Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

quansla

Thành viên
  • Số lượng nội dung

672
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

18

Bài đăng được đăng bởi quansla

1. SELECTIONANNODISPLAYSELECTIONANNODISPLAY

Chào các bạn!!

Mình mới biết sử dụng tính năng annotative của autocad, mỗi khi chọn đối tượng được gán annotive như block, multileader,..... thì đối tượng bị thế này:

Mình không muốn đối tượng bị hiện như thế này thì dùng lệnh gì nhỉ?

Các bác giúp e nhé!!

A. aaaaaaaaa cái này thì mềnh biết nhưng mà bạn thanks mìh hộ cái lên dây cót tinh thần cái, mình iu diễn đàn này; nhưng mà mọi người ít thanks nhau quá, gần mất kiên nhẫn trả lời bài rồi. Hi vọng bạn không thế ha. bạn gõ lệnh

SELECTIONANNODISPLAY

chuyển giá trị mặc định của nó từ 1 về 0. Khuyến mại bạn thêm cách không để Cad 2012 (hoặc 2010) khi hatch hiển thị trước hình nè; làm cách này sẽ hạn chế máy tính đơ hơn khi đưa chuột qua vùng có hatch bị tỷ lệ hông hợp lý( tỷ lệ Scale nhỏ quá cad hiển thị sẽ khó khăn gây đơ máy một lúc) http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=63041&hl=&fromsearch=1

bạn dùng Annotative là cũng được hồi đầu mình có nghich cái này. Nói thật là háo hức lắm, tưởng đâu phát hiện ra điều gì thần bí lắm. Riết rồi chán bỏ. Cái annotative này nếu bạn chọn các tỷ lệ gần gần nhau như 1:1 và 1:5 thì chưa có vấn đề gì chọn tỷ lệ 1:1 và 1:50, 1:100 thì thà dùng bình thường còn hơn ; vì khi chuyển sang tỷ lệ mới Text thì to quá, Leader thì lúc Draw thì căn thẳng là thế giờ chuyển sang tỷ lệ lớn hơn Cỡ chữ trong leader phải lớn lên chèn cho đường ghi Text làm cho nó xiên vẹo hà. Nói chung Cad đưa vào Annnotative vẫn chưa hay, hoặc chưa cần thiết( ý kiển chủ quan của mình thuôi; hiihi xin lỗi mạo phạm ai ha)

• Vote tăng 1

2. 1- Cài xong thì tự load menu luôn mà bạn, mình chưa gặp lỗi này. Mà bạn cài cho version cad nào? Nếu không tự load được thì ban gõ "menuspc" sẽ load menu cho bạn

2- Khi không muốn sử dụng bạn vào "add and remove program" trong setting mà remove, thì tất cả các file của SpeedCAD sẽ remove khỏi máy của bạn

MANHHUNGXDA Test thử lại nhé, vì ghost đã test với nguyên 1 dàn máy ở công ty không gặp lỗi này bao giờ. version 2.0 mình mới làm cho cad2006-2009 thôi

Chờ tin MANHHUNGXDA để kiểm tra lỗi

Chúc bạn thành công

Các bạn không nên cài đặt lên Cad làm gì. Mình khẳng định Speed cad hỗ trợ rất nhiều nhưng bạn cần có sự chọn lọc cho riêng mình. có rất nhiều tiện ích SpedCad mà bạn không cần đến hoặc khi cài xong SpeedCad có những lệnh chèn ép lệnh mình đã quen dùng. Qua xài thử món này mình thấy rút ra nhận xét như sau:

1. Chỉ lên chọn cài đặt lên một thư mục mà bạn tạo sẵn trên một ổ cứng bất kỳ ( đừng chọn cài đè vào Cad của mình). Bước này gần như là bước giải nén tất cả các file của SpeedCad vậy. và quan trọng nhất là làm như vậy mình có thể chọn lọc cần lấy những gì trong số các file *.lsp(file list) ; *.mns, *.mnu (file menu) ; các file scrip file dialog, file Lin, các thư viện hath, mẫu block,... của SpeedCad

2. Chịu khó đọc diễn đàn bạn sẽ có tất cả các thông tin về cách add các file này vào Cad và sử dụng. Mình có thể đơn cử vài trường hợp như: Các file *.mns; *.mnu ; *.lin ; file Hatch thư viện mẫu các bạn có thể add vào bằng hộp thoại Opitisons(hình như viết sai chính tả, giờ mình không có máy) chọn ADD và Brown đến thư mục chứa các file này, hoặc đơn giản là copy vào cùng thư mục Support của CAD . Các file *.lsp thì không cần phải nói rồi. Các file lin thì mình không nhớ rõ lên chưa dám nói trước.

3. Chủ quan của mình là tìm tất cả các file *.lsp chọn trong đó các hàm lệnh cần thiết (nếu cần có thể đổi tên lệnh cho phù hợp với bản thân) chọn được Hàm lệnh nào thì copy lại paste vào MsWord hoặc Note rồi cuối cùng lưu lại với đuôi là .lsp sau đó thì sử dụng bình thường. Mún Sử dụng hatch, Mẫu thư viện,.. của Speed Cad thì add thư mục chứa chúng vào Cad(bằng OP như đã nói trên), Mún có mene SpeedCad thì gõ menuload/ brown đến file *.mnu của thằng Speeed này

4. gỡ bỏ thằng này nếu làm theo cách của mình thì rất đơn giản bạn đã từng add thằng nào vào bằng cách nào thì cũng vào đó mà chọn nút Remove nó đi. Hơn nữa cách này như đã nói sẽ không chèn ép lệnh quen dùng của bạn, thân thiện với bạn hơn, dễ kiểm soát hơn.

5. Nói thêm: Mình vote cho Speed Cad nếu bạn có ý định cài nó, còn nếu định cài Fast Cad thì lời khuyên là đừng xài, FastCAd không có nhiều lệnh bằng SpeedCad và nó quá mang tính chủ quan người viết phần mềm, không thoáng, mềm như SpeedCad. Cảm ơn các bạn.

3. http://www.cadviet.c...ndpost&p=130013

Chắc bạn lấy nguồn ở đây ^^

http://www.cadviet.c...ndpost&p=130013

Không sao, tất cả đều bắt đầu bằng edit. Quan trọng là mình edit được cái của người khác thành của mình, rồi nhiều cái của mình gộp lại thì lại ra trò, chứ nhiều người còn không chịu làm việc ấy cơ ^^ Tks bạn

Hi. Thứ nhất có lời của bác em không những yên tâm mà vui hỉ hả hà. Em like bác phát chúc bát luôn khỏe vui vẻ; tích cực chia sẻ. Nhân đây em mún hỏi bác làm thế nào mà tìm lại topic http://www.cadviet.c...ndpost&p=130013 nhanh thế ạ dùng công cụ gì trên diễn đàn mình. Đôi lúc em cũng cần những cách này mừ. hai nữa là Diễn đàn mình cho phép gõ với trình soạn thảo văn bản đẩy đủ + add đoạn code (hiển thị cửa sổ không nằm trong bài đăng) em mún biết cách để blog cũng có chức năng này thì làm thế nào ạ. Em xin cảm ơn. Ai biết thì cũng xin cho em biết ha.

4. Bạn vẽ như vậy,in ấn ra giấy để đọc thì được,chứ bạn xuất bản vẽ sang máy CNC để gia công các chi tiết mình vẽ ra thì chắc máy CNC bó tay!!!

Bạn nói chí phải; May cái mình thiết kế XD hổng cần xoắn vụ này hehehe; Có cái lệnh LIMITS và Unist là mềnh bỏ qua test. Trong Dimstyle cũng có chỉnh rồi bỏ qua lun bước nhập trong UNITS

5. SYSVDLGSYSVDLGSYSVDLGSYSVDLG

Những bản vẽ đã có sẵn thì đơn vị của nó mặc nhiên sau khi save file. Nên khi bạn mở 1 bản vẽ đã có sẵn khác, nó sẽ có thể ko giống đơn vị của bản vẽ bạn vừa thiết lập. Còn nếu bạn muốn mở 1 bản vẽ mới mà đơn vị của nó như bạn thiết đặt, thì đây là cách bạn có thể thực hiện:

Mở new file, thiết đặt những gì bạn muốn, kể cả layout, sau đó save file => chọn đuôi dwt => chọn vào file acad =>replace.

Sau này, bạn mở file mới, nó sẽ luôn ở trạng thái bạn đã thiết lập.

hehe nếu không mún làm cách này cách hay nhất là đổi giá trị biến của cad mình biết nhưng không nói đâu. ngâm topic này ít lâu nữa đã. cơ bản là gõ lệnh SYSVDLG (hoặc vào Menu Express/Tools/Systems Variable....) tìm trong đó biến hệ thống là được không tìm nổi thì lần đầu vào Export toàn bộ biến hệ thống ra file .txt dán vào MSword sau đó vào UNITS thay đổi lại là DECIME.. và độ phút giây Export tiếp ra dán vào MSword sau đó tra từng dòng mà tìm sự thay đổi (há há; làm thế thật thì vui vãi hà; dùng phần mềm so sanh hai file ý. so sánh lun từ tệp .txt cũng được). kết quả tìm được k0 phải là Decima và Decimal Degree đâu mà là hai con số 2 đó tự tìm hiểu nhé. Khoảng tuần nữa nếu nhớ thì mềnh quay lại coi ai giúp bạn chưa. hehheh. Mình bỏ công ngâm cứu biến hệ thống CAD lâu lắm hông share dễ dàng thế được. Đường Tam tạng còn mất bát vàng thỉnh kinh mà.hè

6. hèo. Ăn chắc mặc bền là up file lên đây mọi người sửa cho rồi down về. Chứ cách ai cũng đúng mỗi tội hôn dùng được cách nào đâu. Bản vẽ không rõ nguồn gốc; lắm lơ tơ mơ về Cad thì khó lắm. Bản vẽ người ta còn bao nhiu thứ liên quan Size Text, dimlfac, dimscle, LTS, Cách bắt gốc DIM,... không tự sửa được đâu bạn à. Nếu chỉ để in thì block nó lại đặt tên là j j đó rồi scale lên

(1/1):(1/200)=200 lần. Mún sửa thì phải dùng lệnh X (EXplore) nhưng mà lúc đó bản vẽ lỗi tùm lun hiển thị thì đừng có ngạc nhiên;

7. Anh vào Window (thanh phía trên màn hình) >>> Chọn Tile Herizontally hoặc Tile Vartically

Úi trời ơi!

Từ CAD2007 trở lên đều làm được như thế!

Còn lệnh lệnh Vports thì có chỉ mở được 1 đến 4 khung hình vẽ của cùng 1 file là đúng không có gì sai cả, anh cang_hoc_cang_ngu_87 ạ!

Cơ mà tại sao nick của anh lại là: "cang_hoc_cang_ngu_87" ???

Nếu đúng như thế thì học làm chó gì, cho khổ ra???

Chú ý ngôn từ

8. cái này chắc chỉ có cài lại win thôi.

Cad 2012 không cho phép cài hai nháy trên một PC đâu. không có chuyện CAD 2012 ổ C và CAD 2012 ổ D tồn tại đồng thời đâu. Lỗi này có thể bạn gỡ bỏ chưa hết trìh CAD 2012 cũ, hoặc cắm đầu cài cad 2012 lên ổ khác ổ đã cài. hiihi. Bạn có thể dùng các phần mềm gỡ bỏ, clearn REG, Fix,...Chúc bạn thành công.

9. Để cho màn hình cad rộng nên em đã gõ bỏ hết tất cả các thanh công cụ trên thanh toolbar.Nhưng bây h em muốn gọi lại nó thì không làm được, anh em nào biết làm ơn chỉ dùm em với... thanks !

Quá đơn giản cái này thì mình nghịch suốt gõ MENUBAR chuyển giá trị là 1 thế là OK

hehe

http://quanslaxd3.blogspot.com/

10. KHÔNG DÀI DÒNG NỮA MÌNH VÀO THẲNG CÁCH SỬA

CÁC BẠN GÕ HPQUICKPREVIEW CHỈNH LẠI NÓ LÀ OFF (hoặc gõ OF cũng được)

T

Mình sướng quá up thẳng tay lên đây luôn hổng biết có sai topic không. Nếu có gì phải sửa lại mong Mod bỏ quá cho và cũng thong báo lại cho mình ha quansla.267@gmail.com hoặc nhắn lại trên diễn đàn cũng được. Thanks

• Vote tăng 1

11. Mình xài cad 2012 nhìn chung rất ổn và mượt mí phát hiện ra Array trong cad 2012 không hiện hộp thoại(bất tiện thứ nhất). Khi hatch với mật độ lớn ( nghĩa là có quá nhiều nét của hatch sẽ phải hiển thị trên vùng cần hatch) thì máy sẽ đơ (bất tiện 2)

bất tiện 1 mình đã hỏi và có câu trả lời trên diễn đàn roài mình nhờ mod xóa bài mà mãi hổng thấy xóa gì cả

Bất tiện 2 làm mình khổ sở mấy tuần nay. Cơ bản mình rất ghét việc tìm hiểu mà không được rõ ràng. Hôm nay thì lúc mò mẫm bộ biến cad vô tình đã sửa được lỗi này. Lỗi này là cad 2012 cho phép người dùng xem trước bản hatch thành phẩm trên đối tượng mà người dùng rê chuột qua(rê nhé chứ hông phải là chọn đâu) cái này bạn nào vẽ hình chữ nhật REC 3000x6000 rồi hatch với tỷ lệ sacle là 1 và đưa chuột lại trong miện hình chữ nhật này xem, đảm bảo cad phải mất mấy giây đơ máy, và sau đó lại còn hiển thị lời nhắc: vùng hatch scale bé quá có chuyển sang kiểu hatch là SOLID không hay vẫn giữ nguyên? KHÔNG DÀI DÒNG NỮA MÌNH VÀO THẲNG CÁCH SỬA

CÁC BẠN GÕ HPQUICKPREVIEW CHỈNH LẠI NÓ LÀ OFF (hoặc gõ OF cũng được)

Thế là xong giờ thì vẫn tận hưởng những gì Cad 2012 mang lại và hông lo việc hatch bị đơ nữa.

Cái này do mình tự tìm ra, tìm được Up ngay lên Cadviet.com đề nghị mọi người biết thông tin này khi share thông tin hãy nhớ cội nguồn Cadviet.com mình đặc biệt thích Web này . Xin cảm ơn

• Like 1
    • Vote tăng 8

12. ;*********************************************************************
    Hatch nhanh mot so mau hay dung
    (defun c:h2()
    (setq vList '("hpname" "hpscale" "hpang" "hpassoc" "hpgaptol" "clayer" "HPSEPARATE") ; Sys Var list
    vValue (mapcar 'getvar vList)) 
    (initget 1 "0 Set S Sfa F Cat C BT B Earth E STeel ST T Line L ")

(setq s1 (getkword "\n0/Set/sFa/Cat/Bt/Earth/sTeel/Line[0/Set/sFa/Cat/Bt/Earth/sTeel/Line] "))
     (cond
    ((= "0" (strcase s1)) (SetHvar "ansi37" 500 0 1 20 ))
    ((or (= "S" (strcase s1)) (= "SET" (strcase s1))) (SetHvar "ansi31" 500 0 1 20))

((or (= "SF" (strcase s1)) (= "sFa" (strcase s1)))(SetHvar "ANSI33" 500 0 1 20))
    ((or (= "F" (strcase s1)) (= "sFa" (strcase s1)))(SetHvar "ANSI33" 500 0 1 20))
    ((or (= "C" (strcase s1)) (= "CAT" (strcase s1)))(SetHvar "AR-SAND" 100 0 1 20))          
    ((or (= "B" (strcase s1)) (= "BT" (strcase s1)))(SetHvar "AR-CONC" 30 0 1 20))
    ((or (= "E" (strcase s1)) (= "EARTH" (strcase s1))) (SetHvar "EARTH" 500 0 1 20))

((or (= "ST" (strcase s1)) (= "STEEL" (strcase s1))) (SetHvar "STEEL" 500 0 1 20))
    ((or (= "T" (strcase s1)) (= "STEEL" (strcase s1))) (SetHvar "STEEL" 500 0 1 20))
    ((or (= "L" (strcase s1)) (= "LINE" (strcase s1))) (SetHvar "LINE" 500 0 1 20))

);end cond
      (command "-hatch")
    (while (< 0 (getvar "CMDACTIVE")) (command pause))
    (mapcar 'setvar vList vValue)
    );END C:
    (defun SetHvar (hName hScale hAng hAssoc hGap) ;hLayer)
    (mapcar 'setvar vlist (list hname hScale hAng  hAssoc hgap "Hatch" 1))
    )
    ;*********************************************************************

;;; ================================ hatch mien solid============================

(Defun C:sol ()

(command "-hatch" "la" "hatch" "p" "solid" pause)

(princ))

;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;

bạn có thể cái của mình xem sao cái list đầu là mình cũng edit lại cái sau thì mình tự làm thôi, cũng toàn chắp vá ý mà; mới tìm hiểu viết list có tuần nay bạn cần giáo trình có thể download ở đây

http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?12102-T%C3%A0i-li%E1%BB%87u-h%E1%BB%8Dc-autolisp

cái này là cái theo ý mình; nên bạn cần sửa lại;

1. phải tự thêm một layer mang tên hatch hoặc sửa lại layer "hatch" trong list mình thành layer của bạn;

2. mình thường xuyên vẽ với tỷ lệ 1:100 lên hệ số tỷ lệ con số đầu tiên trong chuỗi list 1 ý( list 2 là Solid thì làm gì có) (500;30;100) bạn tự sửa lại theo ý mình.

chúc bạn may mắn. Do mới làm quen với cái này lên edit của các bậc tiền bối trên; kính mong các bác thông cảm và bỏ qua cho em hiii :ph34r:

• Vote tăng 1

13. http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=42117

Lệnh array có 2 kiểu gọi: array dùng để gọi dialoge, -array dùng để gọi ở command. Bạn xem lại có đổi nhầm tên không?

Oa thú thật là em chưa sử dụng chức năng post bài report ở đây lần nào cả, em mới gửi bài viết hôm qua mà hôm nay đã có được hai gợi ý rồi, cứ tưởng phải chờ đến bao giờ cơ. Trước hết em thành thật cảm ơn các bậc tiền bối đã nhiệt tình giúp đỡ em. Em mún cảm ơn lâu rồi mà mạng chập chờn quá(xài 3G vit teo). Em xem kỹ rồi hông phải em đặt nhầm tên lệnh đâu. Giờ em đang nghiêng dần về giả thiết Cad2012 không có hộp thoại với Array các bác ạh. Cũng tại em cài cả 07,10,12 lên mà loạn cả lên nhớ lung tung cả. Thành thật xin lỗi các bác. Cũng mất cả đêm em mày mò cài thêm Cad2012 sang ổ cứng khác dự tính tạo vài file backup lại và chụp ảnh gửi nên. toét hết cả mắt. Sáng nay thế nào gõ đại trong cadviet.com lại thấy topic này http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=42117 nản kinh hồn. Các bác niệm tình em mới tập tọe tha cho em lần đầu. Dù sao cũng đâu phải em chưa tìm trong diễn đàn đâu, có lẽ từ khóa sai nên tìm hoài không thấy, thành thật xin lỗi mọi người. Em sẽ rút kinh nghiệm ạh. anh Admin đóng gium em topic với ạh

14. tình hình là em mới cài Cad 2012, trình độ thì có hạn nhưng ưa dùng hàng mới lắm ạh, các bác đừng cười em. dạo này em đang tò mò với list và đổi lệnh cad. em có táy máy nghịch cả hai thứ nghịch xong đủ kiểu thì giờ cad của em lệnh tắt thì đổi vô tư với menu express dùng quá là thích luôn ( thanks các bác nhà mình nhiều) còn list thì cũng tự tổng hợp rồi gắn cố định vào cad lun rồi. Nói chung là tuyệt, có điều khi em dùng lệnh Array thì nó chỉ toàn hỏi bằng câu lệnh thôi chứ không còn hiện hộp thoại như trước nữa. Giờ em đang không biết làm thế nào, kể ra thì chỉ mỗi array thì cũng không phải là khó khăn lắm. nhưng mà do phải dùng nhiều lên tức anh ách ý các bác ạh. Lúc trước em xài đổi lệnh đổi lệnh TRIM từ TR thành T, sau đó phải đổ lại MTEXT( mặc định là T) thành TT, hình như là tại làm như vậy mà lệnh TT(MTEXT) khi em gọi nó lên nó bị hệt như array vậy chỉ có đánh comman thui chứ không có hiện soạn thảo như bình thường. Em thử remove cả hai lệnh em tự đổi (thêm vào, chứ hông ghi đề lệnh cũ, vì nghĩ chắc tại trùng tên lệnh tắt) thì lại ngon lành cành đào. Dùng MTEXT bình thường nhưng mà cái vụ Array thì mò hoài không ra, Không lẽ ghi đề file png. khác vào mất bao nhiu công sức hệ thống lệnh cần đổi đang quen dùng rồi. Ai biết thì helf em với. Em xin trân thành cảm ơn ạh