Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

toiyeuvietnam

Thành viên
  • Số lượng nội dung

76
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi toiyeuvietnam

1. Các anh ơi cho em hỏi 1 chút là tại sao cái code này nó không chạy đúng ý của em vì em gõ DG1 thì nó cứ nhảy sang nét Ranh đất! , nhờ các anh sửa giúp em để khi gõ DG1 thì nó sẽ nhay sang nét DUONG và khi gõ RD thì nó sẽ nhảy sang Ranh dat (tương tự các nét khác mình tạo) và em có thể vẽ luôn mà không cần phải lựa chọn layer nữa.

(COMMAND "LAYER" "M" "DUONG" "C" "1" "" "L" "Hidden" "" "LW" "0.3" "s" "5" "")  em thêm khoảng cách nét đứt chỗ này sao không được anh nhỉ?

(defun taolop (mau lop / a) (setq a (tblsearch "layer" lop)) 
     (if (null a) (command "layer" "n" lop "c" mau lop "")) (setvar "clayer" lop)
     (princ "\n  Layer_ hien hanh la:  ") (princ lop) (princ) )
    --------------------------------------------------------------
    (defun c:DG1 () (duong))
    (DEFUN duong () (taolop 1 "DUONG")
    (COMMAND "LAYER" "M" "DUONG" "C" "1" "" "L" "Hidden" "" "LW" "0.3" "" "")
    (setvar "osmode" (+ 1 2 8 32 128)) (command "_.LINE") (princ))
    =========================
    (defun c:RD () (RANH DAT))
    (DEFUN duong () (taolop 1 "RANH DAT")
    (COMMAND "LAYER" "M" "RANH DAT" "C" "5" "" "L" "" "" "LW" "0.5" "" "")
    (setvar "osmode" (+ 1 2 8 32 128)) (command "_.LINE") (princ))

2. em không biết tại sao mà khi em sửa Point trong bản vẽ thành hình tròn và nhập Point Size bằng 1. Lúc đầu point hình tròn đó bình thường nhưng cứ mỗi lần Zoom đi Zoom lại và Regen thì cái hình tròn đó lúc thì bé lại, lúc thì to ra không giống ban đầu tí nào. các anh có cách nào khắc phục cái này không chỉ giúp em với! cảm ơn các anh nhiều.

3. em dùng thử với đoạn code dưới đây, em muốn thêm phần hạn chế không cho khóa khi gõ lệnh khóa thì chuơng trình báo là bạn không được khóa bản vẽ và thoat khỏi chuơng trình

(defun c:KHOA ( / ss i j h e )  (prompt "\nGO LENH KHOA: DE KHOA BAN VE KHONG CHO SUA")
     (if (setq ss (ssget))(progn(repeat(setq j 0 i (sslength ss))
       	(if (not(member(setq h(cdr(assoc 5(setq e(entget(ssname ss(setq i (1- i)))))))) *handle*))
         	(setq *handle* (cons h *handle*) *elist* (cons e *elist*) j (1+ j))))
     	(if(not(vl-some(function(lambda ( r )(eq "ObjectLock" (vlr-data r))))
           	(cdar (vlr-reactors :vlr-editor-reactor))))
       	(vlr-editor-reactor "ObjectLock"(list(cons :vlr-commandended 'ObjectLockCallBack)(cons :vlr-lispended	'ObjectLockCallBack))))
     	(if(not(vl-some(function(lambda ( r )(eq "ObjectLock" (vlr-data r))))
           	(cdar (vlr-reactors :vlr-dwg-reactor))))
       	(vlr-dwg-reactor "ObjectLock"(list(cons :vlr-beginsave 'ObjectLockSave))))         
     	(princ(strcat "\n"(itoa j) " Object(s) Locked, Total: " (itoa (length *handle*)) " Locked."))))
    (prompt "\nDA KHOA CAC DOI TUONG VUA CHON XONG!")(princ))

4. em muốn có 1 đoạn code để hiện lên cái bảng như của bác Duy này cũng được! nhưng đoạn mã dưới đây còn thêm cái gì nữa để hiện lên bảng dưới đây vậy các bác nhỉ?

(duy:vht_goithongbao “Chao ban” “Cam on ban a quan tam den chu de” “dau!” “4” “---Duy782006---”)

Thì ra như sau:

5. http://www.4shared.c...nhduan2407.html

Gửi tặng bạn dùng cái này để xử lý số liệu.

Giải nén và copy 2 file OCX vào C:\WINDOWS\system32

Chạy chương trình PrjMain

Bạn tìm hiểu các file số liệu đầu vào và đầu ra trong mẫu số liệu thử rồi xem cách thức.

Cái này lập trình chơi thôi.

bác thanhduan2407 ơi, sao em doaw về không được bác a! bác gửi lại giúp em với, cảm ơn bác nhiều!

6. Thế bạn có hiểu đc số liệu ở đây nó nói cái gì kg. Có nhiều cách để xử lý số liệu đo đạc và nhiều chương trình làm việc này với nhiều định dạng khác nhau. Nếu chưa hiểu, tốt nhất bạn nên làm việc với một người có kinh nghiệm và cố gắng học hỏi để tránh những sai lầm có thể xảy ra, Nếu hiểu rồi bạn có thể tìm những chương trình miễn phí phục vụ công việc này trên trang tracdiaviet.com và tracdiacongtrinh.com sau đó ứng dụng cho phù hợp với công việc của bạn.

Nếu chưa tìm đc chương trình tốt hơn hoặc bạn có thể tham khảo một đoạn CT ở đây để làm tạm (trang #14) :

http://www.cadviet.c...showtopic=64807

Bạn cũng có thể sd chương trình sau để bình sai và xử lý số liệu trong khi chưa tìm đc chương trình tốt hơn (rất nhiều trên mạng) : http://www.cadviet.c...170_binhsai.rar

Để sd bạn phải có kiến thức tối thiểu về trắc địa mặc dù nó dể sd

Ghi chú : Bạn hãy đổi tên file ltd.e thành ltd.exe để chạy

Cảm ơn bác TRUNGNGAMY em sẽ thử cách của bác!

7. (defun C:HA2()

(setq Wapp (vlax-get-or-create-object "Word.Application"))

(vlax-invoke-method (vlax-get-property Wapp 'Documents) 'Open "C:/Program Files/AutoCAD 2004/Support/LENHTAT.doc")

(vla-put-visible Wapp 1))

FILE LENHTAT.doc em để theo đường dẫn đó cũng không được. em cung không hiểu là lần đầu tiên thì được, cón lần sau thì không được nữa

8. VD: em muốn tạo 1 danh sách các lệnh tắt như sau:

BẢNG LỆNH TẮT

TÊN LỆNH --------------- MỤC ĐÍCH

AS ---------------Ghi diện tích trực tiếp vào đối tượng

AZ ---------------Ghi diện tích đè vào TEXT có sẵn

KT ---------------Ghi kích thước hàng loạt LINE

KT ---------------Ghi kích thước hàng loạt PLINE

………………………………………………………..

cảm ơn anh đã quan tâm!

9. các bác ơi cho em hỏi: có cách nào để tạo 1 file word có nội dung là lệnh tắt và tạo 1 lisp có tên là LENHTAT để gọi bảng Lenhtat.doc, mục đích là viết tất cả những tên lệnh của mình có trong lisp hoặc là hướng dẫn thực hiện 1 lệnh trong lisp không a? vì đôi khi minh không nhớ hết tên lệnh mà mình đang có, mục đích ra sao nên em muốn tạo ra cai file Lenhtat.doc để nhặc lại cho mình. cảm ơn các anh rất nhiều!