Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

hiepquang

Thành viên
  • Số lượng nội dung

305
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

7

Bài đăng được đăng bởi hiepquang

1. Đối với những người thường dùng Xref để quản lý bản vẽ, thật khó chịu nếu bị mất các đường dẫn nên phải load lại rất phiền phức. Điều này hay xảy ra với các bản vẽ không phải do chính bạn tạo ra. Có thể do tác giả không sử dụng Projectname, có thể do Saved path bị thay đổi... Bạn dễ dàng khắc phục điều này bằng Reference Manager có trong Autocad :

1. Bạn vào Reference Manager như sau

2. Chọn Add drawings để mở các bản vẽ bạn muốn chuẩn hóa :cheers:

3. Chọn tất cả những yếu tố liên quan của các bản vẽ ở cột bên phải rồi bấm vào Edit selected paths. Bạn chọn đường dẫn cần thiết nơi đặt các file Xref hoặc để trống nếu muốn sử dụng chế độ No path cho các Xref. Điều này tùy vào mục đích cá nhân vì mỗi cách có ưu, khuyết điểm khác nhau

4.Bấm Apply changes để xác nhận và chọn Yes to all nếu cần thiết. Chọn thêm Export report nếu bạn muốn ghi biên bản để xuất ra Excel

• Vote tăng 1

2. Định nghĩa tình yêu theo khuynh hướng tích cực, không thất tình đây bác ạh :cheers:

Trao cho ai đó cả con tim mình không bao giờ là một sự đảm bảo rằng họ cũng yêu bạn, đừng chờ đợi điều ngược lại. Hãy để tình yêu lớn dần trong tim họ, nhưng nếu điều đó không xảy ra thì hãy hài lòng vì ít ra nó cũng đã lớn lên trong tim bạn Có một vài thứ mà bạn rất thích nghe nhưng sẽ không bao giờ được nghe từ người mà bạn muốn nghe, nhưng nếu có cơ hội, hãy lắng nghe chúng từ người nói với bạn bằng cả trái tim. Đừng bao giờ nói tạm biệt khi bạn vẫn còn muốn thử. Đừng bỏ cuộc khi bạn cảm thấy vẫn còn có thể đạt được. Đừng nói bạn không yêu ai đó nữa khi bạn không thể rời xa họ...

• Vote tăng 2

3. Vậy Bác có cách nào mesh các layer lại với nhau nhanh ko?

Ví dụ em có các layer

Cat, thay, hatch..

Nhưng ở 1 bản vẽ của ng khác lại đặt là

1, 2, 3

Và bi h muốn 1 , 2, 3 biến thành cat, thay, hatch nhanh.

Em ko muốn ngồi đổi tên đâu nhé

Nếu chỉ riêng yêu cầu này thì bác sử dụng Layer translator sẽ tiết kiệm thời gian hơn đó.

Bước 1 : Bác tập hợp tất cả layer của riêng mình vào 1 bản vẽ. Save as bản vẽ đó với phần mở rộng *.dws nhé.

Bước 2 : Trong bản vẽ cần đổi layer, sử dụng lệnh Laytrans để mở hộp thoại Layer translator. Sau đó bác chỉ việc load bản vẽ *.dws lên và tiến hành dịch :leluoi: (map) các layer mong muốn thôi

• Vote tăng 3

4. Cảm ơn các bác đã quan tâm, chia sẻ. Bác Phamthanhbinh còn làm thơ tặng rất vui nữa chứ :s_big: . Để đảm bảo tính liên tục của topic, em xin chào hàng luôn ạh. Thể thao tí nhé các bác :leluoi: picft5.jpg

@bác Meohoang : chỉ đơn giản là năm mới sắp đến rồi, tuổi tác không ủng hộ xài nick đó nữa bác ạh :P

5. Khà khà bác daotukl làm quả ảnh hoành tráng quá! Biết bao giờ mi`nh mới được ðặt chân lên xứ sở này...

Bác học bên Úc tiếng Anh quá ngon lành rồi có chương tri`nh học tiếng anh nào hay hỗ trợ anh em cadviet bác nhé!

Cám ơn bác trướcc

TB : dữ liệu trong chuyên ðề Học tiếng Anh.... bác post lên link die hết rồi, bác xem lại dùm nhé!

Hắn già khú đế rồi, làm bán mặt cho keyboard, bán lưng cho kangaroo chứ học hành chi nổi nữa bác em ? :leluoi:

6. Mình không dùng bản LT nên không biết nó có chưc năng này không ? Bạn thử tạo cho nó 1 sheet gồm nhiều layout ở các bản vẽ khác nhau. Trên sheet này ta có thể quản lý các layout một cách chuyên nghiệp hơn : pulish to DWF, etransmit, in ấn...hàng loạt. Để tạo sheet bạn vào menu File ---> New sheet set

---> existing drawing... Phím tắt để tắt/mở Sheet set manager là Ctr+4. Chúc bạn thành công