Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

haanh

Thành viên
  • Số lượng nội dung

2749
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

83

Bài đăng được đăng bởi haanh

1. mọi người giúp e với, E tìm k thấy mục đăng bài lên diễn đàn chỗ nào nên mạo muội vào đây hỏi các bác. Cad của e tự nhiên bị lỗi khi sd các lệnh LA,LAYON,LAYISO.. k những không sd được mà sau đó Cad còn báo chương trình k thể tiếp tục đc nữa. Có bác nào từng gặp lỗi này chưa chỉ e cách khắc phục với ạ.Tks mọ người

https://www.google.com.vn/?gws_rd=ssl#q=b%E1%BB%8B+l%E1%BB%97i+khi+sd+c%C3%A1c+l%E1%BB%87nh+LA%2CLAYON%2CLAYISO.

2. Em tưởng lệnh MVSETUP được mọi người xếp vào lịch sử của CAD rồi chứ nhỉ  ;)  ;)  ;).  Giờ chắc cũng ko mấy ai dùng nữa. 

Có người chỉ  dùng lệnh Mvsetup một hoặc vài lần rồi bỏ ...của chạy lấy người. :) :) :)

Có người không cần biết Mvsetup là cái gì, cứ dùng ...ké ông hàng xóm,

bằng cách lôi bản vẽ mẫu của người ta ra để phang lên bờ xuống ruộng

mà không hề biết làm như vậy là ...phạm pháp.

Lại có người dùng một lần là chung thủy với Mvsetup đến trọn đời ,

thỉnh thoảng vẫn dùng mà không thấy nhàm chán.

Chốt lại: Tạo hóa đã tạo thêm cho AutoCAD  một cái gọi là Mvsetup,

ai không dùng, được gọi là PHÍ CỦA... GIỜI!

3. Tiêu chuẩn chỉ lấy 30% diện tích mặt đứng để tính toán 234*0.3 ~ 70m2

Theo mình chỉ cần bố trí máng thu nước tầng 4 là được nhưng không chắc có thi công được

Kích thước ống ~ 108 là phù hợp, tránh nghẹt

1- Cảm ơn bác Hng rất vô cùng nhiều!

2- Máng thu nước thi công được bác ạ! Trường hợp tiết diện ngang lòng máng uốn gập vuông thành sắc cạnh thì hơi bị khó gia công một chút thôi; còn uốn gập có bán kính R ≥ 10S (S: chiều dầy của vật liệu làm máng) thì việc gia công đơn giản.

3- "chỉ lấy 30% diện tích mặt đứng để tính toán"  thì hơi bị vô lý, vì khi gió to mưa  xiên sẽ như tia nắng  hắt vào tường

Thực tế em đang ở nhà 3 tầng, cửa sổ nhà em có cấu tạo trong kính ngoài chớp, vậy mà mỗi khi giông lốc, nếu chỉ đóng cửa chớp bằng gỗ bên ngoài mà quên không đóng cửa kính bên trong thì mưa hắt vào trong phòng ở là chuyện thường ở ...huyện.

4. lúc mới đầu vào cad 2007 em vẽ đường line tầm 1000 nó vượt quá kích thước màn hình không zom bé lại đc nữa. pro nào biết chỉ cho em với

Chốt lại:

Kiểu vẽ của anh không chuyên nghiệp, do vậy phải chữa cháy!

Muốn phòng cháy, phòng hậu họa cho ...đời sau , chỉ còn cách dùng lệnh Mvsetup để đặt tỷ lệ vẽ khoanh vùng vẽ  và chọn các kiểu ...Style cho line , text, dimesion.... :) :) :)

5. e dg học vẽ kỹ thuật mà có nhiều vật thể nhiều chi tiết e k thể hình dung dc..a nào biết cách hướng dẫn dùm e với ạ..e cảm ơn..nếu dc cho e xin sdt luôn ạ

Không hình dung ra vật thể là chuyện nhỏ. Muốn vẽ được cái gọi là HÌNH CHIẾU TRỤC ĐO  hoặc cái gọi là HÌNH 3D điều kiện cần và đủ là khi nhìn 2 hình chiếu 2D, anh phải hình dung ra vật thể.

Tỷ dụ:

Cho hai hình chiếu đứng và bằng như hình ảnh trên, hãy dựng hình cái gọi là HÌNH CHIẾU TRỤC ĐO  hoặc cái gọi là HÌNH 3D. Muốn vẽ được , anh phải hình dung ra được vật thể.

Đây là bài toán có vô số nghiệm hình, anh phải vẽ ra được ít nhất là 01 nghiệm hình và chua thêm dòng chữ "bài toán có vô số nghiệm"  thì mới ăn điểm của thầy được!

Không có một Anh (hoặc Chị) THÁNH SỐNG nào có thể bầy cho anh cách  hình dung ra vật thể , nếu tự thân anh không chịu vận động! :) :) :)

Chỉ có cách duy nhất là anh phải  tự làm  tất cả các bài tập chiếu khối có trong giáo trình (cho hình khối của vật thể , hãy vẽ 3 hình chiếu của nó, khi đã làm quen được với chiếu khối thì làm việc hình dung ra vật thể khi biết hình chiếu của nó trở nên đơn giản!

6. Chào tất cả anh em trong diễn đàn

mình có một bài toán mong các anh em giúp đỡ

yêu cầu bài toán:

1. có một đoạn thẳng mình muốn tạo ra một tam giác cân góc 60 độ chỉ với 2 click . 

click 1: chọn đường thẳng

click 2 : chon miền đặt điểm đỉnh của tam giác

2. tự động tạo ra lỗ khoan bằng cách nhập tọa độ 2 điểm trên màn hinh mà khoảng cách giữa hai điểm đó chính là chiều sâu của mũi khoan sau đó chương chình yêu cầu nhập đường kính mũi khoan

......

mình muốn 2 bài toán trên gộp thành một chương trình với 2 lựa chọn

mình đã upload hình ảnh mô tả bài toán ở dưới. rất mong các anh em giúp đỡ.

https://drive.google.com/file/d/0Byp-qz2acPIgcF9fV2FPZDc3VUk/view?usp=sharing

Mũi khoan có góc ở đỉnh là 60℃ , không biết anh có hơi bị ... nhầm nhọt gì không???

Phải chăng, anh đang thiết kế loại MŨI KHOAN CHUYÊN DÙNG ĐỂ KHOAN ...THỊT LỢN ???

7. Các bác cho em hỏi : em có hình nón cụt : D nhỏ 400, D lớn 1450, đường sinh là 750, Thì e cần khai triển như thế nào để cắt 1 tấm tole ghép lại được hình nón cụt như trên ạ?

Em cảm ơn !

1/ Cách làm đơn giản nhất anh có thể sử dụng phần mềm SolidShape xem hướng dẫn sử dụng ở đây: http://www.cadviet.com/forum/topic/2944-huong-dan-su-dung-solidshape/

2/ Nếu anh  dị ứng vớ PHẦN MỀM SolidSahape thì anh có thể lựa vào dựa vào PHẦN CỨNG trong chương khai triển hình gò trong giáo trình HÌNH HỌC HỌA HÌNH để vẽ, hoặc anh vào chương GIAO TUYẾN KHỐI trong  giáo trình VẼ KỸ THUẬT CƠ KHÍ  để tìm hiểu cách làm.

3/ Nếu anh không vỡ vạc được điều gì sau khi đã đọc giáo trình lời khuyên của em là anh nên  tham khảo thêm các bài viết đã chia sẻ trên diễn đàn:

http://www.cadviet.com/forum/topic/94955-khai-trien-giup-giao-tuyen-ong/

http://www.cadviet.com/forum/topic/1977-khai-trien-hinh-go/

4/ Và cuối cùng, dẫu anh có dùng phần mềm hay phần cứng để khai triển,  sau khi khai triển xong anh hãy mạnh dạn gửi ảnh + file.dwg lên đây, em sẽ nhiệt tình kiểm tra miễn phí :) :) :)

Nếu có sai sót gì, em sẽ nhiệt tình sửa sai giúp anh,

đảm bảo khi đưa xuống xưởng sản xuất,

người thợ không cần phải hỏi han gì thêm,

cũng sẽ làm ra sản phẩm đẹp như ý!

8. Tiêu chuẩn chỉ lấy 30% diện tích mặt đứng để tính toán 234*0.3 ~ 70m2

Theo mình chỉ cần bố trí máng thu nước tầng 4 là được nhưng không chắc có thi công được

Kích thước ống ~ 108 là phù hợp, tránh nghẹt

Cảm ơn bác hng vô cùng nhiều, đã chia sẻ cho em biết một thông tin có lý và hữu ích!

Phiền bác cho em hỏi : "chỉ lấy 30% diện tích mặt đứng để tính toán" dựa trên cơ sở lý thuyết nào ???

Rất mong được bác chia sẻ thông tin, em xin trân trọng cám ơn và hậu tạ!

9. Theo nguyên tắc không được để  máng thoát nước thò sang ranh giới bất động sản liền kề ( ĐẤT CĂNG  DÂY CÂY CẮM SÀO) và nước mưa là lộc trời, rơi vào tường  nhà ai thì nhà đó được hưởng, em đã thiết kế phương án thu nước mưa hắt vào tường như ảnh trên.

Nhờ các bác tư vấn giúp em phương án thu gom nước mưa hắt  vào tường trong trường hợp mưa to bão lớn giông lốc  như ảnh trên có nhược điểm gì ??? Cách khắc phục???

10. bác haanh có khi là thầy giáo của bạn cũng nên ik, bác ấy đã nói vậy thì bạn nên tự làm thì hay hơn, học 1 tiếng là vẽ được thôi.

Tình hình là em không phải là thầy giáo của ai trên đời này cả, em bận việc  tối tăm mặt mũi, thỉnh thoảng vào diễn đàn thư giãn một tý  cho nó đỡ tối tăm mặt mũi, anh ạ! :) :) :)

11. Cách đây hai ngày , em nghe một tin hơi bị giật gân ( có người nghe được kể lại cho em) là có một chuyên gia về xây dựng nói SÀN NHÀ CỔ DO PHÁP THIẾT KẾ VÀ XÂY DỰNG TẠI HÀ NỘI, CÓ KẾT CẤU LÀ  CỐT THÉP CHỊU LỰC CỦA SÀN  ĐẶT Ở GIỮA MẶT CẮT SÀN BÊ TÔNG mà vẫn chịu được lực như kết cầu sàn bê tông cốt thép thời nay.

Phát ngôn như vậy có chính xác không, bác nào đã từng sửa chữa nhà cổ do Pháp xây tại Hà Nội, xin hãy chia sẻ thông tin, em trân trọng cảm ơn!

• Vote tăng 1

12. Em chào chị, hiện tại em cũng đang làm đồ án CNCTM. chi tiết của e là vỏ máy bơm. e cũng đang loay hay làm sao để gá trên máy tiện. e phải thiết kế đồ gá đối trọng nhưng em chưa hiểu về cái này lắm. chị có tài liệu hay gì về phần đối trọng không cho em xinđược không, . xin chị tư vấn làm sao để gá được trên máy tiện ạ. c có thể cho e xin gmail hoặc facebook để tiện chao đổi k ạ e không biết đăng ảnh kiểu gì. . em xin cảm ơn  

Muốn thiết kế gá tiện, anh phải  sơ bộ chọn được kích thước của đồ gá, có kích thước max của đồ gá, sẽ chọn được máy tiện ==> Tra catalogue để xác định trục côn mooc của nó số mấy?

Xác định kích thước đối trọng cho đồ gá tiện, khi phải vẽ bằng phần mềm AutoTAY, hơi mất thời gian.

Nhưng xác định trên AutoCAD là chuyện nhỏ, anh có thể tiến hành theo đúng cái gọi là "quy trình" sau:

1 - Vẽ bản vẽ đồ gá 3D bằng các chi tiết đồ gá rời rạc lắp ghép lại với nhau.

2- Dùng lệnh Union để dính các chi tiết rời rạc thành khối cứng.

3- Dùng lệnh MASSPROP  để xác định được  trọng tâm của khối cứng.

Command: _massprop

Select objects: 1 found

Select objects:

----------------   SOLIDS    ----------------

Mass:                    42924.8113

Volume:                  42924.8113

Bounding box:         X: 502.8823  --  704.8823

Y: 33.3071  --  193.3971

Z: 12.9310  --  227.9099

Centroid:             X: 603.0212

Y: 120.9275

Z: 127.4082

Moments of inertia:   X: 1577326791.9721

Y: 16675197026.1981

Z: 16494162205.5118

Products of inertia: XY: 3126423714.8615

YZ: 631161726.9985

ZX: 3299486018.2921

Radii of gyration:    X: 191.6932

Y: 623.2773

Z: 619.8847

Principal moments and X-Y-Z directions about centroid:

4- Nếu trọng tâm của khối đồ gá không nằm trên đường tâm của trục côn-mooc ta sẽ tiến hành lắp đối trọng bằng  vào đồ gá để cân bằng sao cho trọng tâm của đồ gá nằm trên trục tâm của trục côn-mooc là được. (Tăng dần  hoặc  giảm khối lượng của đối trọng nhiều lần sẽ được như ý)

13. E muốn tạo mảng đối tượng với các đối tượng có khoảng cách đềucần nhập khoảng cách giữa các đối tượng thôi ạ. nhau và cho trước kích thước trên 1 đường thẳng thì làm như nào ạ. :(

lệnh array hay div đều bắt nhập số đối tượng trước trong khi e lại cần nhập khoảng cách giữa các đối tượng thôi ạ.

nhờ các pro giúp e với, e mới dùng cad 2012.

Tks

Có thể bài viết của anh sẽ bị xóa vì đặt tên chủ đề hết sức vớ vẩn! :) :) :)

Nếu dùng Array trên AutoCAD2013 thì yêu cầu của anh được đáp  ứng như mong muốn

Nếu dùng AutoCAD2012 >>>phải dùng lệnh measure thì "e lại cần nhập khoảng cách giữa các đối tượng thôi ạ."

14. Hic !!! bạn qua nhà 1 người bạn của bạn chơi. Bạn thấy họ mới mua 1 chiếc TV màn hình cong rất hiện đại, bạn thích thú và bạn tò mò không biết chiếc TV ấy hoạt động ra sao. Rồi bạn có tháo chiếc TV mới mua của họ ra để tìm hiểu không???  :unsure:  :unsure:

"So sánh khập khiễng

Một chàng trai vốn vụng ăn nói đeo đuổi một cô gái. Bữa nọ, chàng mời được cô đi uống nước với mình. Họ đi đến một quán nước và gọi hai chai sữa tươi.

Chàng trai rất nhút nhát và anh ta không biết tìm chủ đề gì để nói với cô gái. Sau một hồi lâu im lặng, anh ta tình cờ nhìn thấy hình phác họa của con bò chai sữa bèn lấy hết cam đảm nói:

– Em… anh muốn nói… em có biết sự khác biệt giữa em và con bò không?

Cô gái rất ngạc nhiên:

– Anh nói gì kỳ vậy?

– Nó là… à… anh muốn nói… em đeo vòng tay nhưng con bò thì không… con bò đeo vòng cổ có cái chuông nhỏ…

Lời nhận xét của chàng trai làm cô gái thẹn đỏ mặt. Cô đáp lại:

– Anh có nghĩ rằng là có vài điểm khác nhau giữa anh và con bò không?

– Không, anh không nghĩ thế.

– Dĩ nhiên là không rồi! – Cô gái trả lời ..."

Sưu tầm

:) :) :)

Khó nhất cấu tạo của đồng hồ  so, và đế từ (nam châm vĩnh cửu) ,  còn cái gọi là "núm" vặn chặt cái khớp mà anh hỏi :

"Em không hiểu là cấu tạo của nó thế nào mà khi mình vặn 1 cái "núm" trên giá đỡ là các khớp của nó trở nên cứng lại, ko còn di chuyển "tự do" được nữa"  thì hơi bị  đơn giản... :( :( :(