Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Lương Xuân Hậu

Thành viên
  • Số lượng nội dung

292
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi Lương Xuân Hậu

1. Không được rồi!

Ý em là bây giờ một đường tròn đã vẽ mà tâm của nó không ở gốc tọa độ (0,0). Bây giờ em muốn dùng lệnh move để di chuyển tâm của nó về gốc tọa độ cơ. Còn những phương pháp trên thì em làm được rồi.

Ví dụ bây giờ anh vẽ một đường tròn tâm ở vị trí bất kỳ rồi anh dùng lệnh move để di chuyển nó về vị trí có tọa độ (0,0) xem. (à quên phải là cad 2008 nhé). Thanks!!!!!!!!!!!!!!

sao bạn ko sử dụng truy bắt điểm from

2. Có một vấn đề về in ấn. Bản vẽ khi mở ra nó đã cảnh báo ngay là "Produced by an autodesk educational product". Cố sống, cố chết mở ra, chỉnh sửa hay làm jì tuỳ ý, nhưng khi in là nó có dòng chữ "Produced by an autodesk educational product" ở bốn phí bản in rất là chướng mắt. Mình đã thử tại 2 hàng in, một cạnh cổng trường ĐHXD, một trên đường Trần Duy Hưng. Họ đều làm một cách là Save as về file *dxf, sau đó close, rồi lại bật lên. Nhưng ko giải quyết được, vì ko mở được file *dxf ấy ra. Mình về máy nhà, file đi in kia cũng ko làm được, nhưng làm được một file khác, nhưng làm xong thì chữ lại lung tung xoè hết ra, nó chuyển hết các dạng chữ về kiểu standa như ban đầu (sờ tan đa viết thế nào ấy quên mất). Anh em ai biết chỉ giúp cái vấn đề li ti mi này với ^_^

Vấn đề bày diễn đàn đã nói rồi,bạn hãy tìm trên mạng với dòng chữ : "Produced by an autodesk educational product",chắc sẽ tìm được cách giải quyết

P/S : bình thường mình làm như vậy vẫn đc,bạn có thể gửi file đó lên để a e giúp

3. Giới tính của Mũn hiện tại vẫn chưa xác định cho nên chưa được liệt vào Miss, đợi khi nào hoàn thiện giới tính xong gp14 sẽ cho zô ^_^

Mấy hôm nay hồ sơ dự thi gửi về tới tấp quá nên tớ chưa biên tập được kỹ lý lịch chi tiết các ứng viên, xin hứa sẽ sớm hoàn thiện để anh em có thêm căn cứ vote. :D

Em nghĩ bác phải "sờ tận tay, day tận...." thì mới biết được :D

4. Báo cáo với các bác làm kết cấu thép.

Sau 3 tháng cày cật lực với tư vấn của một số pro về nhà xưởng thép tiền chế Flex đã hòm hòm bản Pre Alfa cho thiết kế nhà xưởng thép tiền chế chữ I. Chưa có tính kết cấu chỉ phần thiết kế AutoCAD thôi. Tốc độ thiết kế bằng 10-20% tốc độ vẽ AutoCAD (1 ngày thay vì 1 tuần, thử test 1 cái xưởng đơn giản về vẽ kết cấu mất 2 tiếng vẽ 5 cái mặt bằng, 2 cái khung, 7 cái kèo, 7 cái cột- kèo cột bổ chi tiết ra các mảnh thép).

Các bác thấy liệu có thương mại được không?

Các bác nghía hộ em cái hình demo tại đây: www.cad-app.com

Bác thử kiểm tra lại link xem,e ko hiểu đc

P/S : liệu sau khi phát triển nó có thể tính luôn KC như KIW ko hả bác ^_^

5. Các bạn làm ơn cho mình hỏi cách thiết lập nét in khi in bản vẽ????

Mình nghe nói là có 2 cách: In theo màu và in theo nét có phải vậy không???

Mong mọi người chỉ bảo giúp mình!

Mình xin cảm ơn các bạn nhiều!!!!

Có thể theo hai cách là khi đặt layer bạn đặt nét in luôn hoặc sau khi vẽ xong bạn đặt nét theo màu khi chỉnh chế độ in trong Plot style table.

Về vấn đề này bạn có thể tìm kiếm trên diễn đàn,đã nói nhiều rồi đấy.

6. Tuy mình thì không có vinh dự đuợc biết CADViet trong những ngày đầu của nó nhưng cũng có thể hình dung được đôi chút những khó khăn của các vị tiền bối khi CADViet mới chập chững bước vào cái thế giới ảo này do vậy luôn cảm thấy rất tôn trọng những ai đã chèo lái để duy trì được nó. Hồi đầu vào CADViet cũng không nhớ là vì lý do gì mà mình vào Google để search và đã tìm thấy CADViet rồi cũng không nhớ là vì sao mình đã Reg nick sau đó bị mất sau vụ CADViet bị mất dữ liệu 9,10-2007, rùi lại Reg lại nick và tham gia cùng mọi người cho tới bây giờ. Hồi đầu tham gia CADViet cũng là giai đoạn đầu mình tiếp xúc nhiều với NET, cũng như những người mới biết NET, có lẽ mình post bài chủ yếu là vì thấy vui vui khi thấy bài của mình được đăng trên diễn đàn, thế thôi. Vậy mà cũng không rõ vì lý do gì mà mình gắn bó với CADViet cho đến bây giờ.

E và bác có lý do gần giống nhau rồi, có điều khi mới tham gia lý do của e là tìm tài liệu tham khảo(vì hồi đó mới chuyển sang lĩnh vực TK), giờ thì thành thói quen,cứ sáng mở máy ra là zô CADViet luôn

Nhân đây xin chúc các bác có một năm mới có đc nhiều niềm vui,chúc cho CADViet phát triển ngày càng lớn mạnh, xứng đáng là sân chơi cho nhưng ng sử dụng CAD

7. Cám ơn bác Hoành đã quan tâm nhưng cái link mà bác gửi chưa phải ý của mình.

Ý của mình là khi mình dùng lệnh vẽ đọan thẳng thì vừa vẽ đoạn thẳng sẽ vừa tự fillet hoặc vừa tự trim các đoạn giao nhau. Giống như là 1 lệnh Line rất thông minh, nó có thể làm được 1 lúc 3 chức năng. Người sử dụng chỉ việc vẽ liên tục và lệnh sẽ tự fillet và trim, Người sử dụng không cần kết thúc lệnh Line rồi sau đó mới dùng lệnh fillet hay trim.

Ví dụ là khi bác vẽ ngôi sao, nếu dùng lệnh Line bình thường thì 5 đỉnh của ngôi sao đó sẽ nhọn, 5 cạnh của ngôi sao sẽ giao nhau. Nếu bác muốn vát 5 đỉnh của ngôi sao phải dùng thêm lệnh fillet, nếu muốn cắt đoạn giao nhau giữa 5 cạnh của ngôi sao phải dùng lệnh trim.

Mọi việc sẽ dễ dàng, nhanh chóng hơn nếu có 1 lệnh có thể tập hợp được cả 3 lệnh Line-Fillet-Trim ( tạm gọi là lệnh Line pro ). Đầu tiên vẽ cạnh thứ 1 của ngôi sao, khi mình vừa vẽ xong cạnh thứ 2 thì đỉnh sẽ tự fillet, vừa vẽ xong cạnh thứ 3 thì đỉnh sẽ tự fillet và cạnh giao nhau sẽ tự TRIM, vừa vẽ xong cạnh thứ 4 thì đỉnh sẽ tự fillet và cạnh giao nhau sẽ tự TRIM, vừa vẽ xong cạnh thứ 5 thì đỉnh sẽ tự fillet và cạnh giao nhau sẽ tự TRIM.

Mong bác Hoành nghiên cứu giúp mình nhé.

Chúc bác luôn vui vẻ và thành công trong công việc.

Mình cũng chưa thử tìm hiểu cách làm của bạn, bình thường mình vẫn làm theo cách của bác H, sau khi vẽ xong bằng PL sử dụng lệnh filler,chọn đầy đủ các thông số cần sau đó dùng tham số P, bạn chỉ càn kick một lần là các cạnh khác cũng tự chuyển đổi luôn.Nếu bạn tìm được phương pháp tốt hơn thì hãy post lên để a e tham khảo nhé.Thanks!

8. Hiện tại em xin được bản vẽ của một dự án nhưng khi mở ra thì trong chế độ Model các hình vẽ đã bị xóa đi khá nhìu, chỉ khi chuyển sang các layout thì mới thấy lại những phần đã bị xóa đi nhưng mà không tìm cách nào để có thể lấy lại được vì không thể chọn được các đối tượng trong đó (ngay cả các line). Mong các bác giúp đỡ . TIện thể có bác nào biết cách tạo thêm nhiều layout không (mặc định chỉ có 2 layout trong CAD) vì em thấy nhiều bản vẽ có rất nhìu layout, về phần layout này em hơi bị đuối, mong các các tận tình ... cứu chữa, hic. Thank!

Bạn kick đúp vào layout là có thể làm việc đc trên layout dc mà, còn muốn tạo layout mới thì kick chuột phải vào layout rồi tạo layout mới là xong

"Lần online cuối cùng trong năm"

9. Ngày cuối cùng của năm 2008 xin chúc các bác có một năm mới vui vẻ bên gia đình, bạn bè và nhưng ng yêu thương.Chúc các bác có một năm mới tràn trế sức khỏe và nhiệt huyết với công việc của mình(có như vậy thì tết sang năm mới đc thưởng to, :cheers: )

Các bác đừng quên 2-1 đồng loạt lên diễn đàn để kỷ niệm SN của diễn đàn nhé

:s_big: :s_big: :cry: :cry: :s_big: :s_big: :lol2: :cry: :cry: :gun: :wub: :D B) :cry:

CHÚC MỪNG NĂM MỚI

10. Hiiiiiiiiiii!!!!!!!!!!

Cho mình hỏi mọi ng có ai bit lisp nào có thể làm hiện ngay một lớp bất kì theo í ng sử dụng mà hok cần phải chọn đối tượng của lớp đó.

Như vậy thì sẻ không cần pải mất thời gian để tìm đối tượng lớp đó rùi vào layer để tắt lần lượt các lớp khác

HIIIIII :cheers: , vì mình hay làm vic với nhìu lớp mà mỗi lần cần làm vic trên một lớp thì pải đối tượng của lớp đó rùi dùng lệnh layerfrz để tẳt các lớp khác

Mệt kinh

Bạn nào có lisp có công dụng như vậy, làm ơn cho mình xin với

thankssssssssuuuuuuuuuuuuuu :s_big:

Mình ko rõ về "lít" lắm nhưng bạn có thể dùng lệnh layiso để hiện mỗi layer cần sử dụng cũng đc

11. http://www.vtc.vn/xahoi/doisong/mot-cong-t...02776/index.htm

Hôm nay 31-12 rồi mà không thấy sếp đề cập thưởng tết DL (chẳng thấy mặt lun :cheers: )

Đợt 2-9 vừa rồi cũng chẳng thấy :s_big: Chỉ nghe xếp hứa là tết AL sẽ thưởng cao ???

Các bạn có ai bị trường hợp này chưa vậy???

Bên em "lăm" nay làm ăn cũng bi đát lắm, ko bit có đủ tiền vễ mua cành đào cho gđ ko đây, bùn quá

12. Bạn giải thích rõ hơn chút nưa đi, mình chưa hiểu rõ lắm!

Bạn cứ vẽ theo kích thước thực tế đi,sau khi hoàn thành rồi thì có nhiều cách để tập hợp thành những bản vẽ hoàn chỉnh(in trong model hoặc layout đều đc, tùy thuộc vào mỗi ng).Theo mình ko khi vẽ nên hạn chế thay đổi tỷ lệ vẽ, sẽ khó cho việc sử lý về sau

Chúc bạn thành công! :cheers:

13. Về sân nhà ta lại bị áp lực phải thắng....nếu ko bình tĩnh tự tin thì cũng dễ phơi áo 4-2 chứ giỡn chơi sao...lạy trời mưa xuống lấy nước tôi uống

Bác meohoang ới ời, Trời HN mưa rồi đấy..........Liệu mình có làm nên chuyện ko đây

Vẫn giữ nguyên lời mời hôm trước(đặc biệt với các bác ở trong Nam ra :s_big: )

:cheers: :s_big: :s_big:

• Vote tăng 1