Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

phamthanhhungks

Thành viên
  • Số lượng nội dung

73
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi phamthanhhungks

1. Khi mình dùng lệnh Layiso, layon và layoff, thì Computer thì lập tức khởi động lại luôn. Các bạn ơi mách nước cho mình với nhé! Mình đang dùng AUTO CAD 2007

Kiểm tra lại máy bạn đi, có thể do phần mềm trong máy bạn bị hỏng đó,hoặc do win bị lỗi.

Khuyến cáo:

1.nên Gỡ bõ em Cad trong máy ra cài lại (oke, và chạy tút mấy lệnh đó rùi thì thui)

2.Nếu mà 1 không được thì nên cài lại win xem thử. (theo mình nghĩ 100% thì được rùi)

3.Mà nếu tới mức 2 cách đó cũng hẻm được thì Up thử file của bạn lên diễn dàn xem. để mọi người xem sau kho gõ lệnh nó thông báo gì, lúc đó sẽ tìm hướng giải quyết tốt hơn.

Chúc bạn thành cộng.

2. haha, Trong trường hợp của em bố mẹ là người miền Trung sống ở miền Bắc, học tập và phát triển trong miền nam. Thì em sẽ ( được coi là cadviet idol của miền nào đây ) Dzui này dzui àh nha, tham gia lun quyết tâm giật giải cadviet idol Vietnamese.

Tối về thu âm ngay mới được. hehe

3. Khi bản vẽ chuyển đến bạn, đã qua nhiều lần chỉnh sửa và đã được chèn nhiều chi tiết từ các file mẫu và bạn không có thời gian với một lô các layer lạ hoắc. Bạn xem sơ bộ , xóa nhũng gì không cần thiết, rồi vào TOOL > CAD STANDARDS > LAYER TRANSLATOR , tại hộp thoại này bạn tạo các layer mới cần thiết cho ban, chuyển dịch các layer cũ sang , bản vẽ sẽ nhẹ đi rất nhiều.

Bác có thể hướng dẫn chi tiết hơn 1 chút được ko? Cụ thể vào Cad Standards mún xoá hay chuyển các layer cùng 1 thể loại về một layer thì phải làm như thế nào. Nếu hay thì sẽ học hỏi theo, tại e cũng hay vướng vào vấn đề này, mỗi lần sửa phải xài Layiso, Layoff, Layon, và SB, SSB khá hiệu quả nhưng mà cũng khá cực mún quản lý hết layer trong 1 bản vẽ cũng phải mất 15 -30'.Theo em như vậy là lâu. Mong bác sớm trả lời và hướng dẫn chi tiết dùm cho aem. Thank 1 phát

4. Đề nghị các bác cho 1 bài tut về kỹ thuật stretch L /2 ; L /3 ở mục Kỹ thuật AutoCad, em cũng rất quan tâm về cái này.

hay wa, vậy là có người cùng ý tưởng với mình rồi. aem khẩn thiết đề nghị các bác có kinh nghiệm về vấn đề này, mở riêng 1 Topic để hướng dẫn aem và cùng nhau tìm hiểu thêm.

Thank các bác nhìu.

5. Bác Nguyễn Hoành, bác SSG và ... ơi. Em mới kiếm được một cái thư viện dành cho dân kiến trúc "công nhận nó khá tuyệt vời." Nhưng người chia sẻ em cái thư viện này, lại không truyền lại bí kíp tạo ra bộ thư viện đó. Thật sự, em mò mãi mà vẫn chưa ra, hum nay, có gì em sẽ Up lên diễn đàn aem xem có gì tìm hiểu thêm xem họ tạo ra bộ thư viện này bằng cách nào nha. " Công công ty mà đã tạo ra bộ thư viện này là công ty PAD, khá nổi ở Sài Gòn" có gì em cũng sẽ up lên topic thư viện or dowload của diễn đàn lun. Học hỏi và chép trên này nhìu, mà chưa có dịp nào ... Thank các bác nhìu nhìu.

Còn đây là một file của em nó.

Visit My Website

rút kinh nghiệm lần trước, em save file nó xuống cad 200o rùi đó.

6. Phía ngày nắng tắt...

Nỗi buồn nhiều như gió.......

........................

Định Post lên tiếp các Topic về ACA nhưng hình như chẳng mấy ai quan tâm nên thôi

Hình như bà con chỉ thích thắc mắc cho vui

Nhưng khi học để giải quyết vấn đề thì lại thấy nản

...............

Mọi người hình như chỉ muốn học những mẹo vặt mà không chịu đầu tư thay đổi tư duy nâng cấp hoàn toàn cách vẽ của mình

Hãy cứ tiếp tục với các chủ đề về Model và Layout, Tỷ lệ trong bản vẽ, các mẹo vặt về Thế nào để Copy Text cho nhanh,....

Khi nào bà con thấy ngán thì mình sẽ Post tiếp vậy

...............

Tôi muốn được thả lên trời....

Như bóng bay...........

Trời, sao mà các bài hay vậy mà sao ít người vào xem vậy. Đề nghị anh em vào trong này hoc ACA 2009. Cái này hay lắm àh nha.

7. Vấn đề này đã được em đưa ra ở nhiều Topic rồi, Nhưng mà hướng giải quyết thì vẫn chưa có một phương pháp nào có vè khả thi hết. Buồn ^_^

Hiện tại bên cty em muốn xài khung tên BV bằng cách Xref block khung tên vào trong BV của mình.

Và kết quả quá tuyệt vời: Em đã Xref được block khung tên đó vào bản vẽ và có thể chỉnh xửa được các biến ATT trong block khung tên đó (các biến đó thường là tên người TK, tên BV, tên Công trình)

Hình 1: Thể hiện block khung tên sau khi xref vào bản vẽ vẫn có thể sử dụng được các biến ATT trong block Khung tên.

Hình 2: Là hiện tại đấy (không thể chỉnh xủa các biến ATT nữa rồi)

Còn đây là file khung tên và một file dùng để chứa Xref khung tên.

http://www.cadviet.com/upfiles/khung_ten.dwg

http://www.cadviet.com/upfiles/sau_khi_xref.dwg

..." Aem lưu ý dùm hiện tại em đang xài cad 2007 or 2008 nha".... Nhưng file thì đã Save xuống Cad 2000 rồi. Có jì mọi người xem rồi cho em một lời bình luận vì sao bản vẽ của em bị như vậy nha, bây giờ em tạo file mới cũng không để text thử cũng không được luôn, mang sang rất nhiều máy khác kết quả vẫn là con số 0. Pó tay rồi :D :D :D :D khóc như mưa

Vấn đề đã được giải quết, bài toán khó đã có người làm ra... Mọi người biết vướng mắc của vấn đề này nằm ở đâu ko? đó là vì Ves của Cad, hic hic dù mình luôn xài cad đời cao từ 07, 08 nhưng chỉ cần để auto save là đời cad 04 thì buồn rồi, không xài được đâu. Dù sao cũng rất cảm ơn anh trình đã rất nhiệt tình hướng dẫn em giải quyết bài toán này. Chúc anh sắp tới có một năm mới vui vẻ và năm sau sẽ mang tin vui đến cho anh em cadviet ... ( Nói nhỏ nè, anh tính tích hợp bản dự toán xây dựng vào cad đấy ... anh em sau kêu anh hướng dẫn típ ... hjhj) Mọi người Nhớ đọc qua Topic của mình để lần sau có bị vướng vào vấn đề của mình thì còn biết đường mà giải quyết nha. :D :wub: :wub: :wub: :D ^_^ :D :D :D :D :D

8. Cảm ơn anh ThanhBinh vì sự nhiệt tình của anh trong câu hỏi của em, Chuyện là vậy nè hôm bữa em có qua cty mà thằng bạn em đang làm, thấy bọn nó có một lênh giống lênh MA nhưng mà nó có thể quét được các: Layer , text Style, Dim... trong block ( với sự hỗ trợ của lệnh Layiso để giữ các layer ) Mà hổng cần có đụng chạm gì vào block hết trơn. Nhưng mà xin cái lisp đó thì bên đó không cho nên viết lên đây mong aem nào cao có nhều kinh nghiệm về LISP giải quyết dùm, giúp đỡ anh em đỡ tốn trong vấn đề quản lí layer, Text style, dim.... trong một bản vẽ. Thak aem rất nhiều. :wub: :wub: :wub: :D ^_^ :D :D :D ^_^ :D :D :D :D :D

9. cảm ơn sự nhiệt tình của các Nataca. Sau đây là một ví dụ trời một file mẫu cần chuyển layer và text style.

và đây là file cad của nó có ji anh xem và tham khảo xử lí dùm mình vụ này nha (rút kinh nghiệm lần trước với bác Tuệ lần này em save file xuống cad 2000 roài, rất tiện với tất cả aem.) hjhj ^_^ :D Năm mới ....... cho pà kon tự viết tiếp

http://www.cadviet.com/upfiles/1_9.dwg

không ai trả lời cho bài toán của em với hả? Thức đêm trông trờ...

10. Nếu biết rằng em đã lấy chồng

Anh về lấy vợ thế là xong

Vợ anh không đẹp bằng em lắm

Nhưng cũng làm anh đỡ chạnh lòng.

Nếu biết rằng em đã lấy chồng

Anh về bắt vịt nhổ sạch lông

Tiết canh làm được vài ba dĩa

Mượn rượu cho nguôi vết thương lòng

Anh về tự tử thế là xong

Mộ anh cỏ dại vàng xơ xác

Khi viếng thăm em hiểu nỗi lòng

Dại gì mà nghĩ thế là xong

Email cứ viết, phone cứ gọi

Cũng có ngày em li dị chồng

Anh về cưới vợ kiếm thằng con

Mai này khi con trai anh lớn

Xúi lấy con em, rửa hận lòng

Anh về tắm gội với xà bông

Tình thù ngày cũ bây đi mất

Để kẻ sang sông khỏi chạnh lòng

Anh mừng biết mấy em biết không

Bao năm quen biết, bao năm mệt

Tính ra cũng khổ mấy năm ròng

Không buồn, không trách chỉ ước mong

Đãi được chồng em nhậu một bữa

Để cám ơn chàng lãnh dùm gông

Nếu biết rằng em sắp lấy chồng

Anh về tự tử thế là xong

Ruột gan phèo phổi lôi ra hết

Tặng kẻ vu qui nấu cháo lòng.

Nếu biết rằng em sắp lấy chồng

Anh về tát cạn lấy dòng sông

Để cho đò cưới không qua được

Đừng có mà mong được động phòng

Nếu biết này mai em lấy chồng

Anh mừng biết mấy em biết không

Thằng nào tốt bụng như thế nhỉ

Bỗng dưng nuôi hộ đúa con ông

Nếu biết ngày mai em lấy chồng

Anh về lên mạng thế là xong

Thế giới thiếu gì trăm cô khác

Xinh đẹp hơn em sướng hơn không ...

Anh về cạo trọc thế là xong

Trao em mớ tóc làm dây tóc

Để tối tân hôn siết cổ chồng

Nếu biết ngày mai em bỏ chồng

Chắc gì em chẳng buớc sang sông

Duyên ta chừng ấy anh lắm nợ

Món nợ tình anh nên trã cho xong

----------------

Bao giờ Mũn lấy chồng

Chắc gì Mũn nhớ thằng Pc

^_^

em hổng bít làm thờ nhưng đọc thơ của mấy bác viết hay quá, thôi thì vỗ tay cỗ vũ vậy :D :D

11. ÔK EM ĐĂNG KÝ HỌC ARCHITECH LUÔN

TIỆN THỂ NÓI LUÔN THÔNG TIN EM TỰ TÌM HIỂU ĐƯỢC TRÊN MẠNG

TRUNG TÂM CỦA THẦY TIẾN TÊN LÀ REDSUN (MẶT TRỜI ĐỎ) ĐỊA CHỈ NẰM Ở SỐ 38 ĐƯỜNG ĐỒNG NAI Q10 TPHCM

HÌNH NHƯ HỌC TAI ĐÂY NGHE NÓI ĐƯỢC THẦY TIẾN TẶNG LUÔN TAI LIỆU HỌC DO AUTODSK BIÊN SOẠN VÀ ĐƯỢC CẤP CHỨNG CHỈ CỦA AUTODESK VỀ PHẦN MỀM ĐÃ HỌC.

THÊM MỘT CÁI KHUYẾN MÃI CỦA THẦY TIẾN LÀ HỌC XONG SẼ ĐƯỢC GIỚI THIỀU VIỆC LÀM VỚI MỨC LƯƠNG KHÔNG DƯỚI 500$ THÌ PHẢI(CÁI NÀY CHỈ NGHE THÔI KHÔNG CÓ CHỨNG CỚ RÕ RÀNG ĐÂU NHÉ MỌI NGƯỜI ^_^ )

Bác nemo ơi, biết số điện thoại của trung tâm của thầy tiến không? có thì cho em với, gọi qua xem lich học sao, roài giảm giá cho member của cadviet nữa chứ, còn chuyện giới thiệu việc làm thì thôi em không dám mong đợi nhiều :D thank pác nha

12. Do nhu cầu 1 số bạn nên mình post nội dung ở đây đến cuối tháng sẽ xóa.

Trả lời câu hỏi cho các bạn hôm hội thảo, mình đã liên lạc và hỏi về học phí và thời gian học như sau

- Các bạn hôm có đi hội thảo muốn học thì giảm 50% học phí

- Học phí cho Architech 1.5T

- Học phí cho kết cấu cơ điện : 2T

Thời gian học sẽ là thứ bảy /chủ nhật (linh động tùy theo nhu cầu)

Hạn chót đăng ký là đến cuối tháng.

Bác Hoàng đăng ký dùm em một suất chưa vây? sao mà hổng thấy ai thông báo gì cho em hết trơn vậy. Em mà bị bỏ sót qua khoá học này em sẽ ^_^ sau đó chúc mừng năm mới :D cụng ly ăn mừng nào.

13. Bác Trinh ơi, kiểm tra dùm em koi, em đã xem đi xem lại rất kỹ rồi ^_^ file xref đúng đường dẫn mà :D Nhưng kết quả vẫn như vậy không khả thi hơn, hay là do cad trên cty em hỏng hết roài nhỉ... :D Nhưng dù sao khi em nghe được câu cách đó chưa khả thi nhất thì em vẫn muốn biết cách khả thi nhất là ji? bác có thể chỉ giáo thêm cho bọn em được không một cách khả thi nhất và hiệu quả nhất mà luôn luôn được coi là dễ sử dụng nhất. Bác thấy em yêu cầu có quá đáng lắm không? Mong bác sớm trả lời em.

14. Đã xem qua bản vẽ xref của bạn

Do bản vẽ được xref vào có tên không đúng

Cách điều chỉnh:

Command: xref

Attach lại đúng tên và đường dẫn

.................

Vài điều bàn thêm

Khung tên dùng Block ATT là một cố gắng lớn cho việc chỉnh sửa

Dùng xref để chỉnh sửa hàng loạt nếu in bằng Layout

Nhưng Cách này chưa phải là tối ưu nhất

.............

Cảm ơn vì sự nhiệt tình góp ý của bác, nhưng mà em cũng giống như bác Nataca .... Nếu như đó không phải bí mật quân sự, hay bí kíp thần công bác có thể chia sẻ với anh em để anh em học hỏi thêm được không? Em thì trước nay vẫn cố đưa ATT vào trong Block Xref vì nghĩ nó hiệu quả nhất. Mong được học hỏi thêm. Thak

15. Thôi công ty các bác thế là mừng rồi bên em không biết có cầm cự được qua cái tết này không nữa. Vừa phải làm việc để kịp tiến độ vừa phải lo xem qua năm có bị thất nghiệp hay không nên chả có tinh thần để nghĩ đến việc thưởng tết nưa.Không biết tháng thứ 12 có hay không chứ đừng nói đến tháng 13 ^_^(

Chia buồn với bác, nhưng thôi hẻm sao năm sau bít đâu mọi chuyện sẽ khá hơn thì sao :D EM cũng không thua ji bác đau khổ, từ đâu năm ngoái đến giờ chưa đc ji hết trơn àh

16. Vấn đề này đã được em đưa ra ở nhiều Topic rồi, Nhưng mà hướng giải quyết thì vẫn chưa có một phương pháp nào có vè khả thi hết. Buồn :D

Hiện tại bên cty em muốn xài khung tên BV bằng cách Xref block khung tên vào trong BV của mình.

Và kết quả quá tuyệt vời: Em đã Xref được block khung tên đó vào bản vẽ và có thể chỉnh xửa được các biến ATT trong block khung tên đó (các biến đó thường là tên người TK, tên BV, tên Công trình)

Hình 1: Thể hiện block khung tên sau khi xref vào bản vẽ vẫn có thể sử dụng được các biến ATT trong block Khung tên.

Hình 2: Là hiện tại đấy (không thể chỉnh xủa các biến ATT nữa rồi)

Còn đây là file khung tên và một file dùng để chứa Xref khung tên.

http://www.cadviet.com/upfiles/khung_ten.dwg

http://www.cadviet.com/upfiles/sau_khi_xref.dwg

..." Aem lưu ý dùm hiện tại em đang xài cad 2007 or 2008 nha".... Nhưng file thì đã Save xuống Cad 2000 rồi. Có jì mọi người xem rồi cho em một lời bình luận vì sao bản vẽ của em bị như vậy nha, bây giờ em tạo file mới cũng không để text thử cũng không được luôn, mang sang rất nhiều máy khác kết quả vẫn là con số 0. Pó tay rồi :D ^_^ :D :D khóc như mưa

17. Theo em thì ta nên vẽ bản vẽ với tỉ lệ 1/1 dùng nhiều Dim với nhiều tỉ lệ khác nhau. Sau đó nếu như cùng tỉ lệ thì xử đẹp bản vẽ đó bên Model lun ( mang sang Layout roài lại phải tạo viewport mất công lắm ) Còn bản vẽ nào mà vướng những hình có tỉ lệ khác nhau thì mang em nó sang Layout chém cho nó một trận là Oke. Vừa đẹp vừa đồng bộ và dễ sử dụng ( không mất công lắm nếu sau này phải chỉnh xủa file, vì bản vẽ của mình vẽ đúng tỉ lệ mà).

:D Cụng ly nào.

:D sợ là vác súng ra :D xử đẹp nó trước khi nó xử mình :D haha

kết quả ^_^ Thắng roài :D giang hồ pà kố

18. cảm ơn sự nhiệt tình của các Nataca. Sau đây là một ví dụ trời một file mẫu cần chuyển layer và text style.

và đây là file cad của nó có ji anh xem và tham khảo xử lí dùm mình vụ này nha (rút kinh nghiệm lần trước với bác Tuệ lần này em save file xuống cad 2000 roài, rất tiện với tất cả aem.) hjhj :D ^_^ Năm mới ....... cho pà kon tự viết tiếp

http://www.cadviet.com/upfiles/1_9.dwg

19. Ý tưởng của con Chung cư này lạ đây, Được. Nhưng mà có công trình nào đầy đủ hồ Thiết kế thi công không hả bác THE HIEP, nếu có share cho em với để làm tài liệu cho đám đàn em về 1 bộ hồ sơ kỹ thuật nhà cao tầng đẹp hjhj :D thank pac nha (Công trình thi công roài cũng được nha, để đỡ phiền cho bác) thak thêm cái nữa ^_^ :D

20. Không có ji nổi bật, nhưng em xin post tấm hình hồi bé của mình lên để tranh giành ngôi vị dễ thương nhất!!! Có ai phản ánh gì không vậy? :D :D

Dung lượng ảnh nhỏ wa (không đáng kể) nên em up lên bằng upload của cadviewt lun, mọi người đừng la mắng ji em cho tội nghịp :D ^_^ :D