Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Kha_Anh_Tu

Thành viên
  • Số lượng nội dung

321
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi Kha_Anh_Tu

1. Xin lỗi Tu nhé, mình đi công tác xa, do trục trạc nên chưa về được, thất hẹn với Tú ngại quá.

Hay mình hd vẽ cây 3d cho Tú nhé. Còn hình người, các mem khác trong diễn đàn chắc là có, Tú thử hỏi người khác xem sao?

Tú hỏi rồi. Vẫn chưa có kết quả. Đúng là ở tận hang cùng ngỏ hẻm, muốn tìm kiếm gì cũng khó

2. Ui! Nói ra sợ các bác chê chứ thật ra em cũng "sắm cho em nó" nguyên con rùi chứ bộ! chỉ tại..... vẽ xấu sợ úp lên máy bác phang em bỏ nghề luon... nên chỉ giám úp có cái cổng thôi, ky thuật dựng hình of em con kém lam! ko thể hiện hết ý tưởng, khổ nỗi mình nghĩ nó vậy mà khi vẽ ra lại trật lé, kong lam sao cho đúng ý mình dược hix hix :s_big:

Để em chỉnh lại đôi chút rồi úp nguyên con len các bác phang luon một thể nhé! thak các bác nhiêu nhiều.

Chê thì đã sao?!?Chắc gì ae trên diễn đàn thể hiện được như vậy?!?Chẳng qua chỉ là ai up lên, thì vào chê bai và góp ý(Tú không đề cập đến các anh lớn). Các anh em suy nghĩ kỹ lại đi, có chắc là sẽ mạnh dạn, up bài lên được như vậy không?!?!?

3. Mình đã thử vẽ 3D bên Cad 2007. Nhưng khi kiếm vật liệu để chèn vào thì không thấy. Phải vào Customize, rồi rà xuống kiếm biểu tượng Landscape New, nhưng khi thực hiện lệnh này thì cad báo Unknown command "LSNEW". Press F1 for help!!

Vậy tại sao lại bị lỗi, có phải do trong quá trình mình cài đặt không đúng?!!Xin trợ giúp :s_big:

4. Hihi...! nhà không có điều kiện mà bác phang từng đấy thép thì chủ đầu tư cũng méo mặt luôn.

Tỉ lệ nan hàng rào và mấy cái sắt gì ngang ngang ở cửa không ổn tý nào.

Xin thưa với quý vị. Dù thiết kế bị chê bai dữ vậy, nhưng cũng nằm trong số 20 dữ liệu được tải nhiều đấy. Thà quý vị lấy về trong sự im lặng, còn hơn là lấy về rồi vào topic để chê bai, như là không cần vậy. Than ôi. Nghiệp thiết kế mới khổ làm sao :s_big:

Ta biết rằng cố quên là sẽ nhớ

Nên dặn lòng cố nhớ để mà quên

5. Các bác góp ý, em còn chưa ra trường, chém nương tay thôi kẻo em bỏ nghề mất, :blink: Đọc bài của bác Khả Anh Tú thấy cũng hay wa di chư??? vạy mà các bác chém ghê wa, :s_big: chỉ bảo, góp ý, dể em tiến bộ hơn nhé!!! http://www.cadviet.com/upfiles/CongNhaPho.jpg

Đích thân Tú chém chú trước vì chú dám "xe xua" thiết kế chuyên về hàng rào (vì nhà dân Tú đấu đá không lại):

1/Bố trí như 1 cái hộp

2/màu sắc quá "kỳ". Tú thấy Tú tệ, chú còn tệ hơn

3/Hai bên cổng tạo 2 ô trống rồi thêm song sắt vào tạo cho ngta thấy cảm giác như "được" ở tù vậy

4/Chú để nguyên bên Cad rồi render luôn, khỏi cần chèn background vào làm gì, chỉ làm cho thiết kế của mình thêm tệ.

Đấy, cũng như chú thấy, nhờ có những nhận xét hơi cay đắng vậy đấy, mà nhờ đó ta mới nâng cao tay nghề được. Chúc chú cố gắng thêm nữa, nổ lực hơn nữa, cho ra đời nhiều hơn nữa những tác phẩm không giống ai như Tú đây :blink:

Tú up file hàng rào cho chú kham thảo, cách tạo độ sáng và hiệu ứng phản chiếu gương để bản vẽ chú nhìn được mắt hơn

http://www.cadviet.com/upfiles/hang_rao_pro6.dwg

Tú cũng vẫn phải cố gắng học hỏi nhiều, mới bằng anh bằng chị được. Chú cũng vậy nha :blink:

• Vote tăng 2

6. Có ai co mẫu cửa công và lan can sắt kiểu dáng dơn giản và hiện đại cho em xin với :s_big:

Thôi kệ, bạn lưng dài quá rồi đó. Mình cũng lấy về từ diễn đàn, giờ up ngược lên lại :blink:

http://www.cadviet.com/upfiles/mau_cua_4canh.dwg

Và đây file kiếm chút cháo :blink:

http://www.cadviet.com/upfiles/HR01.dwg

http://www.cadviet.com/upfiles/HR04.dwg

• Vote tăng 3

7. Bạn leo lên tầng 3 của nhà bạn rồi nhìn Xuống rồi tưởng tượng ra trong nhà mình có cái gì và được bố trí ra sao mặc dù nó đã khuất , sau đó mang giấy và bút chì ra vẽ lại nó . Ta được hình chiếu bằng .

Làm tương tự khi đứng trước cửa nhà . Ta có hình chiếu đứng . Và đứng sang nhà bên cạnh thì ta được hình chiếu cạnh.

Cứ thực hành thừơng xuyên bạn sẽ tưởng tượng được rất đơn giản. Nhưng đừng leo lên tâng 70 của khách sạn mà tưởng tuợng là được vì bạn dễ rơi xuống trước khi tưởng tượng ra đó . HÍc . Tham khao load ở đây nhé : http:/gia24.vn. Chúc bạn thành công.

Cách làm này cũng hay đấy. Nhưng khuyên bạn chỉ nên áp dụng đối với khu vực ít dân cư và phương tiện giao thông. Đứng trước nhà nguy hiểm lắm. Tổng thống ơi. Giả sử nhà mình ở Xì phố (đất đai hạn hẹp) sao có thể đứng cạnh nhà để quan sát được đây?!? :s_big:

8. Mình đang học họa viên kiến trúc, nhưng mình không biết nhìn chiếu đứng, chiếu bằng, chiếu cạnh, nhìn còn lơ tơ mơ lắm.

Bạn nào có thể chỉ mình muốn học cách nhìn 3 hình chiếu thì phải xem tài liệu ở đâu. Mình đã lên mạng tìm rất nhiều nhưng không được

Nếu các bạn nào có tài liệu thì có thể share cho mình được không

Thanks.

Vạn sự khởi đầu nan. Bạn đừng gian nan bắt đầu nản. Mình up file Cad có 1 ví dụ đơn giản, để từ đó giúp bạn hiểu rõ hơn về vấn đề. Lúc bắt đầu ai cũng như ai thôi. Rồi từ từ sẽ rành rẽ, nghề dạy nghề thôi :s_big:

http://www.cadviet.com/upfiles/hinh_chieu_gui_cadviet.dwg

• Vote tăng 1

9. Mình mới học cad 3D 2004 xong, nhưng đang thực hiện bài tập trên cad 3D 2007. Phần xoay 3D khối solid trên một trục nào đó, mình chưa thực hiện được. Bạn nào biết thì giúp mình cái. Xin cảm ơn,

Theo mình biết có 2 phương pháp:

1./ Lôi thanh công cụ View ra, chọn 1 trong các biểu tượng sau:

- SW Isometric

- SE Isometric

- NE Isometric

- NW Isometric

Cad sẽ chuyển về mặt định 4 hướng nhìn cố định

2./ Lôi thanh công cụ 3D Navigation ra và chọn Constrained Orbit, bạn có thể quay theo chiều và chọn hướng tùy ý. Thân chào bạn :s_big:

10. Vào diễn đàn nào cũng thấy spam, bực mình mất thì giờ!

Bạn có nhìn thấy tiêu đề topic này không. Đây là Góc spam, nếu không thích, bạn hãy im lặng rời khỏi. Còn 1 khi đã lên tiếng tức là đồng tình với nạn spam này. Im lặng là vàng nếu không thích :s_big:

11. Mình mới học Cad nên không biết dùng cách nào mà kéo dài màn hình cad ra để có thể vẽ được những bản vẽ layout lớn.Mình đang cần vẽ khung cơ bản có kích thước chiều dài 15000mm và chiều rộng 8000mm. Mình vẽ nhưng cad chỉ vẽ được 1500mm là không kéo ra vẽ thêm được nữa,mặc dù màn hình vẫn còn trống rất nhiều.Mình thấy mấy bản vẽ layout của bên xây dựng có khung bao ngòai cùng,làm cách nào có thể vẽ đựoc mong mọi người chỉ giáo.Cám ơn nhiều. :s_big:

Mình nghĩ chắc bạn đã bỏ qua bước đầu tiên và quan trọng rồi. Thiết lập tỷ lệ trong bản vẽ. Chưa lập tỷ lệ nên chỉ vẽ được tới đó là không di chuyển được nữa. Muốn xem hết khung tên bạn gõ Z + enter rồi E + enter là được :blink:

12. Nếu ta đã có một thiết kế giếng trời có mái che + thông tin sau, thì có thể thực hiện được điều này không nhỉ?

Kết luận cuối cùng là không có sao?!?Buồn 5 phút. Vậy cấu tạo giếng trời khung cố định, khỏi cần tự động đó, ae nào có, có thể up lên đc không?!?Mình đang cần để biết thêm

13. Chào các anh em!

Hiện bố mẹ em đang định xây nhà, theo ý tưởng thì như hình em up lên bên dưới đấy. Diện tích nhà em là 27x5.7. Diện tích xây dựng là 21.5x5.7. Nhờ các anh giúp em vẽ giúp mẫu thiết kế nhà để bố mẹ em gửi chính quyền địa phương xin phép xây dựng.

Em cám ơn trước :blink:.

Nhà em chỉ 1trệt thôi à ^^

Sân: 5x5.7

2P.ngủ: 4x4

bếp: 5.5x5.7

p.khách: đoạn còn lại

Đọc nội dung bài viết của bạn mà mình thấy xót xa quá. Bạn lên diễn đàn để tìm tư liệu, để trau dồi thêm kiến thức và chuyên môn. Hay mục đích chính của bạn khi gia nhập là chủ yếu nhờ vả. Không có chuyện vẽ giúp ở đây đâu bạn à. Bạn làm mình cảm thấy tiếc nuối mấy năm ngồi ghế nhà trường quá :s_big:

Có mẫu này đưa bạn xem, chỉ là vẽ chơi lúc vừa ra trường thôi

http://www.cadviet.com/upfiles/Kat_Mau_1.dwg

14. Đúng rồi, bạn nên mua đĩa TV để có thêm hình người, cây cối phong phú hơn, còn trong Cad thì có 2 hình người như trong hình của Tú.

Nền bầu trời của Tú hơi tối , trong Windów mình nhớ có 1 file Cloud (hình bầu trời có mây sáng sủa hơn bạn ghép nền đó sẽ hay hơn.

Còn VL mái mình nghĩ Tú nên sử dụng Cad 2007, VL sẽ phong phú và cho chúng ta tự tạo các sọc, vân , ....và nhiều thông số khác, hơi giống trong 3D Max

Hoàng có thể cho mình xin file thư vuên 3D Cad được không?!?Chỉ cần con người và cây cối cũng được. Vì mình ở tuốt trong vùng sâu, mỗi lần cần tìm tư liệu gì khó khăn lắm. Mình dựng được cũng là nhờ quyển sách dạy Cad 3D trị giá 38k thôi. Chẳng qua trường lớp gì nên trình độ và đẳng cấp có giới hạn. Mong Hoàng có thì giúp đỡ cho mình

15. THẦN ĐÈN

Hai vợ chồng không mấy giàu có tập tành đi đánh gôn, Sân gôn lại nằm cặp khu biệt thự cao cấp. Người chồng cẩn thận dặn vợ, đánh nhẹ tay thôi kẻo banh lạc hướng vào nhà người ta thì khổ. Lát sau do mê mồi quá, người vợ đánh quá tay, tái banh gôn làm bể cửa kiếng 1 ngôi biệt thự gần đó nhất. 2 vợ chồng xanh mặt mày. Lại gần ngôi nhà đó, họ bấm chuông, chờ hoài không thấy ai ra, họ len lén vào trong. Trong ngôi biệt thự sang trọng đó, tại phòng khách, 1 người đàn ông ngồi trên ghế saloon, tay cầm trái banh, bên cạnh là 1 cái chai bể và những mảnh kiếng từ cửa sổ. Ngươì đàn ông cất giọng hỏi. Ai đánh trả banh này. Cả 2 vợ chồng im lặng. Người đàn ông nói tiếp. Ta là Thần đèn, đã bị giam trong cái chai này đúng 1000 năm, nay được giải thoát ta muốn trả ơn 2 ngươi, ta cho các ngươi 3 điều ước. Nhưng vì chỉ có 2 ngươì nên ta sẽ giữ lại 1 điều ước. Nào 2 ngươi nói đí, muốn gì. Ngươì chồng nhanh nhẹn đáp: Tôi muốn có 10 triệu USD. Thần đèn trả lời: Được, ngày mai trong Tủ quần áo nhà ngươi sẽ có đủ số tiền đó. Ngươì vợ sau 1 hồi suy nghĩ nói tôi muốn có 1 ngôi biệt thự sang trọng như thế này trên mỗi quốc gia. Được, ta chấp thuận. Giờ đế lượt ta ước , ta ở trong cái này đã 1000 năm rồi nên rát thèm đàn bà. Ta muốn vợ của ông. Ngươì đàn ông suy nghĩ, 10 triệu ÚD và mỗi căn biệt thự trên mỗi quốc gia (QUÁ LỜI RỒI). Nên ông ta đồng ý cho Thần đèn dẫn ngươì vợ vào trong phòng. 3 giờ đồng hồ trôi qua. Thần đèn lúc này mới hỏi ngươì vợ. Chồng ngươi bao nhiêu tuổi rồi. 40 tuổi thưa thần đèn. chậc chậc... thiệt là không thể tưởng tượng nôỉ mà. Đã 40 tuổi rồi mà con ngu, giờ này mà còn tin chuyện thần đèn vớ vẩn nữa