Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

haanh

Thành viên
  • Số lượng nội dung

2749
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

83

Bài đăng được đăng bởi haanh

1. Em đang làm đồ án ra trường, mọi người giúp em chi tiết này gia công như thế nào với ( ngoài cách dùng máy CNC ), đây là chi tiết lắp trục và vòng bi ở máy ép mía vật liệu thép CT3. cảm ơn mọi người

http://www.cadviet.com/upfiles/7/159672_mayepmia.pdf

Ngoài máy CNC có thể dùng máy doa tọa độ (Chính xác cao) ; máy doa ngang hoặc máy tiện (độ chính xác thấp)

Kích thước anh ghi hơi bị ...tùy hứng qua cầu, nên sửa lại:

• Vote tăng 1

2. dạ e đã thử nhưng không được ạ. tại đường đỏ không phải là 1 đường thẳng. nó có thể là polyline gồm nhiều line hoặc vừa line vừa arc. a có thể xem trong file mẫu e gửi ạ. e cảm ơn

Lỗi là do anh bắt điểm  sai ( Di chuột bắt điểm C khi thấy xuất hiện chữ Intersection  sau đó bắt tiếp điểm vuông góc với đường đỏ khi thấy xuất hiện chữ plerpendicular để vẽ đường CA) !

Muốn dùng lệnh AL cũng phải xác định được 3 điểm A và B trên đường đỏ và C  trên đường xanh, chứ không thể bắt điểm vu vơ được!

Đây là file cách xác định A, B trên đường đỏ: http://www.cadviet.com/upfiles/7/11837_az_2.dwg

• Vote tăng 1

3.  nhờ mọi người bày cho e cách xoay đối tượng (hình vàng) sao cho điểm A và B chạm đường đỏ, C chạm đường xanh mà đối tượng đó ko thay đổi kích thước. e nghĩ mãi mà chưa tìm ra cách. đường đỏ có thể là tập hợp các polyline hoặc cung tròn. e cảm ơn136661_untitled_1.png

- Đây là bài toán dựng tam giác vuông ABC biết chiều dài 3 cạnh sao cho A và B ngồi trên đường đỏ và C nằm trên đường xanh.

Cách dựng:

1/  Offset đường đỏ xuống dưới một khoảng bằng AC để xác định điểm C

2/ Từ C kẻ đường vuông góc với đường đỏ để xác định điểm A

3/ có C và A dễ dàng xác định được B

Thử lệnh Ăn Lờ nhé: ALIGN

Lệnh Ăn Lờ không dùng được trong trường hợp này!!! :) :) :)

• Vote tăng 1

4. Cho mình hỏi có quy định văn bản nào tính dân số trong công trình hỗn hợp không. Ví dụ 1 công trình cao 30 tầng x sàn 2000m2

tầng 1-2 làm trung tâm thương mại siêu thị. tâng 3,4,5 làm văn phòng cho thuê. tầng 6-16 làm khách sạn . tầng 16-30 làm chung cư.

- Cho mình hỏi cách tính số người trong công trình này để tính toán ra số người tổng công trình, phục vụ các thiết kế phòng cháy, thiết kế nước, điện, các bể phốt, bể nước, các phòng rác, phòng sinh hoạt ...- Nếu quy định tính số người /m2 sàn thì có quy định nào tính cho trung tâm thương mại hay nhà hàng siêu thị, hoặc khách sạn.

- Quy định nào về tính số người / m2 sàn của công trình văn phòng.

- Các bạn giúp mình với nhé. Thank!

Hệ số không gian sàn (m2/người):

http://sdme.com.vn/n...g-22012016.html

Không hiểu có phải là cái anh cần tìm???

5. Yêu thầm 1 em cùng công ty, mà em ấy thích người khác phải làm sao đây các bác ơi

1/ Tiếp cận mục tiêu  theo phương châm thứ nhất cự ly thứ nhì cường độ và trường kỳ mai phục:

2/  Dùng chiến tranh tâm lý để thức tỉnh đối phương bằng hình thức ngày đêm luyện giọng hát cho đối tượng nghe:

3/ Nếu đối tượng  cương quyết không rời nhau chỉ còn cách khả thi dưới đây:

• Vote tăng 1

6. sao không dùng lệnh Hatch đó bạn? Lệnh Hatch cũng tạo ra Hatch với đường bao mà đồng thời cũng cho pick nhiều vùng cùng một lần đó

Sao em dùng Hatch không được ??? ( Xóa hatch còn lại 3 miền kín  chứ không phải là 1 miền kín)

Dùng hatch chắc chắn không hay bằng dùng lệnh  bo tạo 3 miền kín rời rạc rồi lại union thành 1 miền kín.

• Vote tăng 1

7. Chào mọi người, nhờ mọi người giúp đỡ

em có 1 khu đất có 10 luống trồng bí, e tính đi 1 đường ống nước 27 chạy dọc ruộng và gắn thêm ống chữ T vào từng luống để khi bơm nước chảy đều vào các luống. liệu khi bơm nước có chảy đều vào các luống hay không? Nếu không nhờ mọi người giup e đưa giải phá nên làm sao? Em cam on.

Khó nhất vẫn là chọn công suất và lưu lượng bơm hợp lý và chỉ có thể xác định bằng thực nghiệm, mua bơm công suất và lưu lượng nhỏ về lắp thử, nếu không ổn lại chạy bộ ra đổi bơm có công suất và lưu lượng lớn hơn...

Tham khảo:

http://vuonthongminh.com/huong-dan-thiet-ke-he-thong-tuoi-tu-dong/

8. Năm ngoái đục khoét lỗ thủng, năm nay muốn bịt nó lại thì chỉ cần gõ cyl và uni:

Command: CYL CYLINDER
    Specify center point of base or [3P/2P/Ttr/Elliptical]:
    Checking 903 intersections...
    Specify base radius or [Diameter] <1223.5537>:
    Checking 666 intersections...
    Specify height or [2Point/Axis endpoint] <-2158.9335>:
    Command: uni UNION
    Select objects: Specify opposite corner: 2 found
    Select objects:
    Command:  UNION

9. các bác cho em hỏi cái em dùng lệnh ext sau đò dùng su để khoét 1 lỗ trên đối tượng giờ em muốn xóa ngay cái lỗ đó trên đối tượng để đối tượng trở về như lúc chưa có lỗ thì dùng lệnh gì , bt thì em vẫn dùng mũi tên lùi lại các thao tác trước nhưng có mấy hình vẽ làm thế thì lâu quá 

Ngoài cách của bác Nguyen Hoanh còn một cách khác là dùng lệnh Presspull có thể lấp lỗ,  thay đổi độ sâu của lỗ, cắt bỏ lỗ... lồi hoặc lôi ...lỗ ra ngoài.

10. bác hướng dẫn lênh 3do chuẩn quá nhưng mình muốn nó quay lung tung nhưng vuông 90 như kiểu f8 trong 2d thì làm thế nào vậy bác

Nếu "muốn nó quay lung tung nhưng vuông 90 như kiểu f8 trong 2d" một cách đơn giản không phải nhớ tên và gõ lệnh 3DO hay lệnh 3D Rotate mà chỉ cần lôi thanh công cụ ra UCS ra rồi bấm chọn loạn lên một hồi là có thể cho nó quay bằng lệnh Rotate:

1/ Nếu có sẵn 2D có thể vẽ xong 3D rồi xoay hình:

haanh22.gif[/u

RL]

2/ Hoặc có thể xoay hình 2D trước rồi mới dựng 3D:

11. Mình gặp phải vấn đề như hình.

Khi mình đo đường kính vẫn ra font chữ bình thường nhưng khi mình dùng lệnh "ed" để thêm dung sai thì nó bị nhảy sang font khác. Mình bôi đen rồi chọn lại font nhưng vẫn không được.

Ai biết cách khắc phục giúp mình với. :blink:

Anh thử gửi file.dwg lên xem sao???

12. Tình hình là nhà bạn em có hai tầng, ống thoát sàn WC đấu chung với ống thoát nước mưa của sàn mái.

Mỗi khi có mưa to, không khí trong ống thoát nước mưa không thoát lên trời được,

do áp lực nước dội xuống mà thở ra phì phò ở phễu thoát sàn nhà WC.

Có lúc mưa to nước tràn qua phễu thoát sàn chảy tự do trong sàn WC.

Làm thế nào để thoát khí trong ống thu nước mưa và

để nước từ ống thu nước mưa không đi ngược lên phễu thoát sàn để tràn ra sàn WC???

Nguyên nhân và cách sửa chữa???

Em xin trân trọng cảm ơn và hậu tạ!

13. Em thuôc bên thiết kế cầu: Công thức tính áp lực gió cũng xêm xêm như của chị Haanh:  Pd = 0.0006V^2 * ( At * Cd)   <kN>.  < Chị có thể xem mục 3.8.1.2.1 của 22TCN 272-05 >

Với

+ At, Cd là các hệ số. 

+ V : Vận tốc gió m/s.

+ Pd: Áp lực gió  , tính theo kN

quy đổi về đơn vị của chị từ daN/m2 thì công thức này giống nhau. ^^

Thứ nguyên không đúng là do hệ số 0.0006 thôi bác #Hạ. công thức này có được dựa trên cơ sở thực nghiệm chứ ko tính toán chính xác được. Hì.hì.

1/ Pd là tải trọng gió ngang chứ không phải là áp lực gió, anh Danh Cong ạ!

Thú thực là đọc bài viết của anh ghi rành rọt Áp lực gió  , tính theo kN,  em cứ ấm ức tức tưởi mãi kiểu như câu ca dao: 

Bực mình chẳng muốn nói ra

Muốn đi ăn cỗ chẳng ma nào mời!

Chỉ khi tiếp cận được thông tin của anh em mới ngã ngửa ra cười :) :) :)

2/ Em đã tiếp cận được thông tin của anh Danh Cong:

3/ Và tiếp cận thông tin của bác Doan Van Ha:

6.4.      Giá trị của áp lực gió W0 lấy theo bảng 4. Phân vùng gió trên lãnh thổ Việt Nam cho trong phụ lục D. Đường đậm nét rời là ranh giới giữa vùng ảnh h|ởng của bão đ|ợc đánh giá là yếu hoặc mạnh (kèm theo kíhiệu vùng là kí hiệu A hoặc B.  Phân vùng áp lực gió theo địa danh hành chính cho trong phụ lục E.Giá trị áp lực gió tính toán của một số trạm quan trắc khí t|ợng vùng núi và hải đảo

và thời gian sử dụng giả định của công trình khác nhau cho trong phụ lục F

Bảng 4- Giá trị áp lực gió theo bản đồ phân vùng áp lực gió trên lãnh thổ Việt Nam...

6.4.4. Nhà và công trình xây dựng ở vùng có địa hình phức tạp (hẻm núi, giữa hai dãy núi song song, các cửa đèo..), giá trị của áp lực gió W0 phải lấy theo số liệu của tổng cục khí t|ợng thủy văn hoặc kết quả khảo sát hiện tr|ờng xây dựng đã đ|ợc xử lí có kể đến kinh nghiệm sử dụng công trình. Khi đó giá trị của áp lực gió W0 (daN/m2) xác định theo công thức:

W0 = 0,0613 x V02

3/ Một lần nữa em cảm ơn bác Doan Van Ha và anh Danh Cong!

14. - Công thức đúng nhưng thứ nguyên chưa đúng. Xem điều 6.4.4 TCVN 2727 : 1995.

- Với áp lực gió tác dụng vào kính nhà người ta lấy theo điều 6.4.

- Kinh nghiệm thiết kế khung kính: không có.

"Quan hệ giữa Vận tốc và áp lực tính theo công thức: W(daN)= 0.0613v2

Trong đó

* W: áp lực gió(daN)

* v : vận tốc (m/s)

Mình chỉ biết có thể này thôi bạn ạ." ( Nguồn: http://www.vatgia.com/hoidap/4538/124235/cach-tinh-ap-luc-gio.html)

Cảm ơn Bác Doan Van Ha rất nhiều. Thú thực với bác   khi tìm kiếm thông tin ở nguồn trên, em đã  bị ngớ ngẩn không để ý đến thứ nguyên  mà  chỉ nghi ngờ kết quả = 0.0613v2  bác ạ!

15. Hỏi:  "Quan hệ giữa vận tốc và áp lực tính theo công thức: W(daN)= 0.0613V^2
    Trong đó: W: áp lực gió(daN);  V : vận tốc (m/s)" 
    Có đúng không???

Bác nào có kinh nghiệm tính toán,  hoặc có tài liệu tính toán kết cấu khung kính nhà cao tầng cho em xin!

Em xin trân trọng cảm ơn và hậu tạ!