Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

ph168xd

Thành viên
  • Số lượng nội dung

761
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

7

Bài đăng được đăng bởi ph168xd

1. Bác ph168xd ơi !Phần mềm này có phải cái vào phần Plug-Ins trong thư mục shop tại ổ C không,mà em lại không thấy setup hả bác,bác có thể làm ơn xem lại được không!Bản này là bản trial hay bản full hà bác.Em hỏi hơi tò mò hình như bác ph168xd học đại học xây dụng khóa 48 thì phải,em thấy ảnh bác trong mục ảnh thành viên trước nhà G1 vậy là cùng trường rồi nhưng em sau bác 2 khóa

bạn sau tôi 3 khoá

Toai: Thật sự nó đơn gian hơn nhưng gì bạn đang nghĩ

Nên viết tut thì quả là lãng phí thời gian

Bạn cứ mò đi, ko hiểu ở đâu thì hỏi tôi sẽ trả lời

2. cái Snap em có ý thế này hay hơn, mà em cũng đang dùng rất hiệu quả . lúc đang chọn giữa một đống như thế, không cần zoom lại, cũng không cấn ấn phím tab không biết bao giờ mới đến được điểm ưng ỵ Thử ấn ship và chuột phải đồng thời, xong ấn phím tắt của loại bắt điểm đó . VD tâm đường tròn là "C" , điểm cuối là "E" , điểm giữa là "M" ... các bác nghịch thêm nhé

Vô tình em làm theo hướng dẫn của anh thì phát hiện ra một điều với em là rất thú vị . khi ta đang vẽ một line mà cần chọn chế độ "ortho" thì chỉ cần nhấn chặt phím "shift" thôi ,khi nhả phím "shift" ra thì chế độ "ortho"cũng ngưng luôn .

Chẳng biết các anh biết chưa ,hay đã có ai đăng bài này chưa nữa .

Nếu có đụng hàng mong các anh thông cảm !

em mới học cad nên topic này thật hữu dụng

thank các anh !

Đụng quá còn gì nữa!

Nhưng tui rất hoan nghênh tinh thần học hỏi và chia sẻ của bạn

3. Khà khà, sở trường của em đây dồi.

Theo ý kiến của em thì hiện jờ do điều kiện thời tiết rất nóng nực nên việc uốn diệu có thể gây ra một số tác dụng fụ ko tốt cho sức khỏe. Chính vì thế mà chúng ta nên chuyển sang uốn bia. Mà trong thời điểm hiện tại thì ở Hà Nội, các quán bia hơi có rất nhiều xong chất lượng lại rất lôm côm. Chỉ duy nhất 1 địa chỉ uy tín có thể nói là bia chuẩn 100% mà já rổ tương đối mềm (em là khách quen). Vâng, đấy chính là cửa hàng bán giới thiệu sản fẩm của nhà máy bia hà Nội trên đường Hòang Hoa Thám. Đã qua rồi cái thời bia mậu dịch, mỗi người xách theo cái can đến xếp hàng mua bia, uống được cốc bia thì toát hết cả mồ hôi từ đầu đến chân. Bây jờ, trên cửa hàng, đội ngũ fục vụ tương đối chuyên nghiệp, đồ nhậu fong fú, já rổ hợp lý, có thể nói là rẻ hơn ở ngòai. Đặc biệt, chúng ta muốn ngồi riêng cũng đc, sẽ có fòng vip riêng dành cho mọi người :bigsmile:

Tình hình là dư thế, ko biết mọi người có ý kiến jì ko ạh?

Chuẫn luôn. Đc cái khoản nhậu nhẹt ông này luôn hợp ý mình.

Mùa hè thế này, tốt nhất là uống bia, và ngon nhất là lên nhà máy.

Như vậy kinh phí có thể rút xuống từ 100k xuống 80k

Còn vụ tăng 2 thì đừng để Ji chọn quán, lần trước hắn đã đưa a e vào bẫy rồi

4. Chúc mừng sinh nhật bác Duy!

Chúc mừng sinh nhật chị Svba1608!

Chúc mừng sinh nhật anh Ph168xd!

Chúc bác, anh, chị vui vẻ, thành công, thành đạt trong cuộc sống và vạn sự như ý! Em chúc mừng bác Duy hơi muộn và chúc mừng chị Svba1608 và anh Ph168xd hơi sớm.

Đúng ra phải chúc chị Svba1608 và anh Ph168xd vào ngày 16 tháng 8, song vì sáng sớm mai em phải lên đường vào Hà Tiên.

Đó là tin vui đối với em vì gia đình em nhận được tin vui từ K92 thông báo về phần mộ của bác cả em hy sinh tại nước bạn mới được quy tập về quy tập về Việt Nam, sau bao năm nhắn tin tìm kiếm. Giờ em đang trong tâm trạng buồn vui lẫn lộn và háo hức nữa. Ngày mai gia đình em đi sớm vào Nam rước bác em về quê.

Vì thế em phải chúc mừng sinh nhật trước, rất mong chị Svba1608 và anh Ph168xd thông cảm!

Chào tạm biệt các bác, hẹn gặp lại!

Sáng mai em đi sớm rồi!

Cám ơn mọi ng nhiều!

5. Khi bạn conect ra thêm 2 đường sinh nữa

Thì 3dmax sẽ chọn cho bạn mặt giữa các đg sinh đó

bằng cách nhấn Shift và pick vào cấp độ mặt

Cũng tg tự như vậy

Nếu bạn đang chọn 1 mặt và muốn chọn cạnh là đưòng bao cảu mặt đó

Bạn cũng nhấn Shift + click vào cấp độ cạnh là đc

Àh mà bạncho hỏi nhỏ, mấy dòng màu vàng là ở đâu ra vậy

6. Bạn vào mặt TOP quét 1 phát là được thui mà.

Đó cũng là 1 cách mà mọi ng hay dùng

Nhưng có 1 cách khác mà tôi cũng thường sử dụng đó là

Chỉ cần chọn 1 cạnh ngắn thôi, nhấn Ring, kết hợp chuột phải chọn Convert to face

Bạn cũng sẽ chọn đc những gì bạn đang muốn

7. Đó cũng là cách tôi hay sử dụng,

Nhưng lưu ý thêm là bạn ko cần phải chọn từng cặp cạnh đối diện nhau như trong hình vẽ

Mà bạn có thể chọn cả 4 cạnh đó luôn và Bridge sẽ nhanh hơn

Thao tác poly để đưa về 1 kết quả có rất nhiều cách làm khác nhau

nhưng thời gian thì ko phải như nhau

8. Chọn 2 mặt bên còn lại, ở topview xoay đối tượng 180 độ kết hợp nhấn shift (move bắt điểm vertex nếu nó chưa trùng khít) :bigsmile: mất 10s là cùng. Có cách hay hơn thì xin thỉnh giáo.

Tất nhiên là cách làm đó dài dòng và rất mất thời gian

Thứ 2 nó tạo ra 6 cặp cạnh trùng nhau

Đây cũng là lệnhcơ bản cảu poly, chắc chỉ 2s thôi

9. Không biết hình đầu có gì đặc biệt không(các mặt đã shell bề dày chưa)? nếu không thì dùng lệnh cap holes là bịt được thành hình 2 mà?

ph168xd đã ra đố thì chắc k đơn giản như gp14 nói rồi

gp14 xem kỹ hình 2 kết quả xem, có gì khác so với khi dùng cap ko

Ah, lần sau nhớ đọc kỹ đề đấy :bigsmile:

10. OK, đáp án của bạn chính xác :bigsmile:

Cách làm ở cấp độ mặt, chọn cái mặt đó rồi nhấn thẻ hinge from edge, nhập góc xoay , số đường sinh rồi nhấn hinge và chọn cạnh làm tâm xoay sẽ ra kết quả như hình.

Uh, đúng là chưa thử cách này bao giờ

Bài mới nè

Hình ban đầu

Thao tác lệnh gì nhanh nhất để đưa về hình này

11. Rằng thì mà là, ý tui muốn nói là, àh, thật ra là, nó là câu hỏi

Tui ko in đc theo kiểu Block, tìm hiểu nguyên nhân mà ko ra

Em giải thích giúp tui coi, tại sao rằng thì mà là không sửa đc

Câu trả lời của e tui đọc ko hỉu, hoặc là tui chậm hỉu, or cũng có thể là em rằng thì mà là.... :bigsmile: