương trình Camtasio 7.0

trong đó có các tính năng hiệu ứng chuột hay tính năng chèn thêm các ghi chú trong video

Mò chặp là ra, chưa tới 15 phút.

@AVYE and Hoan : Em xem video này:

Anh up video

Sao em làm mãi mà không được anh Tuệ nhỉ?

Em làm như anh rồi mà nó vẫn như thế này?

Video lỗi:

9. Vâng nó chỉ hỗ trợ một ít về phần này là Anh click vào Select Selec Region Kéo thả chuột để chọn vùng hiển thị Sau đó bấm chọn Show Region để xem vùng hiển thị,Muốn trở lại bình thường thì bấm Close Region.

Vì nó nhẹ và có thể sử dụng để đáp ứng cơ bản nhu cầu nên em giới thiệu cho mọi người xem.

Máy em căng cứng ổ C nên những phần mềm nhỏ nhẹ như thế này là 1 lựa chọn.

Nếu muốn mở rộng tiện ích thì có lẽ là dùng Camstudio 7.0 của anh Tue_VN là ổn , nhưng mỗi tội la hơi nặng cho ổ C của em!hehe!

P/S: ‘Góp ý: Em nên đưa đoạn clip video hướng dẫn vào thẳng trong bài viết của em ‘

Anh Tuệ ơi sao em post video mà nó chẳng hiện lên trực tiếp gì cả, nó cứ nhìn thấy link rồi trừ 1 khoảng trắng giữa bài viết, em muốn sữa nó lâu rồi mà làm mãi không được.

Em có thêm tag

….

như mọi người nói nhưng sao không được nhỉ?

Anh có thể HD cho em luôn ngay ở đây không ạ?

10. Link tải phần mềm:

http://www.mediafire...skkwn2cw8odckp8

B 1: Tải File cài đặt ở Link trên.

B2: Tiến hành cài đặt bình thường là cứ click đúp chuột vào file cài đặt và Next tẹt ga đít xích luôn!

Sau khi cài đặt xong thấy màn hình hiện Icon của phần mềm (1 cái mền có 4 lỗ màu đen) là oxờ kê!

Note:

Khi cài đặt nếu Chương Trình virut của bạn báo có vi rut – thì các bạn cứ yên tâm không hề có 1 con nào đâu, đó là do chương trình diệt virut của bạn quá nhậy cảm!

Không tin các bạn thử Quét diệt trước khi cài đặt!

Cách thực hiện xem video dưới:

- Ưu điểm :

+ Gọn nhẹ , File chỉ có 5,5Mb, chất lượng Video cũng ok!

+ Xuất trực tiếp các File : Mp4, swf,wmv,flv…

+Có các chế độ,tính năng ghi hình tương tự như các phần mềm khác như Camstudio.

Công dụng lớn lao là việc giúp giải đáp các thắc mắc trên diễn đàn mà không thể nói thành lời!

Nếu như dùng Camstudi 7.0 thì khá nặng gần 165Mb.

P/s: Nếu có thắc mắc gì mọi người cứ hỏi!

[Do ở mục Hướng dẫn em không được quyền Post bài nên em post ở mục Phần mềm này, mong mọi người thông cảm]!

Video Hướng dẫn:

• Vote tăng 2

11. Cái này tôi cũng đã từng góp ý nhưng không thấy biến chuyển.

Hồi trước, chữ "EDU" màu đen nó còn dài hơn nữa, sau đó tôi góp ý nên đã cắt bớt còn vậy.

Nói chung, nhìn vào trang "Các bài viết mới" thấy toàn "EDU" cũng không cảm tình lắm.

Ở trên thì có quảng cáo, ở góc dưới cũng có quảng cáo, lại thêm ở giữa vầy nữa. Hơi nhức mắt và khó tìm bài viết.

Em rất muốn các bác chia sẽ những điều ở ô(Chỉ có thành viên mới của lớp học mới xem được).

Hihi! Nhưng cũng là điều rất khó!

Em nhất trí với các chuyên mục như thế Các Bác cho vào 1 Thư Mục lớn cho riêng của Thành Viên lớp học!

• Vote tăng 1

12. Hề hề hề,

Em gái cho biết đây là topic về dự án số 2 hay là vê danh mục các đề tài đã, đang và sẽ thực hiện???

Việc trao đổi về dự án số 2 có được post vào đây không???

Hề hề hề,..

Em nghĩ việc cung cấp dữ liệu sẽ do abcs Bình phụ trách thì hay hơn!

Bác ấy cụ tỷ hơn! Like cho abcs phát!

13. Tôi sẽ cài bản 2010 vậy, để cho dễ trao đổi học hỏi, tiện thể hỏi bạn tại Hà Nội mua bản 2010 ở đâu thì bảo đảm , giá cả ra sao?

cảm ơm nhiều

Bản Slidwork 2010 hơn 4G, mua ở các cửa hàng phần mềm trên toàn quốc, nhiều như quân nguyên!

Tôi đi mua 15k- 2đĩa.hehe!

Bác đi mua răng nấy thì không biết?

• Vote tăng 2

14. Tôi đã làm như các bạn hướng dẫn như sau

1./ "Click vào Design Librari/Ở đây có các mục lựa chọn bạn click vào {Part]/Hardware/ Gear/ Ok/ " : vào Design Librari không tìm được thư mục {Part]/Hardware/ Gear.

2/ "add-in cái toolbox vàc vào SW" : (theo chỉ giáo của bác phamthanhbinh)

vào tools/Add-Ins/ hiện ra bảng có tùy chọn sau

PDMWorks

Save as PDF

Solidworks 2D Emulator

Solidworks 3D Meeting

Solidworks MTS

nhưng lại không có toolbox hay toolbox browser browser trong bảng này

3/Xem videoclip của bạn Anhvayeuem thì thấy các giao diện, bảng biểu khác với máy của tôi quá, không theo được

tôi đang dùng SW 2005

Oh đấy chính là vấn đề đặt ra ngay từ đầu Topic đấy bác!

Bác xem lại Add/in của bác xem sao?

Mình xài 2010 nên không biết dao diện nó có khác các đời cũ không nhưng mình nghĩ cái add/in thì nó cũng giống nhau mà!

Bạn xem lại kỹ video của em !

15. Vậy nhờ các bác chỉ giáo cho cách đưa hình từ library vào, tôi muốn đưa mấy bánh răng vào hình vẽ mà không được, kích vào library không thấy hiện ra cái mình cần, trước kia thì được, nhưng từ khi máy hỏng cài lại thì lại toi, nan giải quá!!!

Trước tiên bạn Click vào Design Librari/Ở đây có các mục lựa chọn bạn click vào {Part]/Hardware/ Gear/ Ok/ Chọn vị trí cần đặt ở mục Insert Part bên phải màn hình/ok.

16. Ngại quá ! Áy náy và lăn tăn quá! Thôi đành lại quả cho pác vậy, pác đừng lăn tăn nhiều ....

Bình chọn câu trả lời hay nhất trong trang một chủ đề hỏi và đáp: http://www.cadviet.c...pic=30402&st=40

Hai bác : bÁC An và Bác Hải sao cứ chọc nghoé nhau làm gì nhỉ?

Anh em cơ khí với nhau nên đùm bọc và yêu thương nhau không nên xa cách mất lòng thế này!

Ai em cũng quý nên 2 bác bắt tay làm hoà nhé! A Hải và Bác Hoan Rủ Tr.An đi câu cá đi!

• Vote tăng 1

17. Bác SSG hình như bây giờ ở Nha trang , lâu rồi không thấy xuất hiện, chắc là đang tu luyện môn gì đây. Vậy nhờ bạn chỉ giáo cho vài đường cơ bổn, có phải mail của bạn là : kimjoongjae_cn123@yhaoo.com ??

Oh mình khá bận nên không thể làm việc kiểu này đâu bạn ak!

Thiết nghĩ, bạn cứ học từ từ bạn thắc mắc lỗi nào hay cái gì chưa biết cứ Post lên ở đây, em không trả lời thì có bạn Nguyễn Cường, có bác PhamThanhBinh,Hải_Yênlảng….và mọi người học solid giúp bạn!

Như thế sẽ có nhiều ý kiến giúp bạn chóng hoàn thiện nó!

• Vote tăng 1

18. 1.Em thì em hay ghi theo kiểu 2 như hình ảnh anh Hải post!

Với những giá trị sai lệch =0 thì không cần ghi.

Vậy nên chúng ta nên thống nhất 1 nhất luôn:

Ai ủng hộ kiểu 2 thì Like cho em.

Ai ủng hộ kiểu 1 thì Like em ở các Topic khác!

(P/S Cộng đồng cơ khí cho Ý kiến!)!

Nên thống nhất nhanh gọn để các chủ đầu tư biết quan điểm,chứ em đọc mấy cả trang này mà hoa cả mắt rồi.

2. Về cách thể hiện các kiểu ghi kích thước thì em nghĩ là anh Tuệ Hay anh Hà cứ cho ra 1 cái sản phẩm cơ bản đáp ứng các điều kiện cơ bản và các yêu cầu kỹ thuật là ok.

Còn phần mở rộng mọi người sẽ có thêm 1 Lisp mở rộng dựa trên cái cơ bản này để đáp ứng cho những ai có nhu cầu hơn nữa!

19. Chào bác Bình!

1./ Về số chữ số thập phân, bác có thể sử dụng lệnh UN (Units) để chỉnh lại số chữ số thập phân

(Mục Length; type: decimal; Precision: để khai số chữ số thập phân

(có trường hợp có tới 4 chữ số thập phân: lỗ H1 (kích thươc danh nghĩa 0-3, sai lệch trên là: 0.0008 mm)

2./Về cú pháp nhập sai lệch trên (gọi là SLT) và sai lệch dưới gọi là (SLD) :

thì trước SLD cần có dấu "+" hoặc "-"

trước SLT (giá trị dương) có thể không cần "+" cũng được

giữa SLT và SLD nên có khoảng trắng để SLD "rớt" xuống dòng cho đẹp

Ví dụ : +120+50 (hiểu là SLT là +120, SLD là +50)

Hay: +120_______+50 (__: là khoảng trắng: hiểu là SLT là +120, SLD là +50)

Về: thaydoi trong Lisp em bắt chước giống bác DVH để nâng cao tư duy, chứ bản thân em nghĩ giống bác là nên mở Excel ra sửa. Bản thân Excel (Excellent : tuyệt vời) là phần mềm chỉnh sửa bảng tính tuyệt vời, rất trực quan và hiệu quả rất nhiều so với chỉnh sửa bằng LISP và txt. Vì quản lý theo từng Sheet và Cell, có các hàm xử lý chuỗi......nhìn vào là thấy trực quan toàn miền dung sai. Có điều đọc em nó hơi chậm, Tue_NV đã xử lý đọc Excel lần đầu rồi lưu biến -> gán cho hộp thoại để xử lý số liệu. Nên các lần sau, chương trình DS sẽ chạy nhanh hơn vì không phải đọc Excel nữa

Cảm ơn bác!

DỰ ÁN SỐ 2 BẮT ĐẦU KHỞI ĐỘNG ĐƯỢC RỒI ĐẤY

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

Dự án 1 chưa được nghiệm thu mà anh Tuệ!

Mới chỉ phản biện đã. Nếu mọi người đã thống nhất thì Anh gửi sản phẩm đầy đủ để em còn tiện thể liên hoan!hehe!

• Vote tăng 1