Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Mũn xinh

Vip
  • Số lượng nội dung

1277
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

25

Bài đăng được đăng bởi Mũn xinh

1. Bạn cứ đưa model máy hút mùi cho bên tủ bếp, họ sẽ điều chỉnh cho phù hợp với máy hút mùi của bạn là ok.

1 kinh nghiệm nhỏ mà mình muốn chia sẻ trong việc lựa chọn tủ bếp. Với tư duy kiểu cũ, các tủ bếp thường được chia thành các khoang sử dụng cánh mở. Với cách chia này, người sử dụng khi muốn lấy đồ sẽ phải cúi xuống, lom khom lục lọi đồ trong thùng tủ một cách rất vất vả. Không những thế, về lâu dài nó còn ảnh hưởng đến xương sống của người nấu bếp. Với tư duy hiện đại, việc sử dụng cánh mở được hạn chế tối đa, thay vào đó là hệ thống ray ngăn kéo trượt. Khi lấy đồ chỉ việc kéo ngăn kéo ra là có thể lấy được đồ ngay, bớt được 1 thao tác cúi xuống tìm đồ. 

Ở các tủ bếp cao cấp, hiện đại, thì hệ ray kéo này được sử dụng bằng loại ray đỡ dưới có tính năng giảm chấn (khi bạn sập mạnh thì ray vẫn được hút vào từ từ) và được chia thành nhiều loại với công năng riêng biệt như ray kéo thùng gạo, ray kéo rổ giao thớt, ray kéo ngăn đồ khô.....

Chúc bạn có thể lựa chọn được một tủ bếp ưng ý.

• Vote tăng 1

2. Lúc render thì chip luôn 100%, trừ khi bạn tắt bớt chip ở những dòng chip nhiều lõi.

Trong quá trình render, card màn hình ngồi chơi xơi nước, ko làm gì cả. Lúc này chỉ có chip và ram là hùng hục hết cỡ thôi.

Cấu hình của bạn như vậy là quá ổn cho 1 máy vẽ 3dmax nói riêng và các phần mềm 3d phổ biến nói chung.

Máy mình là vaio F113, chạy max cũng vẫn tà tà mấy năm rồi :)

3. Phím tắt mặc định để gọi bảng đó là shift + W. Trong trường hợp bạn bấm phím tắt ko được thì có thể do phím đó đã bị đè bởi 1 chức năng khác hoặc do đang bật unikey.

Vào views/steering wheels/Toggle steering wheels để gọi thủ công cái bảng này ra.

Lưu ý là từ max 2008 trở lên mới có công cụ này.

P/s: Bản thân mình ko dùng cái của nợ này bao giờ ;))

4. Tick chuột phải lên chỗ modifier list, chọn show buttons, điều kỳ diệu thứ nhất sẽ xảy ra

Tiếp tục tick chuột phải lên chỗ modifier list, chọn dòng đầu tiên, 1 bảng sẽ hiện ra. Bạn nhặt các lệnh hay dùng, kéo thả vào vị trí mong muốn. Xong rồi thì ấn ok, điều kỳ diệu thứ 2 sẽ xảy ra. 

• Vote tăng 1

5. Mình chưa hiểu cụ thể câu hỏi của bạn lắm

Có 2 trường hợp xảy ra:

1. Bạn có file cad trong tay. Với trường hợp này thì cách xử lý rất đơn giản. Bạn chỉ việc plot nó ra dạng PDF, vào shop convert thành ảnh gì là tùy bạn. Khi xuất PDF thì nó vẫn jữ định dạng vector cho bạn, bạn vào shop gõ độ phân giải bao nhiêu thì nó tự dãn ra bấy nhiêu. Ngoài PDF thì bạn có thể xuất EPS cũng có tác dụng tương tự

2. Bạn ko có file cad trong tay mà chỉ có file ảnh như đã bốt ở trên. Trường hợp này sẽ phức tạp hơn. Để có kết quả đẹp nhất thì vẽ lại bằng cad. Sau đó thực hiện tiếp như trường hợp 1.