Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

k_malau

Thành viên
  • Số lượng nội dung

62
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi k_malau

1. Em cám ơn các Bác đã chỉ giáo.

@Cadviet244: Em đã thử nhưng kô đc.

@All: Em đã thử tìm kiếm, nó quá nhiều, quá nhiêu khê ... muốn đọc để kiếm đc cái mình muốn may mắn thì chỉ có 5phút còn kô may thì kiếm từ ngày này sang ngày khác cũng ....

Nếu thấy em mở Topic này Spam quá thì BQT đóng nó giúp em. Thân ./.

• Vote tăng 1

2. Em mở topic này chủ yếu để những người còn chưa biết nhiều về Cad như em và nhiều người khác nữa đc học hỏi, chia sẽ những trải nghiệm mà mình có đc trong quá trình làm việc.

Em mở đầu bằng câu hỏi: Làm sao đề mở một bảng máy tính trên nền Cad2007?

Rất mong đc sự ủng hộ của các thành viên trong diển đàn. Thân ./.

3. Em có cái này nhờ các Bác cao thủ giúp em với.

Yêu cầu của cái này là đếm tất cả bản vẽ có bao nhiêu lô đất cho 1 khu dân cư như vậy?

Dưới đây là file điển hình, nó còn rất rất nhiều lô đất như thế này...!!!! Làm sao mà đếm thủ công hết đc.

http://www.cadviet.com/upfiles/Phan_Lo.dwg

Mong các Bác chỉ giáo, em đang cần.

Thanks!

4. - Bạn phải nhập đường dẫn đầy đủ khi máy ACAD tên block. ví dụ:

Command: minsert

Enter block name or [?] :D:\tmp\BLOCKS\WC\bt01_f.dwg

Units: Inches Conversion: 1.0000

Specify insertion point or [basepoint/Scale/X/Y/Z/Rotate]:

Enter X scale factor, specify opposite corner, or [Corner/XYZ] <1>:

Enter Y scale factor :

Specify rotation angle <0>:

Enter number of rows (---) <1>: 2

Enter number of columns (|||) <1>: 2

Enter distance between rows or specify unit cell (---): 0

Specify distance between columns (|||): 0

- Bạn đừng nhập 'number of rows' và 'number of columns' bằng 1 vì như thế ACAD tự convert về thành block. Hãy nhập là 2, sau đó sửa lại thành 1 sau (bằng bảng lệnh Properties - Ctrl+1).

Em chưa có tìm được Link của các Block ở đâu? Bác chỉ em cách tìm nhé. Thanks!

5. Các bác thay thế 3 defun này vào đọan code trước.

Bấy giờ thì mã hóa với số nguyên bất kỳ. (âm dương đều được)

Các bác thông cảm, máy ở công ty không cài ACAD nên không test được...

Thôi mình phải làm việc đây

Dù sao cũng cảm ơn bác Hòanh đã test giúp, heheheheh.

Em muốn làm như vậy từ lúc em mới chặp chững học Acad, vào 4R thật hữu ích.

Cám ơn tất cả.

6. Các bác thay thế 3 defun này vào đọan code trước.

Bấy giờ thì mã hóa với số nguyên bất kỳ. (âm dương đều được)

Các bác thông cảm, máy ở công ty không cài ACAD nên không test được...

Thôi mình phải làm việc đây

Dù sao cũng cảm ơn bác Hòanh đã test giúp, heheheheh.

Cám ơn nhiều nhiều, lúc đầu tuy chưa hoàn hỏa nhưng cũng đã khắc phục.

Đáng phục. Thân ./.

7. Em đang muốn đặt một số T.Lệ mới trong B.Vẽ. không bít cách đặt như thế này có đúng không, mong các Bác chỉ bảo:

- TL 1/5 thì em đặt Scale Factor: 0.5

- TL 1/10 thì em đặt Scale Factor: 1

- TL 1/20 thì em đặt Scale Factor: 2

.....

- TL 1/50 thì em đặt Scale Factor: 5

Chỉ giúp em, em là gà mờ chưa bít nhiều về Cad. Thân ./.

8. Cái nét TƯỜNG của Bác 1234abc được vẻ bằng lệnh gì vậy (Line hay Pline hay Mline)?

Theo em được bít thì ngoài Line và Pline có thễ Offset được thì lệnh Mline không thể nào "O" được.

Còn nếu đường đó bác vẽ bằng Line hay Pline thì cứ việc Offset tường đoạn là "OK".

Chút kinh nghiệm chia sẻ, nếu có gì sai sót mong các tiền bối bỏ qua. Thân ./.

9. Em đang sử dụng Cad 2007, không biết làm sao khi cài đặt song lúc vẽ dùng lệnh tắc để vẽ đường tròn không được (cài 2009 vào cũng không dùng được lệnh tắc này).

Ví dụ: trước kia muốn vẽ đường tròn em dùng lệnh từ phím là "C" hoặc "Ci" nhưng giờ em phải gỏ trọn lệnh là "Cirle" hay dùng chuột để click lệnh.

Bác nào đã gặp trường hợp này chưa, nếu đã khắc phục được thì giúp em với.

Các Bác tiền bối chỉ giáo thêm. Thân ./.

10. Bạn dùng Windows Explorer rồi browse đến thư mục chứa acad.exe (thường là: C:\Program files\AutoCAD XXXX\acad.exe rồi phải chuột chọn send to desktop as shortcut. Rồi xoá icon cũ đi.

Có lẻ Bác hiểu lằm ý của em muốn nói, cái Icon biểu tượng CAD2009 ngoài Desktop thì khi Duble Click vẫn chạy ổn.

Ý em muốn nói ở đây là: khi vẻ 1 file bắt kì rồi Save hay Save As thì file đó có biểu tượng Icon (kô đọc đc), thay vì 1 Icon nhỏ của Cad2009. Mở trực tiếp file này kô đc (các Bác vẫn mở các File bằng cách D_click vào fiel đó rồi chương trình tự động chạy luôn), còn em thì phải mở chương trình trước, rồi sau đó mới "Ctrl+O" chọn link mới mở đc. Đã thử Remove Cad 2009 rồi Setup lại cũng kô đc?

11. Em thì thấy dùng Ro là hay nhất. Dùng "ro" thì 1 lúc có thể cho nhiều Text khác nhau nằm trên dùng đoạn thẳng mình muốn

Còn "torient" chỉ làm cho đoạn Text nghiêng theo đường thằng chứ, và chúng nằm yên một điểm cố định.

Chút kinh nghiệm chia sẽ có gì sai mong các Bác bỏ qua. Thân ./.

12. Có một vấn đề mà em muốn hỏi nữa (em đang dùng Acad 2009):

- Text em đang dùng là "MText", em kô hiểu sao khi em canh "giữa" của một đoạn text bắt kỳ lúc Save và Open lại thì tất cả các Text chuyển sang canh lề trái. Dù sửa cở nào, lúc save hay save as tất cả lại bị nhảy.

Các bác nào có cách khắc phục hông, giúp em với. Thanks!!