Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

quansla

Thành viên
  • Số lượng nội dung

672
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

18

Bài đăng được đăng bởi quansla

1. 22 giờ trước, lythang đã nói:

Chào các bác. Nội dung như sau

Em có 1 file CAD block ATT cáp DUL như file (Đính kèm). EM muốn lisp thống kê các thuộc tính của block như  ảnh để bóc kl cho nhanh.  Nhờ các cao nhân hổ trợ. Xuất ra excell

Chân thành cảm ơn

Lisp xuất thuộc tính Block ATT.dwg

Sao mình đọc chẳng hiểu gì thế, do không chuyên ngành hay do bạn trình bày nhỉ:

1. STT là gì, là số thứ tự các blog à, trùng tên đánh cùng số rồi báo tăng trong số bó giống nhau, hay cứ có trên bản vẽ ở vị trí nào thì đánh tăng 1 số

2. Số hiệu có phải là số (6) trong cad không nơi mà bạn đang ghi "Số hiệu cáp"

3. Số bó giống nhau là gì là số 5 trong 5.3 cái mà bạn ghi Số sợi cáp trong bó á

4. Số sợi là gì có giống số 3 không hay là báo tăng của mục 1 STT ở trên

5. Số đầu kéo có phải đầu neo cáp không

6. Chiều dài 1 sợi, cái duy nhất mình hiểu ở đây là khoảng cách được quy định trong Distance1 của blog

Tốt nhất bạn cho vài cái blog các loại vào và làm một bảng thống kê áp dụng trong trường hợp đó đi

2. Trong đề của bạn các hình tròn mình thấy tọa độ tâm của hình tròn có tọa độ Z (chiều sâu) đều là 0,000 mà

Hay bạn muốn nội suy tại vị trí X,Y là tọa độ tâm đường tròn để có tọa độ Z; sau đó lấy kết quả này so sánh với cao độ thiết kế giả định

Nếu là như vậy, với hầu hết các phần mềm thiết kế khảo sát đều có công cụ nội suy cao độ địa hình từ điểm pick, bạn có thể dùng nó để nội suy Z, tại tọa độ tâm tròn, và dùng List cộg trừ Text (trên diễn đàn mình có đấy) để có kết quả mong muốn

3. Chào mn, em đang cần thiết kế một mái nhà để xe, kết hợp mái cho sân bóng chuyền hơi, mặt bằng tương đối rộng, giọt ranh mái tầm 13,6m x23,0m. em đang tính làm dàn vượt nhịp 11m, còn lại mỗi bên văng mái ra tiếp 1,3m

Với kết cầu dàn vượt nhịp 11,0m em tính làm dàn thép tổ hợp với kết cấu là 3 thanh phi 48 liên kết dạng tam giác với nhau

Nhưng riêng phần liên kết được vì kèo vào đầu cột, em đang chưa có phương án nào cả, các bác có phương án, bản vẽ, hình ảnh chi tiết mối liên kết có thể cho em xin được không ạ

Dưới đây là hai file ảnh được sử dụng làm phương án thiết kế của sếp

Các bác thông cảm đơn vị ít tiền, có gì làm lấy, nên mn đừng khuyên dùng nhà thép công nghiệp, với cột chữ I, chữ H ạ, sếp không đồng ý đâu, cái này là tự làm tự thiết kế, tự bỏ tiền, nên ưu tiên rẻ hết mức ạ

do không tải được file cad nên, (nặng quá) mn xem hộ pdf

Drawing1 Model (1).pdf

4. Để việc in ra được đẹp hơn, ta có nhiều cách, cách dùng Plot Trans là một cách nhưng cá nhân mình không thích sử dụng nó:

1. Việc gán cho đối tượng thêm thuộc tính Plot trans khá mất thời gian, tăng dung lượng, giảm đáng kể hiệu năng của Cad khi sử dụng (hay do máy mình yếu nhể)

2. Có nhiều cách khác có thể làm được điều đó

Cách của mình là thế này:

Kết hợp In theo Layer và in theo màu sắc

1. In theo Layer đối với toàn bộ các màu 1-255 (trừ hai màu 250 và 251) nghĩa là trừ hai màu đó ra: toàn bộ các đối tượng được quản lý theo: Nét in, màu sắc, đổ mực 100% như bình thường

2. Các đối tượng cần in mờ quản lý layer bình thường, riêng màu sắc thì chỉnh riêng nó về 250, 251 (dùng list là xong/ không thì đưa chuột nên Properties ...) và trong Phần setup In ấn thì hai màu này được đổ mực 30-50% tùy từng nhu cầu - > nếu muốn hơn nữa thì chọn hẳn nét ìn là 0,0000 (nét mảnh nhất) xong

mời mn thảo luận thêm

• Like 1

5. dự là do hiển thị của quick properties của Cad, nếu là nó vào lệnh CUI, tìm đến Quick Properties, tìm đến tên Cad đối tượng mong muốn (ví dụ Line, Hatch, Dim, Block ,...) xem phần hiển thị, và bật thêm nó lên

Hoặc có thể chỉ là do tắt mất bật tắt Quick Properties, có thể thử lệnh (tổ hợp phím ) CTRL + SHIFT + P

Không làm được kiểu 1, kiểu 2 không tác dụng, bạn thử cài lại Cad, hoặc đưa về mặc định ban đầu nha

Chúc vui

6. Cách trình bày hay ghê, đi một ngày học một sàng khôn

đoán thôi nhé

Bước 1: Trên bản vẽ nguồn (bản vẽ Mặt bằng ban đầu ý), Copy mặt bằng ra một bản khác (bản A) (mục đích độc lập với MB cũ, xóa các nét thừa, dim, text, hatch không quan trọng, không dùng, ...

Bước 2: Chuyển sang Layout, dùng lệnh MV, Zoom, "nhìn" đến mặt bằng vừa Copy ra đấy (nhìn cái A)

Bước 3: Gõ lệnh "EXPORTLAYOUT", enter, để xuất Layout này ra desktop 

Bước 4: mở file cad vừa xuất được ở Bước 3, copy dán vào file Cad nguồn (nhớ copy dán dạng Block) sẽ dễ sửa chữa, Scale hơn

Thêm các chi tiết nếu cần

• Like 1

7. Xin chào mọi người, em muốn hỏi một chút về kiến thức Project, mong mọi người giúp đỡ

Khi em lập tiến độ với phần mềm MS Project thì phần hiển thị ngày thi công không hiển thị full ngày, chắc chắn là do thiết lập ban đầu không đúng, nhưng không đúng ở đâu thì em lại không hiểu, mọi người thông não hộ em với

Hoặc như thế này.png

8. Không thể hiểu điều bạn muốn nhé, nếu chỉ eddit giá trị DIM sao không dùng lệnh "ED" thẳng vào đối tượng DIM, nếu sửa hàng loạt, sao không sửa trong Dimmenstion manage (lệnh "D") nếu là ý kiến khác, bạn trình bày vậy mọi người hiểu làm sao đây?

9. Tìm các dòng này (ở phía cuối mỗi lệnh của Lisp ý )

(command "text" "m" pt2  "0" (rtos dtl 2 1))
        (command "text" "m" pt2 "1.5" "0" (strcat (rtos dtl  2 1) "m2"))

Thay chỗ số 1 thành số 3 (hoặc số 4) là được

(command "text" "m" pt2  "0" (rtos dtl 2 1))
        (command "text" "m" pt2 "1.5" "0" (strcat (rtos dtl  2 1) "m2"))

thành 

(command "text" "m" pt2  "0" (rtos dtl 2 3))
        (command "text" "m" pt2 "1.5" "0" (strcat (rtos dtl  2 3) "m2"))

• Like 1